พี่ๆ ครับ ลุงด้วยครับ ช่วยขัดเกรา พอร์ทผมให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jannaja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆ ครับ ลุงด้วยครับ ช่วยขัดเกรา พอร์ทผมให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ครับ ลุงด้วยครับ ช่วยขัดเกรา พอร์ทผมให้หน่อยครับ ผมเข้ามาเล่นหุ้นช่วงต้นปีเพิ่งมาเยอะตอนไตรมาส3นี่เองครับ
ช่วงต้นปีเริ่มที่ TRU 7.6 ได้ปันผล 0.6ต่อหุ้น ขายเท่าทุนที่ 7.6 (เสียดายจัง)
มาซื้อ CPI ที่ 4.5 พองบไตรมาส1 ออก CPI ขาดทุนสุทธิ เลยขายไปที่ 4.2
หาหุ้นตัวใหม่โดยเอา PE PBV DEV มาคำนวนเล่นๆ ได้เป็น TMD ที่30.5
ตอนนี้ผมมีพอร์ทดังนี้ครับ
1. PL มี 50% ของพอร์ท ต้นทุน 42
2. P-FCB มี 20% ของพอร์ท ต้นทุน 145
3. EGCOMP มี 20% ของพอร์ท ต้นทุน 60.5
4. SSSC มี 10% ของพอร์ท ต้นทุน 48.5

หมายเหตุ ก่อนงบไตรมาส3 ออก 1อาทิตย์
ขาย TMD ที่ 61 ไปซื้อ EGCOMP ที่ 60.5
ขาย SMK ที่ 37 ไปซื้อ SSSC ที่ 48.5

ปล. ตอนนี้แอบซื้อ METCO ไว้นิดหน่อยครับ

รบกวนพี่ๆทุกคน จากใจจริงครับช่วยขัดเกราพอร์ทผมแต่ละตัวให้หน่อยครับไม่ว่าทั้งทางดีและไม่ดีครับ ผมจะได้เป็นข้อมูลตัดสินใจต่อไปครับ

ปล. อีกครั้ง อยากได้คำวิจารณ์ แนะนำ จริงๆครับ ถ้าไม่สะดวกส่งมาเป็น PM ก็ได้ครับ ทุกความเห็นของพี่ๆ มีประโยชย์กับผมมากเลยครับ
ขอบคุณครับ
นะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ

โพสต์ที่ 2

ผมว่า METCO ได้นะครับ
ลองดูผมว่าเข้าท่านะตัวนี้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ส่วนใหญ่เป็นหุ้นดีครับ มีปันผลรองรับ พีอีต่ำทุกตัว.. :D

Pl ตัวนี้ไม่ค่อยได้ตามครับ แต่น่าจะดีเพราะเป็นบริษัทในเครือกสิกรไทย มีลูกค้าประจำแน่นอน มีความแตกต่างคือให้เช่ารถเป็นส่วนใหญ่ ปล่อยสินเชื่อน้อยมาก ผู้บริหารอนุรักษ์นิยม ปันผลดี พีอีต่ำ

P-FCB หุ้นดีครับ ปันผลดี แต่ข้อควรระวังคือ ได้ขายบริษัทลูกออกไป ทำให้ในอนาคตกำไรอาจจะลดลงครับ

EGCOMP หุ้นดี พีอีต่ำ ปันผลดีครับ ส่วนข้อเสียลองดูกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ

METCO หุ้นถูกมาก ปันผลดี แต่ผลประกอบการมีแนวโน้มถดถอย สัปดาห์หน้าจะประกาศผลงวดปี 46 คาดว่ากำไรจะลดลงจากปีที่แล้ว แต่ไกล้เคียงกับไตรมาสสาม แต่หากมีการสำรองสินค้าล้าสมัย - ขาดทุนค่าเงิน อาจจะมีกำไรลดลงมากครับ...

