คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1801

ได้ข่าวแว่วๆมาว่า ภรรยาของคุณพี่วิบูลย์ ไม่สบายเหรอครับ

มีอะไรพอจะช่วยได้ ก็ยินดีนะครับ เอาความรู้มาเยอะแล้ว คงได้ช่วยกลับบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1802

BHT เขียน:ได้ข่าวแว่วๆมาว่า ภรรยาของคุณพี่วิบูลย์ ไม่สบายเหรอครับ

มีอะไรพอจะช่วยได้ ก็ยินดีนะครับ เอาความรู้มาเยอะแล้ว คงได้ช่วยกลับบ้าง

ขอให้หายไวไวนะครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 1803

BHT เขียน:ได้ข่าวแว่วๆมาว่า ภรรยาของคุณพี่วิบูลย์ ไม่สบายเหรอครับ

moo เขียน:ขอให้หายไวไวนะครับ
ขอบคุณครับ
ที่ไม่สบายคงเป็น"เจ้าลิงตัวน้อย"มากกว่าครับ
เพิ่งเข้าโรงพยาบาลไป เดือนนี้ครบขวบพอดี
เป็นไข้สูง 40 องศา จ๋อยไปเลย
เข้าไปให้น้ำเกลือ
หมอบอกเป็นไข้จากไวรัส

ตอนนี้ออกจากโรงพยาบาลแล้วครับ เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว
กลับมาบ้านก็ซนเป็นลิงเหมือนเดิม

ขอบคุณอีกครั้งครับ
BHT เขียน:เพื่อนพี่วิบูลย์อีกแล้วหรือครับนี่ ฮิฮิ
เออ เอาเพื่อนมาหากิน
แต่เจ้าตัวคงไม่รู้หรอกว่าเรื่องของตัวเองกำลังถูกนำมาเล่า
เพราะยังไม่มีใครโทรมาโวยวาย ฮ่า ฮ่า
BHT

โพสต์ที่ 1804

ประโยคหลังเป็นของ woody ครับ ไม่ใช่ผม
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1805

[quote="VIB007สวัสดีครับพี่ปรัชญา
Long time no see
ไม่ได้เจอกันนานนะครับ
พี่สบายดีนะครับ
อาซ้อคงสบายดีเหมือนกัน

ถ้าชอบ"สมชาย"
รออ่าน"สมศักดิ์"ในนสพ บิสวีควันศุกร์ที่ 11 สคนี้ครับ

ตัวอย่างที่เขียนนี่ไม่ไกลเกินความจริงเลย
เพราะผมดัดแปลงมาจาก"ชีวิตจริง"ของนักลงทุนรายย่อย
เพียงแต่ไม่สามารถใช้ชื่อจริงได้
เดี๋ยวโดนข้อหาหมิ่นประมาท

ถ้าพี่เข้ากรุงเทพเมื่อไหร่ โทรมาบอกด้วยนะครับ[/quote]

สวัสดีครับ

ปีเศษแล้วครับไม่ได้เจอตัวกันเลย
อาซ้อก็ยังเหมือนเดิม(แก่เหมือนเดิม555)
ไม่ใช่สวยเหมือนเดิมนะ

สมศักดิ์  อ่านแล้วครับ
ครั้งหน้าจะมีสมไหนมาให้อ่านครับ
คงไม่ใช่  สมบัติ  (ผลัดกันชม)

กรุงเทพ  แหมอยู่ไกลเกือบ500กิโล
ได้แต่แว๊บๆ  ผ่านไป  ยังสนใจบ้านประหยัดพลังงานของคุณวิบูลย์อยู่ครับ
มีโอกาสเมื่อไหร่จะแวะไปทานน้ำพริกกะปิฝีมือจานมน+คุณวิบูลย์ครับ

วันมารดา  อ้อ  วันแม่  กลับมาบ้านไผ่หรือเปล่า
ห่างบ้านผมไม่ถึง50กิโลเลย

ขอแสดงความยินดี  กับพี่เทพด้วยครับ
ผลประกอบการดีมาตลอด  เลือกหุ้นได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1806

BHT เขียน:ประโยคหลังเป็นของ woody ครับ ไม่ใช่ผม
โทษทีครับ สงสัยกำลังเมา
ปรัชญา เขียน:สวัสดีครับ

