ลอกการบ้าน/ประภาคาร ภราดรภิบาล

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ลอกการบ้าน/ประภาคาร ภราดรภิบาล

โพสต์ที่ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

การลงทุนในตลาดหุ้นนั้น มีนักลงทุนจำนวนไม่น้อยที่ใช้วิธี “ลอกการบ้าน” หรือ “ลอกหุ้นเด็ด” จากแหล่งต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นจากเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน จากโบรกเกอร์ จากนักวิเคราะห์หลักทรัพย์ จากผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็นเซียนหุ้นหรือผู้เชี่ยวชาญด้านการลงทุน จากสื่อต่างๆ ทั้งหนังสือพิมพ์ นิตยสาร วิทยุ โทรทัศน์ หรือเว็บไซต์ด้านการลงทุน และอื่นๆ

แต่ในมุมมองของ “สุดยอดนักลงทุน” ระดับโลกหลายๆ ท่านนั้น ไม่แนะนำให้ลงทุนด้วยการ “ลอกการบ้าน” จากคนอื่น แต่ควรรู้จัก “คิดและวิเคราะห์ด้วยตัวเอง”    

“วอร์เรน บัฟเฟตต์” กล่าวว่า “คุณจะต้องคิดด้วยตัวของคุณเอง ผมว่ามันเป็นเรื่องน่าประหลาดที่คนไอคิวสูงๆ กลับชอบเลียนแบบผู้อื่นโดยไม่รู้จักคิด” 

“แอนโทนี โบลตัน” ผู้จัดการกองทุนชื่อดังของอังกฤษ เขียนไว้ในหนังสือ “ลงทุนสวนกระแสอย่าง…แอนโทนี โบลตัน” (แปลโดย “พรชัย รัตนนนทชัยสุข”) ว่า “เราต้องคิดอย่างเป็นอิสระ คุณไม่ได้ถูกหรือผิด เพราะฝูงชนไม่เห็นด้วยกับคุณ”

“เซอร์จอห์น เทมเพิลตัน” ก็ให้ความสำคัญกับการคิดและวิเคราะห์ด้วยตัวเองเช่นเดียวกัน จากกฎการลงทุนที่เขาบัญญัติขึ้นมาทั้งหมด 16 ข้อ หนึ่งในนั้นก็คือ “จงทำการบ้านให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจลงทุน” ซึ่งเป็นกฎการลงทุนข้อที่ 8 ของเขา 

เช่นเดียวกับ “ปีเตอร์ ลินซ์” ที่แนะนำว่า “เมื่อตัดสินใจที่จะลงทุนด้วยตัวเอง คุณก็ควรพยายามพึ่งพาตนเอง โดยไม่ต้องสนใจข่าวลือหรือคำแนะนำจากโบรกเกอร์ รวมไปถึงรายชื่อ “หุ้นที่ไม่ควรพลาด” ตัวล่าสุดจากหนังสือพิมพ์เล่มโปรดของคุณ คุณควรวิเคราะห์ด้วยตัวเอง ไม่ต้องใส่ใจหุ้นที่คุณได้ยินว่าปีเตอร์ ลินซ์หรือเซียนหุ้นคนอื่นๆ กำลังเข้าซื้อ”

“ปีเตอร์ ลินซ์” ยังอธิบายเหตุผลเพิ่มเติมด้วยว่า ทำไมจึงไม่ควร “ลอกการบ้าน” หรือ “ลอกหุ้น” ที่ตัวเขาหรือเซียนหุ้นคนอื่นๆ กำลังเข้าซื้อ 

ประการแรก เซียนหุ้นอาจจะผิดพลาดก็ได้ ตัวอย่างที่ชัดเจนล่าสุดก็คือ ถ้าคุณลอกการบ้าน “วอร์เรน บัฟเฟตต์” โดยการซื้อหุ้นเทสโก้ตามเขา คุณก็อาจประสบภาวะขาดทุนเช่นเดียวกับเขา 

ประการที่สอง แม้ว่าเขาอาจจะถูก คุณก็ไม่มีทางรู้ว่าเขาจะเปลี่ยนใจและขายหุ้นนั้นออกไปเมื่อไหร่ เพราะเวลาที่เขาขาย เขาคงไม่ออกมาประกาศให้ใครรู้ 

