อะไรคือ ความแตกต่างระหว่าง รพ ที่รับต่างชาติ กับ รพ ทั่วไป ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อะไรคือ ความแตกต่างระหว่าง รพ ที่รับต่างชาติ กับ รพ ทั่วไป ?

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ หลายๆคนเริ่มหันมาชอบ รพ รวมทั้งผมด้วย แล้วก็เห็นหลายๆคนให้ P/E รพที่รองรับชาวต่างชาติได้สูงกว่า รพ ที่รับคนไทย

คือ ผมสงสัยครับ ว่า อะไรที่ทำให้ รพ A .. รับชาวต่างชาติได้ แล้ว รพ B ชาวต่างชาติไม่นิยมไปรับบริการ

ที่ผมคิดออกคือ

1. ภาษา แพทย์ พยาบาล ต้องพูดภาษาต่างชาติ เช่น อังกฤษ ญี่ปุ่น จีน ได้
2. การทำการตลาด

มีปัจจัยอื่นนอกเหนือจากนี้หรือไม่ครับ ??

คำถามต่อไป คือ  ยากง่ายแค่ไหน ที่ รพ ที่ไม่เน้นชาวต่างชาติวันนี้ จะขยายไปรับชาวต่างชาติด้วย ?

และ อีกคำถามคือ การที่รับชาวต่างชาติ ทำไม P/E ถึงได้ให้สูงขนาดนั้นครับ มันมาจากปัจจัยอะไร Growth มันเร็วมากขนาดนั้นจริงๆหรือเปล่าครับ ??
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
MarginofSafety

โพสต์ที่ 2

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

- พฤติกรรมของผู้บริโภค หากเราใช้บริการที่ไหนแล้ว เราได้รับบริการที่ดี เป็นที่พอใจเรามักจะกลับมาใช้บริการซ้ำที่นั่นเสมอ

- ผมเข้าใจว่าค่าบริการทางด้านสาธารณสุขในต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศที่นิยมมาใช้บริการที่บ้านเรา มักจะมี ค่าใช้จ่ายสูงกว่า หรือไม่ก็ คุณภาพในการให้บริการทางด้านการแพทย์ ต่ำกว่า

- คุณภาพขององค์กร ระดับที่ต่างชาติไว้ใจ บินมารับบริการ ต้องมีคุณภาพสูง และหน่วยงานนั้นต้องมีความได้เปรียบ (Competitive Advantage) และ ความสามารถสามารถหลัก (Core Competence) เมื่อเทียบกับ ร.พ. ทั่วไป

- การบอกต่อ หรือ Word of Mount ผมว่าก็มีส่วน ถ้าคนไข้ได้รับบริการที่ดีก็มักจะมีการบอกต่อๆกันไป เมื่อเกิดเจ็บป่วยหรือไม่สบาย ก็จะทดลองมาใช้บริการ และเมื่อพอใจในคุณภาพและมาตรฐานในการให้บริการ ก็จะเกิดการใช้บริการซ้ำๆ จึงสามารถรักษาหรือแม้แต่เพิ่มกลุ่มคนไข้ที่เป็นชาวต่างชาติที่มาใช้บริการ
"Winners never quit, and quitters never win."
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

บางทีราคาก็อาจไม่ได้มาจากความคาดหวังจากการดำเนินงานอย่างเดียว

มันน่าจะมีอย่างอื่นด้วยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

ถ้าพูดถึงในระดับโลกแล้ว

ผมคิดว่า

เรามีจุดแข็ง คือ

1. การท่องเทียว และอื่นๆที่เกียวข้อง เช่น การนวดแผนโบราณ

2. การแพทย์ และอื่นๆที่เกียวข้องแต่ต้องพัฒนา เช่น อุปกรณ์ทางการแพทย์ ต้องกล้าคิดหน่อย ฝรั่งมานโง่และหัวแข็ง อย่าไปตามมานมาก

3. ทรัพยากรธรรมชาติ และ ทรัพยากรธรรมชาติ จากประเทศเพือนบ้าน ต้องใช้ให้เป็น เพือไปเสริมจุดแข็ง เช่น ปลูก พืชเศรษฐกิจ ที่นิยมทั่วโลกเลย

4. คนไทย ใจดี ต้องเอามาทำให้เป็นประโยชน์ให้ได้ อย่าไปทำให้คนไทย กลายเป็นเครืองจักร หิวเงิน
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

อะไรที่ทำให้ รพ A .. รับชาวต่างชาติได้ แล้ว รพ B ชาวต่างชาติไม่นิยมไปรับบริการ
1.Brand ครับ การมีชื่อเสียงในการรักษา การบริการ ...
2.ศักยภาพของแพทย์ เพราะคนไข้ชาวต่างชาติที่เดินทางมารักษามักจะเป็นโรคที่ซับซ้อน (โรคหัวใจ มะเร็ง)
3.ความสะดวกสบาย (ภาษา การบริการครบวงจร การdeal กับประกัน, รพ. ต่างชาติ)
CK

โพสต์ที่ 6

เอ ทำไมผมเห็นชาวต่างชาติไปใช้บริการโรงพยาบาล "B" กันเยอะแยะเลย

:lovl:
worapong

ขอร่วมแสดงความเห็นครับ

โพสต์ที่ 7

ที่จริงก็ไม่ได้เข้าใจธุรกิจโรงพยาบาลมากนักนะครับ แต่เข้าใจว่าโรงพยาบาลที่ต่างชาติเลือกจะต้องมีองค์ประกอบหลายอย่าง ได้แก่
1. การสื่อสาร จะต้องมีทีมงานที่พูดภาษาต่างประเทศได้
2. ได้รับมาตรฐานที่ชาวต่างชาติยอมรับ ไม่งั้นใครจะกล้ามารักษา
3. มีการตลาดที่แข็งแกร่ง รวมทั้งงบโฆษณาด้วย คงคล้ายๆกับที่คนมาพักโอเรียนเต็ลกระมังครับ
4. การบริการที่ประทับใจ จะทำให้ลูกค้ากลับมาอีก และอาจชวนเพื่อนมาด้วยก็ได้

ถ้าถามว่าโรงพยาบาลอื่นจะทำด้วยได้หรือไม่ ผมเองไม่คิดว่าจะทำได้ง่ายๆเลยครับ เพราะ BH จับจองตำแหน่ง โรงพยาบาลอันดับหนึ่งของภูมิภาคนี้ไว้แล้ว การเป็นอันดับสองนั้นคงไม่ง่ายเท่าไรครับ แต่ถ้าเน้นว่าเป็นโรงพยาบาลเฉพาะทางที่ดีที่สุดในภูมิภาคนี้ก็ไม่แน่ครับ เช่น ศูนย์หัวใจ หรือสมองที่ดีที่สุด หรือเน้นเรื่องวัฒนธรรม เป็นบรรยากาศล้านนา อะไรประมาณนี่นะครับ เพราะถ้าคนไข้จะมารักษาที่เมืองไทยแล้ว น่าจะเจาะจง BH ถึงคู่แข่งจะถูกกว่าถึง 20% ก็แทบจะไม่มีผลต่อจิตใจลูกค้าครับ นอกจากจะเป็นศูนย์เฉพาะทางจริงๆครับ

เป็นแค่ความเห็นนะครับ อาจถูกบ้าง ผิดบ้าง เป็นธรรมดา ถ้าจะเอาลึกๆ ต้องให้คุณสุมาอี้ครับ เค้าถือมานานแล้ว และไม่คิดจะขายด้วยครับ ราคาปัจจุบันนี้ ผมเองคิดว่า ยังไม่เต็มมูลค่า แต่มีส่วนลดน้อยไปหน่อยครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

ถ้าเราได้ยินว่า มีประเทศหนึ่งในอัฟริกา ค่าผ่าตัดหัวใจถูกกว่าที่เมืองไทย 5 เท่า เราจะกล้าไปมั้ย คิดว่าคงไม่กล้าไป ต้องมีอะไรสักอย่างที่ทำให้เรากล้าไป รพ.ไหนมีก็จะได้เปรียบ

เรื่องมีหมอเก่งคงไม่ใช่ข้อได้เปรียบ เพราะฝรั่งอ่านชื่อหมอแล้วก็คงไม่รู้จักอยู่ดี ถ้ามิฉะนั้นฝรั่งคงแห่กันไปศิริราชหมดแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

BH เป็นโรงพยาบาลเดียวในไทย (หรือในอาเซียนด้วยไม่แน่ใจ) ที่ผ่านมาตรฐาน Joint Commission Standard เป็นมาตรฐานเดียวกันกับโรงพยาบาลในสหรัฐที่เข้าใช้อวดกัน คนอเมริกันเขาเชื่อถือมาตรฐานนี้ว่าได้คุณภาพ ก็เลยเชื่อ BH
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 10

เห็นคนพูดถึงแต่ BH .... แล้ว BGH ละครับ ???

