ขอความเห็นครับ กับ AJ (เอเชีย พลาส)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Paannn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นครับ กับ AJ (เอเชีย พลาส)

โพสต์ที่ 1

มี AJ อยู่ในพอร์ทน่ะครับ ซื้อไว้ต้งแต่ 7.35 พอมันลงก็มีเฉลี่ยบ้าง ตอนนี้ทุนเฉลี่ยอยู่ที่ 7 บาท ไม่เข้าใจว่าทำไมมันลงเรื่อยๆ สวนทางกับ SET INDEX แล้วก็ตัวอื่นในพอร์ทหมดเลย มีตัวอื่นอีก 4 ตัว ยังแน่ใจกับปัจจัยพื้นฐานที่มองไว้น่ะครับ แต่ผมมือใหม่มากเพิ่งลงทุนมาแค่เดือนกว่า เลยไม่รู้ว่ามีอะไรซ่อนอยู่ที่มองข้ามไปรึปล่าว
เงินลงทุนเป็นเงินเย็นถือยาวได้ แต่ถ้ามันลงเรื่อยๆ แบบนี้หาตัวอื่นลงทุนดีกว่ามั้ยครับ (ตอนลงทุนครั้งแรก หาตัวที่ปัจจัยดีที่สุดที่วิเคราะห์มา แล้วเฉลี่ยซื้อเท่าๆกันน่ะครับ)
เปิดรับทุกความคิดเห็นแต่วิเคราะห์ก่อนที่จะเชื่อความคิดเห็นใด
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ผลการดำเนินการมีแนวโน้มไม่ดีครับ เพราะเจอการแข่งขันจากทั้งจีน
และอินเดีย ในขณะที่เครื่องจักรใหม่ที่ผลิต BOPET ซึ่งเป็นสินค้า
ขายดีไฮมาร์จิ้นก็ยังไม่เริ่มจนกระทั่งกลางปีหน้า เพราะงั้นยอดขาย
AJ ใน Q4 อาจจะร่วงลงไปอีก

ถ้าในทางเทคนิค AJ ปรับตัวลงมาแตะ 7.20 และพักฐานแป๊บหนึ่ง
ผมก็ซื้อตอน 7.35 บาทเหมือนกันครับ แต่เมื่ออาทิตย์ก่อนมันหลุด
7.2 ไปนิดหนึ่งก่อนรีเบาวน์ ผมเลยตัดสินใจขายทิ้งหมดที่ 7.25
กะว่าจะไปรอตอน 6.80 อีกครั้ง ซึ่งเป็นแนวรับสำคัญ

ปรากฎว่า 6.8 ก็รับไม่อยู่ครับ ผมก็เลยจัดการ cut loss ในอีก
พอร์ตเสียที่ 6.85 ตอนรีเบาวน์ เพราะต่ำกว่า 6.8 ลงไป ผมหา
แนวรับไม่เจอแล้ว อีกทีก็ 3.40 บาท ซึ่งไม่น่าจะลงลึกขนาดนั้น

ตอนนี้เหลืออยู่แค่ 1000 หุ้นครับ เอาไว้ดูผลการดำเนินงาน
และรับ annual report

คาดว่าเมื่อข่าวร้ายจริงออก คือผลการดำเนินงานปีนี้ออก AJ ก็
จะเปลี่ยนเป็นเทรนด์ขาขึ้นอีกครั้งครับ เพราะโบร๊กเกอร์จะมอง
ว่าราคาตกลงไปมากแล้ว รับข่าวร้ายไปหมดแล้ว และก็จะเชียร์
ให้ซื้อเพื่อรับปันผลปีละ 4 ครั้ง