ประการที่สาม คุณอาจมีข้อมูลที่ดีกว่าอยู่รอบๆ ตัวคุณ และคุณสามารถที่จะติดตามข้อมูลเหล่านั้นได้ดีไม่แพ้บรรดาเซียนหุ้น โดยเฉพาะหุ้นของสินค้าหรือบริการที่ใกล้ชิดกับชีวิตประจำวันของคุณ หรือหุ้นที่เชื่อมโยงกับอุตสาหกรรมที่คุณทำงานอยู่ ซึ่งคุณอาจมีข้อมูลที่ลึกซึ้งกว่าที่เซียนหุ้นมีอยู่ก็ได้

นั่นจึงเป็นเหตุผลที่บรรดา “สุดยอดนักลงทุน” ต่างแนะนำให้นักลงทุนรู้จักคิดและวิเคราะห์การลงทุนด้วยตัวเอง ซึ่งก็สอดคล้องกับคำสอนที่ “พระพุทธเจ้า” ได้กล่าวไว้เมื่อสองพันกว่าปีที่แล้วว่า “อัตตา หิ อัตตโน นาโถ – ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน” นั่นเอง
[/size]
ลูกหิน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลอกการบ้าน/ประภาคาร ภราดรภิบาล

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
yoko

Re: ลอกการบ้าน/ประภาคาร ภราดรภิบาล

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
การบ้านตอนเด็กๆผมก็ลอกส่งครูบ่อยๆ555
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เอาจริงๆนะ ผมลอกการบ้านมาตลอด หุ้นก็ลอกคนอื่นมาตลอด ผมถือว่าเป็นวิธีหาหุ้นแบบหนึ่ง
แต่ว่าผมต้องมาสกรีนอีกทีว่าถูกจริตผมไหม ไม่ใช่เห็นปุ๊บซื้อปั๊บ

รู้ตัวว่ายังขยันหาหุ้นไม่พอ ถึงว่าผลตอบแทนไม่ค่อยโดดเด่น :?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy

โพสต์ที่ 5

ผมสอนลูกผมเสมอว่า ถ้าไม่ได้ทำการบ้านก็ไปให้ครูจัดการ รับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองทำ

ไม่เคยสอนว่า ลูกเอ๊ย ถ้าไม่ได้ทำการบ้านก็ให้ไปลอกเพื่อน แม้ว่าเพื่อนจะเต็มใจให้ลอกหรือไม่ให้ลอกก็ตาม

วิธีการสอนแบบนี้ ไม่ได้ทำให้เด็ก ๆ ได้คะแนนท็อปเป็นอันดับหนึ่งของห้อง

ผมต้องการให้เด็ก ๆ สร้างกระบวนการเรียนรู้และรับผิดชอบกับการกระทำของตนเอง

ซึ่งเค้าจะเรียนรู้ได้ว่า

ทำการบ้านถูก เป็นอย่างไร
ทำการบ้านผิด เป็นอย่างไร เพราะอะไร
ไม่ทำการบ้าน เกิดผลลัพธ์อะไร

เค้าควรยืดอกและภูมิใจกับคะแนนที่เค้าได้รับเพราะนั่นเกิดจากฝีมือของเค้าล้วน ๆ พ่อแม่ไม่ได้ช่วย ไม่ได้ลอกเพื่อน

แม้ได้ศูนย์คะแนนเพราะทำเองก็ควรภาคภูมิใจมากกว่าสิบคะแนนเพราะลอกเพื่อน

สังคมของเราจะเอาผลหรือเอาเหตุเป็นที่ตั้ง

..........................

ในโลกของการลงทุนก็เช่นเดียวกัน

หากเราซีเรียสกับการลงทุน ผลคะแนนของเราไม่ได้เป็นอันดับท็อปหรอก แต่ผลลัพธ์ในพอร์ต จะมากจะน้อยแม้กระทั่งติดลบ แต่เราก็ยืดอกภูมิใจกับมัน เพื่อวันพรุ่งนี้เพื่ออนาคตเราจะได้พัฒนาฝีมือของเราต่อไป

วันนึงวันของเราจะมาถึง ผมมั่นใจเช่นนั้นครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
yoko

โพสต์ที่ 6

เด็กลอกการบ้านแล้วครูต้องจับไม่ได้ด้วยนะ ตอนเอาการบ้านส่งครูตื่นเต้นน่าดู :B
โพสต์โพสต์