BH .............. P/E = 21.32 ,
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jho_Jho

โพสต์ที่ 11

ผมเองก็ไม่ทราบว่า คุณคัดท้าย มีอาชีพเป็นแพทย์หรือเปล่า ข้อคิดเห็นจากนี้อาจกลายเป็นว่าผมเอามะพร้าวเหง้ามาขายสวนครับ
จากประเด็น ข้อแตกต่าง รพ ที่มีผู้ป่วยเป็น ปตท เกือบ 50/50 กับ รพ ที่มีผู้ป่วยส่วนนี้ในอัตราที่น้อย

ภาษา
อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับคุณคัดท้ายครับ ถ้าผู้ป่วย ปตท หลักๆก็ภาษาอังกฤษ นอกนั้น ภาษา อาหรับ จีน ญี่ปุ่น แพทย์เองก็ฝึกพูดเอาเฉพาะคำ ประโยคง่ายๆ ไม่มีความแต่ต่างกันทั้งสองกลุ่ม รพ ที่ว่าครับ หลักๆแล้วถ้าไม่ใช่ภาษาอังกฤษก็ใช้ล่ามเอาเป็นส่วนใหญ่ครับ

การตลาด
ก็เห็นด้วยครับ อาจเป็นวิสัยทัศน์ของผู้บริหารและบวกเฮงด้วยครับ คือหลัง 9 1 1 ประเทศอาหรับ ก็ไม่สะดวกในการเข้าไปรักษาในประเทศตะวันตก บวกกับ นำมันแพง กำลังซื้อเพิ่มอีกแถมครับ

รพ กลุ่มหลังขยายไปรับผู้ป่วย ปตท เพิ่ม
ชั่วโมงนี้เกือบทุก รพ แล้วครับ พยามยามเพิ่มส่วนนี้อยู่ โดยเฉพาะผู้ป่วยชาวจีนที่เพิ่มขึ้นค่อนข้างเร็วครับ แต่ถ้าจะให้ได้ระดับที่ผู้นำตลาดส่วนนี้เป็นอยู่ ก็คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ และคงใช้เวลามากครับ

P/E สูงในกลุ่ม รพ ที่เน้นผู้ป่วย ปตท
ก็ Hi Gth และพูดๆ กันว่า จะมีการควบรวมกิจการกับต่างชาติอะไรทำนองนั้นครับ

ขออนุญาตแสดงความเห็นเพิ่มเติมจากประด็นของคุณคัดท้ายครับ

เรื่องปริมาณ และคุณภาพแพทย์
ค่อนข้างตลกครับ คือว่า ภาครัฐ ผู้ผลิตแพทย์ กลับขาดแคลน ส่วน รพ เอกชน เดี๋ยวนี้ ทำ case ซ้อนกันก็ค่อยจะได้แล้ว แสดงให้เห็นว่า นอกจากไม่ขาดแคลนแล้ว ยังจะล้นอีกครับ
คุณภาพนั้นผมว่าไม่แตกต่างกันครับ คือ แพทย์ที่รักษาในกลุ่มแรก ก็ไปทำให้ รพ ในกลุ่มหลังด้วย

คุณภาพ รพ
แน่นอนว่ากลุ่มแรกค่อนข้างดีกว่า ทั้งระบบ และเครื่องไม้เครื่องมือ แต่ก็ต้องจ่ายแพงกว่าเป็นการทดแทน
ส่วนกลุ่ม รพ หลัง บางที่ ที่รับ 30 บาท, รับประกันสังคม พวกนี้แค่ยืนอยู่ให้ได้ ก็ ของบางอย่างที่นำกลับมาใช้ใหม่ได้ ก็ไปนึ่งฆ่าเชื้อเอา ประหยัดกับแบบสุดๆ ผู้ถือหุ้นก็พิจารณากลุ่มนี้กันให้ดีๆ หน่อยครับ

