มีหุ้นตัวหนึ่งมีกำไรต่ำกว่าปกติ แต่น่าจะกลับมาเป็นปกติ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
greenstock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีหุ้นตัวหนึ่งมีกำไรต่ำกว่าปกติ แต่น่าจะกลับมาเป็นปกติ

โพสต์ที่ 31

เพื่อน เขียน:อองรี ยังชอบเลย
ผมก็เก็บไปได้หน่อยเหมือนกัน
แต่รอให้ถูกกว่านี้หน่อย...จะได้เก็บเพิ่ม
ผมจะซื้อพรุ่งนี้เลย ถ้าทำให้ได้ทา่นข้าวกับคลอเดีย ซิฟเฟอร์   :lol:
BHT

โพสต์ที่ 32

สุมาอี้ เขียน:ผมว่าผลของการปรับราคาต่อ bottom line เป็นเรื่องที่ทายยากมาก

1. เราไม่ทราบว่า demand curve ของน้ำดำนั้น elastic ขนาดไหน ถ้า inelastic ก็ดีไป แต่ถ้า elastic ล่ะก็ higher price + much lower unit sales = lower revenue ซึ่งอาจ hurt bottom line เลยก็ได้
ลองไปเดินเซเว่น หรือถามร้านค้าดูว่า ยังขายได้ดีเหมือนเดิมมั้ย หรือดูที่ขวดว่าผลิตมานานแค่ไหนแล้ว ถึงยังวางขายอยู่ไม่ออก

ถ้าไม่นานก็แสดงว่ายังขายได้ดีเหมือนเดิม

ผมเคยทำกับโออิชิ หลังจากเห็นกระทู้คุณคัดท้าย ก็รู้ได้เลยว่า ดีหรือไม่ดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 33

มีเรื่องค่าขวดด้วยครับ

ยิ่งลงยิ่งชอบครับ ราคาต่ำสุดในรอบ3ปี คือ18.9ครับ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
woody

โพสต์ที่ 34

วัวแดง เขียน:มีเรื่องค่าขวดด้วยครับ

ยิ่งลงยิ่งชอบครับ ราคาต่ำสุดในรอบ3ปี คือ18.9ครับ :D
ไม่ทราบว่าค่าขวดจะมีผลกระทบอย่างไรหรือครับพี่วัวแดง
Impossible is Nothing
Soontaree

Khun Jay

โพสต์ที่ 35

So is it Oishi? My guess is right or not.
Pls give me a hint.

Danke

:)  :?  :roll:  :?:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 36

Soontaree เขียน:So is it Oishi? My guess is right or not.
Pls give me a hint.

Danke

:)  :?  :roll:  :?:
nuttachk เขียน:ssc เป็นคำตอบสุดท้าย
Bitteschoen
รักในหลวงครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

ภาษาไทยก็มีดีในตัวเอง

เป็นยังไงไม่ยอมพูดไทย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK

โพสต์ที่ 38

สามัญชน เขียน:ภาษาไทยก็มีดีในตัวเอง

เป็นยังไงไม่ยอมพูดไทย
นั่นสิครับ

จะให้เปิดบอร์ดภาษาเยอรมันให้ไหมครับ

จะได้แยกไปคุยกันเอง
jaychou

โพสต์ที่ 39

คืนนี้ถ้าเยอรมันแพ้อิตาลีคงหายเป็นปกติคับ :lovl:
jaychou

โพสต์ที่ 40

สุมาอี้ เขียน:ผมว่าผลของการปรับราคาต่อ bottom line เป็นเรื่องที่ทายยากมาก

1. เราไม่ทราบว่า demand curve ของน้ำดำนั้น elastic ขนาดไหน ถ้า inelastic ก็ดีไป แต่ถ้า elastic ล่ะก็ higher price + much lower unit sales = lower revenue ซึ่งอาจ hurt bottom line เลยก็ได้

2. บริษัทยังมีธุรกิจอื่นอีก เช่น รับจ้างจัดจำหน่าย ถ้าน้ำดำดีขึ้นแต่จัดจำหน่ายบังเอิญแย่ลง รวมๆ แล้วอาจไม่ดีขึ้น

:roll:
1. อนุมานว่าไม่หยืดหยุ่นสมบูรณ์ครับ เพราะน้ำดำในสถานที่ต่างกันมีราคาต่างกันนะ ขายเป็นตัวผสมในร้านเหล้าขนาดเล็กกับร้านสะดวกซื้อข้างๆ ก็ต่างกันแล้ว ถ้ามันยืดหยุ่น..ในร้านเหล้าขนาดเล็กไม่ควรขายได้แพง ..มีความเป็นไปได้ว่าผู้บริโภคใช้ความเคยชินกับยี่ห้อในการซื้อมากกว่า

อีกประเด็นหนึ่งคือความจงรักษ์ภักดีในตราสินค้าครับ อนุมานว่าทำให้เกิดความไม่ยืดหยุ่นของอุปสงค์

2. อันนี้ปราศจากความคิดครับ เดาล้วนๆ

(พยายามพูดไทยสุดๆ :lovl:)
CK

โพสต์ที่ 41

ถ้าเยอรมันแพ้อิตาลี่ เปลี่ยนเป็น Italian ละกัน :lol:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 42

CK เขียน:ถ้าเยอรมันแพ้อิตาลี่ เปลี่ยนเป็น Italian ละกัน :lol:
งั้นฝึกไว้ก่อนดีมั้ยครับ เอาใจพี่ปุยหน่อย
Ti penso sempre = "คิดฮอดหลายเด้อ"  :lovl:

:lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
RR

โพสต์ที่ 43

Si si  uno vino bianco,  ไม่เอาละน้ำดำ เปลี่ยนเป็นน้ำขาวดีกว่า
วัวแดง

โพสต์ที่ 44

woody เขียน: ไม่ทราบว่าค่าขวดจะมีผลกระทบอย่างไรหรือครับพี่วัวแดง
เงินประกันค่าขวดครับ ที่ยังไม่เป็นรายได้ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก