เอ้า...เป็นไงกันบ้าง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

อ้วกครับทั่น
boybbcom

โพสต์ที่ 32

ฝรั่งซื้อเที่ยวหน้าก็ขายให้เค้า
พอฝรั่งขายก็อย่าไปซื้อมัน

รอให้ขายหลายๆครั้งค่อยซื้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

บอร์ดนี้ไว้ระบายใช่มั้ยครับ

คาดว่าตอนนี้กำลังมีคนแต่งกลอนกันอยู่... :lol:

เห็นบรรยากาศแบบนี้ทีไร ก็มักจะได้เห็น ร้อยแก้ว ร้อยกรอง บางทีก็ สักวา ตามกันมาเป็นขบวน..... :lol:
LOSO

โพสต์ที่ 34

เฉยๆอ่ะครับ .......................

ขึ้นก้อดี ............................

ลงก้อดี .......................

ดีไปหมด  55555 ......................
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 35

ลงรอบที่แล้วเห้นมีเพลง "ดอย" รอบนี้ยังไม่เห็นมีเพลงอะไรมาให้ฟัง

ทุกท่านครับ อย่าลืมว่า VI ทำกำไรได้ทั้งขาขึ้นและขาลง นะครับ

ขาขึ้น ขายหุ้น Overvalue ขายเอาเงินสด

ขาลงซื้อหุ้น Undervalue ซื้อปุ๊บกำไรทันที

สำหรับท่านที่หมดกระสุน ก็ขอให้สะสมกำลังสติปัญญา เอาเวลานี้ไปหาข้อมูลเด็ด(มีก็บอกผมด้วยนะ) เตรียมเอาไว้รอวันฟ้าใส จะได้ใส่เกียร์

อนึ่ง...สาธุชนทั้งหลาย อัน VIจะประสบความสำเร็จได้นั้นเกิดจากความผันผวนของตลาด ประกอบกับสติตั้งมั่นในความรู้ ควบคุมอารมณ์ให้สงบ หุ้นลงมากแค่ไหน เราก็จะได้เห็นอะไรดีๆมากขึ้นเท่านั้น ตอนหุ้นขึ้นเราไม่ค่อยได้เห็นกันหรอก(คุณๆว่าจริงไหม?)

ดังนั้นหุ้นตกแรงๆ นานๆ อย่าไปหงุดหงิด เร่งสะสมกระสุนดินดำ อันประกอบด้วยเงินสด ความรู้ ข้อมูล และสังเกตุให้ดีว่าหุ้นบริษัทไหนแข็งแกร่งอย่างแท้จริง ตัวนั้นแหละจะกลับก่อน และวิ่งแซงหน้าพรรคพวก

ผมไม่ค่อยได้ออกมาเผยไต๋มานานแล้ว เห็นว่าพวกเราจะกลุ้มไปกันใหญ่เลยออกมาบอกความในกันบ้าง

เอาละ
พรุ่งนี้เป็นวันดี วันมหามงคล ทำความดีเพื่อในหลวงของเรา พระผู้ซึ่งเปี่ยมไปด้วยสติปัญญา กรุณา เมตตาต่อประชาชนของพระองค์ตลอดมา

ขอจงทรงพระเจริญ
EAKEPON

โพสต์ที่ 36

"สังเกตุให้ดีว่าหุ้นบริษัทไหนแข็งแกร่งอย่างแท้จริง ตัวนั้นแหละจะกลับก่อน และวิ่งแซงหน้าพรรคพวก "

ขอถามนิดนึงคับ

หมายถึงบริษัท  ที่ทำกำไรได้ดีตอนที่เศษฐกิจพอใช้ได้(อย่างเช่นปี 2548)  
แต่ตอนนี้กำไรลดลงเล็กน้อย หรือ กำไรไม่ลดลงเลย  แต่ ราคาหุ้นลดลงมา มากๆ  ใช้ไหมครับ

ขอบคุณคับ  :D
t_winyoo

โพสต์ที่ 37

แค่อาทิตย์เดียว กำไรหาย ไป 40 % เลยครับ
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
Mon money

โพสต์ที่ 38

มันก็ยังนั้นแหละท่าน และก้เป้นอย่างนั้นทุกที แต่ดูธุรกิจให้ดีๆก่อนนะว่าทนทายาทหรือไม่ ระวังจะเจอของเทียม ยืนอยู่ตั้งนาน พอเราซื้อปุ๊บมันลงปั๊บเลย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

เริ่มซื้อหุ้นมาครบ 2 ปีพอดี (พ.ค.) ผลตอบแทนทบต้น อยู่ที่ 11%   - -"
ตอนนี้อาจมีต่ำกว่านั้นอีก ทั้งๆ ที่ตอน เม.ย. ผลตอบแทนทบต้นยังอยู่ที่ 18% อยู่เลย T-T
chansaiw

