Futures เพื่อ การเก็งกำไร

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถ้าผมซื้อ futures เพื่อเก็งกำไร ซื้อแบบอายุสัญญายาวที่สุดย่อมดีกว่าเสมอใช่ไหมครับ

เช่น ซื้อแบบ 1 ปี ถ้า 3 เดือนอยาก take profit แล้ว ก็ close position ได้เลย แต่ถ้าซื้อแบบ 3 เดือนเกิดอยากเล่นต่อก็ต้องเสียค่าคอมอีกรอบ

ใช่หรือป่าว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 2

1. อายุยาวกว่า ส่วนใหญ่จะสภาพคล่องน้อยกว่า
2. อายุยาวกว่ามีความเสี่ยงกว่า
3. อายุยาวกกว่ามักจะมีราคาแพงกว่า
4. ใน Futures Exchage ส่วนใหญ่นักลงทุนนิยม
ซื้อ Product ที่สินค้าสั้นที่สุด และมากกว่า 90%
จะ close position ก่อนหมดอายุ
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

HVI เขียน:2. อายุยาวกว่ามีความเสี่ยงกว่า
ทำไมเสี่ยงกว่า (ถ้าไม่นับเรื่อง liquidity) สุดท้ายแล้วก็ close position เมื่อไรก็ได้เหมือนกันมิใช่หรือ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Doraemon

Re: Futures เพื่อ การเก็งกำไร

โพสต์ที่ 4

สุมาอี้ เขียน:ถ้าผมซื้อ futures เพื่อเก็งกำไร ซื้อแบบอายุสัญญายาวที่สุดย่อมดีกว่าเสมอใช่ไหมครับ

เช่น ซื้อแบบ 1 ปี ถ้า 3 เดือนอยาก take profit แล้ว ก็ close position ได้เลย แต่ถ้าซื้อแบบ 3 เดือนเกิดอยากเล่นต่อก็ต้องเสียค่าคอมอีกรอบ ใช่หรือป่าว
เข้าใจว่าพี่สุมาอี้เข้าใจคลาดเคลื่อนครับ

สัญญาในแต่ละเดือนทั้ง 4 สัญญา เปรียบเสมือนหุ้น 4 ตัว ถ้าพี่ long หรือ short สัญญาไหนเอาไว้แล้วต้องการจะปิด position จะต้องทำกับสัญญาใน series เดียวกันเท่านั้น

สัญญาอายุยาวมีความเสี่ยงสูงเนื่องจาก Maturity Premium ในตัวของมันเอง(คล้ายกับ bond ที่อายุยาวจะมี duration สูง) จึงส่งผลให้มีสภาพคล่องที่ต่ำตามมา

ดังนั้นถ้าจะเล่นเก็งกำไรต้องเล่นตัวอายุสั้นที่สุดครับ การถือยาวถึง 3 เดือนผมว่าไม่เข้าข่ายเก็งกำไรเท่าไหร่นา...อย่างว่าแหละพวกเราชาว VI นิ ว่ากันเป็นเดือนๆ ขึ้นไป  :wink:
Great Stocks at Bargain Prices
Doraemon

โพสต์ที่ 5

รู้สึกว่ายังตอบไม่ค่อย clear ขอแถมอีกหน่อย

ผมว่าพี่คิดประมาณนี้ใช่มั้ยครับ เปรียบเทียบการซื้อ futures ตัวไกลก็เหมือนซื้อหุ้นไว้แล้วกะถือยาว 1 ปี แต่พอผ่านไป 3 เดือนอยาก take profit ก็เลยขายออกมา

แน่นอนไม่ต้องเสียค่าคอมฯบ่อยๆ เหมือนเล่นรายวัน แต่เราก็แบกรับความเสี่ยงจากช่วงเวลา 3 เดือนที่ผ่านไปด้วย

ถึงตรงนี้อยู่ที่การตีความแล้วล่ะว่านี่คือการเก็งกำไรหรือเปล่า?
Great Stocks at Bargain Prices
สุมาอี้

โพสต์ที่ 6

Doraemon เขียน: สัญญาอายุยาวมีความเสี่ยงสูงเนื่องจาก Maturity Premium ในตัวของมันเอง(คล้ายกับ bond ที่อายุยาวจะมี duration สูง)
มีเรื่องแบบนี้กับ Futures ด้วยเหรอ ??

