เรียนถามเรื่อง หน้งสือ The intelligent investor ภาคไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามเรื่อง หน้งสือ The intelligent investor ภาคไทย

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่า พี่ web แปลเสร็จยังครับ ถ้าเสร้จแล้วจะออกจําหน่ายเมื่อใหร่
ผมว่าหลายๆคนในเว็บกําลังรอคอยอยู่ครับ   :lol:
อยากได้หน้าปกเหมื่อนตันฉบับ revised editionอะพี่
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ผมแปลเสร็จแล้วแต่กำลังตรวจทานอยู่ครับ  ต้นฉบับหนาราวๆ 600 หน้า แต่ฉบับแปลคาดว่าจะหนาเกือบ 900 หน้าครับก็เลยทำนาน  เหมือนทำสองเล่มยังไงยังงั้นเลย  เดาเอาว่าคงวางขายได้กลางปีนี้ครับ  ส่วนหน้าปกจะเหมือนต้นฉบับครับ  

ขอโฆษณาหน่อยนะครับ  พอดีวันก่อนได้อ่าน OID  Mason Hawkins  ผู้จัดการ Longleaf  Partners Fund  ซึ่งเป็น VI ที่มีชื่อเสียงเล่าให้ฟังว่า  คุณพ่อให้เขาอ่านหนังสือ Security Analysis กับ The Intelligent Investor ตั้งแต่ยังเรียนอยู่ High school   Hawkins บอกด้วยว่า หุ้นส่วนทุกคนของบริษัทเขาต้องอ่านหนังสือสองเล่มนี้  เขาบอกว่า กระทั่งการอ่านครั้งที่สี่ครั้งที่ห้าก็ยังทำให้ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ และผู้อ่านจะสามารถเชื่อมโยงเนื้อหาของหนังสือเข้ากับประสบการณ์จริงได้

หนังสือดีจริงหรือไม่อย่างไร   รอพิสูจน์ด้วยตัวเองนะครับ  :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

แล้วจะมีส่วนลดเหมือนคราวที่แล้วหรือเปล่าครับ จะได้จองไว้ก่อน
BenjaMinburee

โพสต์ที่ 4

ดีใจมากครับ :cheers:
PaZZaHut

โพสต์ที่ 5

จะรอติดตามเช่นเดิมครับ
iscssn

โพสต์ที่ 6

รอเหมือนกันครับ
Rocker

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ พี่ พรชัย
หวังว่าจะมีส่วนลดให้พวกเรานะครับ   :rofl:
jaychou

โพสต์ที่ 8

มีข่าวจากอีกค่าย (แหม..เจ้าตัวไม่ยอมมาเอง)

หนังสือการลงทุนคลาสสิกอีกเล่มก็แปลเสร็จแล้วครับ

ตรวจทานอยู่เหมือนกัน
Dech
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

2 งานนี้ คงได้เสียกะตังอีกแล้วละครับ คุณผู้ชม
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

:lol:  ติดตามมานาน
ออกมาเมื่อไหร่จะรีบไปซื้อทันทีครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
por_jai

โพสต์ที่ 11

8) เล่มที่แล้ว
    beating the street
    ได้ลายเซ็นคุณเวบ ด้วย

รออยู่ครับ เมื่อไหร่จะแปลออกมาอีก
    ระดับ intelligent investor
    พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง
    แล้วเล่มที่คู่กันมีแปลหรือยังครับ
    หมายถึง security analysis อ่ะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
jaychou

โพสต์ที่ 12

Common Stocks and Uncommon Profits and Other Writings
โดย ดร.นิเวศน์ครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 13

น่าอ่านทั้งน่าน
ต้องเริ่มหยอดกระปุกเก็บตังแล้ว
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
less is more

โพสต์ที่ 14

jaychou เขียน:Common Stocks and Uncommon Profits and Other Writings
โดย ดร.นิเวศน์ครับ
จะมีทันงานหนังสือวันท้ายๆไหมคับเพราะไปมาไม่มีหนังสือใหม่ๆเท่าไหร่เลยรออ่านอยู่คับ

อ๋อมีข่าวฝากถึงท่านjayไปดูที่boothมติชนเห็นหนังสือเล่มหนึ่งชื่อ"กังฟู"  เค้าเขียนคำโปรยบนปกว่า

"หากเจ้าฟังเพลงของjaychouก็ควรฝึกวรยุทธ์ของGiddensด้วย"
hongvalue

โพสต์ที่ 15

ผมไม่รู้จะส่งเมล์ให้คุณ rocker ยังไงนะครับ เพราะไม่รู้ e mail คุณ บอกมาด้วยแล้วกันนะครับ จะส่งไปให้
Glorious Graham

โพสต์ที่ 16

ว้าว!! อดใจรอแทบไม่ไหวเลยครับทั้งสองเล่มเป็นหนังสือที่อยากอ่านมานานแล้ว
jaychou

โพสต์ที่ 17

สนใจเรื่องหนังสือเครือ FP โทรไปถามคุณเอกสิทธิ์ได้เลยตามเบอร์ในหนังสือครับ (ใครมี One Up ภาษาไทยคงเห็นแล้ว)
"หากเจ้าฟังเพลงของjaychouก็ควรฝึกวรยุทธ์ของGiddensด้วย"
เอ.... กิ๊ดเด็นส์นี่ใครเหรอ ไม่รู้จักอะ

ปกติเค้ามักเทียบ Jay Chou กับ Jet Li ครับ แต่หนังเรื่องใหม่ในเมืองไทยไม่ค่อยดังเลยแฮะ
por_jai

โพสต์ที่ 18

8) เห็นว่ากิ๊ดเด้นส์เป็นนักแต่งหนังสือแนวบู๊เฮียบของไต้หวันอ่ะน่ะ
    พวกดาวรุ่งดวงใหม่อะไรทำนองนั้นละม๊าง
    กลัวเขาหล่อกว่าเจโชว ซินะ
    ฮุ..ฮุ..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์