ปีเศษแล้วครับไม่ได้เจอตัวกันเลย
อาซ้อก็ยังเหมือนเดิม(แก่เหมือนเดิม555)
ไม่ใช่สวยเหมือนเดิมนะ
อ้าว อย่างนี้ต้องระวังไม่ให้ซ้อมาอ่านกระทู้นี้
ไม่งั้นเดี๋ยวพี่ปรัชญาจะออกจากบ้านไม่ได้
(เพราะต้องนอนหยอดน้ำข้าวต้ม อิ อิ)
ปรัชญา เขียน:สมศักดิ์  อ่านแล้วครับ
ครั้งหน้าจะมีสมไหนมาให้อ่านครับ
คงไม่ใช่  สมบัติ  (ผลัดกันชม)
คราวหน้าเป็นสมศรีครับ
เปลี่ยนเป็นสาวนักลงทุนบ้าง
จะได้เปลี่ยนบรรยากาศ
ว่าแต่ว่ายังไม่ได้เขียนต้นฉบับเลย
ฉบับนี้เป็นของคุณมน
ผมเลยรอดตัวไป
ปรัชญา เขียน:กรุงเทพ  แหมอยู่ไกลเกือบ500กิโล
ได้แต่แว๊บๆ  ผ่านไป  ยังสนใจบ้านประหยัดพลังงานของคุณวิบูลย์อยู่ครับ
มีโอกาสเมื่อไหร่จะแวะไปทานน้ำพริกกะปิฝีมือจานมน+คุณวิบูลย์ครับ

วันมารดา  อ้อ  วันแม่  กลับมาบ้านไผ่หรือเปล่า
ห่างบ้านผมไม่ถึง50กิโลเลย
ถ้ากลับบ้านไผ่
ผมก็ไม่ได้ไปไหนเลยครับ
อยู่เป็นเพื่อนพ่อกับแม่
แล้วก็มาขึ้นเครื่องกลับ
ถ้ามีโอกาสเจอจะโทรไปนะครับ

ถ้าพี่แวะมากรุงเทพก็มาแถวบ้านผมได้
ใกล้ๆบ้านคุณมน
ผมก็เจอกันบ่อยๆ
แต่ไม่ได้ทานฝีมือน้ำพริกกะปิแล้ว
ทานแต่ส้มตำไก่ย่างแทน (ซื้อเอา)

บ้านประหยัดพลังงานตอนนี้ลองถามผู้รับเหมาดู
ปรากฏว่าค่าก่อสร้างเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
ทั้งเหล็ก ปูน กระจก ฯลฯ
วัสดุก่อสร้างราคาขึ้นมากกว่าเดิมกว่าสองเท่า
ถ้ามาสร้างตอนนี้ งบประมาณคงบานไปอีกเยอะ

ถ้าพี่ปรัชญาสนใจ ลองมาดูก่อนก็ได้ครับ

ตอนนี้ผมก็ประหยัดขึ้น
จากเปิดแอร์ทั้งหลังมาเปิดแอร์เฉพาะในห้องนอนห้องเดียวแทน
ค่าไฟลดไปกว่าครึ่งครับ

ชั่วโมงนี้อะไรประหยัดได้ก็ต้องประหยัดไว้ก่อน ใช่มั๊ยครับ

ปรัชญา เขียน:ขอแสดงความยินดี  กับพี่เทพด้วยครับ
ผลประกอบการดีมาตลอด  เลือกหุ้นได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ
ผ่านไปไม่กี่ปีเองครับ
ของอย่างนี้ผมคิดว่าอาจจะฟลุ๊คก็ได้
คงต้องระวังในการลงทุนต่อไป

การลงทุนของพี่ปรัชญาเป็นอย่างไรบ้าง
คงทำ"กำไร"ได้เหมือนเดิมนะครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพี่เข้าเวปสักเท่าไหร่
เลยไม่ค่อยได้คุยกัน
ว่างๆแวะมาทักทายกันนะครับ

สวัสดีครับ
BHT

โพสต์ที่ 1807

VIB007 เขียน:บ้านประหยัดพลังงานตอนนี้ลองถามผู้รับเหมาดู
ปรากฏว่าค่าก่อสร้างเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
ทั้งเหล็ก ปูน กระจก ฯลฯ
วัสดุก่อสร้างราคาขึ้นมากกว่าเดิมกว่าสองเท่า
ถ้ามาสร้างตอนนี้ งบประมาณคงบานไปอีกเยอะ
ก็บ้านประหยัดพลังงานนี่ครับ ไม่ใช่บ้านประหยัดงบประมาณก่อสร้าง  :lol:  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 1808

