Poll : ผลตอบแทนปี 2559

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ผลตอบแทนปี 2559

โพลจบเมื่อ พุธ ก.พ. 01, 2017 3:38 am

กำไร > 50%
99
23%
กำไร 30-50%
93
22%
กำไร 20-30%
81
19%
กำไร 10-20%
81
19%
กำไร 0-10%
43
10%
เท่าเดิม 0% เป๊ะ
7
2%
ขาดทุน 0-10%
10
2%
ขาดทุน 10-20%
8
2%
ขาดทุน 20-30%
1
0%
ขาดทุน > 30%
2
0%

โหวตทั้งหมด: 425

ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Poll : ผลตอบแทนปี 2559

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาต ตั้งกระทู้โพล สรุปผลตอบแทน ชาว Thai VI ประจำปี 2559
(เหมือนปีที่แล้วครับ)

ท่านใดสะดวกให้ข้อคิดการลงทุน จากปีที่ผ่านมา
เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยจะดีมากเลยครับ

**สวัสดีปีใหม่ 2560 นะครับ**

ปล. กระทู้ปีที่แล้ว http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=59572
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Poll : ผลตอบแทนปี 2559

โพสต์ที่ 2

ข้อผิดพลาดปีที่ผ่านมา
คือลงทุนไม่ถึง10%ของport.
มิเช่นนั้นผลตอบแทนจะดีมากกว่านี้ครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ :D
stay calm stay invest
nut776

โพสต์ที่ 3

ไม่มีคนขาดทุนเลย 55555
show me money.
6 Dimensions

โพสต์ที่ 4

ดูจากผลตอบแทนเพื่อนๆ แล้ว ที่กังวลว่าจะหมดยุคทองสงสัยจะไม่ต้องกังวลแล้วครับ ;)
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
XO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

6 Dimensions เขียน:ดูจากผลตอบแทนเพื่อนๆ แล้ว ที่กังวลว่าจะหมดยุคทองสงสัยจะไม่ต้องกังวลแล้วครับ ;)
ฮา :mrgreen:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
วัวทะโมน

โพสต์ที่ 6

ตกใจกับผล pollเหมือนกัน. รู้สึกยินดีกับชาว VI ครับ. แสดงว่าแอบรวยกันเยอะ :B :B :B
ส่วนตัวทำได้ 54% เหนือความคาดหมายครับ... เคยplan focus 2ธุรกิจคือ เหล็กส่งออกไปญี่ปุ่นกับธุรกิจติดตามหนี้...ราคาหุ้นตอบสนองดีมากครับ(ตัวหนึ่งไปตาม ผล ปกก.แต่อีกตัวไปตามความคาดหวังในอนาคต)เสียที่ขายตัวหลังไปก่อนไม่งั้นกระฉูดกว่านี้..
บทเรียนที่ได้ปีนี้... ธุรกิจบางอย่างคิดว่าศึกษาอย่างดีแต่พอเอาเข้าจริงก็ยังมีข้อมูลที่ยังไมรู้อีกเยอะ พอซื้อแล้วราคาลงเหตุผลก็ตามมา(หรือเราเป็นคนสุดท้ายที่รู้ข้อมูล,???)จ่ายค่าเล่าเรียนไปเยอะครับแต่ยังโชคดีที่คิดเปนส่วนน้อยของport...
...ปีนี้คงยังเน้นเหล็กไปญี่ปุ่น, น้ำตาล, renewal energy ครับ...port duration ของผมประมาณ 1ปีครับ
PGsoulmate

โพสต์ที่ 7

เห็นโพลแล้ว ยินดีกับเพื่อนๆพี่ๆชาวVIด้วยครับ ผลตอบแทนระดับสูงหลายท่านเลย
ปีนี้ผมได้ 27.2% รวมปันผล ชนะsetนิดหน่อย เป็นเพราะขายหมูเยอะไปหน่อยครับ
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