ชักจะยาวไปแล้ว ก็ ขอแค่นี้ครับ....
Rocker

โพสต์ที่ 12

ฝรั่งชอบอะไรที่ หรูหรา และดูดี
คือ standard ของเค้ากับไทยเรามันต่างกันครับ คืออย่างน้อย
ถ้า รพ จะรับฝรั่งก็ต้อง ปรับstandardให้เหมือนใน ประเทศบ้านเค้า
ผมเข้า รพ ที่sydneyมา หลาย รพ พบว่าขนาดรพ รัฐของเค้านี่
สภาพแวดล้อมยังกับ รพ เอกชนของไทย อีกทั้ง รพที่แพงขึ้นมาอีกเช่น รพ เอกชนที่โน่น ยังกับ โรงแรม เพราะมีสระว่ายนํา fitness ห้องอาหาร
ไว้รองรับผู้ป่วย ญาติที่จะมาค้างอีกครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ คุณ Jho_Jho ครับ ผมไม่ใช่หมอครับ จบวิดซิวะ มาครับ

ว่าแต่ ผมสะกิดใจนิดครับ ที่คุณ Jho_Jho บอกว่า "ผู้ถือหุ้นก็พิจารณากลุ่มนี้กันให้ดีๆ หน่อยครับ"

มันแปลว่ายังไงครับ ??? อยากขอให้ คุณ Jho_Jho ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ เพราะฟังดู คุณ Jho_Jho น่าจะอยู่ในแวดวงโรงพยายบาล น่าจะให้ข้อมูลได้เยอะครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 14

คงหมายถึง บจ.รพ. ที่รับ 30 บาท และประกันสังคมน่าจะมี margin ต่ำมั้งครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

Jho_Jho เขียน:ข้อแตกต่าง รพ ที่มีผู้ป่วยเป็น ปตท เกือบ 50/50

ถ้าผู้ป่วย ปตท หลักๆก็ภาษาอังกฤษ นอกนั้น ภาษา อาหรับ จีน ญี่ปุ่น แพทย์

รพ กลุ่มหลังขยายไปรับผู้ป่วย ปตทเพิ่ม

P/E สูงในกลุ่ม รพ ที่เน้นผู้ป่วย ปตท
ออกมาใบ้หุ้นพลังงานหรือเปล่าครับเนี่ย  :lovl: :lovl:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 16

Dr.T เขียน:คงหมายถึง บจ.รพ. ที่รับ 30 บาท และประกันสังคมน่าจะมี margin ต่ำมั้งครับ
ผมเคยคิดแบบนั้นอะครับ จนคุณ IH พูดถึงผมเลยลองไปดู โห ... ไม่เป็นแบบที่คิดครับ ลองไปดูครับ งงเหมือนกัน

หุ้น รพ บางตัวที่แพงมากๆ กลับไม่ได้มีอัตรากำไรสุทธิ  หรือ ROE ที่ดีกว่า รพ ที่เรามองว่าขี้เหร่ๆ บางอัน เลยครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

สุมาอี้ เขียน:
ออกมาใบ้หุ้นพลังงานหรือเปล่าครับเนี่ย
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

โรงพยาบาลเอกชนที่มีนโยบายทำตัวให้ครบวงจร ต้องลงทุนอุปกรณ์การแพทย์สูงมาก ดังนั้นจะอยู่รอดได้จะต้องมีจำนวนคนไข้มากพอที่จะทำให้เครื่องมือเหล่านั้น busy อยู่ตลอดเวลาถึงจะคุ้มทุน ดังนั้นหากโรงพยาบาลเอกชนนั้นพึ่งลูกค้าในประเทศเป็นหลัก เวลาเศรษฐกิจไม่ดีจะได้รับผลกระทบอย่างหนัก ในขณะที่รพ.ที่มีลูกค้าต่างประเทศ เวลาเศรษฐกิจไม่ดี คนต่างประเทศจะยิ่งเข้ามาใช้บริการ และผมคิดว่าตอนนี้ยังมีหลายแห่งที่ยังไม่สามารถหาลูกค้ามาใช้บริการให้ถึงจุดคุ้มทุนได้ แต่อาศัยการส่งต่อคนไข้โครงการ 30 บาท มาจากโรงพยาบาลที่มีเครื่องมือไม่ครบ ช่วยบรรเทาไปได้ส่วนหนึ่ง ตัวอย่างเช่น KH ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วย

