SET50 Futures ต่ำกว่า Spot

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อ SET50 Futures ต่ำกว่า Spot

ตีความได้ว่าอย่างไร
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ตามทฤษฎีนะครับ

เรียกว่า Normal Backwardation

เป็นธรรมดาของ Futures ของตลาดหุ้นเอเชีย
และ emerging markets ครับ

ที่เป็นเช่นนี้เพราะ อัตราปันผลเฉลี่ยของหุ้นใน SET50
ยังสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ขั้นต่ำ

ทำให้การถือ SET50 จริงๆ โดยกู้เงินมาซื้อ
จะได้ผลตอบแทนสูงกว่าการถือกระดาษ SET50
และไม่ได้ปันผล
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

ถ้าสมมติว่ามีหุ้นตัวหนึ่งที่เราตัดสินใจแล้วว่าจะซื้อลงทุนที่ราคาปัจจุบัน แล้วหุ้นตัวนั้นมีวอร์ด้วย โดยที่ราคาวอร์บวกราคาใช้สิทธิ์เท่ากับราคาตัวแม่พอดี เราควรซื้อวอร์หรือซื้อตัวแม่ครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
sittc

โพสต์ที่ 4

สุมาอี้ เขียน:ถ้าสมมติว่ามีหุ้นตัวหนึ่งที่เราตัดสินใจแล้วว่าจะซื้อลงทุนที่ราคาปัจจุบัน แล้วหุ้นตัวนั้นมีวอร์ด้วย โดยที่ราคาวอร์บวกราคาใช้สิทธิ์เท่ากับราคาตัวแม่พอดี เราควรซื้อวอร์หรือซื้อตัวแม่ครับ
ถ้าราคา วอร์ น้อยกว่าตัวแม่มากๆ ( เป็นเท่าตัว ขึ้นไป) Gearing สูงๆ
และเหลืออายุวอร์ พอประมาณ สภาพคล่องคอบ้าง
ผมเลือกวอร์ ครับ
ได้จำนวนหุ้นวอร์มากกว่าหุ้นแม่ ในเงินที่เท่ากัน
หวัง capital gain ที่มากกว่าครับ ถึงแม้ปันผลไม่ได้

ว่าแต่ว่าแม่ทัพหมายถึง วอร์ไหนหละครับ :wink:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถ้าเกิดราคาหุ้นตกลงมา แน่นอนแม้ว่าวอร์จะตกในเปอร์เซนต์ที่สูงกว่าและดูน่ากลัวกว่า  แต่นั่นก็เป็นโอกาสที่เราจะใช้เงิน(ที่เตรียมไว้สำหรับแปลงสภาพ) เข้าไปเก็บเพิ่มซะเลย  เป็นก็อกสอง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
MarginofSafety

โพสต์ที่ 6

"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

อึม... ดูเหมือนการซื้อเป็นวอร์ จะเป็น Dominant Strategy นะครับ ดีทั้งขึ้นทั้งล่องเลย

มีข้อเสียอะไรที่คิดไม่ถึงอีกมั้ย?  :roll:
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

มีครับ

ถ้าบริษัทไม่เป็นไปตามที่คาดในช่วงแรก
แต่ยังพอถือดูต่อไปได้

แต่แล้วก็ดันถึงเวลาหมดอายุของวอร์

แล้วเราก็ไม่เหลือเงินแปลงแล้ว

หายนะชัดๆครับ
CK

โพสต์ที่ 9

ถ้าซื้อวอร์โดยไม่คิดจะแปลง คือการเก็งกำไรครับ โอกาสขาดทุนสูงมาก

แต่ถ้าคิดแบบการซื้อใบจองเพื่อลงทุน ก็มีประโยชน์มาก

เช่น ถ้าเราต้องการซื้อหุ้น A ราคา 100 บาท
และราคา 100 บาท เราคิดแล้วว่าน่าซื้อ

และหุ้น A มี warrant ชื่อ W ในราคา 10 บาท
โดยที่มีราคาแปลงสภาพ 90 บาท อัตราส่วน 1:1
เวลาแปลงสภาพคือ 1 ปีหลังจากนี้

สมมุติว่าหุ้น A จะปันผล 3 บาทต่อปี
สมมุติอีกว่า อัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำคือ 5%

สมมุติอีกว่าเราตั้งวงเงินซื้อหุ้น A ไว้ 1 ล้านบาท

ทางเลือกที่หนึ่ง ซื้อหุ้น A 10,000 หุ้น วันนี้

ถึงปีหน้า เราจะมีหุ้น A 10,000 หุ้น
และมีเงินสดอีก 30,000 บาท จากปันผล

ทางเลือกที่สอง ซื้อ W 10,000 หุ้น
ใช้เงิน 100,000 บาท อีก 900,000 บาทเอาไปฝากประจำ

ถึงปีหน้า เราถอนเงินมาแปลงสภาพ W เป็น A
ได้หุ้น A 10,000 หุ้น
พร้อมเงินสด อีก (900,000 x 5%) 45,000 บาท

จะเห็นได้ว่า การซื้อ W ปลอดภัยกว่าการซื้อ A
ไม่ว่าราคาหุ้นจะวิ่งไปทางไหน

ดังนั้น ราคาที่เหมาสมของ Warrant
จึงขึ้นอยู่กับอัตราดอกเบี้ยและปันผลที่คาดหมายด้วย

ดัง link ของคุณ HVI

SET50 Futures ก็เช่นเดียวกันครับ
phobenius

โพสต์ที่ 10

จังหวะนี้ ควร position ไหนดีครับ
เหมือนกำกึ่งยังไงไม่รู้ครับ เพราะถ้า short ไปตอนนี้
ผมว่าความเสี่ยงยังสูงอยู่ดี เพราะเซ้ตยังไม่น่าจะลงมาก
และยังมีแนวโน้มที่ว่าหุ้น โรงกลั่นระยองเข้าอาทิตย์หน้า
ใจจริงๆอยากซื้อ long ไว้ แต่กะๆไว้ถ้าเห็นเซ้ตอินเดกเลขหก จะซื้อครับ
เพื่อนๆคิดว่าไงครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 11

Good!!!
adi

โพสต์ที่ 12

ซื้อวอร์มาแปลงยังประหยัดค่าคอมอีกด้วย
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
สุมาอี้

โพสต์ที่ 13

ในเมื่อมันมีแต่ข้อดี แล้วทำไมวอร์ที่ trade โดยไม่มี premium จึงเต็มตลาดไปหมดหนอ :roll: หรือว่ามันเป็นสัญญาณที่แสดงว่าตลาดคาดว่าตัวแม่กำลังจะลงในอนาคต  :?:

โพสต์ที่ 14

สุมาอี้ เขียน:ในเมื่อมันมีแต่ข้อดี แล้วทำไมวอร์ที่ trade โดยไม่มี premium จึงเต็มตลาดไปหมดหนอ :roll:
หากคำนึงถึง dilution effect ด้วย
จะพบว่าในความเป็นจริงไม่เป็นเช่นนั้น
โดยเฉพาะหากมีการนำ Forecasting dividend มาคิดรวมด้วย

warrant ส่วนใหญ่แล้วแพงกว่าที่ควรจะเป็น
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

ผมไม่เคยถือหุ้นที่เขาแจกวอร์ซะด้วยสิ

แต่เข้าใจว่าในวันปิดสมุดทะเบียนผู้มีสิทธิ์ได้รับแจกวอร์ ราคาหุ้นตัวแม่จะร่วงลงมา dilution effect จึงส่งผลต่อราคาของตัวแม่ไปตั้งแต่วันนั้นแล้ว

วอร์ที่เข้าเทรดแล้วจึงไม่น่าจะต้องห่วงเรื่อง dilution effect อีก (ในแง่ Market Value นะ ไม่ใช่ในแง่ Accounting)

เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า  :?:   :roll:

โพสต์ที่ 16

อันที่จริง Warrant จะคล้ายคลึงกับ Option เป็นอย่างมาก (Call Option)
ดังนั้นการประเมินราคา Derivative Product พวกนี้
ตั้งอยู่บน สมมติฐานว่า No Arbitrage Opportunity ครับ
จึงทำให้ต้องมี Risk Free Rate มาเกี่ยวข้องด้วย

จุดที่แตกต่างอย่างหนึ่งที่ Warrant ต่างกับ Option ก็คือ
Option exercise แล้วไม่เกิด Dilution
แต่ Warrant exercise แล้วทำให้เกิดหุ้นเพิ่มขึ้นทำให้เกิด Dilution

เนื่องจาก Warrant คล้ายคลึงกับ Option
จึงมีการนำ Option Pricing Model มาประเมินราคา Warrant
(Broker เมืองไทยใช้ Black-Scholes & Merton Model (BSM) ในการ pricing
ผู้คิด model นี้ได้รับรางวัลโนเบลด้วยครับ)
อย่างไรก็ตาม BSM ถูกออกแบบมาให้ Pricing European Option
และ Underlying Asset ไม่มีการจ่ายปันผล
(จะเห็นว่าผิดเพี้ยนไปจากความเป็นจริงค่อนข้างมาก
ในความเป็นจริงควรจะใช้ Binomial model ในการ price ซึ่งยืดหยุ่นกว่า
แต่ข้อเสียคือยุ่งยาก )

ทำให้ราคาทางทฤษฎีที่เราพบทั่วไปตาม Sheet สรุป Warrant ของ Broker สูงกว่าที่ควรจะเป็น แม้ว่าจะคิด Dilution เข้าไปแล้วก็ตาม

หลังจากที่ได้ Output ของ Option Pricing Model แล้ว
เราต้องนำค่าดังกล่าวไปคิดหา Dilution
ด้วยการ คูณกับ (Outstading Share) /  (Oustinding Share + Additional Share)

* Additional Share คือหุ้นที่เพิ่มขึ้นจากการ Exercise

จึงจะออกมาเป็นราคาที่เหมาะสมของ Warrant ครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

ไม่แน่ใจแต่ผมรู้สึกว่าถ้า W ที่เข้าเทรดแล้ว น่าจะเอาราคาปัจจุบันของตัวแม่ + ราคาใช้สิทธิ์ + speculative value มาเป็น fair value ได้เลย

สมมติว่า หุ้น A เทรดอยู่ 20 บาท บริษัทประกาศว่าจะแจก A-W1 ให้ผู้ถือหุ้นที่ถือหุ้นในวันที่ T ราคาใช้สิทธิ์ 10 บาท อัตราส่วน 1:1 ทันทีที่ประกาศจะยังไม่มี dilution effect ใดๆ ต่อหุ้น A เพราะ W ยังติดอยู่กับตัวแม่อยู่

แต่พอวันที่ T มาถึง วันรุ่งขึ้น หุ้น A มักจะตกอย่างแรง ในทางทฤษฎีควรตกเหลือ 15 บาท เพราะ dilution effect ส่งผลในวันที่ T นั่นเอง

ผ่านไปสักพัก A-W1 จึงเข้าเทรด ตอนนี้ไม่ต้องคิด dilution แล้ว เพราะ A ร่วงลงมาเหลือ 15 บาทไปตั้งแต่วันที่ T แล้ว fair value ของ A-W1 จึงคิดจาก BSM โดยให้ S เท่ากับราคาตัวแม่ในปัจจุบันได้เลย

ส่วนพอถึงวันใช้สิทธิเพิ่มทุนนั้นจำนวนหุ้นทั้งหมดจะเพิ่มขึ้นในวันนั้นก็จริง แต่ราคาหุ้นในตลาดมักจะไม่กระเทือนเลยในวันใช้สิทธิ์ เพราะตลาดรับรู้ไปก่อนแล้วตั้งแต่วันที่ T

คิดว่านะ

โพสต์ที่ 18

Black-Scholes Pricing Online Calculator

ลองเล่นดูครับ
แต่ค่าที่ได้ตั้งอยู่บนสมมติฐานว่า
ไม่เกิดหุ้นใหม่ (คุณสมบัติของ Option)
แต่ในความเป็นจริงแล้วเกิด (คุณสมบัติของ Warrant)
ทำให้เราต้องคูณ Dilution Factor เข้าไป

โพสต์ที่ 19

Binomial Option Pricing Online Calculator

อันนี้เป็น Binomial Tree
ไม่เคยเห็น Broker ในเมืองไทยใช้
ตัวนี้มี Dividend ได้ด้วย แต่ได้แค่ครั้งเดียว...