คนเก่งในนี้มีมากจริง ๆ ปีนี้ดัชนีตลาดเพิ่มขึ้นเกือบ 20% แต่ผลตอบแทนของผมแพ้ตลาดมากพอควร ผมได้ผลตอบแทนเพียง 11.35% เท่านั้นเอง ... สงสัยต้องปรับกลยุทธใหม่เสียแล้ว ผมไปเน้นหุ้นปันผลสูง ส่วนการเติบโตไม่เด่นชัดเท่าไหร่ แต่มีความปลอดภัยสูง ปีนี้จะเปลี่ยนกลยุทธไปหาหุ้นปันผลระดับ 3% แต่มีการเติบโตที่เด่นชัดกว่า จะคอยดูซิว่าปีใหม่นี้จะเป็นอย่างไร แต่ผมสนุกกับการลงทุน และ ลดความเครียดไปมากไม่กังวลกับหุ้นที่ถือ ไม่ได้เล่นเร็ว ส่วนใหญ่จะถือยาว ปีใหม่สงสัยจะต้องลงทุนเร็วและเสี่ยงกับหุ้นมากหน่อย ปีใหม่ผมคาดว่าจะลำบากกว่าปี 2559 อีก ต้องระวังตัวด้วยเพราะเศรษฐโลกไม่โตแบบที่คิด ดีนะที่เงินสำรองของประเทศไทยมีมาก เลยไม่ค่อยเกิดปัญหาเท่าไหร่ ...สู้กันต่อไปนะครับ ขอให้โชคดีในการลงทุนด้วยครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Radio

โพสต์ที่ 9

ปี 59 กลัวมากถือเงินสด40-50% ทั้งปี
ผลตอบแทนแพ้ตลาดมาก ได้ +14%
Akajon

โพสต์ที่ 10

ปีนี้ผลตอบแทนแพ้ตลาด -22% :cry:
taothiam

โพสต์ที่ 11

ขอวิธีการคิดผลตอบแทนทั้งปี แบบใส่เงินเพิ่มระหว่างทางด้วยครับ
6666666v

โพสต์ที่ 12

เห็นผลpollแล้วตกกระจัยเลยครับคนส่วนใหญ่ได้ผลตอบแทนชนะตลาดขาดลอย ส่วนตัวผมก็ชนะตลาดขาดลอยแต่ปีนี้ข้อนข้างกลัวและระวังเลยนำเงินส่วนนึงไปลงทุนอสังหา(ตึกแถวให้7-11เช่า)เลยทำให้พลาดโอกาสทำกำไรในหุ้นไปส่วนนึง
I Like To Invest.
ACME49

โพสต์ที่ 13

สำหรับผมยังถือว่าเป็นปีที่ดีปีหนึ่งชนะตลาดมากพอสมควร ถึงแม้ว่าจะทำเปอร์เซ็นต์กำไรต่อปีได้ต่ำสุดตั้งแต่มาลงทุนในแนววีไอ เนื่องด้วยขนาดพอร์ทที่เติบโตใหญ่ขึ้น การหาหุ้นที่เราชำนาญยากขึ้น เน้นตั้งรับมากขึ้น เนื่องจากดัชนีอยู่ระดับสูงพอสมควร ปกติโดยมากพอร์ทลงทุนมีหุ้นประมาณ6ตัว แต่ปีนี้มีอยู่ประมาณ 10 ตัว เนื่องจากเน้นตั้งรับชะส่วนใหญ่ โดยมองdownside ต่ำๆเป็นหลัก ช่วงเกิดเหตุเดือนตุลา กำไรที่ได้สะสมจากต้นปีประมาณ32% กลับคืนตลาดเกือบหมด เลยตัดสินใจ ก็ทำการปรับเปลี่ยนหุ้นเหลือ 5 ตัวหลักๆ ในช่วงที่เวลานั้น ดีที่ตัดสินใจถูก ทำให้พอร์ทพลิกกลับมาทำนิวไฮของปีนี้ได้

อย่างไรก็ตาม ขอขอบคุณสมาชิกทุกๆท่านที่ช่วยกันโพส ช่วยกันคอมเม้นท์ รวมถึงคณะกรรมการทุกๆท่านครับ
สวัสดีปีใหม่ 2560 ทุกๆท่านครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
dino

