ความหวังใกล้เป็นจริงครับ พี่ปรัชญา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ความหวังใกล้เป็นจริงครับ พี่ปรัชญา

โพสต์ที่ 1

ที่เราคาดหวังว่า WG จะปันผลให้ซัก 2 บาทต่อห้น ใกล้เป็นจริงแล้วครับ

บริษัทกำไรงวด 9 เดือนได้ 2.80 บาท ถ้างวดสิ้นปีกำไรซัก 1 บาทต่อห้น กำไรทั้งปีก็ประมาณ 3.80 บาท

ปันผลก็คงจะ 1.90 - 2.00 บาทต่อห้นนะครับ

แถมบริษัทคงจะมีเงินสดสทธิเป็น 10 บาทต่อห้นเลยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:P ปีนี้เป็นปีที่ผมภูมิใจที่สุดครับ

ที่สามารถสร้างนักลงทุนได้อีก12คน

ด้วยการแบ่งหุ้นให้เขาไป และเขาได้ซื้อWGทุกคน

อยากให้เขาถือกันยาวๆ ตลาดลงมาแดงๆ

แต่ผมกับได้รับโทรศัพท์ขอบคุณ จากเพื่อนๆ

วันนี้มีความสุขครับคุณฉัตรชัย FE P-FCB WG

ไม่ได้ทำให้ผิดหวังเลย กับผลประกอบการที่ออกมา

ดีใจครับดีใจ และเมื่อทุกคนเขาเข้าที่เข้าทางผมก็คงหมดห่วง

ไม่ต้องไปรับรองปลอบใจหรือรับผิดชอบ

เมื่อก่อนพอหุ้นลงวันไหนก็จะเจอคำถามประจำ

วันนี้หุ้นลงกับได้รับคำชม ว่าดีนะที่ซื้อหุ้น3ตัวนี้ไว้

ผลประกอบการออกมาดี ราคาลงจะซื้อเพิ่ม

ถ้าผมห่างและหายไปก็คงจะไปดีมีสุขแล้วครับคุณฉัตรชัย

ผมรักนับถือคุณฉัตรชัยเห็นถึงคามโปร่งไส ถึงWGจะแดง

แต่ทุนพวกที่เขาซื้อกันนั้นอยู่แถว27.75บาทครับ

เป็นเงินเย็น ย้ายมาหาผลตอบแทน แบบฝากเงินครับ

เกิดมาก็ภูมิใจที่สุดก็วันนี้ครับ ทั้งที่ผมเหลือหุ้นของส่วนตัวอยู่น้อยนิดเพราะหารออกไปหลายคนแต่ก็คงไม่มีอะไรสำคัญกว่าสำนึกและรับผิดชอบ ผมโชคดีที่รู้จักแต่คนดีดี และสามารถลบคำสบประมาทได้ระดับหนึ่งเรื่อง ลงทุน80เก้งกำไร20% ขอบคุณโชคชะตาและขอบคุณแนวความคิดของปีเตอร์ลินซ์
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เฮียปรัชญาใจดีจังครับ
เมื่อก่อนผมไม่รู้ว่าการลงทุนเป็นยังไงได้ยินแต่เขาบอกว่า
อย่าไปเล่นเลยหุ้นเดี๋ยวหมดเนื้อหมดตัว
แต่มาวันนี้ผมเข้าใจมากขึ้นผ่านมา 2ปี กว่าๆๆ
มันทำให้เข้าใจมากขึ้น จนได้เข้ามา ที่นี่ ผมมีความสุขครับที่ทุกคน
พูดคุยให้ความรู้เหมือนพี่น้องทั้งๆๆที่ไม่รู้จักกันมาก่อนเลย
ความฝันที่อยู่ไกลแต่ตอนนี้ใกล้เข้ามาแล้วครับ
จากการลงทุนที่คนพูดกันว่าเดี๋ยวหมดตัว แต่ตอนนี้ผมมีความสุขครับที่ได้ดูหุ้นแต่ละวัน อ่านข้อมูลกิจการต่างๆๆ มันเหมือนกับว่าเรากำลังศึกษา
ถึงวิถีทางการลงทุน ความจริงที่เกิด การลงทุนก็เหมือนการเลือกคบเพื่อน
เพื่อนดีๆๆ ก็เหมือนหุ้นดีที่ ที่คอยให้กำลังใจ คอยช่วยเหลือ หุ้นก็เหมือนกัน หุ้นดีๆๆ ก็มีปันผล ให้ความเติบโต ให้อนาคต
แต่เพื่อนที่ไม่ดี ไม่ใช่ว่าแย่นะครับ เขาอาจช่วยเหลือเราได้แต่เราคาดไม่ถึง เหมือนหุ้นครับ หุ้นไม่ดีก็อาจทำกำไรให้เรามาก มาย แต่เราต้องเอาใจใส่ รู้ว่าเมื่อไหร่ เขาอารมณ์ดี อารมณ์เสีย จากสิ่งที่คนว่าแย่ก็จะเป็นสิ่งดีๆๆได้ ครับ 8) 8)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ผมชอบฟังเรื่องดีดีครับ
ถึงจะไม่ใช่เรื่องของตัวเอง แต่ก็รู้สึกดีใจ
และยินดีกับ คุณ Chatchai คุณปรัชญา และเพื่อนๆ ทุกๆ คนเสมอครับ
What do you mean.?
chatchai

โพสต์ที่ 5

ขอบคณครับ สำหรับความหวังดี ผมกะว่าจะถือ WG ไปจนเงินท่วมบริษัทนะครับ ถ้าราคาไม่ขึ้นหนีไปซะก่อน
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

สงสัยครับ บริษัทมีเงินสดเหลือเยอะแยะ ทั้งๆ ที่ไม่มีแผนจะนำไปลงทุนเพิ่ม แล้วทำไมไม่แจกคืนผู้ถือหุ้นซึ่งเป็นเจ้าของเงินล่ะครับ เก็บเอาไว้ทำไม อย่างนี้มันต่างจากเอาเงินไปใส่ตุ่มฝังดิน รอไว้ใช้ยามฉุกเฉินยังไงครับ

ที่เขียนนี่ไม่ได้หาเรื่องนะครับ อยากรู้เหตุผลจริงๆ ไม่งั้นผมก็ไม่กล้าลงทุน

**อะไรที่ไม่รู้ มันก็คือความเสี่ยง**
thanwa

โพสต์ที่ 7

ยินดีด้วยกับพี่ปรัชญา คุณ chatchai ด้วย
ตอนนี้ขอจัดพอร์ตให้เข้าที่เข้าทางก่อนครับ
มีโอกาสจะขอตามไปดูด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 8

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สงสัยครับ บริษัทมีเงินสดเหลือเยอะแยะ ทั้งๆ ที่ไม่มีแผนจะนำไปลงทุนเพิ่ม แล้วทำไมไม่แจกคืนผู้ถือหุ้นซึ่งเป็นเจ้าของเงินล่ะครับ เก็บเอาไว้ทำไม อย่างนี้มันต่างจากเอาเงินไปใส่ตุ่มฝังดิน รอไว้ใช้ยามฉุกเฉินยังไงครับ 

ที่เขียนนี่ไม่ได้หาเรื่องนะครับ อยากรู้เหตุผลจริงๆ ไม่งั้นผมก็ไม่กล้าลงทุน 

**อะไรที่ไม่รู้ มันก็คือความเสี่ยง**
ข้อนี้พี่ไม่สงสัยนะ เพราะถ้าให้เลือกระหว่างบริษัทที่เหลือเงิน กับบริษัทที่ไม่เหลือเงิน แต่มีโครงการในฝันมากมาย

พี่เลือกบริษัทแรกครับ เพราะเหลือเงิน ดีกว่าไม่เหลือเงิน

ในที่สุด เมื่อเหลือๆมากๆ ถ้าไม่รู้จะทำอะไร เงินก็จะวิ่งเข้ากระเป่าผู้ถือหุ้น ไม่ทางใดก็ทางหนึ่งเช่น

1. ขยายกิจการ
2. ลงทุนบริษัทในเครือ
3. ลงทุนในหลักทรัพย์
4. ปันผล
5. ซื้อหุ้นคืน

ทุกอย่างที่กล่าวข้างต้นต้องใช้เงินทั้งนั้น

ยกตัวอย่าง BEC ตอนนี้บอกจะประกาศปันผล 2,000 ล้านบาท และจะแตกพาร์

เดี๋ยวก็วิ่งกระฉูด

WG ก็เหมือนกัน ถ้าเงินเหลือเยอะๆ อีกไม่นานเซพล้น เขาก็ต้องประกาศอะไรบางอย่าง

เงินที่เหลือกระทบความรู้สึกของผู้ถือหุ้นใหญ่ มากกว่ากระทบต่อผู้ถือหุ้นส่วนน้อยกะจิดริด

ไม่ต้องกลัว

ถ้าเราซื้อ WG ไป 1 ล้านบาท เงินสดที่เป็นส่วนของเรา ก็ประมาณ 10/30 คูณ 1 ล้านบาท

แต่หุ้นใหญ่เขาถือกี่ร้อยล้านบาท เดี๋ยวเขาก็ต้องทำบางสิ่งบางอย่าง เชื่อเถอะ พี่เดาว่าน่าจะเร็วๆนี้ด้วย
utto

