มีใครมีข้อมูล PATKOL บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมดูจาก นสพ. เห็น 2 ไตรมาส กำไร 8 บาทกว่า
น่าสนใจมั้ยครับ เมื่อวานวิ่งไปแล้ว
วันนี้หล่นมารับได้มั้ยครับ
อ่านบทวิเคราะห์ดูก็เห็ว่ามีแนวโน้มดีครับ
ใครมีข้อมูลขอแบ่งบ้างครับ
champ

โพสต์ที่ 2

งบไตรมาส 3 ออกแล้วครับ
กำไรเพิ่มด้วยครับ
PATKOL สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน

บริษัท พัฒน์กล จำกัด (มหาชน)

สอบทาน

สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน (หน่วย : พันบาท)

ไตรมาสที่ 3 งวด 9 เดือน

ปี 2546 2545 2546 2545

กำไร(ขาดทุน)สุทธิ 31,866 21,618 120,762 85,483

กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) 3.01 2.04 11.39 8.06

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบงบการเงิน

จากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงินฉบับเต็ม

ผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต. เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ............................

( นางนพวรรณ จงวัฒนา )

ตำแหน่ง.........กรรมการ..............

ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
champ

โพสต์ที่ 3

ไม่มีใครสนใจเลยเหรอครับหุ้นตัวนี้
tk

โพสต์ที่ 4

สนใจครับ เพิ่งปล่อยไป พอดีไม่ค่อยมีข้อมูลบริษัทนี้ การแข่งขันและคู่แข่งเยอะไหมครับ พอจะเรียกว่าบริษัทนี้เป็น niche ได้หรือไม่ครับ
champ

โพสต์ที่ 5

ผมมีบทวิเคราะห์อยู่ 2 บริษัท
สนใจก็ลงเมล์ไว้สิครับ
จะส่งให้
tk

โพสต์ที่ 6

รบกวนด้วยครับคุณ champ

[email protected]

ผมหางบ Q3/03 จาก settrade ไม่เห็นมีเลย ไม่ทราบคุณ champ ไปหาจากที่ไหนครับ

ผมรอให้ patkol ลงมาก่อนค่อยไปเก็บคืนครับ

ขอบคุณครับ
champ

โพสต์ที่ 7

ส่งให้แล้วครับ
ส่วนผลประกอบการผมดูจากที่นี่ครับ
http://www.set.or.th/set/th/news/news_u ... Position=0
ผมทำลิงค์ไม่เป็นครับ ไม่รู้ได้เปล่า
เป็นภาษาไทยด้วย ดูง่ายกว่า SETTRADE อีกครับ
แล้วข่าวจะเป็นของล่าสุดครับ ต้องออกที่นี่ก่อนมั้งครับ
ถึงไปเข้า SETTRADE ครับ
ถ้าตอนนี้ไม่ซื้อ PATKOL ก็ลองมอง METCO สิครับ
ผมรับมาพอสมควรครับ ใกล้ปันผลแล้วด้วยครับ คุณ tk
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ผมว่าน่าสนมากครับ METCO กำไรเกือบๆๆ 1000 ล้านทุกปี มาเก็ต แค่ 4000 กว่าล้าน คุ้มสุดๆๆครับ
เอาด้วย พี่เจ๋งว่าไงครับ ปล่อยหมดยังครับ 8) 8)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
ปรัชญา1

Re: มีใครมีข้อมูล PATKOL บ้างครับ

โพสต์ที่ 9

champ เขียน:ผมดูจาก นสพ. เห็น 2 ไตรมาส กำไร 8 บาทกว่า
น่าสนใจมั้ยครับ เมื่อวานวิ่งไปแล้ว
วันนี้หล่นมารับได้มั้ยครับ
อ่านบทวิเคราะห์ดูก็เห็ว่ามีแนวโน้มดีครับ
ใครมีข้อมูลขอแบ่งบ้างครับ
:P ผมก็ดูๆอยู่ครับ

ดูตั้งแต่48บาท จนมาถึง3หลัก

เห็นว่ามีการซื้อที่จะสร้างขยายโรงงาน

แต่ยังไม่ได้ซื้อหุ้นเขา

เห็นว่าเป็นบริษัทกำลังเทรินอะราวค์ทำนองนี้ครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
champ

