สอบถาม ที่ดิน มีน้ำมัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cokeb
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถาม ที่ดิน มีน้ำมัน

โพสต์ที่ 1

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ พอดีทางบ้านผมมีที่ดิน ที่มีน้ำมันอยุ่ แล้วทาง ptt มาขอซื้อ
ผมควรขายดีไม แต่ผมคิดว่าถ้าขอเป็นส่วนแบ่งกำไรเป็นเปอร์เซนต์ ทาง ptt จะยอมไมครับ พี่ๆคนไหนรู้ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
ปล.ทาง ptt ส่งทีมงานมาตรวจสอบแล้วพบว่ามีน้ำมันจริง
Roustabout

Re: สอบถาม ที่ดิน มีน้ำมัน

โพสต์ที่ 2

1. ควรขายครับ ถ้าที่ดินแปลงนั้นไม่ได้ทำประโยชน์มาก เพราะถ้าคุณไม่ขาย PTTEP จะไปซื้อที่ดินแปลงข้างๆ เพื่อเจาะน้ำมันได้ (เทคโนโลยีเจาะหลุมเอียง) ตอนนี้คงเป็นโอกาสที่คุณสามารถ ทำกำไรจากราคาที่ดิน ไม่น้อยกว่า 100% ได้
2. ถ้าไม่ขายขาด ลองเปลี่ยนเป็นเช่า "อาจจะ" ได้นะครับ
3. ไม่มีทางที่ PTTEP จะแบ่งกำไรให้คุณแน่นอนครับ
Risk comes from not knowing what you're doing - Warren Buffett
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin

โพสต์ที่ 3

http://pantip.com/topic/30542684

มีคนถามคล้ายๆกันใน Pantip นำมาแชร์ครับ เห็นว่าสิทธิทรัพยากรใต้ดินนั้นเป็นของรัฐนะครับ

ปล. ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
cokeb

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากนะครับพี่ :)
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ลองถามวิศวะกรดูว่าปริมาณน้ำมันที่เจอน่าจะมากแค่ไหน แล้วก็ไปเทียบกับรายงานประเมินของบริษัท ถ้าปริมาณน้ำมันมีมากกว่าที่บริษัทประเมินตอนแรก ก็ขายที่ไปซื้อหุ้นเถอะครับ :mrgreen:

(ขำๆนะครับ คิดให้ดีก่อนขายเน้อ)
Vi IMrovised
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

บางครั้ง ขุดเจาะสำรวจก็ไม่คุ้มค่าเชิงพานิชย์

นาข้างสวนผม ปตท.ก็สำรวจทางเครื่องบิน
แล้วมีหน่วยเดินมาปักธงสำรวจว่ามีก๊าซ
มีคนเก็งกำไรเข้ามากว้านซื้อที่ดินจากราคาไร่ละแสนต้นๆ เป็นไร่ละล้านต้นๆแล้ว

ถามคนที่ทำงานขุดเจาะสำรวจได้เลย 10หลุมเจอที่คุ้มค่าเชิงพานิชย์กี่หลุมกัน
ขายได้ขายเถอะครับ แล้วนำเงินไปลงทุนซื้อที่ดินต่อแล้วมีเงินเก็บอีกสักก้อน ก็น่าจะดีครับ
โพสต์โพสต์