ถ้าไม่มีรายได้ เข้ามาเร็วๆ นี่ TVI คงต้องปิดตัวลงอย่างแน่นอน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าไม่มีรายได้ เข้ามาเร็วๆ นี่ TVI คงต้องปิดตัวลงอย่างแน่นอน

โพสต์ที่ 1

หรือไม่

เพื่อนๆ ช่วยหาทางออกให้ TVI หน่อยซิ

:D :D :D
Jaturont
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่มีโฆษณามาบ้างเลยเหรอครับเนี้ยะ เวปอื่นเค้าทำกันยังไงเหรอครับ
My way, or the highway
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User

โพสต์ที่ 3

จริงๆ เหรอ!!!! เรื่องใหญ่เลยนะเนี่ย

ทำยังไงดีละครับ

ผมว่าถ้าจะหา sponsor ก้อคงพอหาได้ ขึ้นอยู่กับต้องการหาหรือเปล่า อันนี้ต้องถามกลับไปที่เจ้าของ website ละครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

คิดๆ เอาไว้มีทางออก 3-4 ทางครับ...

มีตั้งแต่เป็นไปได้น้อย ถึงเป็นไปได้มากที่สุด
เอาแค่ประคองตัว หรือแบบชนะเบ็ดเสร็จ คืออยู่ได้ตลอดไป

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทุกทางออกก็ต้องอาศัยการร่วมแรงของสมาชิก ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ว่าแต่ยังไม่ทราบเลยครับคุณ Mon ว่าค่าใช้จ่ายในการบริหารเวปสุทธิ เดือนละเท่าไหร่ จะได้ใช้ประกอบการพิจารณากับทางเลือกต่างๆ
ผมเดาว่าเดือนละ 10,000 บาท หรือปีละ 120,000 พอหรือเปล่าครับ.... :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

โห จะปิดเลยเหรอครับ แล้วทำไมไม่รับเงินบริจาคหละครับ ?
จริงๆเรื่อง Web Hosting นี่ราคามันไม่ได้แพงนะครับ เดี๋ยวนี้แต่ละที่ตัดราคากันจะเหี่ยวตายอยู่แล้ว

ตอนนี้ปัญหาจริงๆมันคือ อะไร ค่าใช้จ่ายจริงๆต่อเดือนเท่าไหร่ครับ ถ้าทราบจะได้ช่วยหาวิธีถูกครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
champ

โพสต์ที่ 6

ลองเสนอความคิดกันคนละแบบดีมั้ยครับ
แล้วค่อยมาตัดสินใจกันดูครับ
harry

โพสต์ที่ 7

เหมือนเคยครับ จัดอบรมสัมมนากันเถอะครับ อยากไปฟัง ไปพูดคุยด้วย ครั้งนี้ยอมให้เก็บมากหน่อย แต่ผมก็ไม่ได้มีเงินมากนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
newkid

โพสต์ที่ 8

ผมขอช่วยอีกแรงครับ ขอให้บอก
Jeng

โพสต์ที่ 9

น่ารักกันทุกคนจริงๆ เจ้าของเว็บ ป่านนี้ เข้ามาอ่าน นั่งน้ำตาซึม

อิอิ

เดี๋ยววันที่ 27 ไปนั่งปรึกษากันครับ

ว่าจะช่วยเว็บ TVI ให้อยู่คู่ชาว VI ตลอดไปได้อย่างไร

:D :D :D
man

โพสต์ที่ 10

ผมเสนอ 2 แนวทางครับ

1. จัดมีทติ้งทุก 3 เดือน(จะได้พิจารณาผลประกอบการรายไตรมาสด้วย )

แล้วในงาน เปิดโอกาสให้สมาชิกบริจาคเป็นกองทุนไว้ใช้จ่าย

2. จัดกิจกรรมหาทุน เช่น จัดแรลลี่ หรือ อื่นๆ ที่เป็นกิจกรรมครอบครัว

(VIเป็นหลักการที่ดี ยิ่งครอบครัวรู้จักกัน จุดหมายเดียวกัน คงไม่หลอกกัน )

ลองช่วยกันออกความคิดเห็นนะครับ

หมายเหตุ บางท่านอาจไม่อยากเปิดเผยตัวกับเพื่อนทางเน็ท

โปรดใช้วิจารณญาน :lol: :D :P :o :lol:
TOMOKI

โพสต์ที่ 11

เอาง่ายๆเลยนะครับ

เปิดรับบริจาค โดยแสดงเลขที่บัญชีที่ชัดเจน
แล้วแสดงบัญชีรายรับ-จ่ายอย่างเปิดเผย

เปิดรับสมาชิก แล้วเก็บค่าสมาชิก
แต่สมาชิกอาจจะได้ส่วนลดในการไปใช้จ่าย
หรือซื้อของ หรือพักที่โรงแรมต่างๆ ,etc.
โดยอาจขอจากบริษัทที่จดทะเบียนในตลาดบ้างส่วนหนึ่ง
แล้วทางทีมงานน่าจะจัดส่งเอกสาร ข่าวสาร
ผลประกอบการ เช่นข้อมูลท่านครรชิต ข้อมูลร้อยคนร้อยหุ้น
ของท่านเจ๋ง และข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากท่านอื่นๆ

ทำมันทั้ง 2อย่างควบคู่กัน ผมว่าน่าจะได้รายได้พอสมควรนะครับ
ถ้าดีก็น่าจะเริ่มได้เลยครับ โดยให้ท่านปรัชญาประเดิมนะครับ
ดีไหมครับ
stockms

โพสต์ที่ 12

เอาไงเอากันครับ สรุปได้ความอย่างไร โพสท์บอกด้วยนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 13

TOMOKI เขียน:เอาง่ายๆเลยนะครับ

เปิดรับบริจาค โดยแสดงเลขที่บัญชีที่ชัดเจน
แล้วแสดงบัญชีรายรับ-จ่ายอย่างเปิดเผย

เปิดรับสมาชิก แล้วเก็บค่าสมาชิก
แต่สมาชิกอาจจะได้ส่วนลดในการไปใช้จ่าย
หรือซื้อของ หรือพักที่โรงแรมต่างๆ ,etc.
โดยอาจขอจากบริษัทที่จดทะเบียนในตลาดบ้างส่วนหนึ่ง
แล้วทางทีมงานน่าจะจัดส่งเอกสาร ข่าวสาร
ผลประกอบการ เช่นข้อมูลท่านครรชิต ข้อมูลร้อยคนร้อยหุ้น
ของท่านเจ๋ง และข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากท่านอื่นๆ

ทำมันทั้ง 2อย่างควบคู่กัน ผมว่าน่าจะได้รายได้พอสมควรนะครับ
ถ้าดีก็น่าจะเริ่มได้เลยครับ โดยให้ท่านปรัชญาประเดิมนะครับ
ดีไหมครับ

:P ดีครับให้ผมเป็นผู้ประเดิมเป็นรายแรก

แต่ต้องขอชื่อรองจาก ผู้บุกเบิกครับ

โดยมีคุณมนตรี
คุณอาจอง
คุณหมอประจวบ
คุณวิบูลย์
คุณเจ๋ง
และรุ่นแรกๆที่ทำมาครับ

เก็บเป็นค่าบำรุงค่าสมาชิกก็ได้ครับ
ยินดีสนับสนุนครับคงไม่เหลือบ่ากว่าแรงพวกเรา

อยากช่วยแต่จะไปขัดใจใครบางคนหรือเปล่าก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

สิ่งที่สมาชิกจะได้

1.อาจทำวารสารเก็บข้อมูลรายไตรมาส
2.ใช้บริการแม่บ้านลด20-30%(ของคุณเจ๋ง)
3.อิอิ คุณมนก็คงลดค่าบริการของสายการผลิต
4.คุณอาจอง (พิมพ์ภาพทั่วไปคิดเต็มราคาแต่พิมพ์ภาพนู๊ดลด50%)
5.คุณCK ท่านสามารถใช้บริการนำไปทัวร์วัดต่างๆทั่วโลก ด้วยส่วนลด20กว่า%
6.มีปัญหาสุขภาพ เชิญรับคำปรึกษาจากคุณหมอประจวบ
7.รับปรึกษาและวิเคราะห์การลงทุนได้จากคุณวิบูลย์
คิดเป็นค่าบลำรุงสมาคมก็ได้ครับ เหมือนเราอยู่ไลอ้อน-โรตารี่ ฯ

.และอื่นช่วยกันคิดด้วยครับ
หากผมคิดเกินเลยก็กราบขออภัยมาณ.ที่นีครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
CK