โพสต์ที่ 10

วันนี้ผมซื้อไปแล้วครับ พี่ปรัชญา
97 บาทครับ มาอ่านบทวิเคราะห์ดูน่าสนใจมากครับ
เห็นว่า TUF , SSF , MAKRO , LOTUS , BIGC
เป็นลูกค้าครับ แล้วเครื่องทำน้ำแข็งเป็นตลาดของเขา 90% ครับ
ตลาดในมาเลเซียเป็นของเขา 80% ครับ ตามบทวิเคราะห์
ก็ไม่ได้เชื่อทั้งหมดนะครับ เพียงแต่ว่าเห็นกำไรของเขาน่าสนใจมากครับ
เลยลองถือหวังจะกินปันผลของเขาครับ
เห็นว่านโยบาย 60% ครับ ถ้าปีนี้กำไรทั้งปี 15 บาทก็สบายเลยครับ
พี่ปรัชญาจะเอาบทวิเคราะห์มั้ยครับ
ถ้าสนใจก็ทิ้งเมล์ไว้นะครับจะส่งไปให้ครับ
สุรพล

Re: มีใครมีข้อมูล PATKOL บ้างครับ

โพสต์ที่ 11

ขอวานให้พี่ฉัตรชัย ช่วยให้ความกระจ่างเรื่องกระแสเงินสดด้วยครับ เพราะเป็น "ลบ-ลบ-บวก"

คือ สงสัยว่า 9 เดือน กำไรประมาณ 120 ล้าน (บวกรายการพิเศษ) แต่เงินสดที่ได้จากการดำเนินงานติดลบประมาณ -56 ล้าน ไม่ทราบว่าอนาคตบริษัทยังน่าสนใจหรือไม่ (ในแง่ด้านบัญชี)

ต้นทุนที่ผมมีประมาณ 77 บาท ซื้อไม่กี่อาทิตย์นี่เอง สนใจธุรกิจของเขา และนโยบายของรัฐบาลครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
stockms

โพสต์ที่ 12

ผมก็ซื้อไว้ที่ 74 บาท ขอบทความคุณ champ และอยากฟังความคิดเห็นของนักบัญชีในที่นี้ด้วยครับ ผมซื้อเพราะ 2 เหตุผลครับ คือ 1. บริษัทมีการขยายงานและกำไรเพิ่มในช่วง 3 ปีที่ผ่านมา 2. หลังประกาศไตรมาส 2 ราคาหุ้นลงเพราะกำไรลดจากไตรมาสแรก แต่บริษัทชี้แจงว่าจะบันทึกรายได้ประมาณ 300 ล้าน จากงานที่รับในไตรมาส 2 พอราคานิ่งแถว 70 ต้นๆ ก็เลยเก็บมาครับ กึ่งเก็งกำไรครับ ถือมา 2 เดือนแล้ว อยากทราบว่าพอจะลงทุนถือยาวซัก 3 ปี เลยได้ไหมครับ
champ

โพสต์ที่ 13

พี่ stockms ครับช่วยลงเมล์หน่อยครับ
จะส่งบทวิเคราะห์ให้ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมลองดงบ PATKOL แล้วนะครับ

ผมเข้าใจว่าบริษัทคงอย่ในช่วงขยายงาน มียอดขายเพิ่ม จึงมีลกหนี้การค้าและงานที่ยังไม่เรียกเก็บเงินมากขึ้นครับ

ได้เงินมาเท่าไรก็ใช้หมนในการผลิตสินค้าหมด เงินปันผลก็ต้องพึ่งเงินก้มาจ่ายครับ

แต่ผมกังวลเรื่องลกหนี้การค้าของบริษัทครับ

จากการพิจารณาในหมายเหตประกอบงบ พบว่า บริษัทมีลกหนี้ค้างชำระเกินครึ่งอีกครับ (ลกหนี้การค้าทั้งหมด 460 ล้านบาท มีที่ไม่ถึงนัดชำระเพียง 215 ล้านบาท ที่เหลือก็ค้างชำระครับ เยอะไหมครับ)

อีกทั้งบริษัทมีการตั้งสำรองหนี้สงสัยจะสญน้อยมากครับ เพียง 77.35 ล้านบาทเองครับ

อีกทั้งระหว่างปีมีการตัดหนี้สญเพียง 0.10 ล้านบาท ทั้งๆที่มีหนี้ผิดนัดนานกว่า 12 เดือนจำนวนมาก