ส่วนปลายปีหน้า AJ น่าจะกลับมามีสุขภาพแข็งแรงขึ้นครับ
tp146
Verified User

โพสต์ที่ 3

พี่ CK ครับ
ทำไมผมเห็น TFI ออกมาบอกว่าประเทศไทยมีต้นทุนต่ำที่สุดโลกในการผลิตพลาสติก!!!! แล้วเค้าจะสร้างโรงงานใหม่ที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย !!!! แล้วทำไม AJ กับ TFI สู้ จีนกะอินเดียไม่ได้ล่ะครับ !!!???
----------------------------------------
"Life is full of surprises, you cannot trust the time, Life is a way of achievement, and we are trapped in a life game"
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

เอ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ค่อยถนัดภาคปิโตรเคมี
ตอนเรียนม.ปลายได้ F เคมีครับ :)

แต่ขอเดาเอาคร่าวๆครับว่าราคาเม็ดพลาสติกขึ้นอยู่กับราคา
น้ำมันดิบเป็นหลัก (เพราะเป็นผลผลิตปลายๆของขบวนการ
กลั่นน้ำมัน)

ส่วน TFI เป็นจอมออกข่าวอยู่แล้วครับ ส่วน AJ ผู้บริหารก็ใช่
ว่าจะน่าไว้ใจสักเท่าไหร่ แต่ถ้าพูดถึงอุตสาหกรรมโดยรวม
แล้ว ทั้งสองตัวน่าจะยังไปได้พอควรครับ โดยเฉพาะเมื่อมอง
outlook 3 ปีขึ้นไป

TFI จะมีภาษีดีกว่าตรงที่ราคายังถูกกว่าครับครับ แต่
ขึ้นอยู่กับว่าผลการดำเนินงานของ Q4 จะเพิ่มแบบก้าวกระโดด
ได้หรือยัง ตอนแรกมีกระแสคาดการณ์ว่า TFI จะกำไรก้าว
กระโดดตั้งแต่ Q3 พอประกาศงบจริงก็วงแตกกระจายเลยครับ
Sunset

โพสต์ที่ 5

AJ พื้นฐานยาวๆ นี่น่าจะยังดีอยู่ โดยเฉพาะนโยบายปันผลรายไตรมาสที่ 60% ของกำไรสุทธิด้วย
สำหรับเรื่องราคานี่ดูจากที่ผ่านมา เหมือนจะอาศัยข่าวทุบหุ้นครับ คราวที่แล้วก็มีข่าวออกมาเรื่อง
น้ำมันแพง ทำให้ต้นทุนเรื่องเม็ดพลาสติกราคาสูงขึ้น ผลปรากฏว่าโดนทุบกระจายลงไปแถวๆ สามบาท
จนเจ้าของต้องออกมาประกาศรับซื้อคืนที่แถวสี่บาทปลายๆ จากนั้นราคาก็วิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ จนสูงสุดที่
แถวๆ 9 บาท จากนั้นก็เริ่มลงมาอย่างที่เห็นน่ะครับ ถ้ามีเงินเย็นๆ น่ะจะสะสมได้ครับ
ส่วนเรื่องแนวโน้มของฟิล์ม BOPP ที่มีการแข่งขันสูงนั้น ถ้าดูจากรายงานประจำปีแล้ว ทางบริษัทก็
ทราบอยู่ และเห็นว่าจะพยายามเพิ่มการผลิตสินค้าที่มีมาร์จิ้นสูงกว่าได้แก่พวกที่เป็น Matalized film
ดังนั้นมองจากแนวโน้มในปีหน้าน่าจะยังดีอยู่ครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

ประมาณเดือนหนึ่งดูข่าวทีวีภาคดึกเห็นข่าวไฟไหม้โกดังบริษัท AJ
ลองตรวจข่าวดูนะครับ ผมค่อนข้างมั่นใจ
พอดีผ่านมาอ่านเลยอยากบอกข้อมูลนี้ :?:
trex

โพสต์ที่ 7

เอไฟไหม้โกดังเค้าไม่ต้องรายงานตลทหรือครับ ผม check ข่าวตลาดไม่เห็นมีเลย
ล็อคหัวข้อ