ส่วน SCCC ไม่ได้ตามครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ตามความเห็นของผม หุ้นที่มีก็ดีทุกตัวนะครับ
1. PL อาทิตย์หน้าประกาศงบปี แล้วไม่นานประกาศจ่ายปันผล
น่าจะได้ผลตอบแทนไม่น้อยกว่า 4%
2. METCO อาทิตย์หน้าประกาศงบปี เช่นกัน ผลตอบแทนจากปันผล
ไม่น่าจะต่ำกว่า 3.50%
3. ที่เหลือผมไม่ได้ตาม แต่ก็เป็นหุ้นที่ชอบไม่ว่าจะ Egcomp, P-FCB
โชคดีครับ
What do you mean.?
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถือยังไม่ถึง ปี ก็อย่าเปลี่ยนตัวซิครับ
เปลียนบ่อยๆ เดียวหุ้นมันน้อยใจ
ถ้ามันขึ้นมากๆ ก็ใช้คลายเครียดเรโชจัดการเลย
ลุงขวด

โพสต์ที่ 6

ชอบ p-fcb egcomp และ pl และ อย่าลืมซื้อกลับคืน tmd นะครับ.....พวกนี้ถือยาวไม่มีปัญหา
jannaja

โพสต์ที่ 7

สาเหตุที่ผมขาย TMD ไปซื้อ EGCOMP ผมคิดว่าตอนนี้ TMD น่าจะเต็มมูลค่าแล้ว EPS ถ้าไม่รวมรายการพิเศษทั้งปีประมาณ 6 Grown น่าจะน้อยกว่า EGCOMP ไม่ทราบตอนนี้ลุงขวด พอมีข้อมูลของการผลิตขวด(ไม่มีลุง) ที่ลูกค้ารายนึงเริ่มผลิตเองใหมครับ ถ้ามีช่วยส่งให้ด้วยจะดีมากเลยครับ ทาง PM หรือ Email ก็ได้ครับ และเรื่องคู่แข่งที่ผลิตถังทางไต้ด้วยครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 8

ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ เห็นเขาไปซื้อที่ในนิคมอุตสาหกรรมเวลโก นิครับ

เห็นในแบบ 56-1 ทางใต้ก็มีโรงงานผลิตถังใส่น้ำยางพารา แข่งกันอยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้ครับว่าเป็นบริษัทฯ อะไร......ต้องให้สายสืบทางใต้ คุณครรชิต ถาม ๆ ดู มังครับ
jannaja

โพสต์ที่ 9

PL : สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน
บมจ. ภัทรลิสซิ่ง

ตรวจสอบ
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน (หน่วย : พันบาท)

งวด 1 ปี ปี 2546 2545

กำไร(ขาดทุน)สุทธิ 155,021 115,662
กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) 5.17 3.86

กำไรเพิ่มขึ้นจากปีก่อน 34%
นะ

โพสต์ที่ 10

ที่ 0374/2546
วันที่ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2546

เรียน กรรมการผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

เรื่อง รายงานผลการประชุมคณะกรรมการ

ตามที่ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ครั้งที่ 5/2546 ประชุมเมื่อวันที่ 16 ธันวาคม 2546 มีมติ
เป็นเอกฉันท์ ดังต่อไปนี้
1. ที่ประชุมเห็นสมควรขออนุมัติยกเลิกมติเดิมสำหรับหุ้นกู้ที่ยังไม่ได้ออกจำหน่าย จำนวน 200 ล้าน
บาท ตามมติผู้ถือหุ้นเรื่องการออกและเสนอขายหุ้นกู้วงเงินจำนวนไม่เกิน 1,500 ล้านบาทที่เคยได้รับจากการประชุมผู้
ถือหุ้นสามัญประจำปี 2544 ซึ่งประชุมเมื่อวันที่ 23 มกราคม 2544 และขออนุมัติให้บริษัทออกและเสนอขายหุ้นกู้วงเงินไม่
เกิน 5,000 ล้านบาท ประเภทไม่มีหลักประกัน อายุไม่เกิน 5 ปี เสนอขายภายในและ/หรือต่างประเทศ ให้แก่บุคคล
ทั่วไป และ/หรือนักลงทุนสถาบัน ทั้งจำนวนหรือแต่บางส่วน โดยเสนอขายคราวเดียวหรือหลายคราวก็ได้ เพื่อเป็น
ทุนหมุนเวียน และ/หรือการจัดหาเงินทุนที่เหมาะสมและสอดคล้องกับผลการดำเนินงาน และ/หรือการขยายธุรกิจต่อ
ไปในอนาคต และ/หรือชำระคืนเงินกู้ โดยข้อกำหนดและเงื่อนไขต่างๆ ให้อยู่ในดุลยพินิจของคณะกรรมการบริษัท
และ/หรือบุคคลที่ได้รับมอบหมายจากคณะกรรมการบริษัทนั้นเพื่อให้การออกหุ้นกู้สำเร็จลุล่วง ทั้งนี้ ให้นำเสนอวาระนี้
ต่อที่ประชุมผู้ถือหุ้นสามัญประจำปี 2547 เพื่อพิจารณาต่อไป
2. กำหนดวันปิดสมุดทะเบียนผู้ถือหุ้นเพื่อสิทธิในการเข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้นประจำปี 2547 และ
เพื่อสิทธิในการรับเงินปันผล ในวันศุกร์ที่ 9 มกราคม 2547 เวลา 12.00 น. จนกว่าการประชุมจะแล้วเสร็จ
3. กำหนดวันประชุมผู้ถือหุ้นสามัญประจำปี 2547 ในวันพฤหัสบดีที่ 29 มกราคม 2547 เวลา
10.30 น. ณ.ห้องเจริญกรุง อาคารหอประชุมเมืองไทยประกันชีวิต ถ. รัชดาภิเษก ห้วยขวาง กทม. 10320 โดยมีวาระการ
ประชุม ดังต่อไปนี้
วาระที่ 1 รับรองรายงานการประชุมผู้ถือหุ้นสามัญประจำปี 2546
วาระที่ 2 คณะกรรมการรายงานผลการดำเนินงานในรอบปี 2546
วาระที่ 3 พิจารณางบการเงิน ประจำปี 2546
วาระที่ 4 พิจารณาจัดสรรกำไรสุทธิไว้เป็นทุนสำรองตามกฎหมาย
วาระที่ 5 พิจารณาจ่ายเงินปันผลประจำปี 2546
วาระที่ 6 พิจารณาการออกหุ้นกู้
วาระที่ 7 พิจารณาเลือกตั้งกรรมการสืบแทนกรรมการผู้ต้องออกตามวาระ และพิจารณากำหนด
กรรมการผู้มีอำนาจ ลงนามผูกพันกับบริษัท
7.1 กรรมการที่ครบกำหนดตามวาระ 3 ท่าน ดังนี้ นายเคารพ นุชนารถ, นายวินัย บุณยรัตพันธ์,
นายเอนก พู่พิทยาสถาพร
7.2 พิจารณาเลือกกรรมการที่ออกตาวาระกลับเข้าเป็นกรรมการสืบต่อไปดังนี้ นายเคารพ นุชนารถ,
นายเอนก พู่พิทยาสถาพร และเนื่องจาก นายวินัย บุณยรัตพันธ์ มีความประสงค์ไม่ขอรับตำแหน่ง
ดังนั้นคณะกรรมการจึงพิจารณาแต่งตั้ง นายสาระ ล่ำซำ เป็นกรรมการสืบต่อไป
- กรรมการผู้มีอำนาจลงลายมือชื่อผูกพันบริษัท
" กรรมการ 2 คนลงลายมือชื่อร่วมกันและประทับตราสำคัญบริษัท "
วาระที่ 8 พิจารณาจัดสรรบำเหน็จกรรมการ
วาระที่ 9 พิจารณาแต่งตั้งผู้สอบบัญชีและกำหนดบำเหน็จค่าสอบบัญชี โดยทีประชุมมีมิติให้แต่ง
ตั้งนายวิเชียร ธรรมตระกูล ผู้สอบบัญชีรับอนุญาตเลขที่ 3182 และ/หรือ นายไวโรจน์ จินดามณีพิทักษ์ ผู้สอบ
บัญชีอนุญาตเลขที่ 3565 และ/หรือ นางสาวกันยารัตน์ ไชยวรพงศา ผู้สอบบัญชีรับอนุญาตเลขที่ 3460
บริษัท เคพีเอ็มจี ภูมิไชย สอบบัญชี จำกัด เป็นผู้สอบบัญชีของบริษัทประจำปี 2547 และกำหนดค่าสอบบัญชี 585,000 บาท
วาระที่ 10 พิจารณาเรื่องอื่นๆ (ถ้ามี)
4. ที่ประชุมเห็นสมควรเสนอจ่ายเงินปันผลประจำปี 2546 ในอัตราหุ้นละ 2.75 บาท โดยกำหนด
จ่ายในวันศุกร์ ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2547

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

นายเกริกชัย ศิริภักดี
กรรมการผู้จัดการ
ล็อคหัวข้อ