ผมว่าบริษัทอาจจะไม่โปร่งใสในเรื่องหนี้สญนะครับ
stockms

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับคุณ ฉัตรชัย สำหรับการวิเคราะห์ จะคอยระวังเรื่องนี้ครับ
คุณ champ ครับ email ผม [email protected]
champ

โพสต์ที่ 16

ส่งให้แล้วนะครับ คุณstockms
สุรพล

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่ฉัตรชัย ครับ จะคอยระวังเรื่องนี้เช่นกันครับ
tk

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณสำหรับเมล์ของคุณแชมป์ครับ

รู้สึกเครื่องพี่ฉัตรชัยจะมีปัญหานะครับ สระแถวที่3ไม่แสดงเลย
stockms

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ คุณ champ
PATKOL ทำกิจการคล้ายเป็นผู้รับเหมา เขารับรู้รายได้อย่างไรครับ 1) เป็นงวดตามที่จ่ายจริง ที่เหลือบันทึกเป็นหนี้การค้า หรือ 2) บันทึกทั้งหมดเมื่อเซ็นสัญญา ถ้าเป็นเช่นกรณีแรก การมีหนี้ค้างชำระของบริษัทสูง น่าจะหมายถึงว่ามีงานรออยู่ในมือจำนวนมากไหมครับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ
champ

โพสต์ที่ 20

คุณ stockms , คุณ tk ครับ
มีบทวิเคราะห์ใหม่อีกอันนึงนะครับ
ลองอ่านดู พอดีเข้าไป settrade เจอ
เลยเอามาฝากครับ
http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... patkol.pdf
chatchai

โพสต์ที่ 21

Keyboard ร่วนนิดหน่อยครับ

ส่งไปซ่อมที่ IT MALL พนักงานบอกว่าใช้เวลา 2 อาทิตย์ เพราะของผมเป็น Wireless

ผมก็เลยนำกลับมาใช้งานก่อนครับ เพราะเป็นช่วงงบออกพอดี

อ่านลำบากนิดหนึ่งนะครับ
champ

โพสต์ที่ 22

พี่ฉัตรชัยครับ
เวลาดูงบพี่ดูยังไงครับถึงรู้ว่าเขากู้เงินมาจ่ายปันผล
ผมอยากดูเป็นบ้างครับ
ผมลองโหลดงบมาดูแล้ว แต่ดูไม่เป้นครับ
อยากดูเป็นบ้างครับ
แล้วผมไปโหลดฟอรัม 56-1 มาดู
เจอเรื่องนี้ครับ

&#61607; กรณีเงื่อนไขในการจ่ายเงินปันผล
ตามสัญญาการปรับโครงสร้างหนี้กับเจ้าหนี้สถาบันการเงิน การประกาศจ่ายเงินปันผลหรือเงิน ตอบแทนอื่นใดให้แก่ผู้ถือหุ้น บริษัทฯ จะต้องได้รับความเห็นชอบจากเจ้าหนี้ รวมถึงบริษัทฯ จะต้องดำรงอัตราส่วนระหว่าง หนี้สิน : ทุน ดังต่อไปนี้
2545 อัตราไม่เกิน 4.0 : 1
2546 3.0 : 1
2547 2.5 : 1
2548 1.8 : 1
2549 1.5 : 1

จากผลการดำเนินงานสำหรับปี 2545 บริษัทฯ มีอัตราส่วน หนี้สิน : ต่อทุน ในอัตรา 2.36 : 1 ซึ่งดีกว่าข้อกำหนดที่วางไว้ คือ 4.0 : 1