โรงพยาบาลเอกชนที่เป็นโรงพยาบาลเฉพาะทางจะมีความเสี่ยงตรงนี้น้อยกว่า เพราะทุ่มทุนซื้อเครื่องมือแค่บางชนิดเท่านั้น แต่กลับมีจำนวนคนไข้ต่อจำนวนเครื่องมือแพทย์สูงกว่าเพราะความที่เป็น niche ตัวอย่างเช่น โรงพยาบาลตาหูคอจมูก เป็นต้น รพ.พวกนี้น่าสนใจมากเหมือนกันหากเข้าตลาด

โรงพยาบาลที่พยายามสร้างความได้เปรียบด้วยการสร้างเครือข่าย ผมคิดว่าค่อนข้างเป็นกลยุทธ์ที่อันตราย กลยุทธ์นี้อยู่บนความคิดที่ว่าการรวมรวม order สั่งของ จะทำให้ตัวเองมี burgaining power มาก แต่การมีสาขามากๆ จะทำให้ต้องซื้อเครื่องมือแพทย์แบบเดียวกันซ้ำๆ กัน เป็นเงินลงทุนที่สูง คิดแล้วจะได้ไม่คุ้มเสีย อีกทั้งการเปิดสาขาใหม่ๆ ก็ต้องหนีไปเปิดในที่ไกลออกไปเรื่อยๆ ผู้บริโภคไม่มีกำลังซื้อ ที่จริงการรวมรวม order สั่งของสามารถเป็นพันธมิตรที่รวมตัวแบบหลวมๆ ก็ได้ อย่างที่ BH ทำอยู่กับ รพ. บางแห่ง ไม่จำเป็นต้องไปแบกรับ asset ของเขามาด้วย  ตัวอย่างของ รพ.แบบนี้ได้แก่ BGH และ KH ซึ่งถ้าสังเกตดูจะเห็น ROA ที่ต่ำ ถ้าอีก 4-5 ปี BGH กลับใจ spin-off บริษัทในเครือให้หมด ผมอาจจะสนใจก็ได้

สำหรับ รพ เอกชนที่เหลือที่เป็น รพ. ที่โดดเดี่ยว ผมคิดว่าค่อนข้างเป็นธุรกิจธรรมดาๆ ไม่ได้มีความโดดเด่นอะไร คงต้องดูเป็นตัวๆ ไป ว่าแต่ละตัวมีวิธีในนโยบายการบริหารจัดการเป็นอย่างไร
สุมาอี้

โพสต์ที่ 19

BH         KH          BGH
EBIT    1370     524         1342
Asset   5700    4000        17670

ความสามารถในการหากำไรโดยใช้ asset ให้น้อยที่สุด ต่างกันมาก

โพสต์ที่ 20

แปลงร่างจากการ์ตูนเป็นเป็ดเขียวน้อย
จากเป็ดเขียวน้อยเป็นแม่ทัพตัวจริงแล้วครับ   :lol:

เข้าเรื่องๆ

อยากถามความคิดเห็นว่าทำไมช่วงนี้ BH ลงแรงจัง ผมกำลังหาจังหวะเข้าเก็บเพิ่ม มีความเห็นว่าไงบ้างครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

อันว่าตัวบริษัทนี่ดีแน่ แต่ราคาหุ้นนี้ถูกหรือแพง ไม่กล้าฟันธงจริงๆ ครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 22