BHT เขียน:
ก็บ้านประหยัดพลังงานนี่ครับ ไม่ใช่บ้านประหยัดงบประมาณก่อสร้าง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 1809

VIB007 เขียน:

การลงทุนของพี่ปรัชญาเป็นอย่างไรบ้าง
คงทำ"กำไร"ได้เหมือนเดิมนะครับ

การลงทุน
ลงแต่ทุนยังไม่ขายไม่กำไร

ที่ขายทิ้งไปก็ตัดขาดทุน  เพราะผิดพลาดด้านข้อมูล

แต่หุ้นเก็งกำไรขายออกไป  พอมีกำไร้กำไร

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพี่เข้าเวปสักเท่าไหร่
เลยไม่ค่อยได้คุยกัน
ว่างๆแวะมาทักทายกันนะครับ
หลบเลียแผลใจ
VIB007

โพสต์ที่ 1810

[quote="ปรัชญา"] การลงทุน
ลงแต่ทุนยังไม่ขายไม่กำไร

ที่ขายทิ้งไปก็ตัดขาดทุน
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 1811

VIB007 เขียน: ระดับพี่ยังหลบเลียแผล
พวกน้องๆจะเป็นอย่างไรกันนี่รอบนี้
แขนขาขาด 8)

:D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
VIB007

โพสต์ที่ 1812

ข่าวด่วน! Thaivi is on the first list on Google Search

ลอง Search ใน Google ดูกันซิ
พิมพ์คำว่า
"Value Investor"
ปรากฏว่า Thaivi.Com จะอยู่เป็นชื่อแรก

ขอปรบมือให้กับทุกท่านที่ทำให้เวปเราได้กลายเป็น Top List ใน Google

ขณะที่บริษัทมากมายจ้างคนมาทำให้เพื่อเวปขึนอันดับหนึ่ง
ซึ่งทางGoogleต้องเปลี่ยน algorithmอยู่เรื่อยๆเพื่อไม่ให้พวกนี้หากินได้
แต่เวปเราไม่เคยจ้างใครให้มาทำอะไรเช่นนี้
แต่ขึ้นอันดับหนึ่งได้
เรียกว่า "ฝีมือ"จริงๆ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 1813

VIB007 เขียน:ข่าวด่วน! Thaivi is on the first list on Google Search

ลอง Search ใน Google ดูกันซิ
พิมพ์คำว่า
"Value Investor"
ปรากฏว่า Thaivi.Com จะอยู่เป็นชื่อแรก

ขอปรบมือให้กับทุกท่านที่ทำให้เวปเราได้กลายเป็น Top List ใน Google

ขณะที่บริษัทมากมายจ้างคนมาทำให้เพื่อเวปขึนอันดับหนึ่ง
ซึ่งทางGoogleต้องเปลี่ยน algorithmอยู่เรื่อยๆเพื่อไม่ให้พวกนี้หากินได้
แต่เวปเราไม่เคยจ้างใครให้มาทำอะไรเช่นนี้
แต่ขึ้นอันดับหนึ่งได้
เรียกว่า "ฝีมือ"จริงๆ
:cheers:  :cool:
รักในหลวงครับ
por_jai

โพสต์ที่ 1814

8) กระทู้นี้ก็เป็นต้นไม้ต้นหนึ่งในป่าวีไอ
    ที่หลายๆคนเข้ามาพึ่งร่มเงาพักอาศัย
    รวมทั้งผมด้วย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 1815

[quote="por_jai"]8) กระทู้นี้ก็เป็นต้นไม้ต้นหนึ่งในป่าวีไอ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1816

Raphin Phraiwal เขียน:

:cheers:  :cheers:

:cheers:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
dikdik

โพสต์ที่ 1817

คุณวิบูลย์ครับ  การปฏิวัติครั้งนี้ถือเป็นการทดสอบความเป็นVI ที่ดีเลยใช่ใหมครับ  ผมจะดูว่าผมทนดูหุ้นผมราคาตกลงซัก20 - 30% ได้ไหม  ผมถือหุ้นอยู่3ตัวเอง
กิจการบริษัทผมคงกระทบบ้าง  แต่ราคาหุ้นคงกระทบมากกว่า  อย่างนี้ืถือเป็นโอกาสที่ยอดเยี่ยมเลยไช่ไหมครับ  เพราะผมดูแล้วอีก10ปีข้างหน้า  บริษัทผมก็ยังคงเป็นบริษัทที่ยอดเยี่ยมอยู่ดี  ผมหวังว่าบริษัทผมคงยอดเยี่ยมจนถึงวันที่ผมเสียชีวิตเลยนะ
por_jai

