อ่านเจอมาขำๆครับ เรื่องราวของผู้บริหารท่านหนึ่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านเจอมาขำๆครับ เรื่องราวของผู้บริหารท่านหนึ่ง

โพสต์ที่ 1

การขายหุ้นของผู้บริหารไม่มีนัยสำคัญ ราคาหุ้นปรับตัวลงกว่า 13%
ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาหลังผู้บริหารรายงานการขายหุ้น 2.06 ล้านหุ้น (ราคาเฉลี่ย
2.50 บาท) ต่อ กลต.
ทั้งนี้ผู้บริหารให้เหตุผลในภายหลังว่าต้องการนำเงินไปซื้อประติมากรรมของสะสมส่วนตัวและไม่มีแนวโน้มจะขายเพิ่มอีก
เรายังไม่ให้นัยสำคัญกับประเด็นนี้ เนื่องจากหุ้นที่ขายคิดเป็นสัดส่วนเพียง 1.4%
ของทุนชำระแล้ว ทั้งนี้หลังการขายหุ้นครั้งนี้ ผู้บริหารยังคงสัดส่วนการถือหุ้นราว
65% (ก่อนหน้านี้มีการทยอยขายหุ้นออกไป 1.0% หลังจาก IPO ในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา)

:rofl:  :rofl:  :rofl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 2

ตัวไหนครับ :?:

ตอบอย่างนี้   จะได้จำไว้  :evil:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
jaychou

โพสต์ที่ 3

แปลว่าประติมากรรมบางอย่างดีกว่าหุ้นของบริษัทท่านงั้นสิคับ  

:rofl:   :rofl:   :rofl:
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมอีกนิด ขายแล้วยังบอกว่า หุ้นบริษัทถูกไป จริงแล้วน่าจะสูงกว่านี้

แล้วจะขายทำไมล่ะ
lekjong

โพสต์ที่ 5

cm โอ ครับ
BHT

โพสต์ที่ 6

มีคนมาเฉลยแล้วแหะ  :lol:  :lol:
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผู้บริหารท่านนี้เป็นคนที่รักงานศิลปะครับ
บางครั้งยอมทำงานศิลปะแบบไม่คิดเงินเลยด้วยซ้ำ

ชีวิตคนเราบางทีเมื่อมีเงินเยอะแล้ว
อาจจะอยากมีอะไรเป็นของตัวเองมากกว่าเงินครับ ผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรนะสำหรับผู้บริหารคนนี้
_________
koi-bito

โพสต์ที่ 8

คนเราย่อมมีสิ่งจำเป็น สิ่งรัก ต่างๆไม่เหมือนกัน ดังนั้นการต้องการใช้เงินในแต่ละจังหวะของโอกาสและความจำเป็นก็คงยากที่คนอื่นจะไปตัดสิน
ยกตัวอย่างครั้งหนึ่งผู้บริหารท่านหนึ่งขายหุ้น เพราะมีคนจะขายโบสถ์ใน us เขาต้องการซื้อเพื่อเอามาบริจากทำเป็นวัดไทย ถ้าโอกาสซื้อมาแล้วไม่มีเงินก็คงต้องขายหุ้นก่อน มาซื้อกลับแพงกว่าที่หลังก็ไม่เห็นจะเป็นไร โอกาสบางโอกาสเมื่อมาแล้วก็ต้อง take ครับ ปฏิมากรรมก็เช่นกัน
ผมก็เคยบ่อยๆที่ขายหุ้นไป เพราะจำเป็นต้องใช้เงิน แล้วในที่สุดก็มาซื้อกลับแพงกว่าที่ขาย มันขึ้นอยู่กับวิจารณาญาณของแต่ละคน
ผู้บริหารบางคนก็บอกว่ามีหุ้นเยอะถ้าจะขายก็ควรขายตอนบริษัทกำลังดีขายไปแล้วหุ้นขึ้นก็ไม่มีคนมาว่า
ก็รอดูผลการดำเนินงานต่อไปของ cmo ดูครับว่าจะเป็นอย่างไร ยังไงก็ได้ปันผลมา 20 สต แล้วนับรวม credit ภาษีอีกก็ยิ่งกว่าคุ้ม ผมก็เชื่อนะครับว่าราคาในตลาดในปัจจุบันยังต่ำไปมากดังเช่นที่เจ้าของที่ขายหุ้นบอก และผมก็ไม่เห็นว่าจะผิดปกติตรงไหนที่จะขายออกมาบ้าง (ผมอาจจะ bias นะครับเพราะมีหุ้นของเขาอยู่เยอะ)
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 9

หวังว่าผู้บริหารปิโก คงไม่ทำงี้นะ  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
por_jai

โพสต์ที่ 10

koi-bito เขียน: (ผมอาจจะ bias นะครับเพราะมีหุ้นของเขาอยู่เยอะ)
8) ผมไม่อาจจะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ความสุขบางครั้งก็ต้องใช้หุ้น  ไปแลกมา
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

[quote="ปรัชญา"]ความสุขบางครั้งก็ต้องใช้หุ้น
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
rungtiwa

โพสต์ที่ 13

ผู้บริหารขายหุ้นเพื่อไปซื้อของส่วนตัวจะว่าแปลกมันก็แปลก  จะว่าไม่แปลกมันก็ไม่แปลก  
  คิดดูว่าสมมุติว่าเราถือหุ้นไว้ 80% ของพอร์ต  แล้วเราต้องการซื้อของอะไรซักอย่างที่มีมูลค่าสูง  เราก็คงต้องขายหุ้นออกมาเพื่อนำเงินไปซื้อของใช่รึเป่า ถึงแม้ว่าหุ้นนั้นจะดีแค่ไหนก็ตาม  
  และเมื่อปีที่แล้ว  ผู้บริหารท่านนี้ก็ได้ขายหุ้นออกมาเหมือนกัน  รู้สึกว่าเหตุผลคอนำเงินไปใช้ส่วนตัวเหมือนกัน  ผลประกอบการปีนี้ก็ยังออกมาดีกว่าปีที่แล้วเลย  แล้วราคาหุ้นก็สูงกว่าตอนที่ขายปีที่แล้วด้วย

ข้อมูลการขายหุ้นเมื่อปีที่แล้ว

เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 14/12/2548 08/12/2548 165,000 1.81 ขาย
เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 14/12/2548 09/12/2548 70,000 1.80 ขาย
เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 16/12/2548 13/12/2548 10,000 1.80 ขาย
เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 16/12/2548 14/12/2548 57,500 1.80 ขาย
เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/12/2548 15/12/2548 176,800 1.81 ขาย
เสริมคุณ  คุณาวงศ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/12/2548 16/12/2548 20,700 1.81 ขาย
MarginofSafety

โพสต์ที่ 14

[quote="ต.หยวนเปียว"][quote="ปรัชญา"]ความสุขบางครั้งก็ต้องใช้หุ้น
"Winners never quit, and quitters never win."
teetotal

โพสต์ที่ 15

เขาอาจจะโยกเงินไปลงทุนเก็บ งานศิลปะก็ได้
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

[quote="HVI"][quote="ต.หยวนเปียว"][quote="ปรัชญา"]ความสุขบางครั้งก็ต้องใช้หุ้น
peaceful

โพสต์ที่ 17

ราคาไม่ได้ลงมา 13% อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกค่ะ ที่ลงเพราะ dilute เงินปันผล 0.20 ค่ะ  ลงจริงๆไม่มากเลยค่ะ   ประมาณไม่เกิน 5 % ถ้านับคนที่มีทุนติดอยู่ที่ราคา high  2.6  ค่ะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 18

ประติมากรรมคงแพงน่าดู
รับเงินปันผลตั้งหลายล้านบาท ยังไม่พอเลย ต้องขายหุ้น :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 19

ผมก็ขายหุ้นไปเที่ยวกะแฟน

หุ้นจะดีกว่าแฟน คงเป็นไปไม่ได้

จริงมั้ยครับ
โพสต์โพสต์