โพสต์ที่ 14

ปรัชญา เขียน: 1.อาจทำวารสารเก็บข้อมูลรายไตรมาส
2.ใช้บริการแม่บ้านลด20-30%(ของคุณเจ๋ง)
3.อิอิ คุณมนก็คงลดค่าบริการของสายการผลิต
4.คุณอาจอง (พิมพ์ภาพทั่วไปคิดเต็มราคาแต่พิมพ์ภาพนู๊ดลด50%)
5.คุณCK ท่านสามารถใช้บริการนำไปทัวร์วัดต่างๆทั่วโลก ด้วยส่วนลด20กว่า%
6.มีปัญหาสุขภาพ เชิญรับคำปรึกษาจากคุณหมอประจวบ
7.รับปรึกษาและวิเคราะห์การลงทุนได้จากคุณวิบูลย์
คิดเป็นค่าบลำรุงสมาคมก็ได้ครับ เหมือนเราอยู่ไลอ้อน-โรตารี่ ฯ
เพิ่มอีกข้อครับ

8. ไปอัดกรอบรูปวิทยาศาสตร์ที่ขอนแก่น

จริงๆแล้ว ค่าใช้จ่ายที่สูงที่สุดของเว็บนี้ไม่ใช่เงินครับ แต่เป็นแรงงาน
มากกว่า

ช่วยกันคนละไม้ละมือก็ดีนะครับ

ผมมีไอเดียบ้างเหมือนกัน และอยากคุยกับสมาชิกก่อตั้งและเพื่อนๆ
พี่ๆหลายคนครับว่า เราควรจะพัฒนาเว็บนี้ให้เติบโตแบบยั่งยืนไปเลย
ไหม

ผมคิดว่าค่าใช้จ่ายต่อปี (ที่ต้องจ่ายจริงๆไม่ใช่เงินเดือน) คงจะไม่เกิน
เดือนละหมื่นอย่างที่ว่านะครับ ส่วนแรงงานนั้น ต้องการ commitment
จากผู้มีความสามารถทุกคน คนละประมาณ 2-3 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ครับ

ถ้าเรารวมคนได้สัก 20 คน คนละ 2 ชม. ก็เทียบเท่ากับ 1 คนเต็มเวลา
(40 ชม.) แล้วครับ
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 15

ความจริงคิดจะร่วมออกความเห็นเมื่อเช้า
บังเอิญเกิดติดธุระต้องออกไปนอกบ้านแบบฉุกเฉิน
จำได้ว่า เคยมีคนโพสฉลองสมาชิกครบหนึ่งพัน
ลองวัดใจสมาชิกดูซิครับ
แค่ส่งมาร่วมด้วยช่วยกันคนละร้อยบาทต่อไตรมาส
ได้เป็นแสนบาทแล้ว
สามารถจ้างคนทำงานได้เต็มเวลาหลายเดือน
ผมหนึ่งในฐานะผู้ที่ได้ใช้บริการเวปนี้เหมือนกัน
ยินดีช่วยสนับสนุนด้านเงิน
มามุขเดิมครับ
๙๙๙.๙๙ บาท ช่วยบอกเบอร์บัญชีด้วยครับ
be TVI

โพสต์ที่ 16

แม้ผมไม่ค่อยได้ post แสดงความคิดเห็น ส่วนมาก post เพื่อถามข้อมูล ฮิฮิ แต่ผมเป็นคนหนึ่งที่อ่าน web นี้เกือบทุกวัน อยากให้ web ที่ดีๆแบบนี้อยู่เป็นแหล่งข้อมูลของทุกๆท่านครับ
ยินดีช่วยด้วยคนครับ ร่วมด้วยช่วยกัน
Jeng

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณทุกท่านครับ

ในฐานะที่ผมไม่ได้เป็นเจ้าของ และก็เข้ามาบ่อยที่สุดคนหนึ่งเหมือนกัน

ผมเองก็อยู่ที่ไหนก็รักที่นั้นนะครับ

ก็เป็นห่วงครับ

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ผมจะเสนอเจ้าของเว็บทั้ง 5 ท่าน ให้รีบพิจารณา ในวันที่ 27 ธันวาคมนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 18