รายการต่อเนื่องหลังจากปี 2545 บริษัทฯ ได้เซ็นสัญญาเงินกู้กับธนาคารในประเทศแห่งหนึ่งโดยมียอดเงินกู้ 312 ล้านบาท ในเดือนมกราคม 2546 เพื่อนำมาชำระหนี้เงินต้นและดอกเบี้ยทั้งหมดตามสัญญาปรับโครงสร้างหนี้กับเจ้าหนี้ทุกราย ซึ่งสัญญาเงินกู้ใหม่ดังกล่าว บริษัทฯ ได้รับเงื่อนไขที่ดีขึ้น ทั้งระยะเวลาการชำระหนี้ อัตราดอกเบี้ยที่ต่ำกว่าสัญญาปรับโครงสร้างหนี้เดิม รวมถึงเงื่อนไขที่ผ่อนปรนต่าง ๆ ทำให้การดำเนินงานในระยะยาว ดีขึ้น อนึ่ง ไม่มีข้อกำหนดเงื่อนไขใด ๆ ในการจ่ายเงินปันผล ซึ่งการพิจารณาเรื่องดังกล่าว จะอยู่ภายใต้ผลประกอบการและการพิจารณาของฝ่ายบริหาร
จะทำให้เรื่องจ่ายเงินปันผลของเขาเป็นไปตามนโยบายได้มั้ยครับ
วันนี้ผมเห็นร่วงลงไปอีกเลยรับเพิ่มมาอีกนะครับ
ยังไงรบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 23

ที่ผมบอกว่าบริษัทมีการก้ยืมเงินมาจ่ายปันผลนั้นเนื่องจาก

จากงบกระแสเงินสด จะเห็นได้ว่า บริษัทมีความต้องการใช้เงินสดเพื่อลงทนใน Working Cap. จำนวนมาก

เงินสดรับจากการดำเนินงานไม่เพียงพอต่อการลงทนใน Working Cap. หรืออาจจะเป็นเพราะขายได้แต่ยังเก็บเงินไม่ได้ครับ

กระแสเงินสดจากการดำเนินงานจึงติดลบ การที่บริษัทจะมีเงินสดเพื่อจ่ายปันผลได้นั้น บริษัทจึงจำเป็นต้องก้ยืมเงินระยะสั้นมาจ่ายครับ
champ

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณมากครับพี่ฉัตรชัย
จะเก็บไว้เป็นข้อมูลในการศึกษาครับ
champ

โพสต์ที่ 25

21 พฤศจิกายน 2546

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
เลขที่ 62 ถนนรัชดาภิเษก คลองเตย
กรุงเทพฯ 10110

เรื่อง การลงทุนในบริษัท พัฒน์กล แมนูแฟคเจอริ่ง จำกัด
และบริษัทวิจัยผลิตภัณฑ์

เรียน กรรมการผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท พัฒน์กล จำกัด (มหาชน) ครั้งที่ 16/2546 เมื่อวันศุกร์ที่ 21 พฤศจิกายน
2546 มีมติให้บริษัท พัฒน์กล จำกัด(มหาชน)ลงทุนในบริษัทซึ่งจัดตั้งใหม่ 2 บริษัท

โดยที่ประชุมได้อนุมัติให้บริษัทฯ ขอสิทธิประโยชน์เพื่อส่งเสริมการลงทุนจาก
คณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน (BOI) มีรายละเอียดของบริษัทซึ่งจะดำเนินการ
จัดตั้งใหม่ ดังนี้

1.) บริษัท พัฒน์กล แมนูแฟคเจอริ่ง จำกัด ใช้งบลงทุน 280 ล้านบาท
และมีทุนจดทะเบียน 70 ล้านบาท บริษัทฯ ได้ถือหุ้น จำนวน 699,993 หุ้น
มูลค่าหุ้นละ 100 บาท เป็นเงิน 69,999,300 บาท คิดเป็นสัดส่วนการถือหุ้น
99.99% ผลผลิตสูงสุดของบริษัทประมาณ 1,300 ล้านบาทต่อปี

2.) จัดตั้งบริษัทเพื่อดำเนินการด้านการค้นคว้าและวิจัยสินค้าและผลิตภัณฑ์
ของบริษัทฯ โดยตั้งงบประมาณการลงทุน 20 ล้านบาท ทุนจดทะเบียน 5
ล้านบาท และบริษัทฯ จะถือหุ้น 99.99% ผลผลิตสูงสุดของบริษัทประมาณ 50
ล้านบาทต่อปี

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

................
(นายปิยะ จงวัฒนา)
กรรมการผู้จัดการ
champ

โพสต์ที่ 26

มีข่าวมาใหม่นะครับ

ทะเบียนเลขที่ บมจ.132

วันที 25 พฤศจิกายน 2546

เรื่อง : แจ้งการลงทุนในบริษัทจัดตั้งใหม่ (แก้ไข)
เรียน : กรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

