รบกวนถามเรื่องfree floatสำคัญไฉนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naitai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเรื่องfree floatสำคัญไฉนครับ

โพสต์ที่ 1

free floatคืออะไร หุ้นที่มีfree floatต่ำและสูงมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
ตัวอย่างครับ ขอบคุณครับ
ผู้ถือหุ้นรายย่อย ณ วันที่ 12/02/2557

จำนวนผู้ถือหุ้นรายย่อย (Free float) 2,470

% การถือหุ้นของผู้ถือหุ้นรายย่อย (% Free float) 9.31

หมายเหตุ: ข้อมูลผู้ถือหุ้นปรับตามรอบของการปิดสมุดทะเบียน

ภาพรวมข้อมูลผู้ถือหุ้น ณ วันที่ 14/08/2557 ประเภทการปิดสมุดทะเบียน : XD

จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 2,600

% การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น 99.35

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น

1. บริษัท ปูนซิเมนต์ไทย จำกัด (มหาชน) 399,392,220 45.64

2. บริษัท เอสซีจี เคมิคอลส์ จำกัด 394,142,174 45.04

3. สำนักงานประกันสังคม (2 กรณี) 12,142,800 1.39

4. AIA Company Limited-APEX 11,348,500 1.30

5. AIA Company Limited- AIA D-PLUS 5,200,000 0.59

6. AIA Company Limited-TIGER 5,139,900 0.59
kudochiniji

Re: รบกวนถามเรื่องfree floatสำคัญไฉนครับ

โพสต์ที่ 2

Free float ก็คล้ายๆสภาพคล่องของบริษัทครับ

บริษัทที่มี Free float สูงก็จะซื้อขายได้ง่าย

- เหมือนหุ้นที่มีเจ้าของ 100 คน กับหุ้นที่มีเจ้าของ 1000 คน หุ้นที่มีเจ้าของ 1,000 คนก็จะซื้อขายได้ง่ายกว่า

จริงๆ Free Float ไม่ได้สำคัญมากครับ หลักๆแค่ดูภาพคล่องของหุ้น
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User

Re: รบกวนถามเรื่องfree floatสำคัญไฉนครับ

โพสต์ที่ 3

kudochiniji เขียน:Free float ก็คล้ายๆสภาพคล่องของบริษัทครับ

บริษัทที่มี Free float สูงก็จะซื้อขายได้ง่าย

- เหมือนหุ้นที่มีเจ้าของ 100 คน กับหุ้นที่มีเจ้าของ 1000 คน หุ้นที่มีเจ้าของ 1,000 คนก็จะซื้อขายได้ง่ายกว่า

จริงๆ Free Float ไม่ได้สำคัญมากครับ หลักๆแค่ดูภาพคล่องของหุ้น
ถ้าตลาดไม่ดี หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำจะลงหนักครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
jupiterwin
Verified User

โพสต์ที่ 4

todsapon เขียน:
kudochiniji เขียน:Free float ก็คล้ายๆสภาพคล่องของบริษัทครับ

ถ้าตลาดไม่ดี หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำจะลงหนักครับ
อาจจะไม่เสมอไปนะครับ ผมเคยถือหุ้นสภาพคล่องต่ำหลายตัว ถ้าปั่นผลดี คนก็จะไม่ค่อยขาย จะอยู่แบบทรงๆ หรือลงบ้างแต่จะน้อยกว่าตลาดภาพรวม
naitai

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับพี่ๆ
nu

โพสต์ที่ 6

ข้อมูล Free float บางตัวดูแล้วก็ตลกครับ

อย่างเช่นลองดู free float ของ BAY เป็นตัวอย่างได้ครับ
โพสต์โพสต์