งั้นผมช่วยสมทบด้วย ๕๕๕.๕๕ บาท
บริจาคให้ตามท่านคลายเคลียด
ผมโพสต์ไปร้อยกว่าครั้ง
แต่อ่านและคลิกร่วมพันแล้วมั้งครับ
ท่าน genei&mon ลองบอกเบอร์บัญชีมาซิครับ
มีคนโอนเยอะแน่ๆครับ
อย่างน้อยก็ท่านคลายเคลียดและผมไงครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

เวปบอร์ดนี้เสมือนโรงเรียนของผม

พี่ๆที่นี่เปรียบเสมือนอาจารย์ครับ

ยินดีร่วมช่วยสมทบด้วยคนครับ
Ongsa

โพสต์ที่ 20

เอางัยเอากันครับพี่
:D
utto

โพสต์ที่ 21

มาสนับสนุนความช่วยเหลืออีกคน ขอเพียงแค่บอกมาเท่านั้น :idea: ครับ
harry

โพสต์ที่ 22

ผมว่าการจัดกิจกรรม อบรมต่างๆ แล้วเก็บเงิน แล้วเอากำไรไปสนับสนุนจะดูเหมาะกว่านะครับ เพราะโดยหลักแล้วทุกคนต้องการความรู้ ประสบการณ์มากกว่า การได้สิทธิพิศษไปลดราคาอะไรนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Solo

โพสต์ที่ 23

ขอร่วมลงขัน อีกคนครับ
Mon money

โพสต์ที่ 24

รู้สึกเป็นสูขมากครับ ที่มีเพื่อนๆหลายๆคนช่วยเป็นกำลังใจ ผมในฐานะผู้ที่ไปขอซื้อwebนี้มาดำเนินการต่อขอขอบพระคุณพวกเรามากครับ

โดยความตั้งใจแรกเลยอยากจะให้มีโฆษณา และได้หาSponserแล้ว แต่จำนวนผู้เข้าชมยังน้อยไม่มีผลทางธุรกิจจึงยังไม่มีผู้สนใจสนับสนุน

ขั้นต่อมาก็พยายามทำกิจกรรมเพื่อหาเงิน ก็ได้รับการตอบรับเป็นอย่างสูง

ตอนนี้ทีมงานพยายามลดต้นทุนค่าใช้จ่ายลงดังจะเห็นว่าเรามีการupdateข้อมูลน้อยลงเพื่อให้ประหยัดไปก่อน หากปีหน้าต้นปีคาดว่าจะมีกิจกรรมอีกสักครั้งเพื่อหาเงินปรับปรุงและเพิ่มข้อมูลที่จำเป็นให้สมบูรณ์มากที่สุด อาจมีการขอการสนับสนุนจากท่านสมาชิกที่ประสงค์จะช่วยบ้างตามแต่กำลังครับ

ผมเชื่อว่าพวกเราเกาะตัวกันแน่นๆอย่างนี้ไม่ล่มแน่นอนครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 25

อ้าว โครงการหนังสือหายไปไหนแล้วล่ะ เงียบไปเลย
รออ่านอยู่น่ะครับ อย่าให้รอเก้อล่ะ
หรือว่าไม่ว่าง มัวแต่นับกำไรกันอยู่ บอกมาได้เดี๋ยวไปช่วยนับ :lol:

solo ลงขันเล็กไป ระดับนี้ต้องลงอ่างน่ะ ผมว่า :oops:
tp146

โพสต์ที่ 26

พี่ๆ ผมร่วมด้วยช่วยกันเลยครับ ขอให้บอก

ผมชอบความคิอที่จะreview ผลประกอบการทุกไตรมาศนะครับ ได้ประโยชน์ด้วย ....
----------------------------------------
"Life is full of surprises, you cannot trust the time, Life is a way of achievement, and we are trapped in a life game"
edd

โพสต์ที่ 27

มาให้กำลังใจ และพร้อมสนับสนุนในทุกๆเรื่องครับ
pae2020

โพสต์ที่ 28

ขอให้การสนับสนุนด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ สรุปได้ความอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ทาง Web Board ก็ได้ครับ
Aurora

โพสต์ที่ 29

อย่าปิดนะคะ อย่าปิด ขอสนับสนุนด้วยคน ขอเพียงบอกมา จะให้ช่วยยังไง ยินดีทุกอย่างค่ะ
jokie

โพสต์ที่ 30

ยินดีสนับสนุนครับ

เท่าไหร่เท่ากัน