โพสต์ที่ 9

ผมเข้ามาแสดงความยินดีกับพี่ chatchai และ ขอบคุณทั้งพี่ ปรัชญาและพี่ chatchai ที่มุ่งมั่นในการสร้างสังคมชาว VI รวมถึงการเป็นแบบอย่างและให้ความรู้แก่น้องพี่เสมอมาครับ
yoyosun

โพสต์ที่ 10

ผมก็ดีใจครับ เพราะมีทั้ง 3ตัวเลย fe ผมซื้อตามพี่ปรัชญาครับ ตอน72 บาท ถือแล้วมีความสุขครับ p-fcb ผมซื้อเพราะเห็นว่าถูกกว่าfe ตอนหลังปันผลปีก่อนครับ wg ผมเพิ่งซื้อได้ไม่นานครับ อ่านจากกระทู้ของคุณchatchai อ่านแล้วชอบมากครับ ขอบคุณมากครับ ไม่ทำให้ผิดหวังเลยทั้ง 3ตัว ส่วนผิดหวังสุดคือuf ครับ ล้างportเลยครับ เดี๋ยวซื้อ 3 ตัวนี้เพิ่มดีกว่า
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 11

ดีใจกันนักศึกษาอยู่เมืองนอก น้องyoyo

พี่ครรชิตดีใจด้วยหรือเปล่าพี่ครรชิตก็ถือนะครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
stockms

โพสต์ที่ 12

ผมก็ซื้อ P-FCB และ FE ตามการวิเคราะห์ของเฮียปรัชญา และซื้อ WG ตามการวิเคราะห์ของคุณฉัตรชัยครับ ขอขอบคุณท่านพี่ทั้งสองที่ช่วยให้ผมเก็บหุ้นผลดำเนินการเยี่ยมทั้งสามมาได้ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นเพื่อนๆลงทนใน WG ตามที่ผมแนะนำแล้วไม่ทำให้ผิดหวังผมก็ดีใจครับ เพราะ WG เป็นบริษัทที่ไม่มีใครสนใจจริงๆครับ
chatchai

โพสต์ที่ 14

ตอบคณ FE นะครับ เรื่องแผนการใช้เงินของบริษัท

ผ้บริหารเคยบอกไว้ว่าตั้งใจจะนำเงินไปซื้อกิจการที่อย่ในอตสาหกรรมเคมีครับ

แต่ผมมีความเห็นว่าผ้บริหารยังไม่มีความตั้งใจที่จะเสาะแสวงหากิจการที่จะซื้ออย่างจริงจัง

เนื่องจากบริษัทก็มีฐานะการเงินมั่นคงเพิ่มขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง และบริษัทก็เขียนแผนการซื้อกิจการใหม่มานานแล้ว แต่ก็ไม่เห็นมีความคืบหน้าครับ

มองในแง่ดีก็คือว่า ผ้บริหารอาจจะ Conservative ในการเลือกกิจการมาก

เนื่องจากในอดีตบริษัทขยายกิจการมากมาย ซึ่งก่อให้เกิดผลขาดทนแทบทกกิจการ

และการที่บริษัทยังคงเก็บเงินสดไว้ในบริษัท ก็ดีกว่าบางบริษัทที่นำเงินสดที่มีไปให้บริษัทแม่หรือบริษัทในเครือก้ยืม

หรือนำไปลงทนสินทรัพย์ถาวรที่ไม่มีประโยชน์ต่อกิจการ เช่น รถยนต์แพงๆ เครื่องบินส่วนตัว สำนักงานหรๆ หรือแม้กระทั่งงานศิลปะทั้งหลาย
แก้ไขล่าสุดโดย chatchai เมื่อ เสาร์ พ.ย. 15, 2003 9:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
st

โพสต์ที่ 15

เชยจริง เพิ่งรู้วิธีโพสต์ มีเรื่องคุยกับคุณฉัตรชัยเยอะเลยครับ
แต่ต้องไปอาบน้ำให้ลูกแล้วครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยไขข้อสงสัยครับ เว็บนี้ดีที่สุดจริงๆ
Jewyee

โพสต์ที่ 17

ผมมี SUC ทุน 17 บาท 6000 หุ้น เปลี่ยนมาถือ WG แทนจะดีกว่าใหมครับ.
ขอคำแนะนำด้วยครับ.
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 18

:P รอเงินปันผลออกแล้วค่อยมาซื้อจะดีกว่าไหมครับ

เพราะ สหยูเนี่ยนก็เป็นหุ้นดีนะครับ

(แค่ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ส่วนจะเปลี่ยนต้องแล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าจองหุ้นครับ)
Jewyee

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณพี่ปรัชญาสำหรับคำแนะนำครับ.
ผมติดตามผลงานพี่ตลอด ทั้งที่นี่และตลาดหุ้น.
ตกลงใจถือไว้ สิบเบี้ยใก้ลมือ.
ล็อคหัวข้อ