แล้วทำไมวันนี้ตัวอายุสั้นกว่ากลับผันผวนกว่าล่ะครับ
S50M06 479.30 -10.80  
S50U06 480.00 -8.60  
S50Z06 483.10 -8.00

ไว้จะลองสังเกตวันต่อๆ ไปเผื่อว่าวันนี้จะเป็น rare case  :roll:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

แต่ถ้าการ close position ต้อง close กับ series เดียวกันเสมอด้วยนี่ ทำให้การซื้อแบบอายุยาวๆ น่าสนใจน้อยลงไปเยอะเลยแฮะ  :roll:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

ว่ากันว่าประโยชน์อย่างหนึ่งของตลาดอนุพันธ์ก็คือเวลาตลาดเป็นขาลงก็ทำกำไรได้...

แต่เอาเข้าจริงๆ นักลงทุนกลับไม่อยู่ใน moody ไม่เห็นมีใครเปลี่ยนเข้ามาเล่นเลย  :roll:
Doraemon

โพสต์ที่ 9

สุมาอี้ เขียน:มีเรื่องแบบนี้กับ Futures ด้วยเหรอ ??
ผมอาจจะใช้คำพูดไม่ถูกต้องน่ะครับ แค่อยากจะเปรียบเทียบให้เห็นภาพเฉยๆ ว่าตัวที่อายุยาวย่อมต้องมีความเสี่ยงฝังอยู่มากกว่าตัวอายุสั้นกว่า คราวนี้ยกตัวอย่างเงินกู้ก็แล้วกัน หากกู้ยาวๆ ก็ต้องเสี่ยงกว่ากู้สั้นๆ อย่างงี้พอได้ป่าวครับ
สุมาอี้ เขียน:แล้วทำไมวันนี้ตัวอายุสั้นกว่ากลับผันผวนกว่าล่ะครับ
เป็นเพราะตัวสั้นมี liquidity มากกว่าน่ะครับ การมีปริมาณซื้อขายมากๆ ทำให้ราคาอาจเพี้ยนไปจากที่ควรจะเป็น ลองสังเกตดูว่าราคาตัวอายุยาวจะค่อนข้างเป็นไปตามทฤษฎีมากกว่า (ลองนึกถึง futures น้ำมัน ว่าถ้าให้ซื้อสัญญา 1 ปีจะต้องไตร่ตรองอย่างดี แต่ถ้าเป็นสัญญาตัวสั้นๆ ล่ะก็เริ่มมีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย และได้เสียกันอย่างรวดเร็ว)

ในทางทฤษฎีราคาของทั้ง 4 สัญญาควรจะ in line กันเช่น ราคาของ S50U06 = S50M06 + Spread เป็นต้น ทำให้ราคาปิดในแต่ละ series จะเปลี่ยนแปลงจากเมื่อวานพอๆ กัน

ออกตัวนิดนึงว่าผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรหรอกนะคับ เพิ่งจะศึกษาได้ไม่นาน ใครเห็นว่าผมพูดผิดช่วยแย้งด้วยเน้อ  :oops:
Doraemon

โพสต์ที่ 10

[quote="สุมาอี้"]แต่ถ้าการ close position ต้อง close กับ series เดียวกันเสมอด้วยนี่ ทำให้การซื้อแบบอายุยาวๆ น่าสนใจน้อยลงไปเยอะเลยแฮะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 11

futures เป็น zero-sum game ดังนั้น game theory จึง applicable
javoel

โพสต์ที่ 12

set50 ----future
การพนันเป็นอบายมุข8 นะขอรับ
คนที่ได้จริงๆคือ โบรกเกอร์
50/50 ทุกสภาวการณ์(ไม่รวมค่า com)
ไม่รู้มีมาทำไม
สงสัยไม่ให้นักลงทุนหนีตลาด ตอน หมีโหด
เเต่ AFET ผมเห็นด้วย เพราะเราเป็นขาใหญของข้าวเเละยางพารา
เหมือนในหนัง Matrix ที่ comp สร้าง program หลอกๆให้มนุษย์อยู่ในวัฏฏะ
VI ควรหลีกเลี่ยง ยึดถือไว้เป็นสรณะ
(ผิดถูกประการใด ช่วยชี้เเนะด้วยขอรับ)
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 13

เรื่องนี่อยู่ที่วิธีใช้ของเรา เหมือนมีดและอาวุธ ใช้ฆ่าคนได้ แต่ก็ใช้เป็นเครื่องมือทำอย่างอื่นได้

การเล่นหุ้นก็เป็น zero sum game ได้เหมือนกัน ถ้ามองแค่เป็นการเทรด แต่ถ้ามองภาพใหญ่มันเป็นตลาดที่รองรับผู้ลงทุนที่นำเงินไปลงในกิจการ แล้วกิจการนั้นๆก็สร้างผลประโยชน์ตอบแทนในเชิงเศรษฐกิจ

ฟิวเจอร์ก็เป็นเครื่องมือที่ผู้ลงทุนใช้ทั้งในแง่การ leverage การลงทุน และการปกป้องความเสี่ยง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

ถึงเดี๋ยวนี้ก็ยังคงวิธีใช้ futures อยู่ดี

สมมติว่าพอร์ตผมคล้าย SET50 มาก ผมคาดว่า SET50 จะลง แทนที่จะต้องขายพอร์ตทิ้ง ผมสามารถ short futures เพื่อป้องกันความเสี่ยงได้ ซึ่งถ้าลงจริงผมจะได้กำไรจาก futures ชดเชย วิธีการเขาว่าไว้อย่างนั้น

เอ แต่ถ้ามันขึ้น ผมก็ขาดทุนจาก futures แต่กำไรจากพอร์ต หักล้างกันอีกเหมือนกัน

สรุปแล้วไม่ว่าขึ้นหรือลง net gain = 0

แล้วอย่างนี้เรา better off ตรงไหนครับ ในเมื่อเราป้องกัน downside ได้ แต่ต้อง forgo upside ไปด้วย expectancy =0 มิใช่เหรอ

โพสต์ที่ 15

สุมาอี้ เขียน:ถึงเดี๋ยวนี้ก็ยังคงวิธีใช้ futures อยู่ดี

สมมติว่าพอร์ตผมคล้าย SET50 มาก ผมคาดว่า SET50 จะลง แทนที่จะต้องขายพอร์ตทิ้ง ผมสามารถ short futures เพื่อป้องกันความเสี่ยงได้ ซึ่งถ้าลงจริงผมจะได้กำไรจาก futures ชดเชย วิธีการเขาว่าไว้อย่างนั้น

เอ แต่ถ้ามันขึ้น ผมก็ขาดทุนจาก futures แต่กำไรจากพอร์ต หักล้างกันอีกเหมือนกัน

สรุปแล้วไม่ว่าขึ้นหรือลง net gain = 0

แล้วอย่างนี้เรา better off ตรงไหนครับ ในเมื่อเราป้องกัน downside ได้ แต่ต้อง forgo upside ไปด้วย expectancy =0 มิใช่เหรอ
ครับ... การใช้ Futures ในลักษณะนี้ทางทฤษฎีก็คือการ Hedge
เหมือนกับการ Hedge Currency Exchange
ถ้าเงินสกุลที่เราต้องการป้องกันความเสี่ยง มีการอ่อนค่าลงเราก็อดได้ประโยชน์จากการอ่อนค่านั้น
แต่ถ้าเงินสกุลที่เราต้องการ Hedge เกิดแข็งค่าขึ้นเราก็ได้ประโยชน์จากเครื่องมือตรงนี้ ...

การที่เข้าไป Short Futures เพื่อ Hedge Port เราก็ต้องคิดว่าหุ้นจะตก เราถึงเข้าไป Short ก็ Concept คล้ายๆกันครับ
(ถ้าคิดว่าหุ้นจะขึ้น ก็ไม่จำเป็นต้อง Hedge ก็ Let the profit run ไป)

ประโยชน์อีกอย่างหนึ่งก็คือ Cost ของการ Short Futures ต่ำกว่าการ ขายหุ้นทิ้งหมดแล้วซื้อหุ้นใหม่
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 16

เพิ่มเติมครับ
Futures หรือ Forward จะเป็นสัญญาในลักษณะ
Unlimited loss and unlimited gain ครับ
เนื่องจากว่ามันเป็น Obligation
ในทางทฤษฎีจึงไม่มีค่า Premium

ซึ่งต่างจาก Option ซึ่งเป็นสัญญาในลักษณะ
Limited loss but unlimited gain
เนื่องจากว่ามันเป็นสิทธิหรือ right หากขาดทุนเราก็เลือกไม่ใช้สิทธิ
จึงต้องมีค่า Premium ในการได้มาของสิทธิดังกล่าว