โพสต์ที่ 1818

[quote="dikdik"]
VIB007

โพสต์ที่ 1819

[quote="dikdik"]คุณวิบูลย์ครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 1820

มื้อเซ่า   เปิดตลาดพี่เทพ  แด๊งแดง  แจ๋แหล๋เลย

101  101  101

ปิดตลาดเช้า  106

:oops:   ได้แต่จ้อง  จ้อง  ยังไม่ได้จองราคาเลยครับคุณวิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 1821

[quote="ปรัชญา"]มื้อเซ่า
คัดท้าย

โพสต์ที่ 1822

[quote="VIB007"][quote="ปรัชญา"]มื้อเซ่า
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
VIB007

โพสต์ที่ 1823

[quote="คัดท้าย"]
ถ้าเฮียวิบูลย์เอาบริษัทเข้าตลาด ผมว่าเรื่องธรรมาภิบาลสอบผ่านฉลุยเลยครับ ทั้งๆที่ถือหุ้นอยู่ แต่แจกแจงข้อเสียให้ท่านอื่นๆทราบตามตรงทุกอย่าง เยี่ยมจริงๆครับ เสียดาย เจ้าของบริษัทในตลาดไม่ค่อยมีแบบนี้แฮะ ...
dikdik

โพสต์ที่ 1824

ผมว่าพวกเราวีไอ
   เวลาถือหุ้นตัวไหนก็มักจะคิดว่ายอดเยี่ยมทั้งนั้นแหละครับ
   แต่ถ้าเราเข้ายุทธจักร
   ฟังความเห็นหลายๆด้าน
   ผมกลับเห็นจุดอ่อนของหุ้นที่ถืออยู่
   แล้วคอยระวัง
   หรือเปลี่ยนเมื่อมีโอกาสที่ดีกว่าเข้ามาเยือน

ขอบคุณมากครับพี่porjai  ที่ช่วยเตือน  สงสัยผมจะหลงรักบริษัทผมมากไปหน่อย  เหมือนหลงรักสาวเลย  แต่ดันมีตั้งสาม  :lol:  :lol:  :lol:
ในตลาดหลักทรัพย์ไทยมีบริษัทที่ยอดเยี่ยมในสายตาผมน้อยมากเลยครับ  มีอยู่ในลิสท์ผมประมาณ10บริษัทเอง  แต่ผมลงทุนจริงแค่สาม  ไม่อยากลงทุนมากบริษัทเพราะใช้เวลาติดตามเยอะ  แต่ผมก็ใช้เวลาในการคัดบริษัทเข้าออกจากลิสท์บ้างเหมือนกัน  แต่ช่วงหลังไม่ค่อยเจอบริษัทดี  เจอแต่บริษัทไม่ดี  ผมพยายามหาบริษัทเพิ่มจากในเวบนี้  แต่ก็ยังไม่เจอเพิ่มเลยครับ

คุณวิบูลย์ครับ  ผมขอถามอีกว่าการที่่บริษัทที่มีความสามารถในการแข่งขันสูง   มีROEสูง  และมีืื net profit margin สูง เป็นเวลายาวนาน  ในความเห็นของคุณวิบูลย์  บริษัทควรมีอัตราการปันผลซักกี่เปอร์เซนต์ของกำไรสุทธิถึงจะเหมาะสมหรือเป็นประโยชน์กับผู้ถือหุ้นมากที่สุด  ส่วนตัวผมเองผมไม่อยากให้บริษัทปันผลเยอะเพราะผมต้องเสียภาษี  แต่ถ้าบริษัทไม่ปันผลเลยหรือปันผลน้อยเกินไปมันจะเสี่ยงเกินไปหรือเปล่า
VIB007