โพสต์ที่ 14

:mrgreen: พอดีคิดต่างนิดหน่อยครับ
ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยสนใจว่าจะชนะตลาดฯ รึแพ้ตลาดเท่าไร
ขอแค่ได้ผลตอบแทนจากกำไรของบริษัทฯมาปีละล้าน ก็พอใจละครับ
ถ้าบริษัทฯที่ลงทุนยังมีผลประกอบการที่ดี ก็นอนสบายใจครับ อิอิ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
Pekko

โพสต์ที่ 15

ผมคิดผลตอบแทนไม่ถูก กะกะเอาประมาณ 9% ละกัน(ต่ำกว่าตลาด 555)
ผมสนใจเม็ดเงินที่ได้จากปันผลมากกว่าครับว่า YoY เติบโตขึ้นเท่าไร เพียงพอต่อการดำรงในระยะยาวได้หรือไม่ และรวมถึงฐานะความมั่นคง/อนาคตของบริษัทฯ ที่ลงทุนครับ (ต้องไม่เจ๊ง)
ผมเป็น Conservative Investor กลัวหุ้น Growth P/E สูงๆครับ Capital gain ไม่ต้องมากขอแค่เงินต้นไม่ขาดทุนก็พอใจแล้วครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
romee

โพสต์ที่ 16

taothiam เขียน:ขอวิธีการคิดผลตอบแทนทั้งปี แบบใส่เงินเพิ่มระหว่างทางด้วยครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54748

ส่วนตัวใช้ xirr ครับ
การลงทุนแนวvi ไม่ได้แปลว่า นักลงทุนคนนั้นดีกว่า หรือมีวรรณะสูงกว่าคนที่ลงทุนแนวอื่นๆหรอก
RnD-VI

โพสต์ที่ 17

ปีนี้ผลตอบแทนตลาดหุ้น +19.4 ( ไม่พิจารณาเงินปันผล) ผลตอบแทนของพอร์ทหุ้นผม +32.5%(Total asset +46.38%)
ปีนี้เป็นปีที่ผลตอนแทนสูงสุดตั้งแต่ลงทุนหุ้นมา 5 ปีครึ่ง แต่ผมมองว่าผลตอบแทนปีนี้เป็นเพราะตลาดดี มากกว่าฝีมือผมเอง เพราะว่าต้นปีใช้เวลาทำงานเกือบ ¾ ของวันให้บริษัทที่เพิ่งมาตั้งใหม่ แต่นี้ก็เป็นเพียงข้ออ้างในการบริหารเวลาที่ไม่ดีของผมมากกว่า
โดยปีนี้ ผมเน้นลงทุนในกลุ่มมีการคาดการณ์ว่าจะมีการเติบโตของกำไรที่สูง โดยเมื่อถึงสิ้นปีนี้แบ่งเป็นลงทุนใน Big Cap 2 ตัว และ Middle& Small Cap 6 ตัว ซึ่งมีสัดส่วนดังนี้ ค้าปลีก(41%), ท่องเที่ยว(24%), โรงพยาบาล(17 %) อาหาร(11 %) และธุรกิจสิ่งพิมพ์ (7%)

โดยปีนี้ขอแชร์ข้อผิดพลาดในการลงทุน เช่นเคย เป็นข้อเตือนใจและปรับปรุงสำหรับผมและอาจจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนนักลงบ้าง ดังนี้
1) ใช้อคติต่อผู้บริหารและอารมณ์ ตัดสินใจขายหุ้น มากกว่าตัวธุรกิจของบริษัท ทำให้พลาด Capital Gain อีก 66%ในสิ้นปี 2016 โดยเริ่มจากเมื่อปลายปี 2015 ผมได้ลงทุนหุ้นเครื่องสำอางตัวหนึ่ง เหตุผลที่ลงทุนหุ้นตัวนี้คือ (1) ผู้บริหารที่เป็นลูก ดูเป็นคนตั้งใจในการทำธุรกิจนี้โดยเป็นผู้ริเริ่มทำธุรกิจนี้ให้กับบริษัทซึ่งทำให้บริษัท Turn around กลับมาเมื่อหลายปีก่อน และปีนี้เขาตั้งใจที่จะเจาะตลาดลูกค้าจีนแบบอีกหนึ่งบริษัทในตลาดที่ทำได้ดีมาก ซึ่งภาพระยะยาวน่าจะโตไปได้อีกเรื่อยๆ (2)และผมยังคาดการณ์ว่าบริษัทการตัดขายธุรกิจที่ยังขาดทุน ออกให้หมดภายในปีนี้ (3) ค่า P/E 20-30 ซึงยอมรับได้ (4) คาดการณ์ว่ากำไรบริษัท จะโตมากกว่า 30 % (ผลประกอบการณ์จริง9 เดือน + 41%) แต่กลางปีมีข่าวประกาศ จากบริษัท ว่ามีการปล่อยกู้เงินให้ความช่วยเหลือกับบุคคลภายนอก ซึ่งเมื่อผมได้วิเคราะห์ว่ามันไม่ใช่ธุรกิจหลักของบริษัท ผมจึงไม่ชอบกับการทำอย่างนี้และรวมกับความมีอคติต่อความน่าเชื่อถือผู้บริหารคนพ่อ รวมถึงผมยังได้ไปอ่านกระทู้ใน web board ที่มีการพูดถึงเรื่องนี้ในแง่ลบส่วนมาก สุดท้ายผมก็ขายหุ้นตัวนี้ทิ้งทั้งหมดเลยไปในวันถัดไป ซึงผมได้กำไร + 5% หลังจากนั้นหุ้นก็ขึ้นไปทำจุดสูงสุดที่ +90% จากราคาที่ผมขาย

บทเรียนที่ผมได้รับในปีนี้คือ (1) คอยได้ ใจเย็น ต้องฝึกให้ชิน (2) การขายให้ทำการแบ่งขาย ห้ามขายไม้เดียว เพราะเราอาจจะคิดผิดก็ได้ (3) ถ้าเชื่อในภาพใหญ่ รายละเอียดเล็กๆที่ไม่มีนัยยะก็จะกวนใจเราน้อยลง

2) หุ้นสิ่งพิมพ์กำไรเติบโตที่ไม่ได้มาจากธุรกิจหลักของตัวเองและอยู่ในอุตสาหกรรมตะวันตกดิน ผลคือราคาหุ้นไม่โต
โดยในวันเดียวที่ผมได้ขายหุ้นข้อหนึ่งออกไป ผมได้เปลี่ยนมาซื้อหุ้นสิ่งพิมพ์ตัวนี้ ด้วยเหตุผลที่มองว่า (1)กำไรน่าจะโต 20 % (2) ตลาดยังให้ PE ประมาณ 10 เท่า ซึ่งผมมองว่ายังต่ำอยู่ และ(3) ธุรกิจใหม่ที่มีความเป็นไปได้ที่จะมาแทนสินค้าเดิม เพราะราคาถูกกว่าจะการใช้วัตถุดิบน้อยกว่า

แต่ผลการลงทุนตอนสิ้นปี ราคาหุ้นไม่ไปไหน เพราะธุรกิจใหม่ยังไม่มีรายได้โดยกำลังอยู่ในช่วงทดลองกับลูกค้าอยู่ ส่วนกำไร 9 เดือน +23% โดยโตมาจากบริษัทลูกขายอุปกรณ์ไอที ซึ่งตลาดก็ยังไม่เพิ่มมูลค่าให้เช่นเดิม

ข้อคิดคือ (1) การดูค่า PE ในปัจจุบัน ให้มองค่า PE ย้อนหลังด้วย ถ้ามันไม่แตกต่างกันเลย ก็ยากที่ตลาดจะปรับค่าให้เช่นกัน คงต้องรอธุรกิจใหม่ทำรายได้อย่างมีนัยสำคัญ (2) การลงทุนในธุรกิจหลักของบริษัทที่ไม่โตแล้ว ควรหวังแค่ปันผลก็พอ การคาดหวังราคาหุ้นที่จะปรับขึ้นจะต้องอยู่กับธุรกิจใหม่ว่าจะดีหรือไม่

สุดท้ายผมก็ยังถือหุ้นตัวนี้ต่อไป โดยติดตามข้อมูลผู้บริหารจากข่าวและ OPPDAYโดยหวังว่าธุรกิจใหม่ที่เริ่มมี Demo ออกมา บ้างแล้วจะช่วยให้กำไรบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยยะในปี 2017 ครับ

3) การดันทุรังถือหุ้นโรงแรมและอาหารที่กำไรเติบโตน้อยในปีนี้
เนื่องด้วยปี 2558 ผมได้ลงทุนในหุ้นโรงแรมและอาหาร เป็นตัวสัดส่วนมากอันดับที่ 1 และราคาหุ้นเติบโตดีประมาณ +30% เนื่องจากฐานกำไรปี 2557 ต่ำผิดปกติจากปัญหาทางการเมือง แต่ช่วงปลายปีผมได้ประมาณกำไรปี 2559 แล้วมองว่าการเติบโตปกติจะน้อยไม่เกิน 10% เพราะอัตราการเข้าพักเฉลี่ยของโรงแรมเข้าสู่ภาวะปกติแล้ว และการเปิดโรงแรมใหม่มีน้อย ส่วนเรื่องร้านอาหาร SSG ก็เติบโตไม่มาก มีความหวังเติบโตคือการ M&A ซึงความเห็นของผมว่าควรขายไปถือตัวที่มี Upside มากกว่าแทน แต่ผมกลับไม่ยอมขาย ถือทนข้ามปี 2558 จนราคาลดลงจากสิ้นปี 2558 กว่า -20% แล้วก็ทนไม่ไหว เมื่อโดนผลกระทบจากข่าวการปราบปราม ทัวส์ 0 เหรียญและตลาดบวกเยอะ แต่ผลตอบแทนพอร์ทของผมยังแย่กว่าตลาด สุดท้ายก็ตัดสินใจขาย 2 ไม้ และหมดตอนเดือน พฤศจิกายน สรุปทำให้กำไรจากการลงทุนหุ้นตัวนี้เหลือเพียง 7 % เท่านั้น

บทเรียนจากการลงทุนครั้งนี้ คือ เมื่อวิเคราะห์ ถ้าเราไม่สามารถหาเหตุผลที่กำไรบริษัทจะเติบโตในปีข้างหน้า ต้องมีวินัยและลงมือทำ
4) หุ้นพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ ผู้นำ community Malls
ผมเริ่มลงทุนหุ้นตอนปี 2555 ตอนที่ห้างใหญ่ตรงข้ามทางเข้าราม 2 เพิ่งเปิด ปรากฏว่าราคาหุ้นตอบรับกับเรื่องนี้มา ราคาหุ้นของผมขึ้นไปราว 80% แต่ผมไม่ขายเพราะรอโครงการใหม่ขนาดใหญ่ฝั่งตะวันตกและฝั่งทิศเหนือ สุดท้ายราคาก็ลงมาเรื่อยๆ เนื่องจากไม่มีโครงการใหญ่ๆ โครงการใหม่ แต่กำไรบริษัทก็เติบโตดีจากส่วนแบ่งกำไรของห้างใหญ่ตรงข้ามราม 2 และปี 2557 ผมได้เก็บหุ้นตัวนี้เพิ่มอีก โดยสลับขายหุ้นปั้มปีเตอร์ออกไป เพราะหวังจากโครงการฝั่งตะวันตก(จากนั้นปั้มปีเตอร์ก็วิ่งไป 7.5 เท่าใน 2 ปี แต่หุ้นตัวนี้ราคาคงที่ ) ผมก็ถือต่อมาเรื่อยๆ จนถึงปีนี้ปรากฏว่าแผนการสร้างห้างใหญ่ถูกยกเลิกเนื่องจากไม่สามารถรวบรวมที่ดินจึงทำให้พาร์ทเนอร์ขายฟอร์นิเจอร์ไปเปิดในพื้นที่ของห้างคู่แข่งฝั่งตรงข้ามที่สร้างเสร็จแล้ว ดังนั้นที่ดินฝั่งตะวันตกรอขายทำกำไร และผมก็ตามข่าวและถามใน OPPDAY เกี่ยวกับการสร้างห้างฝั่งทิศเหนือ แต่ก็ยังไม่มีความคืบหน้าใดๆ เพิ่มเติม สุดท้ายผมก็ขายหุ้นตัวนี้ไปตอนกลางปีเพื่อไปหุ้นที่ผมมองว่ารายได้และกำไรมีโอกาสเติบโตมากกว่า สุดท้ายลงทุนหุ้นตัวนี้มา 3 ปีได้กำไรมารวม 17%

บทเรียนจากการลงทุนครั้งนี้ คือ เมื่อเราได้กำไรที่ดีมากกับหุ้นที่ไม่มีความแข็งแกร่งมาก ต้องล็อคกำไรไว้โดยการแบ่งขายออกไปบ้าง เพราะถ้าหุ้นไม่แข็งแกร่งและเติบโตอย่างตอเนื่องราคาหุ้นจะกลับมาที่เดิม

5) เล่นหุ้นตามเซียน แต่ผมมีความเข้าใจในธุรกิจน้อย
ผมซื้อหุ้นตัวนี้โดยการสลับขายหุ้นข้อ 5 ออกไป สาเหตุที่ผมสนในหุ้นตัวนี้ เนื่องจากว่าปีบริษัทจะขายโรงแรมเพิ่มเข้ากองทุนอสังหาริมทรัพย์ มาตรการณ์สนับสนุนจากรัฐบาล และมี Celeb ถือหุ้นตัวนี้กันหลายคน ซึงผลปรากฏว่ารายได้บริษัทโตจริง แต่กำไรบริษัทรวม 9 เดือนกลับขาดทุน เพราะโดยทั้งดอกเบี้ยและภาษีกินส่วนกำไร และยังต้องจ่ายให้ส่วนที่เป็นของผู้มีส่วนได้เสียไปหมด

สุดท้ายท้ายก็ตัดสินใจขายหุ้นตัวนี้ไปหลังจากถือมาครึ่งปี พร้อมกลับขาดทุนไป – 9% ซึ่งเป็นผลทำให้กำไรการลงทุนในข้อ 4 ลดลงเหลือเพียง 6 % เท่านั้นจากการลงทุนมา 4 ปี

บทเรียน คือ อย่าคิดว่าจะทำกำไรง่ายๆ จากการลอก ถ้าเรายังไม่ทำการบ้านเยอะพอ เพราะมันเหมือนกับการเอาเงินมาทิ้งง่ายๆ ในขณะที่พอร์ทเรายังเล็กซึ่งจะเป็นผลทำให้เราหมดกำลังใจเมื่อเวลาผ่านไปแต่เรายังไม่ถึงเป้าหมายเสียที่

6) สิ้นปี 2558 ได้ตั้งเป้าหมายว่าจะลดการถือหุ้นลงให้เหลือ 6 ตัว แต่ผลที่เกิดขึ้นจริงคือ ตอนนี้ยังถือหุ้นอยู่ 8 ตัว ซึ่งยังไม่ได้ตามเป้า

สำหรับเป้าหมายการลงทุนปี 2560 ผมเป็นดังนี้
1) คาดหวังผลตอบแทน 26% ต่อปี
2) ถือหุ้น 6 ตัวเพื่อ Focus โดยต้องฝึกทักษะการขายหุ้น
3) อ่านหนังสือเพื่อพัฒนาขอบข่ายความรู้ เดือนละ 4 เล่ม รวม 52 เล่มต่อปี ทำ Track record ทุกเดือน
4) ศึกษาและหาหุ้นเดือนละ 2 ตัว รวม 24 ตัวต่อปี ทำ Track record ทุกเดือน
5) เข้าสัมมนาเพิ่มความรู้เดือนละ 1 ครั้ง รวม 12 ครั้งต่อปี

บทส่งท้าย ตอนนี้ผมลงทุนมาได้ 5ปีครึ่งแล้วแต่ความรู้และผลตอบแทนยังไม่เพียงพอที่จะมีอิสรภาพทางการเงิน ยังไงก็ต้องสู้ต่อไปเพื่อตามฝันที่เราตั้งไว้ สุดท้ายผมยินดีกับคำวิจารณ์และข้อชี้แนะที่จะทำให้ผม พัฒนาดีขึ้นกว่าปัจจุบันครับ

ขอบคุณมากครับ
นักลงทุนลูกชาวนา
8/1/2017
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
fb fanpage : https://www.facebook.com/stockinvestigator
aekkasitlp

โพสต์ที่ 18

-23เปอเซน ครับ
รูปภาพ
tombarball_vi

โพสต์ที่ 19

ของผมปีนี้ได้ผลตอบแทนที่ค่อนข้างพอใจ +21.4% ชนะตลาดนิดหน่อย แต่เสียดายที่โดยเฉลี่ยทั้งปี ถือหุ้นประมาณ 60% ไม่งั้นคงได้ผลตอบแทนดีกว่านี้

ในปีนี้ได้มีประสบการณ์ไปอบรมเข้าคอร์สของ ThaiVI รุ่น 11 ก็เห็นเลยว่า มีนักลงทุนเก่งๆมากมายจริงๆครับ ทั้งที่เรียนด้วยกันก็ดีหรือทั้งอาจารย์ทุกๆคนที่ได้ถ่ายทอดวิชา ได้มุมมองการประเมิณมูลค่าหุ้นแบบที่ไม่เคยเข้าใจมาก่อนและได้เริ่มรู้จิตวิทยาการลงทุน จากอาจารย์หลายๆคน จากการสอบถามนอกรอบ

ปีที่ผ่านมาผมอาจจะเหมือนหลายๆท่านที่เน้นในหุ้นปลอดภัยในพอร์ตมากเกินไป หลายๆตัวที่คิดว่า downside ต่ำแต่ก็ขาดทุนไปเยอะ โชคดีที่มีเงินสดพอสมควรทำให้สามารถช้อนหุ้นราคาถูกได้เยอะในช่วงที่ตลาด panic หลายๆครั้ง ทำให้ผลตอบแทนยังดูดีอยู่ ปีนี้คงปรับกลยุทธ์ให้ดีกว่าเดิม ให้มีทั้งเกมรุก (หุ้นเติบโต) และเกมรับ (หุ้นแข็งแกร่ง) ที่สมดุล ในขณะที่หุ้นที่ยังไม่มี upside ในระยะสั้น อาจจะพิจารณาเป็นตัวเลือกรองๆแทน
suwicha

โพสต์ที่ 20

ต้องสารภาพว่าปีก่อนผม ผมผิดพลาดเยอะมาก จนแพ้ตลาดอย่างยับเยินเป็นครั้งแรกของการลงทุน
มาปีนี้โชคดีได้ความสนใจของลูกสาวที่มีต่ออุปกรณ์ อีเลคโทรนิคชนิดหนึ่ง ซึ่งกำลังเทิร์นอะราวด์
และโชคดีซ้ำสองที่ได้พบหุ้นที่ทำธุรกิจนั้นในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ลองศึกษาดู เริ่มรู้สึกว่าทิศทางธุรกิจสอคล้องกับสิ่งที่ได้รับรู้จากลูก ประจวบกับหุ้นP/Eต่ำ กว่าธุรกิจที่มีแนวโน้มการเติบโตสูงตัวอื่นเอามากๆ จึงตัดสินใจเทเงินลงทุนทั้งหมดลงในหุ้นตัวนี้ ซึ่งนับเป็นครั้งแรกในชีวิตการลงทุนที่ผมลงเงินทั้งหมดในหุ้นตัวเดียว ทำให้ผมเริ่มเข้าใจคำพูดของ ปีเตอร์ ลินซ์ ที่เคยบอกให้ลองสังเกตุถึงความสนใจของคนใกล้ตัวดู อาจจะพบโอกาสการลงทุนที่สุดยอดเข้าก็ได้ เพราะถึงตอนนี้ ผมได้คืนทบต้นทบดอก สร้างนิวไฮของพอร์ทตัวเองอีกครั้ง ทั้งที่ระหว่างปี ผมได้ขายหุ้นออกไปถึง50%

ขอขอบคุณ เว็บไทยวีไอ ขอบคุณปีเตอร์ ลินซ์ ขอบคุณดร.นิเวศน์ ผู้แปลหนังสือเล่มนั้น และที่ลืมไม่ได้เลย ขอขอบคุณลูกสาวของผมเอง ที่ทำให้ผมสามารถกลับมาได้อีกครั้ง ขอบคุณจริงๆครับ
charnengi

โพสต์ที่ 21

สำหรับปี 2559 +28.8% ครับ มีหุ้นประกันตัวนึง underperform
low PROFILE but HIGH PROFITS
Juninho