หากต้องการให้มี Limited loss but unlimited gain
คงต้องเลือกใช้ Option ในการ Hedge ซึ่งยังไม่มีสินค้าชนิดนี้ในTFEX
less is more

โพสต์ที่ 17

ทำไมคุณสุมาอี้ถึงคิดว่าเก็งกำไรลงทุนในสัญญาระยะยาว

ละคับ เก็งกำไรน่าจะเป็นสัญญาระยะสั้นไม่ใช่หรือ???
คนบางแค... แคร์บางคน...
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

ครับผมว่า futures มันไม่เหมาะกับอะไรที่ออกแนว "ระยะยาว" เอาซะเลย

ซื้อหุ้นแล้วติดดอย บางทีถือไว้เรื่อยๆ มันยังอาจจะกลับมาได้ แต่ futures ไม่มี luxury แบบนั้น ถ้าทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่เราคิดภายในเวลาที่กำหนด หมดตัวสถานเดียว

common stocks; time is on your side
derivatives ; time is against you
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 19

ทำ arbitrage ครับ กำไรอย่างเดียว ปราศจากความเสี่ยง

แต่หน้าตักต้องเยอะหน่อย
Doraemon

โพสต์ที่ 20

อยากรู้ต้องลองครับ เห็นว่าในงาน Thai Investors' day เสาร์-อาทิตย์ นี้จะมีให้ได้ลองเทรดชิงรางวัลกันด้วยนะ รายละเอียดลองเข้าไปดูที่นี่ http://www.set.or.th/th/about/activitie ... ay_p1.html
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

ผมคิดวิธีใช้ประโยชน์จาก SET50 futures ที่ไม่ใช่การ hedge ซึ่งมี net risk-adjusted gain เป็น 0 ได้แล้ว

สมมติว่าวันนี้คุณมองว่าตลาดหุ้นไทยแพงมาก หา bargain ไม่ได้เลยจนคุณถอดใจ ในขณะเดียวกันดอกเบี้ยเงินฝาก 1 ปี ตอนนี้ก็ดึงดูดใจมาก คุณก็เลยตัดสินใจเอาเงินสดที่เหลือในพอร์ต 5 แสนไปฝากประจำ 1 ปี

พอผ่านไปได้หนึ่งเดือน ปรากฏว่า ตลาดหุ้น crash หุ้นไทยร่วงอย่างแรงจนทำให้มี bargain เต็มตลาดไปหมด แต่คุณก็ซื้อไม่ได้แล้ว เพราะเงินสดของคุณติดอยู่ในแบงค์ กว่าจะเอาออกมาได้ก็ปีหน้า

เพื่อไม่ให้เสียโอกาสนั้นไป คุณสามารถเอาเงิน 5 หมื่น (คงหาได้น่ะ) ไป long SET50 futures อายุ 1 ปี เพื่อเป็นการ lock ราคาหุ้น ณ จุดนี้ไว้ก่อน

เมื่อหุ้นขึ้นไปจริงๆ ในอีก 1 ปีข้างหน้า คุณจะได้กำไรจาก futures เท่ากับ capital gain พอดี ก็ถอนเงินในแบงก์ออกมาสมทบกับกำไรจาก futures เข้าไปซื้อ SET50 Index Fund แบบนี้ exposure ของคุณจะเหมือนกับว่าคุณซื้อ SET50 Index fund ทันในวันที่ตลาด crash แถมยังได้ดอกเบี้ยเงินฝากมาอีก

แต่ถ้าอีก 1 ปีข้างหน้าตลาดหุ้นดันร่วงลงไปอีก คุณก็ขาดทุนจาก futures (แต่ได้ดอกเบี้ยแบงค์) แต่อย่าลืมว่าถ้าคุณไม่ได้ซื้อ futures แต่ใช้เงินสดซื้อหุ้น คุณก็ขาดทุนเหมือนกัน

ผมคิดถูกหรือเปล่า?

โพสต์ที่ 22

Futures มีการคิดกำไรขาดทุนทุกวัน (Daily Settlement)
ต้องคิดถึงประเด็นนี้ในกรณีที่ Index ร่วงด้วยครับ
เพราะต้องเติมเงินเข้าไปในกรณีที่ Settlement แล้ว ต่ำกว่า Maintenance Margin
แต่ถ้าเป็น Forward (ซื้อขายกันใน OTC)
Idea ของคุณสุมาอี้สามารถทำได้ครับ (แต่ก็มี Default Risk)
โพสต์โพสต์