เอาบริษัทตัวเองเข้า listed ในตลาด MAI ดีไหมเนี่ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
FITCH
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เอาบริษัทตัวเองเข้า listed ในตลาด MAI ดีไหมเนี่ย

โพสต์ที่ 1

คิดเล่นๆ เผื่อมีคนเชียร์
ปี 2003
ทุนจดทะเบียน 20 ล้านบาท
ยอดขาย 100 ล้านบาท
Net profit 12 ล้านบาทต่อปี
อัตราการเติบโตของยอดขายประมาณ 25% ติดต่อกันมา 4 ปีแล้ว

แล้วถ้าจะ listed ต้องทำยังไงบ้างเนี่ย.!!!!
:oops:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สนับสนุนครับ.. :D

ต่อไปสมาชิก TVI ก็ไม่ต้องง้อ ขอหุ้น IPO จากโบรคแล้ววว..
ขอคุณ Fithc เนี่ยละ... :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
BEN

โพสต์ที่ 3

โห เอาเลยครับสนับสนุนพี่ FITCH เต็มที่เลย ว่าแต่จะเอาเงินจากในตลาดไปทำอะไรครับ ขอดูงบการเงินหน่อยครับ มีนโยบายปันผลเป็นไงบ้างครับ 555 เข้าเมื่อไหร่ขอ IPO บ้างนะครับ
FITCH

โพสต์ที่ 4

BEN เขียน:โห เอาเลยครับสนับสนุนพี่ FITCH เต็มที่เลย ว่าแต่จะเอาเงินจากในตลาดไปทำอะไรครับ ขอดูงบการเงินหน่อยครับ มีนโยบายปันผลเป็นไงบ้างครับ 555 เข้าเมื่อไหร่ขอ IPO บ้างนะครับ
-----Est 2003-------
Balance sheet 31 DEC 02
Asset = 45 MB
Equity = 32 MB
Lia. = 13 MB

PL Sheet Est.2003
Rev = 100 MB Est
COGS = 77 MB Est
Exp = 5 MB
GP = 18%
Tax = 6 MB
NP = 12 MB Est

Total Share = 2 Million Share @ 10 par
EPS = 6 Baht/Share Est.(03)

DPS2002 = 1 B(A)
DPS2001 = 1 B(A)
DPS2000 = 0.5B(A)
DPS1999 = 0.5B(A)

ROE = 37.5%
ROA = 26.66%
DE ratio = 0.4

ตัวเลขยังกะบทวิเคราะห์ของ broker เลยคงดูรู้เรื่องนะครับ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย FITCH เมื่อ อังคาร ธ.ค. 16, 2003 12:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

น่าสนมากครับ FITCH

จะเข้าตลาดอาจจะต้องเพิ่มทุนจดทะเบียนนะครับ และคุณ
FITCH คงจะติด silent period ไปพักนึงนะครับ

แถมต้องจ้างนักบัญชีเก่งๆมาทำ filing ทุกไตรมาสอีก

ถ้าไม่มีแผนการจะขยายกิจการไปเป็นเท่าตัวด้วย new fund
เก็บไว้รวยเองคนเดียวดีกว่าครับ หรือจะทำ PP มาให้พี่บ้าง
ก็ได้ ฮ่าๆ
FITCH

โพสต์ที่ 6

CK เขียน:น่าสนมากครับ FITCH

จะเข้าตลาดอาจจะต้องเพิ่มทุนจดทะเบียนนะครับ และคุณ
FITCH คงจะติด silent period ไปพักนึงนะครับ

แถมต้องจ้างนักบัญชีเก่งๆมาทำ filing ทุกไตรมาสอีก

ถ้าไม่มีแผนการจะขยายกิจการไปเป็นเท่าตัวด้วย new fund
เก็บไว้รวยเองคนเดียวดีกว่าครับ หรือจะทำ PP มาให้พี่บ้าง
ก็ได้ ฮ่าๆ
นั่นดิครับ
แต่ตอนนี้มีโครงการในหัวแล้วโครงนึง
น่าจะแจ๋ว จะหาเงินสัก 80 ล้านมาลงทุนนี่กู้ดีเปล่าหว่า
หรือว่าจะระดมทุนดีเนี่ย สงสัยต้องกลับไปอ่านหนังสือ corporate finance เพิ่มอีกหน่อยดีก่า
ต้อง Good governance ให้ ผู้ถือหุ้นรู้สึกเป็น obligation อย่างนึงเนี่ย
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO

โพสต์ที่ 7

อิอิ

ขอ pp ด้วยคนดีก่า
ขอเป็นผู้ถือหุ้นส่วนน้อย

แต่ถ้าผมไม่รุ้จักธุรกิจบ้าง ก็ไม่เอาฮับ

ของผมตอนนี้ equity มันจะติดลบแล้ว แต่ไม่มีหนี้ 555555
ชาติหน้าไม่รู้จะเข้าได้หรือเปล่า

[/b][/i][/quote][/url][/list][/list]
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ปรัชญา(ไม่ได้ล็อกอิน)

Re: เอาบริษัทตัวเองเข้า listed ในตลาด MAI ดีไหมเนี่ย

โพสต์ที่ 8

FITCH เขียน:คิดเล่นๆ เผื่อมีคนเชียร์
ปี 2003
ทุนจดทะเบียน 20 ล้านบาท
ยอดขาย 100 ล้านบาท
Net profit 12 ล้านบาทต่อปี
อัตราการเติบโตของยอดขายประมาณ 25% ติดต่อกันมา 4 ปีแล้ว

แล้วถ้าจะ listed ต้องทำยังไงบ้างเนี่ย.!!!!
:oops:

เชียร์เต็มที่เลยครับ และนับเป็นเกียรติที่ได้รุ้จัก

แต่ เอ...ทำมาค้าขายอะไรครับ
BEN

โพสต์ที่ 9

โอ้โห พี่ FITCH นี่สุดยอดเลย ทำธุรกิจใหญ่ เติบโตกีขนาดนี้ แถมยังมีความรู้เรื่องการลงทุนอีก ผมขอคาราวะครับ เก่งมากๆเลย ตอนนี้พี่ยังทำงานให้บริษัทอยู่เปล่า หรือออกมาเป็น Board แล้วครับ ยังไงก็ดี ผมอยากทำธุรกิจได้แบบพี่จัง ตอนนี้ยังกล้าๆกลัวๆในการเริ่มทำธุรกิจครับ แต่ผมเองก็กำลังร่าง Business Plan อยู่ครับ (อาจจะเป็นลักษณะเครือข่าย แต่ไม่ได้ขายสินค้านะครับ) ปัญหาผมคือผมเองยังขาดประสบการณ์ที่จำเป็นต่อการดำเนินธุรกิจอีกเยอะเลยครับ (กำลังเพียรศึกษาอย่างจริงจังครับ) พี่ๆในนี้หลายคนผมนับถือในความสามารถด้วยใจจริงครับ ว่าแล้วไปหาความรู้มาใส่กะลาหน่อยดีกว่า....
ล็อคหัวข้อ