คุณลูกอีสานครับ TTL เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณลูกอีสานครับ TTL เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

อยู่ๆก็มาแปลกจัง มี VOLUME ด้วยครับ วันนี้
ลากไปออกของกันหรือเปล่าครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

นั่นน่ะซิครับ แปลกๆ มาวันสองวันแล้ว..
คุณแชมป์ไม่ลองแหย่เข้าไปบ้างเหรอครับ... :D

ว่าแต่วันนี้ metco มาดีนะครับ แผ่วปลายเล็กน้อย แต่ผมเห็นมีการทำราคาปิดหลายวันแล้วนะครับ ไม่รู้ว่าใครทำ...ตัวนี้คงประกาศผลเร็วนี้ครับ...รอลุ้นได้เลยครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
champ

โพสต์ที่ 3

ผมซื้อไปตั้งแต่มีข่าวนี้แล้วครับ

ผมผ่านไปเห็นจาก taladhoon.com วันนี้ 12/09/46
เลยเอามาฝากเผื่อเพื่อนๆ ท่านใดอาจสนใจหรือเป็นประโยชน์ได้
เชื่อหรือไม่โปรดพิจารณากันเองนะครับ เจ้าของกระทู้นี้ที่ taladhoon
ก็ไม่ได้อ้างอิจแหล่งที่มาด้วยว่า เอามาจากไหน

TTL .....

1.TTL ได้รับประโยชน์จากค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นทำให้ต้นทุนทางการผลิต
ที่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศลดลงประมาณ 8%

2. ข่าวจากที่ประชุมกรรมการ ....
กลุ่มการเมืองที่เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ส่วนหนึ่งต้องการเตรียมเงินเพื่อใช้ในการเลือกตั้งท้องถิ่นตอนต้นปีหน้า
จะมีการมาไล่ซื้อหุ้นในกระดานและเตรียมปันผลพิเศษตอนหลังปิดงบประจำปีที่ 20บาทต่อหุ้น
โดยได้รับการอนุมัติจากกลุ่มผู้ถือหุ้นญี่ปุ่น เหตุผลจะกล่าวในข้อถัดไป...

3. เตรียมเรื่องการย้ายโรงงานไปจากดอนเมืองไปที่ปราจีนบุรี
dealขายที่ดินที่ดอนเมืองเริ่มมีความคืบหน้าราคาที่ขายได้อย่างต่ำน่าจะอยู่ที่ 850ล้านบาท
เพื่อขายให้PFเตรียมขึ้นโครงการใหม่ซึ่งจะได้เงินสดอย่างน้อย 850ล้านบาท
จะได้กำไรหลังจากหักภาษี 40บาท/หุ้น ซึ่งนี่เป็นเหตุผลที่ทำไมถึงสามารถปันผลได้ถึง 20บาท/หุ้น

4. กำไรที่เพิ่มขึ้นจากเงินลงทุนในบริษัทย่อย
4.1 ซีไอเท็กซ์แมค นำเข้าเครื่องจักร ได้กำไรเพิ่มจากค่าเงินที่แข็งขึ้น
4.2 สยามไอลอจิสติก ขนส่งทางเรือ ได้ประโยชน์โดยตรงจากเรือที่ให้เช่าเนื่องจากค่าระวางเรือที่เพิ่มสูงขึ้น
กำไรจากบริษัทนี้ก้าวกระโดดแบบเดียวกับ บริษัทprecious shipping

5. ได้orderงานกรุงเทพเมืองแฟชั่น ซึ่งทำให้ต้องเพิ่มอัตราการผลิตเป็นเต็มกำลัง 100%
และคาดว่าได้รายได้จากการขายเพิ่มขึ้น 35% ภายในปีหน้า

ข้อมูลพื้นฐาน TTL
ราคาปัจจุบันที่ 59 บาท BV= 107 แต่สิ้นปีนี้จะมีการประเมินราคาที่ดินเพื่อคิดBVใหม่
จากราคาประเมินที่ดินใหม่จะได้BVเพิ่มเป็น 142 บาท
เงินสดสุทธิปัจจุบัน 37บาท/หุ้น หลังจากการขายที่ดินที่ดอนเมืองจะได้เงินสดสุทธิที่ 72บาท/หุ้น
เพื่อเตรียมปันผลระหว่างกาลที่ 20บาท/หุ้น
PEปัจจุบัน 10เท่า P/BV 0.55 EPS คาดการณ์ปี46 ที่6.5บาท แต่ปีหน้าได้รับorderจากงานกรุงเทพเมืองแฟชั่น
ซึ่งจะได้กำไรสุทธิเพิ่มจากปัจจุบันประมาณ 45% ได้EPSปี47ที่ 9.4บาท และBVใหม่ที่ 142บาท
ถ้าเทียบราคาปัจจุบันที่59บาท จะได้ PEปี47ที่ 6.2เท่า P/BVที่ 0.41เท่า
และหลังจากปันผลระหว่างกาล 20 บาท/หุ้น จะเหลือเงินสดสุทธิ 52 บาท/หุ้น และBVใหม่ที่ 127บาท
ราคา ณ ปัจจุบันนี้ถือว่าแพงหรือไม่ .... ลองพิจารณาดู

ผมเพียงนำเสนอข้อมูลพื้นฐานและข่าววงในบางส่วนเท่านั้น ผมทำงานในส่วนนโยบายของรัฐบาลชุดนี้
บอกได้เพียงว่านี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้นของการผลักดันเศรษฐกิจของรัฐบาลชุดนี้
หลังจากนโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจรากหญ้าและอสังหาริมทรัพย์ที่ถูกมองว่าเป็นการใช้จ่ายเกินตัว
การกระตุ้นในส่วนธุรกิจสิ่งทอครั้งนี้เพื่อรองรับกับการขยายงานและพัฒนาฝีมือแรงงานเพื่อยกระดับตลาด
ไปสู่ระดับที่สูงขึ้นไม่ใช่ สงครามตัดราคา อย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ธุรกิจกลุ่มสิ่งทอจะเริ่มกลับมาอีกครั้ง....
หากท่านจะเลือกลงทุนในอุตสาหกรรมสิ่งทอไม่จำเป็นต้องTTLก็ได้
แต่ขอให้เลือกจำพวกที่เน้นตลาดระดับบน เน้นฝีมือและคุณภาพ
นโยบายรัฐบาลชุดนี้เน้นพัฒนาฝีมือแรงงานเพื่อการแข่งขันในตลาดโลกได้ครับ

รับมานิดหน่อยครับ
แล้วมันก็ร่วงยาวมาเลย
แถมไม่มีการซื้อขายในบางวันอีก
มาวันนี้มาแปลกๆ 2 วันแล้วครับ
สงสัยก็เลยถามคุณลูกอีสานดูครับ
เห็นเป็นเจ้าของกระทู้เผื่อจะมีข่าวอะไรหรือเปล่า
แต่เมื่อกี้ผมแวะไปดูที่กระทิงเขียว
เห็นเขาโพสกันว่าจะไป 3 หลัก
ไม่รู้ว่าจะจริงหรือเปล่า
แต่ที่ผมดูวันนี้มันก็ยังมี BID กันหนานะครับ
ไม่รู้ว่าหลอกออกของหรือเปล่า
ส่วน METCO ผมว่าจะถือรอปันผลครับ
ราคาถ้าหล่นลงมา 218-220 ผมว่ารับได้นะครับ
ลองดูสิครับ แหย่ดูเล่นๆ
METCO ผมว่าเป็นหุ้นที่ดีนะครับ
กำไรทั้งปีก็น่าจะน้อยกว่า TR ไม่มาก
แต่ราคาห่างกันมากเลยครับ
champ

โพสต์ที่ 4

วันนี้เริ่มไม่มีคนเล่นอีกแล้วครับ คุณลูกอีสาน
ผมว่ามันแปลกนะตัวนี้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

คุณ champ ที่จริง TTL ควรจะประกาศงบปีแล้วนี่ครับ

แต่ยังไม่เห็นแจ้งตลาดเลยครับ....บริษัทก็ไม่ได้ใหญ่โตมากมาย
ทำไมทำงบช้าจัง...ถ้าให้เดาล้วนๆ ก็ต้องเดาว่ากำไรไม่ดีนะ... :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
champ

โพสต์ที่ 6

งั้นก็แย่สิครับ
แต่ถ้างบไม่ดีจะมีคนใล่ทำไมละครับ
ผมว่าต้องมีคนรู้อะไรมาหรือเปล่าครับ
ถึงมาไล่แต่ไม่ไล่แรงๆเดี๋ยวจะเหมือนตัว WG
ที่ไล่ไปแล้วร่วงครับ
chatchai

โพสต์ที่ 7

งบปีต้องประกาศใน 60 วันหลังปิดงบครับ
champ

โพสต์ที่ 8

งั้นวันจันทร์ก็ต้องปะกาศแล้วสิครับ พี่ฉัตรชัย
ผมว่าเรามาลุ้นวันจันทร์กันดีกว่าครับ คุณลูกอีสาน
ว่างบจะออกมารูปไหน
ขาดทุนหรือกำไร
แต่ผมว่างบออกมาดีนะ
ไม่งั้นคงไม่มีคนมาไล่ราคาเล่นหรอกครับ
champ

โพสต์ที่ 9

ไม่ดีจริงแบบคุณลูกอีสานคิดเลยครับ
ไม่รู้ว่ามาไล่กันเพื่ออะไร
แปลกจริงๆครับ

TTL สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน
บริษัท ทีทีแอล อุตสาหกรรม จำกัด (มหาชน)

ตรวจสอบ
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน (หน่วย : พันบาท)

งวด 1 ปี

ปี 2546 2545

กำไร(ขาดทุน)สุทธิ 71,196 84,255
กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) 4.75 5.62

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบงบการเงิน
จากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงินฉบับเต็ม
ผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต. เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ............................
( )
ตำแหน่ง..............................
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
ล็อคหัวข้อ