HMPRO มีข่าวอะไรหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
NURINGRX
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เคยได้ยินว่าจะเอา สาขาที่หัวหินตั้ง Property Fund จะใช่ข่าวนี้หรือเปล่าครับ
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ผมได้ยินมาเมื่อสองสามวันก่อนว่า

hmpro expo คนเยอะมาก

ข่าวนี้มั้งคับ วิ่งใหญ่เลย

(แซวเล่นคับ)
sirikhun

โพสต์ที่ 3

ผมสงสัยว่าเป็นการลากราคาขึ้นไป ก่อนที่จะเอา esop มาขายนะครับ

ขอมองในมุมเทคนิคัลนะครับ
ถ้าใครดูเทคนิคัลเป็น จะเห็นว่า rsi ขึ้นไปสูงมากๆจนน่าตกใจ (ขณะที่โพสต์นี้ rsi 89.8 ณ ราคา 10.10) แต่ก็มีแนวโน้มที่จะไปต่ออีกครับ เพราะ rsi เล่นเอียงขึ้นเป็นเส้นขนานขนาดนั้น ไม่รู้จะเล่นกันไปถึงเท่าไหร่
ใครที่คิดจะเข้าลงทุนยาวๆก็รอปรับฐานก่อนก็ได้ครับ
sirikhun

โพสต์ที่ 4

อ้ออีกอย่างนึงครับ
ผมเคยเจอ ราคา bid เท่ากับราคา offer ด้วย ตอนที่มันราคาประมาณ 9 บาทต้นๆ
ผมสงสัยว่ามันน่าจะเกิดจากคนคีย์ bid กับ offer เป็นบัญชีเดียวกัน แล้วไม่มีใครมาเล่นด้วย วอลุ่มก็พอสมควร ถ้าเกิดคนคีย์อย่างงี้เป็นกลุ่มเจ้าของ ผมก็ชักจะเริ่มสงสัยในธรรมาภิบาลแล้วล่ะครับ

หรือว่าใครพอจะมีความเห็นในมุมอื่น ก็มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันดูนะครับ
chansaiw
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

สิ้นปีราคาอยู๋ที่ 8.05

ถ้าวันนี้ปิดที่ 10 บาท คิดออกมาก็บวกไปแล้ว 25% ในเวลา 3 เดือนแรก

ดูไปแล้ววิ่งเหมือนหุ้นปั่นเลยแฮะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran

Re: HMPRO มีข่าวอะไรหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 6

NURINGRX เขียน:เคยได้ยินว่าจะเอา สาขาที่หัวหินตั้ง Property Fund จะใช่ข่าวนี้หรือเปล่าครับ
ไม่ทราบว่าคุณ NURINGRX ได้ข่าวมาจากไหนเหรอครับ ผมยังไม่เคยได้ยินเลย แต่ถ้าทำจริงๆ ดีแน่ๆครับ เพราะจากที่ไปเดินดูตั้งแต่เปิดมา คนยังถือว่าแน่อยู่เหมือนเดิมครับ  :P

แต่ที่จะมีปัญหาก็คือ โรงหนัง major ครับ คนกลับดูน้อยมากๆ เมื่อคืนก็เพิ่งชวนหลานๆ ไปดูซาทูร่า รอบสองทุ่ม มีคนดูทั้งหมดไม่ถึง 20 คน ตอนออกก็ไปถามพนักงานก็บอกว่าวันๆ ก็มีมาดูประมาณเนี่ยนะครับ อาจเกี่ยวกับช่วงนี้ยังไม่มีหนังชูโรงดังๆ คงต้องติดตามกันต่อไป

สุดท้าย อยากถามหน่อยครับ ขายแล้วค่อยไปรับดีป่าว อิอิ
sirikhun

Re: HMPRO มีข่าวอะไรหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 7

Saran เขียน: ไม่ทราบว่าคุณ NURINGRX ได้ข่าวมาจากไหนเหรอครับ ผมยังไม่เคยได้ยินเลย แต่ถ้าทำจริงๆ ดีแน่ๆครับ เพราะจากที่ไปเดินดูตั้งแต่เปิดมา คนยังถือว่าแน่อยู่เหมือนเดิมครับ  :P