โพสต์ที่ 40

แต่ผมว่าเดี๋ยวนี้รายย่อยเก่งขึ้นนะ

คิดว่าเดี๋ยวนี้รายย่อยเริ่มขายเป็นเวลา ก่อนที่จะติดดอย

รอบนี้ลงมา 100กว่าจุดแต่ตามเวบบอร์ด เห็นรายย่อยบ่นว่าติดหุ้น

ค่อนข้างน้อย

ทำให้เชื่อได้ว่าถือเงินสดกันอยู่

แต่ถ้าลงมากกว่านี้แล้วกระสุนเริ่มหมดก็ไม่แน่
"Failure is the only way to start again intelligently"
สุมาอี้

โพสต์ที่ 41

ต่างประเทศถูกขังอยู่หลายปีนะครับ ในที่สุดก็พาคนไทยไปติดดอยได้สำเร็จ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 42

แต่งานนี้ตัวเองก็ต้องเจ็บด้วย non-zero sum games :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Soontaree

ทำไงดี ทำใจอย่างเดียว

โพสต์ที่ 43

ไม่ได้ล้าง port เลยค่ะ เพราะรอวันหุ้นขึ้น ขายไปบางตัวเท่านั้น
อ่านเจอหลายคนวิเคราะห์เค้าว่า หุ้น มีลง ก็ต้องมีขึ้น เลยทำใจ
ตอนนี้รอวันหุ้นขึ้นอย่างเดียว เมื่อไหร่จะถึงวันนั้นนะ
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ว่าเมื่อไหร่หุ้นจะขึ้น ๆ ๆ

:?: :?: :idea:
naris

โพสต์ที่ 44

:'O :lovl: :wall: :cool:

อารมณ์ ประมาณนี้ อ่ะ อาจารย์

มีตัวหนึ่งทยอยซื้อเพิ่มตอน12บาท ล่าสุดซื้อที่11 บาท ไม่รู้จะลงต่ออีกหรือเปล่า

เมื่อไหร่q2จะออกซักที..จะได้มีเบรกABSตอนลงเขามั่ง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Mon money

โพสต์ที่ 45

เห็นทีจะเอาไม่อยู่นะน้องนริศ ณ ภูกระดึง

มันเป็นเหตุเพราะว่า กองทุนชอบเสี่ยงทั้งหลายได้มุ่งไปlong commoditiesเอาไว้มากมาย ไอ้เจ้ากองทุนชอบเสี่ยงเหล่านี้มันมีหนึ่งกู้ได้สิบ ลองคิดเอาว่า ท่านเบอนาเก้ มือใหม่ใจสิงห์ ไม่ยอมหยุดขึ้นดอกเบี้ย เท่านั้นก็วงแตกซิท่าน กองทุนชอบเสี่ยงเหล่านี้ก็เลยมีต้นทุนมหาสารปล่อยไว้แย่แน่ๆ เลยพากัน Short Commodities ทั้งหลายทั้งปวงรวมถึงหุ้นในทุกตลาดเพื่อแลกเงินไปปิด Position ยิ่ง Shortก็ยิ่งลง กองทุนชอบเสี่ยงบางกองล้มไปเรียบร้อยแล้ว กองไหนช้ากว่ายิ่งขาดทุนหลายต่อ ทั้งขาดทุนหุ้นและCommodities ขาดทุนค่าเงิน ขาดทุนดอกเบี้ย

อย่างนี้จะรอดได้ไง

ทางที่ดี จงมองไปที่ตลาดหุ้น และกำเงินในมือของท่านให้แน่นๆเข้าไว้

มูลค่าของหุ้น ขึ้นกับมูลค่าของกิจการ

ราคาของหุ้น ขึ้นอยู่กับแรงโลภและแรงกลัว

จงแยกให้ออก แล้วท่านจะปลอดภัย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
007-s

โพสต์ที่ 46

Mon money เขียน: ทางที่ดี จงมองไปที่ตลาดหุ้น และกำเงินในมือของท่านให้แน่นๆเข้าไว้

มูลค่าของหุ้น ขึ้นกับมูลค่าของกิจการ

ราคาของหุ้น ขึ้นอยู่กับแรงโลภและแรงกลัว

จงแยกให้ออก แล้วท่านจะปลอดภัย
ขอบคุณมากค่ะ

:bow:
EAKEPON

โพสต์ที่ 47

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Mon money wrote:

มันก็ยังนั้นแหละท่าน และก้เป้นอย่างนั้นทุกที แต่ดูธุรกิจให้ดีๆก่อนนะว่าทนทายาทหรือไม่ ระวังจะเจอของเทียม ยืนอยู่ตั้งนาน พอเราซื้อปุ๊บมันลงปั๊บเลย
ขอบคุณมากครับ  :D