ผมเขียนโปรแกรมนี้ขึ้นมาให้ยืดหยุ่นกว่านี้
ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนจดลิขสิทธิ์ครับ

โพสต์ที่ 20

Doraemon

โพสต์ที่ 21

ผมสงสัยว่าในช่วงเวลาที่เหลือนี้จนถึงสิ้นเดือนมิถุนายน จริงๆ แล้ว SET50 แทบจะไม่มีตัวไหนจ่ายปันผลออกมา ราคา Futures ควรจะเกิดจากผลของ Risk-Free Rate อย่างเดียว

ดังนั้นปัจจุบันนี้ราคา Futures ควรจะมากกว่า Spot ถูกต้องมั้ย? และสามารถทำ Arbitrage ได้ด้วย โดยการขายหุ้น SET50 และ Long SET50 Futures ซึ่งเป็นสิ่งที่นักลงทุนต่างชาติกำลังทำอยู่ในขณะนี้ เพื่อเพิ่มกำไรจากการเทขายหุ้น???
Great Stocks at Bargain Prices

โพสต์ที่ 22

ผมก็สงสัยเช่นเดียวกับคุณ Doraemon
แต่ลองไปดู Volume แล้ว
แทบจะไม่มีนัยสำคัญเลย

ผมเลยคิดว่ามันเกิดจากการที่ไม่มีสภาพคล่องหรือเปล่า ???
เลยทำให้ ราคาของ SET50 Index Futures ไม่เป็นไปตามทฤษฎี
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 23

เวลาเทรดฟิวเจอร์ก็เหมือนหุ้น มีอารมณ์ตลาดเข้ามาเกี่ยวข้อง ราคาฟิวเจอร์ต่ำกว่าปัจจุบัน ก็เพราะคนเชื่อว่า ราคาปัจจุบันแพงไป

การนำเอาหลักพื้นฐานเข้ามาคิดในการเทรดฟิวเจอร์ เจ็งแน่ เพราะเราไม่รู้ว่าอะไรจะปรับตัวไปหาอะไร เพราะทั้งสองราคาเป็นแค่ราคา ไม่ใช่ความเป็นจริง

เรื่องเซตจะลงต่อหรือจะขึ้นก็ไม่ยาก แค่ PTT ลงไปอีกซัก 20 บาท สผ.ลงไปอีก 10 บาท อินเดกซ์ก็น่าลงอีก 20 จุดมั้ง หรือราคาปรับขึ้นซัก 10% อินเดกซ์ก้ปรับขึ้นทันที ถ้าตัวอื่นเท่าเดิม

วันนี้ราคายางฟิวเจอร์ก็แพงกว่าราคา FOB ก็ยังไม่รู้ว่าพรุ่งนี้ใครจะปรับตัวหาใคร
สุมาอี้

โพสต์ที่ 24

Doraemon เขียน: ทำ Arbitrage ได้ด้วย โดยการขายหุ้น SET50 และ Long SET50 Futures
ทำยังไงนะครับ ผมยังตามไม่ทัน ถ้าตอนนี้ผมขาย TMBSET50 และ long SET50 futures ถ้าหุ้นขึ้นผมกำไร futures แต่ขายหมู TMBSET50 ถ้าหุ้นลงผมขาดทุน futures แต่รอดตัวที่ขาย TMBSET50 ทั้งสองกรณีผมเสมอตัว ผมจะได้ free profit จากตรงไหนครับ?
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 25

ไม่แน่ใจแต่ผมรู้สึกว่าถ้า W ที่เข้าเทรดแล้ว น่าจะเอาราคาปัจจุบันของตัวแม่ + ราคาใช้สิทธิ์ + speculative value มาเป็น fair value ได้เลย
เห็นด้วยครับ ตลาดควรจะรับรู้ไปเลย (วิเคราะห์ตาม GT แบบ Fish&Snake)

ลองจับตาดู centel ก็ได้ ว่าหลังวันที่หมดเขตได้รับ W ราคาหุ้นจะร่วงหรือไม่
I do not sleep. I dream.
Minesweeper

โพสต์ที่ 26

สุมาอี้ เขียน: ทำยังไงนะครับ ผมยังตามไม่ทัน ถ้าตอนนี้ผมขาย TMBSET50 และ long SET50 futures ถ้าหุ้นขึ้นผมกำไร futures แต่ขายหมู TMBSET50 ถ้าหุ้นลงผมขาดทุน futures แต่รอดตัวที่ขาย TMBSET50 ทั้งสองกรณีผมเสมอตัว ผมจะได้ free profit จากตรงไหนครับ?
สมมุติมี TMBSET50 อยู่ ก็ขาย TMBSET50 ไป 494,090 แล้วเอา 50,000 ไปวาง margin ซื้อ S50M06 1 สัญญา ที่ 491.40
เงินที่เหลือ 444,090 ให้ดึงไว้ 441,040 เก็บในออมทรัพย์ หรือ กองทุน money market สภาพคล่องสูง เผื่อวาง margin เพิ่ม ส่วน ที่เหลือ 3,050 เก็บเข้ากระเป๋า เป็น arbitrage profit

พอสิ้นเดือนมิ.ย สมมติ SET50 ปิดที่ เท่าไหร่ก็ได้ ก็จะได้กำไร(หรือขาดทุน) จาก futures (p - 491.40)x1000 เอาไปรวมกับยอดออมทรัพย์ที่สำรองไว้ ยอดรวมจะได้มากกว่า p x 1000 นิดหน่อย จะซื้อ TMBSET50 คือได้จำนวนหน่วยเท่าเดิมพอดี หรืออาจได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย

ถ้ามี TMBSET50 มากกว่านี้ ก็ทำมากกว่านี้ multiply มันเข้าไป

ทั้งนี้ต้องระวังเรื่อง:
1. commission ของ future (สัญญาละ 500)
2. lag time ตอนเข้าออกกองทุน
3. bid-offer ตอนซื้อ future อาจจะทำให้ไม่ได้ราคาที่ต้องการ
4. correlation ของ SET50 กับ TMBSET50 อาจจะไม่ 100% ทำให้ได้จำนวนหน่วยไม่เท่าเดิม
สุมาอี้

โพสต์ที่ 27

arbitrage profit เกิดเมื่อ futures price + RFR ไม่เท่ากับ spot price ใช่ไหมครับ อย่างนี้นี่เอง

เอ๋ะ น่าลองแหะ
Doraemon

โพสต์ที่ 28

สุมาอี้ เขียน:arbitrage profit เกิดเมื่อ futures price + RFR ไม่เท่ากับ spot price ใช่ไหมครับ อย่างนี้นี่เอง
ไม่ใช่ครับ ที่ถูกคือ

Spot + Carry Cost(RFR, Dividend, Transaction Cost etc.) ไม่เท่ากับ Futures ครับ
Great Stocks at Bargain Prices

โพสต์ที่ 29

Confirm ตามคุณ Doraemon ครับ

ระวังเรื่องค่าคอม ทั้งทางฝั่ง SET50 Mutual Fund
และทางฝั่ง Futures ด้วยนะครับ
(ตาม comment คุณ Minesweeper)

นอกจากนี้ยังมี Reinvestment Cost อีก...

(ดูตอนนี้ Gap ดังกล่าวถูกปิดไปแล้ว สงสัยฝีมือคุณสุมาอี้  :lol: )
สุมาอี้

โพสต์ที่ 30

บังเอิญไม่ได้เปิดบัญชีอนุพันธ์ไว้ก่อนครับ ไม่งั้นไม่แน่  :D
โพสต์โพสต์