แต่ที่จะมีปัญหาก็คือ โรงหนัง major ครับ คนกลับดูน้อยมากๆ เมื่อคืนก็เพิ่งชวนหลานๆ ไปดูซาทูร่า รอบสองทุ่ม มีคนดูทั้งหมดไม่ถึง 20 คน ตอนออกก็ไปถามพนักงานก็บอกว่าวันๆ ก็มีมาดูประมาณเนี่ยนะครับ อาจเกี่ยวกับช่วงนี้ยังไม่มีหนังชูโรงดังๆ คงต้องติดตามกันต่อไป

สุดท้าย อยากถามหน่อยครับ ขายแล้วค่อยไปรับดีป่าว อิอิ
ขออนุญาติตอบแบบเทคนิคัลนะครับ
ตอนนี้ rsi 90.85 สูงมากๆ ไม่รู้ว่ามี insider อะไรหรือเปล่า
สัญญาณ rsi หัวยังชี้ขึ้น ยังมีแววว่าจะไปต่อ แม้ว่าจะเลยเขต overbought ไปมากสุดๆแล้ว ใครที่มีก็ถือไว้ก่อนก็ได้ครับ แตถ้า่ไม่มีอย่าเพิ่งยุ่งเลยครับ รอคลื่นสงบก่อน (rsi <70)  คนที่มีอยู่ก็รอขายตอนสัญญาณ rsi หักหัวลงก็ได้

ส่วนเรื่องพื้นฐานคงต้องถามพี่ๆล่ะครับ ผมไม่รู้รายละเอียดลึกเท่าไหร่ แต่ผมไม่ชอบเท่าไหร่เลยที่เค้าจะออก esop ให้พนักงาน
NURINGRX

โพสต์ที่ 8

คุณ saran ครับ
ผมได้ฟังแนวคิดเรื่อง การออก Property Fund ของ HMPRO มา 2 ครั้ง
จากหนังสือพิมพ์ BIZ WEEK ครั้งหนึ่ง แต่ตอนแรกเป็นเพียงแนวทาง ซึ่งรู้สึก
ว่าผู้บริหารบอกว่า พื้นที่เช่าในขณะนั้นน้อย จึงยังไม่เหมาะสมที่จะออก แต่พอมีสาขาที่หัวหิน ผมจึงมั่นใจว่าการออก Property Fund ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
และอีกครังหนึ่ง รู้สึก ดร.นิเวศม์ จะเสนอแนวคิดให้ Hmpro ออก Property Fund ที่ไหนสักแห่งหนึ่ง(ไม่ที่ประชุมผู้ถือหุ้น ก็งานสัมนาสักที่)

อย่างไรก็ตามตัวผมเอง ถือ Hmpro นิดหน่อย เพื่อเอารายงานประจำปี ผมไม่ชอบหุ้นที่ต้องใช้เงินในการขยายสาขาอย่างมาก คือผมไม่ชอบการเพิ่มทุนนะครับ ผมชอบบริษัทที่จ่ายเงินปันผลมาให้ผมดีกว่า ผมจึงเลือกถือ SE-ED แต่ถ้า Hmpro ออก Property Fund ก็จะทำให้หมดปัญหาเรื่องเงินทุนขยายสาขา ผมคงต้องเข้ามาศึกษาอย่างจริงจังสักที
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 9

sirikhun เขียน:อ้ออีกอย่างนึงครับ
ผมเคยเจอ ราคา bid เท่ากับราคา offer ด้วย ตอนที่มันราคาประมาณ 9 บาทต้นๆ
ผมสงสัยว่ามันน่าจะเกิดจากคนคีย์ bid กับ offer เป็นบัญชีเดียวกัน แล้วไม่มีใครมาเล่นด้วย วอลุ่มก็พอสมควร ถ้าเกิดคนคีย์อย่างงี้เป็นกลุ่มเจ้าของ ผมก็ชักจะเริ่มสงสัยในธรรมาภิบาลแล้วล่ะครับ

หรือว่าใครพอจะมีความเห็นในมุมอื่น ก็มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันดูนะครับ
ราคา bid เท่ากับราคา offer ใช่ช่วง Call Market (ประมาณ 5 นาทีก่อนตลาดเปิดทั้งภาคเช้าและภาคบ่าย และประมาณ 10 นาทีหลังตลาดปิดภาคบ่าย) ไหมครับ
ถ้าเป็นช่วงซื้อขายปกติ ถ้าราคา Bid และ Offer ตรงกันก็จะเกิดการ Match ราคา หรือที่เรียกกันว่ามีการตกลงซื้อขายเกิดขึ้น
หวังว่าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ
Saran

โพสต์ที่ 10

สำหรับตัวนี้ผมถือมาเกือบ 2 ปีแล้วยังไม่เคยไปประชุมผู้ถือหุ้นเลยครับ เพราะบริษัทจัดประชุมวันธรรมดาเลยไปไม่ได้ครับ กะว่าปีนี้แหละจะไปให้ได้ ถ้ายังถืออยู่นะ  :lol:

ในสายตาผมมองว่าตอนนี้ Hmpro กำลังอยู่ในช่วงเจริญเติบโต อยู่นะครับ หากสังเกตุจากงบแล้วดูเป็นบริษัทที่มีหนี้ค่อนข้างเยอะ ถ้าหากเศรษฐกิจอยู่ดีๆ เกิดวูบขึ้นมาเฉยๆ ก็คงมีปัญหาเหมือนกัน ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมรู้สึกว่าบริษัทเร่งขยายตัวเร็วไปหน่อย แต่อาจเป็นเพราะตัวธุรกิจด้วยก็ได้ที่ต้องเน้นการขยายสาขาเพื่อให้ครอบคลุมพื้นที่ให้ได้เยอะที่สุดเพื่อให้ได้เปรียบในการแข่งขัน

แต่วันนี้อึ้งจริงๆ นะ ปิด 10.30 บาท

ขอถามคุณ sirikhun หน่อยได้ไหมครับ ว่าสัญญาญ rsi มันคืออะไรเหรอครับ ขอไปประดับความรู้หน่อย ไม่มีความรู้ด้านเทคนิคัลเลย
tanapol

โพสต์ที่ 11

ขออนุญาต ตอบแทนนะครับ

rsi มาจาก relative strength index ครับ

ทางเทคนิค เค้าจะดูกันคือ

ยิ่ง rsi มาก แปลว่า หุ้นยิ่งขึ้นมาแรง และจะต้องพักตัวในที่สุด

หรือถ้า rsi น้อยมาก แปลว่า หุ้นลงมาแรง และจะต้องพักตัว หรือขึ้นในที่สุด

ทางเทคนิค เค้าเลยนำมาใช้คือ  

rsi มากกว่า 70 ถือว่า overbought คือ ซื้อมากไปแล้ว

rsi น้อยกว่า 30 ถือว่า oversold คือ ขายมากไปแล้ว

แต่หลายคน ตีความว่า ซื้อมากไปแล้ว = ควรขาย หรือไม่ควรซื้อ

ขายมากไปแล้ว = ควรซื้อ หรือไม่ควรขาย

แต่เซียนหลายๆคน

จะซื้อเมื่อ rsi สูงๆครับ ยิ่งสูง ยิ่งชอบ

และราคาจะยิ่งแพงขึ้นเรื่อยๆด้วยครับ
wj

โพสต์ที่ 12

ผมซื้อตอน 7.95 ก็คิดว่าสูงพอสมควรแล้วครับ
เลยไม่รู้ว่าจะซื้อเพิ่มยังไง

ผมเชื่อว่า hmpro จะรักษาการเติบโตได้ 20% มากกว่า 5 ปีข้างหน้า
แต่ยังไงผมคิดว่า se-ed ถูกสุดในกลุ่มค้าปลีก หุ้นอะไรปันผลเกือบ 100% ของกำไร ยังโตได้โตดี
hot

โพสต์ที่ 13

ผมอยากให้se-edขยาย โรงเรียนมากขึ้น
เพราะ  อยากให้มีโรงเรียนดีดีราคาไม่แพง
มากขึ้น  จนติดแบนด์โรงเรียนดังจัง
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 14

ราคาปิดต่อกำไรต่อหุ้น P/E ratio  19.47
ราคาปิดต่อมูลค่าหุ้น P/BV ratio 00003.89
เงินปันผลตอบแทน Dividend Yield % 00001.93
ข้อมูล Hmpro จาก www.richerstock.net วันที่31-3-49 ครับ
Saran

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ คุณ tanapol

เดี๋ยวผมกะจะลอง dsm สักครึ่งหนึ่งดูละกัน
sirikhun

โพสต์ที่ 16

tanapol เขียน:ขออนุญาต ตอบแทนนะครับ

rsi มาจาก relative strength index ครับ

ทางเทคนิค เค้าจะดูกันคือ

ยิ่ง rsi มาก แปลว่า หุ้นยิ่งขึ้นมาแรง และจะต้องพักตัวในที่สุด

หรือถ้า rsi น้อยมาก แปลว่า หุ้นลงมาแรง และจะต้องพักตัว หรือขึ้นในที่สุด

ทางเทคนิค เค้าเลยนำมาใช้คือ  

rsi มากกว่า 70 ถือว่า overbought คือ ซื้อมากไปแล้ว

rsi น้อยกว่า 30 ถือว่า oversold คือ ขายมากไปแล้ว

แต่หลายคน ตีความว่า ซื้อมากไปแล้ว = ควรขาย หรือไม่ควรซื้อ

ขายมากไปแล้ว = ควรซื้อ หรือไม่ควรขาย

แต่เซียนหลายๆคน

จะซื้อเมื่อ rsi สูงๆครับ ยิ่งสูง ยิ่งชอบ

และราคาจะยิ่งแพงขึ้นเรื่อยๆด้วยครับ
ขอบคุณครับที่ตอบแทน  :D

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ในฐานะที่สนใจทั้งเทคนิคัล และ vi
ผมว่า rsi เหมาะสำหรับ vi มาก หากเราคิดจะเข้าไปถือยาวๆก็ควรจะรอให้ rsi อยู่ในระดับที่ไม่สูงจนเกินไป

จริงอยู่ว่าตอนนี้ยังมีแนวโน้มจะไปต่ออีกเรื่อยๆก็ได้ แต่คนที่ซื้อตอนนี้คือ ต้องซื้อเพื่อขายทำกำไรในระยะสั้นๆครับ ยังไม่ใช่เวลาที่เหมาะจะ่ซื้อลงทุนระยะยาว

เป็นแค่ความเห็นของคนชอบเทคนิคัลคนหนึ่งนะครับ อาจจะไม่ต้องเชื่อก็ได้
วัวแดง

โพสต์ที่ 17

ผมว่าเกินไปหน่อยนะครับ....

น่ากลัวจัง สำหรับคนที่จ้องจะซื้อมันตอนนี้.....

ไม่ได้หมายความว่าราคานี้เป็นไปไม่ได้ แต่เร็วไปหน่อย...
chansaiw

โพสต์ที่ 18

ผมเดาว่าเป็นฝีมือกองทุน

ทำ window dreesing เพราะ vi คงไม่มาไล่หรอกครับ

แล้วกองทุนที่จะไล่ก็น่าจะมีตัวนี้อยู่มาก ไม่ใช่แค่ตัวนี้แต่หลายตัวในกลุ่มนี้ก็ไปด้วยกัน

แล้วกองทุนที่มีหุ้นพวกนี้อยู่มากก็คือกองทุนที่ปีที่แล้ว perform ดีๆนั่นแหละ

เพราะว่าปีแล้วก็วิ่งกันเหลือเกิน ตัวเลขจะได้ดูดี

แค่การคาดเดานะ ผมไม่มีอะไรทำเลยนั่งเดาเล่น จับแพะชนแกะ เอามัน
sirikhun

โพสต์ที่ 19

คนบ้าเทคนิคัลขอวิแคะ์หน่อยนะครับ เชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้นะครับ

ราคาปิด 10.00 ณ 31/03/2006
rsi วันนี้ 78.38 แล้วครับ หักหัวลงมาแล้ว ความอันตรายลดลงมาหน่อย
มาชนที่เส้นค่าเฉลี่ย rsi ema(77.7) เกือบพอดี มีโอกาสไปต่อได้ครับ ถ้า rsi ไม่ตัดเส้นค่าเฉลี่ยลงไป

สำหรับคนที่คิดจะซื้อลงทุนแบบ vi ผมว่ารอให้สงครามสงบก่อนดีกว่านะครับ (rsi ต่ำกว่า 70 หรือเอานิ่งๆก็น่าจะ 5x- 6x สำหรับหุ้นพื้นฐานดีอย่างนี้) ก็เป็นไปได้ว่าอาจจะได้ซื้อแพงกว่าตอนนี้ แต่ส่วนตัวแล้ว ผมชอบซื้อที่จุดปลอดภัยครับ รอได้ ไม่่รีบร้อน ไม่อยากเป็นไม้สุดท้ายที่ไปต่อยอดเจ้ามือ อยู่ที่ยอดดอย

แต่ไม่รู้ว่างานนี้จะมี insider ที่จะ take over แบบ SAFE รึเปล่านะครับ ถ้ามีล่ะก็ เทคนิคัลก็ช่วยอะไรไม่ได้ แหงนคอดูอย่างเดียว อิๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 20

wj เขียน:ผมเชื่อว่า hmpro จะรักษาการเติบโตได้ 20% มากกว่า 5 ปีข้างหน้า
ถ้าโตแค่ 20% ต่อปี  P/E ที่ 20 เท่า  แล้วจะโตพอเหรอ

ถ้าโตแค่ 20% ต่อปี  อีก 5 ปี  P/E ถึงจะเหลือแค่ 8 เท่า

นานไปหรือเปล่า

คนที่ถือหุ้นอยู่  หรือคิดจะซื้อ  คงต้องหวังว่าจะโตมากกว่านี้ครับ
david

โพสต์ที่ 21

I sold it on Thursday,and switch to CAWOW.
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 316#155316
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
PS

โพสต์ที่ 22

ที่ผมทราบมา หุ้นตัวนี้นั้นมีรายได้อีกทางมาจากกลุ่ม LH เพราะฉะนั้นถ้ายอดขายบ้านไม่ดี โอมโปรก็จได้รับผลกระทบตามไปด้วยและส่วนหนึ่งผมเชื่อว่า โฮมโปรสามารถขายของให้ LH ได้ในราคาที่ดี ฉะนั้นผมจึงไม่ค่อยมั่นใจหนักว่าระยะยาวมันจะเป็นอย่างไร
wj

โพสต์ที่ 23

เห็นด้วยกับคุณ chatchai ครับ แต่ว่าที่ผมซื้อ 7.95 ผมก็คิดว่าสูงแล้วครับ
และผมเห็นว่าถ้าสูงกว่า 10 บาท ก็น่าจะขาย และผมก็ได้ขายไปหมดแล้วครับ เพราะเห็นว่า margin of safety นั้นหมดลงแล้วครับ
MO101

โพสต์ที่ 24

window dreesing มันคืออะไรครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 25

MO101 เขียน:window dreesing มันคืออะไรครับ
window-dressing

Definition 1
The deceptive practice of some mutual funds, in which recently weak stocks are sold and recently strong stocks are bought just before the fund's holdings are made public, in order to give the appearance that they've been holding good stocks all along.

Definition 2
The deceptive practice of using accounting tricks to make a company's balance sheet and income statement appear better than they really are.

Source: http://www.investorwords.com
"Winners never quit, and quitters never win."
โพสต์โพสต์