ใครพอจะมี file หรือ program บันทึก Portfolio บ้างใหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr.Pig
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครพอจะมี file หรือ program บันทึก Portfolio บ้างใหมครับ?

โพสต์ที่ 1

Port folio reccord file...
แบบที่ค่อนข้างจะละเอียดหน่อยนะครับ รวมทั้งเงินต้นที่เราเตรียมไว้ซื้อหุ้นด้วย ผมลองทำดูใน Exel พอเริ่มมีรายการซื้อ - ขายเยอะๆนี่ชักงง เพราะมันต้องเฉลี่ยราคาซื้อ - ขาย การขายแต่ละครั้งก็อ้างอิงคนละต้นทุนเฉลี่ยกัน...
สูตรที่สรุปมาเพื่อคำณวนขนาดพอร์ต

ขนาดพอร์ต = เงินที่เตรียมไว้ซื้อหุ้น(Cash) - เงินลงทุนซื้อหุ้นไปแล้ว(Cost) + Market cap ของจำนวนหุ้นที่ซื้อไป  +/- กำไร(ขาดทุน)จากการขายแต่ละครั้ง + เงินปันผลรับจริง.

ใครพอช่วยได้ไหมครับ??
There is no satiety in study.
ไม่มีจุดสิ้นสุดสำหรับการเรียนรู้
nanakorn

โพสต์ที่ 2

ใช้ MS Money ได้ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

MS Money กับ Quicken พอใช้ได้ครับ ต้องปรับเล็กน้อยด้วย

ถ้ามีการเอาเงินเข้าถอนเงินออก จะต้องลงรายการ 2 รายการทุกครั้ง
คือรายการซื้อขาย และรายการโอนเงินสดเข้าออก

ถ้าต้องการคิดผลตอบแทนของพอร์ทรวมเงินสดด้วย
ให้สร้าง instrument ชื่อ cash หรือ MM หรืออะไรก็ได้
ที่มีราคา 1.00 ตลอด (fixed) แล้วใช้วิธีลง transaction
ซื้อพร้อมขาย เช่น sell pttep 100 @ 524
ก็ต้องลง buy mm  52,282.26 @ 1.00 ไปพร้อมกัน

จะได้ผลตอบแทน IRR ที่แม่นยำสูงสุด :D
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ลองไปที่ www.chonburifarm.com
Mr.Pig

โพสต์ที่ 5

MS Money กับ Quicken  มีให้ download ไหมครับที่ไหน..
There is no satiety in study.
ไม่มีจุดสิ้นสุดสำหรับการเรียนรู้
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ผมก็ใช้ Excel เหมือนกันครับ ไม่ได้ใช้โปรแกรม ใช้เวลาพัฒนาเองมาตั้งแต่ลงทุนในหุ้นครับ ก็ 2 - 3 ปีแล้ว

แต่เป็นเปรียบเทียบกับ assetเริ่มต้น ทั้งหมดของผม คือไม่ได้คิดเป็น % เฉพาะเงินที่นำไปลงทุนในหุ้น เวลาโยกย้ายเงินเลยไม่ต้อง คิดเงินที่นำเข้าไปใหม่

สาเหตุที่ทำแบบนี้เพราะผมคิดว่า asset ทั้งหมดเราสามารถนำมาลงทุนในหุ้นได้ แต่เราไม่ทำ

แต่ถ้าเกิดอยากรู้ว่าปีนี้เรากำไรเฉพาะในหุ้นเท่าไหร่ก็สามารถดูได้จาก record ซื้อขายครับ แต่ผมจะตัดทุกๆวันเกือยสุดท้ายของปีครับ เพื่อ คิดผลตอบแทนต่อปี เป็นปีๆไป
phobenius

โพสต์ที่ 7

fund manager รุ่น advisory
t_winyoo

โพสต์ที่ 8

ผมใช้ share table ของพี่ครรชิต แล้วมา แก้ไขเพิ่มเติมเอาครับ
ต้องการอะไรก็ใส่สูตรเข้าไป
เพิ่ม sheet เฉพาะ ของหุ้นแต่ละหุ้น 1 หุ้น 1 sheet แล้วทำ link เอา ไปรวมกันที่ sheet สรุป
ใช้ดีมากเลยครับ
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
BKP

โพสต์ที่ 9

ใช้ ms money 2006 small biz เก็บข้อมูลเงินฝาก หุ้น กองทุน ฯลฯ ได้ดีพอสมควรเลย
จุดไม่ดีนิดหนึ่ง คือ ถ้ามีaccount แบบ หลายสกุลเงิน ต้นทุนใน account รอง มันจะเพี้ยนๆ ไปตามอัตรารายวัน ก็จะทำให้คำนวน irr เพี้ยนไปใน account นั้น ตามจริงมันอาจมีวิธีแก้ใน program แต่ยังหาไม่เจอ แล้วก็ไม่ค่อนเดือดร้อนมากนัก เพราะเอาไว้เก็บข้อมูลเป็นหลักมากกว่า
ลองดู features ที่มีมาให้แล้วอยากให้ microsoft ไทย เค้าสามารถ link ข้อมูลกับธนาคารไทย โบรกไทย กองทุนไทย ได้บ้างจัง ถ้าได้คงสะดวกมากในการบริหารเงิน
ทั้ง ms money และ quicken ลองหาได้แถวมาบุญครอง ประตูน้ำ
MMT

โพสต์ที่ 10

ถามคนที่เคยใช้ทั้ง MS Money & Quicken
Program ไหนน่าสนใจ หรือ ใช้ได้ดีกว่ากันครับ... :?:
bigbuck

โพสต์ที่ 11

ขอถามด้วยคนครับ แล้วทั้ง MS Money และ Quicken สามารถ Automatic download ข้อมูลราคาหุ้นของ Set และ ข้อมูลราคา Nav ของกองทุนไนประเทศไทย หรือของประเทศอื่นๆที่ไม่ใช่ อเมริกา ได้หรือเปล่าครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 12

MS Money ไม่ support ตลาดหุ้นไทยครับ เนื่องจากว่า Microsoft เองไม่ได้ให้บริการข้อมูลของตลาดไทยทาง Internet   (ผิดกับ Yahoo ซึ่งให้บริการข้อมูลของตลาดไทยทาง Internet)

ข้อเสียของ MS Money คือ ถ้าหุ้นตัวหนึ่งใน Port ถูกขายไปทั้งหมดและหายไปจาก Port   IRR ที่เกิดจากหุ้นตัวนั้น (ที่เกิดขึ้นก่อนการขายและจากการขาย) จะไม่ถูกพิจารณาในการคำนวณ IRR ของ Port อีกต่อไป

สำหรับ Quicken ไม่มีข้อมูลครับ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

ของผมทำอยู่ใน Excel น่ะครับ

แต่ว่าเรื่องแนวคิดเกี่ยวกับผลตอบแทน
อัตราส่วนการเติบโตของผลตอบแทน
เงินลงทุน อัตราการเติบโตของเงินลงทุน
ฯลฯ

พวกนี้ยังสับสนกันอยู่ครับ
โพสต์โพสต์