โพสต์ที่ 22

suwicha เขียน:ต้องสารภาพว่าปีก่อนผม ผมผิดพลาดเยอะมาก จนแพ้ตลาดอย่างยับเยินเป็นครั้งแรกของการลงทุน
มาปีนี้โชคดีได้ความสนใจของลูกสาวที่มีต่ออุปกรณ์ อีเลคโทรนิคชนิดหนึ่ง ซึ่งกำลังเทิร์นอะราวด์
และโชคดีซ้ำสองที่ได้พบหุ้นที่ทำธุรกิจนั้นในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ลองศึกษาดู เริ่มรู้สึกว่าทิศทางธุรกิจสอคล้องกับสิ่งที่ได้รับรู้จากลูก ประจวบกับหุ้นP/Eต่ำ กว่าธุรกิจที่มีแนวโน้มการเติบโตสูงตัวอื่นเอามากๆ จึงตัดสินใจเทเงินลงทุนทั้งหมดลงในหุ้นตัวนี้ ซึ่งนับเป็นครั้งแรกในชีวิตการลงทุนที่ผมลงเงินทั้งหมดในหุ้นตัวเดียว ทำให้ผมเริ่มเข้าใจคำพูดของ ปีเตอร์ ลินซ์ ที่เคยบอกให้ลองสังเกตุถึงความสนใจของคนใกล้ตัวดู อาจจะพบโอกาสการลงทุนที่สุดยอดเข้าก็ได้ เพราะถึงตอนนี้ ผมได้คืนทบต้นทบดอก สร้างนิวไฮของพอร์ทตัวเองอีกครั้ง ทั้งที่ระหว่างปี ผมได้ขายหุ้นออกไปถึง50%

ขอขอบคุณ เว็บไทยวีไอ ขอบคุณปีเตอร์ ลินซ์ ขอบคุณดร.นิเวศน์ ผู้แปลหนังสือเล่มนั้น และที่ลืมไม่ได้เลย ขอขอบคุณลูกสาวของผมเอง ที่ทำให้ผมสามารถกลับมาได้อีกครั้ง ขอบคุณจริงๆครับ
อุปกรณ์นั้น คืออะไรครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
suwicha

โพสต์ที่ 23

Juninho เขียน:
suwicha เขียน:ต้องสารภาพว่าปีก่อนผม ผมผิดพลาดเยอะมาก จนแพ้ตลาดอย่างยับเยินเป็นครั้งแรกของการลงทุน

อุปกรณ์นั้น คืออะไรครับ
กล้องครับ
peacedev

โพสต์ที่ 24

ผมชนะตลาด เยอะพอสมควรครับ แต่ไม่ได้ดีใจเลยนะครับ

หลาย ๆ คนบอกว่าปีนี้ตลาดดี

ที่จริงมันไม่ได้ดีอะไรเลยนะครับ แค่ดัชนีมันวกกลับมาที่เดิม จากที่เคยทรุดหนักไป

ตราบใดที่ภาคเศรษฐกิจยังแย่ นักลงทุนไม่กล้าลงทุน ต่างชาติไม่มาลงทุน จะให้กลับมาดีจริงคงยากครับ
miracle

โพสต์ที่ 25

แพ้ตลาดจนได้เนื่องจากเอาเวลาไปจัดการเรื่องส่วนตัว
แต่อย่างไรก็กำไรละ
ปีนี้เอาใหม่ละกัน ว่าเป็นเช่นไร

ปีที่แล้วได้จากหุ้น B__,I__,F__,C__
ส่วนขาดทุนมากๆๆ คือ C__,S__,D__
ปีที่แล้ว บริษัทที่หมุนเวียนไปประมาณ 27 บริษัท ถือครองนานขึ้นกว่าเดิม
มีออกนอกตลาดไป 1 ตัว (ตามออกไป)

ปีนี้ผิดพลาดตั้งแต่ตอนกลางปีจากเรื่องส่วนตัวที่ ดูเรื่องเงินผิดพลาด ค่าใช้จ่ายมากไปหน่อย
ปีนี้เอาใหม่ละ
:)
:)
โพสต์โพสต์