อ้างถึงพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ 2536 มาตรา 57
และข้อบังคับตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เรื่อง หลักเกณฑ์ เงื่อนไข
และวิธีการเกี่ยวกับการเปิดเผยสารสนเทศ และการปฏิบัติใดๆ ของบริษัทจดทะเบียน

บริษัท พัฒน์กล จำกัด (มหาชน) ขอรายงานสารสนเทศต่อตลาดหลักทรัพย์ฯ ดังต่อไปนี้

1. การลงทุนใน บริษัท พัฒน์กล แมนนู แฟคเจอริ่ง จำกัด

วัน เดือน ปี ที่ทำรายการ : วันที่ 21 พฤศจิกายน 2546
คู่สัญญาที่เกี่ยวข้อง : บริษัท พัฒน์กล แมนนูแฟคเจอริ่ง จำกัด
รายละเอียดของสินทรัพย์ที่ได้มา : หุ้นสามัญของบริษัท พัฒน์กล แมนนูแฟคเจอริ่ง
จำกัด
ลักษณะของธุรกิจที่เข้าไปลงทุน : กิจการผลิตเครื่องจักรและอุปกรณ์
ผลิตภาชนะบรรจุสิ่งของที่ทำจากโลหะ
ทุนจดทะเบียน: 70,000,000.-บาท แบ่งเป็นหุ้นสามัญ
จำนวน 700,000 หุ้น มูลค่าที่ตราไว้
หุ้นละ 100.- บาท อยู่ระหว่างการเรียกชำระ
ลักษณะการทำรายการ : บริษัทฯ เข้าลงทุนซื้อหุ้นสามัญจากการตั้ง
บริษัท พัฒน์กล แมนนูแฟคเจอริ่ง จำกัด
จำนวน 699,993 หุ้น ในราคา หุ้นละ 100 บาท
มูลค่าเงินลงทุน 69,999,300.-บาท
สัดส่วนการถือหุ้น : จำนวน 99.99 %

- 2 -
คณะกรรมการบริษัท พัฒน์กล แมนนูแฟคเจอริ่ง จำกัด:
1. นายปิยะ จงวัฒนา 2. นางนพวรรณ จงวัฒนา
3. นายแสงชัย โชติช่วงชัชวาล 4. นางอนงค์ศิริ ไชยะกุล
5. นายสุเมธ เจียมบุตร 6. นายเนรมิตร พลยุทธภูมิ
7. นายสมบัติ ศรีชัยนนท์

มูลค่ารวมของสิ่งตอบแทน : เป็นการลงทุนตามมูลค่าหุ้นที่ตราไว้
(ประมาณ 70 ล้านบาท)

2. อนุมัติการจัดตั้งบริษัทเพื่อดำเนินการด้านการค้นคว้าและวิจัยสินค้า
และผลิตภัณฑ์ของบริษัทฯ

บริษัทฯ จะดำเนินการเกี่ยวกับการจัดตั้งบริษัทขึ้นใหม่ เพื่อดำเนินการ
ด้านการค้นคว้าและวิจัยสินค้าและผลิตภัณฑ์ของบริษัทฯ ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างการ
คัดเลือกชื่อและการจัดตั้งตามกฎหมาย โดยบริษัทดังกล่าวมีทุนจดทะเบียนประมาณ
5,000,000.- บาท และบริษัทฯ จะถือหุ้นคิดเป็นสัดส่วน 99.99% คิดเป็นเงินลงทุน
ประมาณ 5,000,000.-บาท

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

( นายปิยะ จงวัฒนา )
กรรมการผู้จัดการ
chatchai

โพสต์ที่ 27

มีข่าวคณนงลักษณ์ ศักดาไกร ขายออกมา 1.40% เหลือ 9.43% ครับ
champ

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณครับ พี่ฉัตรชัย
สำหรับข่าวที่มีครับ
แต่ผมยังทยอยรับอยู่ครับ
ค่อนข้างมั่นใจกับมันครับ
variable

คุณ Champ ขอบทวิเคราะห์ 2 บริษัทด้วยครับ

โพสต์ที่ 29

:lol: คุณ Champ ขอบทวิเคราะห์ 2 บริษัทด้วยครับ ขอบคุณครับ
[email protected]
นับถือในความเห็นของทุกท่าน
champ

โพสต์ที่ 30

ส่งให้แล้วนะครับ