[quote="สุมาอี้"]BH
worapong

โรงบาล โรงบาล

โพสต์ที่ 23

ช่วงนี้ฮิตโรงบาลกันจังเลยครับ ผมว่า BH นั้นราคาไม่แพงหรอกครับ ถึงดูพีอีอยู่ในโซนขายที่อาจารย์นิเวศน์เคยบอกนะครับ เพราะว่าเค้าไม่ได้เป็นแค่อันดับหนึ่งของเมืองไทย แต่เค้าเป็นอันดับหนึ่งของภูมิภาคนะครับ ปกติแล้วมูลค่าของธุรกิจนั้น วิธีคำนวณที่ได้รับการยอมรับคือ dcf ซึ่งราคาปัจจุบันยังมี discount อยู่บ้าง ถ้าใส่อัตราการเติบโตสัก 20% อัตราคิดลดสัก 10% ทีนี้การที่ราคาค่าบริการของ BH นั้นแพงเป็นอันดับสี่ (ผู้บริหารบอกมานะครับ)แสดงว่าเค้าน่าจะยังมีอำนาจในการขึ้นราคาได้อีก
การที่ BGH มีพีอีสูงลิ่วนั้น ผมก็ไม่เข้าใจเหตุผลแน่ชัด แต่เคยมีคนเปรยๆให้ฟังว่า ถ้าเค้าปรับปรุงเรื่องการบริการแล้วหาลูกค้าต่างชาติมารักษาได้ กำไรก็น่าจะกระโดดได้ครับ
ส่วนโรงพยาบาลเฉพาะทางที่โดดเด่นและน่าเข้าตลาด ผมว่ารัตนินก็น่าสนนะครับ ถ้าเข้าตลาดมา ผมยังนึกชื่อเบอร์สองไม่ออกเลยจริงๆ นึกออกแต่เบอร์หนึ่งครับ
เรื่องโรงบาลเครือข่าย ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันควรเป็นแบบไหนจึงจะประสบความสำเร็จ แต่ถ้าเป็นเครือข่ายคลีนิค น่าจะประสบความสำเร็จได้นะครับ เหมือนเซเว่นงัยครับ เพราะปกติแต่ละคลีนิคเค้าก็กำไรดีอยู่แล้ว ไม่งั้นหมอจะเปิดคลีนิคกันทำไม ยิ่งถ้ารวมกันสั่งซื้อของต้องต่อราคาได้เยอะแน่นอน เพราะปกติซื้อทีละสองสามชิ้น แต่ถ้าสั่งรวมกันเป็นร้อยเป็นพันคลีนิคนี่ ต้องต่อได้เยอะแน่ครับ แถมขยายธุรกิจง่ายกว่า อยากเปิดตรงไหนก็เช่าเอา ถ้าคนไข้น้อยก็ปิด แล้วมันก็สะดวก ถ้าคนไม่สบายเล็กๆน้อยๆคงไม่อยากไปโรงบาลแน่นอนครับ เป็นแบบสะดวกรักษาครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ลูกอิสาน

เอาข่าวทุบหุ้น bh มาฝากครับ

โพสต์ที่ 24

งานวิจัยเร็วๆนี่จาก ASP ครับ
PER สูง แต่กำไรหด ขาย
4 ขาดสุทธิช่วง 4Q48 ราว 26.6 ล้านบาท ตํ่ากว่าคาด
4 ปรับลดกำไรสุทธิปี 2549-2550
4 ผลตอบแทนจากปันผลยังดึงดูดการลงทุน
4 เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการซื้อลงทุนระยะยาว เพื่อรับเงินปันผล
4 กำไรปกติช่วง 4Q48 ปรับตัวลดลง 8%QoQ BH รายงานกำไรสุทธิช่วง 4Q48 ใกล้เคียงกับกำไรปกติเท่ากับ 276 ล้านบาทปรับตัวลดลง 3%YoY และ ลดลง 8%QoQ ใกล้เคียงกับที่คาดไว้ โดยรายได้ปรับตัวลดลงเล็กน้อยราว 2%QoQ สาเหตุคาดว่าเกิดจากการลดลงของผู้ป่วยในประเทศ ตามภาวะเศรษฐกิจที่ชะลอตัวในปี 2548 ขณะที่ Gross Margin ทรงตัวเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้าที่ 38% โดยรวมในปี 2548 BH มีกำไรปกติเท่ากับ1,039 ล้านบาท ปรับตัวสูงขึ้น 20%YoY ดีกว่าประมาณการของเราที่ 990 ล้านบาท เล็กน้อย ปัจจัยสำคัญของความแตกต่างครั้งนี้เกิดจาก Gross Margin ที่สูงกว่าคาด โดยเราประมาณการไว้ที่ 35.7% แต่บริษัททำได้ที่ 37.6% เบื้องต้นคาดว่าเกิดจากการที่บริษัทมีนโยบายของบริษัทที่เน้นบริการลูกค้าที่มีการใช้จ่ายต่อคนสูง อย่างเช่นลูกค้าต่างชาติ
4 ยังคงคำแนะนำขาย
จากผลประกอบการในปี 2548 ยังอยู่ในความคาดหมาย ฝ่ายวิจัยจึงยังคง
ประมาณการในปี 2549 ไว้ที่ 984 ล้านบาท ลดลง 5% จากปีก่อนหน้า ทั้งนี้ เนื่องจากในปี 2549 BH ต้องกลับมาจ่ายภาษีในระดับ 30% เหมือนเดิม เทียบกับในปี2548 ที่จ่ายภาษีเพียงช่วง 2H48 ปัจจุบันราคาหุ้น BH ซื้อขายที่ PER ณ สิ้นปี2549 ที่สูงถึง 23 เท่า สูงมากเมื่อเทียบกับกำไรในปี 2549 ที่คาดว่าจะลดลง จึงคงคำแนะนำขายที่มูลค่าพื้นฐาน ณ สิ้นปี 2549 ที่ 22.2 บาท
ยังไงดู ROE ROA แล้วอย่าลืมพิจารณาราคาด้วยนะครับ เพราะหุ้นดี หากซื้อที่ราคาแพง ก็อาจจะเป็นการลงทุนที่แย่ก็ได้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 25

ถ้าเชื่อตามนักวิเคราะห์ ราคาขนาดนี้ก็คงแพงเกินไปจริงๆนั่นแหละครับ
แต่ผมไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลยครับ    :evil:
ขนาดอาชีพนักวิเคราะห์ด้วยกัน ต่าง Broker กัน ยังให้ราคาต่างกันเป็น 10 บาท แสดงว่าสมมติฐานหรือวิธีในการคำนวณหามูลค่าที่เหมาะสม ต้องต่างกันค่อนข้างมาก

รูปภาพ

Source : Settrade.com
nanchan

โพสต์ที่ 26

ผมกำลังคิดว่า BH คิดราคาแพงเกินเหตุสำหรับคนไทยรึเปล่า
แต่สำหรับต่างชาติคงไม่แพงเท่าไหร่
Roa ที่สูงของ Bh ทำให้ผมรู้สึกว่าผมควรใช้บริการ BGH มากกว่า
เพราะน่าจะมีเครื่องมือที่พร้อมมากกว่า ในราคาที่เหมาะสมกว่า
Bh คงต้องลงทุนจ้างพนักงานที่สามารถสื่อภาษาได้หลากหลาย
อาจจะเรียกว่าเป็นต้นทุนที่ไม่จำเป็นสำหรับคนไทยรึเปล่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Jho_Jho

โพสต์ที่ 27

มาแก้ตัวครับ....
ยังงั้นผมก็มีอาชีพเดียวกันกับคุณคัดท้ายครับ
ที่ผมได้ทราบเรื่องพวกนี้ก็มาจากครอบครัวผมที่มีอาชีพเป็นแพทย์ครับ...

รพ กลุ่มหลัง ถ้ามีการบริหารจัดการ เรื่องต้นทุนได้ดีพอ ก็พอไหวครับ

พิมม์ผิด... ตปท.... จริงๆ คนข้างๆผมเขาก็ชมอยู่ครับ ว่าผมพิมม์ภาษาไทยเก่ง ใช้แค่ 2 นิ้วเอง พิมม์ได้เร็วประมาณ 35 คำ ....... ต่อ ชั่วโมง   5 5 5    ขออภัยด้วยครับ
stockms

โพสต์ที่ 28

ผมว่าเหตุการณ์ที่กระทบท่องเที่ยวมากๆ เช่น โรคระบาด น่าจะทำให้ราคาโรงพยาบาลต่างชาติลดลงได้บ้าง
CK

โพสต์ที่ 29

stockms เขียน:ผมว่าเหตุการณ์ที่กระทบท่องเที่ยวมากๆ เช่น โรคระบาด น่าจะทำให้ราคาโรงพยาบาลต่างชาติลดลงได้บ้าง
ผมว่าตรงกันข้ามครับ
stockms

โพสต์ที่ 30

ทำไมคุณ CK ถึงคิดว่าตรงข้ามล่ะครับ
โพสต์โพสต์