โพสต์ที่ 1825

[quote="dikdik"]
คุณวิบูลย์ครับ
por_jai

โพสต์ที่ 1826

[quote="VIB007"][quote="dikdik"]
คุณวิบูลย์ครับ
yakole

โพสต์ที่ 1827

พี่วิบูลย์ครับ ผมเคยอ่านหนังสือพบว่า ค่า ROE มันหลอกกันได้
เพราะว่าไม่ได้รวม หนี้สินระยะยาว กับ ส่วนผู้ถือหุ้น ถ้าบริษัทใดมีหนี้สินระยะยาวสูง จะทำให้ ผลตอบแทนจาการลงทุนที่แท้จริง
มีค่าต่ำกว่า ค่า ROE มากๆเลย
 ส่วนเรื่องเงินปันผล ผมเห็นว่า ถ้าบริษัทมีโครงการลงทุนใดๆก็ตามที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยพันธบัตรระยะยาว หรือสูงกว่าต้นทุนของกิจการ ก็ไม่ควรจ่ายปันผลเลย ควรนำผลกำไรนั้นๆ ไปลงทุนดีกว่า ในระยะยาวมันจะทำให้มูลค่าของกิจบริษัทนั้นๆ สูงขึ้นไปเอง  
 ส่วนในกรณีที่บริษัทยังมีหนี้สินในจำนวนที่อยู่ในระดับสูงผมอยากให้บริษัทนำผลกำไรที่ได้ไปชำระหนี้เสียก่อน
VIB007

โพสต์ที่ 1828

yakole เขียน:พี่วิบูลย์ครับ ผมเคยอ่านหนังสือพบว่า ค่า ROE มันหลอกกันได้
เพราะว่าไม่ได้รวม หนี้สินระยะยาว กับ ส่วนผู้ถือหุ้น ถ้าบริษัทใดมีหนี้สินระยะยาวสูง จะทำให้ ผลตอบแทนจาการลงทุนที่แท้จริง
มีค่าต่ำกว่า ค่า ROE มากๆเลย
จริงครับ
เพราะ ROE ไม่ได้รวมหนี้สินมาเป็นตัวหาร
ถ้าใช้ ROA - Return on Asset จะเห็นภาพมากกว่า
เพราะ Asset = Liability + Equity
por_jai เขียน:คุณวิบูลย์พูดถูกใจผมจริง
   ผมคิดแนวนี้เลย
   เวลาผมรับเงินปันผล ใหม่ๆผมก็ดีใจนะ
   แต่พอเข้าบัญชี
   เอาไปทำไรดีหว่า
   ก็เอาไปซื้อหุ้นเติมอยู่ดีแหละ
   แถมบางที
   ผมก็ไปซื้อหุ้นของบริษัทที่เขาให้ปันผลมานั่นแหละ
   บางทีผมก็คิดขำๆนะ เอ แล้วมันวนลูปอย่างนี้
   จะรับปันผลมาทำไมหว่า
   ถ้าเผื่อบางคนคิดว่าลาภลอย หรือ เงินที่ได้มาง่ายๆ
   เอาไปถลุงซะอีกจะยิ่งเศร้านะครับ
สวัสดีครับพี่พอใจ

ปันผลตอนแรกๆรับเป็นเช็คก็ตื่นเต้นดีเวลาเอาเช็คไปเข้าแบงค์
หลังๆใช้วิธีโอนเงินปันผลเข้าบัญชี
เลยไม่ได้มีความรู้สึกตื่นเต้นเหมือนเดิม
สำหรับผมเวลาปันผลที เลยดูเงียบๆเหงาๆ
naris

โพสต์ที่ 1829

VIB007 เขียน:
จริงครับ
เพราะ ROE ไม่ได้รวมหนี้สินมาเป็นตัวหาร
ถ้าใช้ ROA - Return on Asset จะเห็นภาพมากกว่า
เพราะ Asset = Liability + Equity
por_jai เขียน:คุณวิบูลย์พูดถูกใจผมจริง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
VIB007

โพสต์ที่ 1830

เพิ่งเข้ามาเห็นว่ากระทู้นี้มียอดอ่านเกิน 200,000 ครั้งวันนี้

ขอบันทึกไว้หน่อยว่ากระทู้นี้มียอดอ่านเกิน 2 แสนครั้ง
ในวันที่ 11 ตุลาคม 2549 (2006)

นับจากวันแรกที่คุณธันวาตั้งกระทู้นี้เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2546 (2003)
นับเป็นเวลา 3 ปี 1 เดือน กับอีก 12 วัน

หวังว่าทุกท่านคงได้รับอะไรไปไม่มากก็น้อยจากกระทู้นี้
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมถามร่วมตอบ
ซึ่งช่วยให้กระทู้นี้อยู่คู่เวปของเรามาหลายปี

ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยครับ