รู้สึกมั้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 1

รู้สึกมั้ยว่าหมู่นี้นักวิเคราะห์เลิกสนใจพื้นฐานกันหมดแล้ว ตอนนี้ทุกสำนักสนใจเทคนิคคัลกันหมด ข่าวสารเกี่ยวกับบริษัทก็ลดลงอย่างมาก  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
thawattt

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 2

ระยะสั้น ผันผวนตามจิตวิทยาค่อนข้างมาก คนจึงอ่านเทคนิคอลเพื่อดูแนวโน้มและmomentum ของตลาด

ระยะยาวราคาหุ้นจะสะท้อนตามผลการดำเนินงานครับ

ในเมื่อ Movement ส่วนใหญ่ของการซื้อขาย ขึ้นกับจิตวิทยามวลชนมาก

Broker ก็ต้องปรับเปลี่ยนไปตามภาวะครับ

แต่การลงทุนแบบ Vi คงไม่มองความเสี่ยงของราคาระยะสั้น เพราะเราไม่รู้ว่าราคาจะอยู่ตรงที่ไหน ไม่มีใครรู้แน่ชัด

แต่เมื่อไรที่เราวิเคราะห์ผลตอบแทนและความเสี่ยงจากผลการดำเนินงานแล้ว มี Margin of Safety มาก เราก็ซื้อครับ ดังนั้นเราซื้อหุ้นจึงไม่ใช่เพราะหุ้นตก และเราขายหุ้นก็คงไม่ใช่เพราะหุ้น แต่เพราะมันไม่มี Margin of Safety เหลืออยู่แล้วครับ

ดังนั้น บทวิเคราะห์ Broker ก็เป็นข้อมูลหนึ่งเพื่อประกอบการพิจารณาเท่านั้น

อย่างไรผมก็เชื่อท่านแม่ทัพว่า เราคงต้องประเมินผลหุ้นเราด้วยตนเองและตัดสินใจบนหลักการที่ถูกต้อง แล้วตัดสินใจลงทุนด้วยตัวเอง ตามหนังสือทีผมได้อ่านของท่านแม่ทัพหมดแล้ว ดีมาก ๆ ครับ  :lol:

และเมื่อเรามั่นใจด้วยวิธีการเช่นนี้ ด้วยบทพิสูจน์ของผู้สำเร็จในการลงทุนว่า

การลงทุนแบบ Vi ที่ศึกษาพื้นฐานของหุ้น ในระยะยาวจะประสบความสำเร็จอย่างแน่นอนครับ การประเมินผลจึงต้องดูระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

ระยะสั้นก็ให้เป็นไปตามตลาดครับ แต่ให้มองยาว ๆ ครับ

ผมซื้ออิ่มแล้วครับวันนี้ เดี๋ยวจะปิดจอแล้วครับ

แล้วรออีกสัก 1 ปี มาดู Port ใหม่ดีกว่าครับ

ว่าง ๆ ท่านแม่ทัพก็ช่วยวิเคราะห์หุ้นพื้นฐานดี ๆ ที่น่าสนใจก็พวกเราหน่อยนะครับ ผมชอบการวิเคราะห์พื้นฐานครับ เทคนิคอลก็ดูประกอบเท่านั้นครับ ไม่มีบทวิเคราะห์ของ Broker เราก็วิเคราะห์กันเองก็ได้ครับ  :P
MisterK

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 3

โอกาสทองของคน VI ที่วิเคราะห์พื้นฐานได้แม่น ๆ ไงครับ

ตอนนี้เป็นช่วงสู้กันระหว่างความโลภกับความกลัว    ชาว VI ที่ไม่สนใจเรื่องพวกนี้วิเคราะห์พื้นฐานได้แม่น ๆ  จะได้เก็บหุ้นที่ต้องการก็ช่วงนี้    แต่ถ้าวิเคราะห์ผิดก็ตัวใครตัวมัน   :oops:
Sumotin

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 4

ผมกลัว อยู่ตัวเดียวใน portfolio ของผมหนะครับ ตัว Sattel โดนปัจจัยภายนอกตกหนักเลย ขาดทุนมาอื้อเลยครับ ชั่งใจอยู่ว่า จะขายดีไหม มีใครพอรู้มั้งไหมครับ ว่าเรื่องการตรวจสอบ นี่เค้าใช้เวลานานเท่าไหร่ ถึงจะรู้ผลหรอครับ ไม่อยาก panic ยาว - -''
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 5

Sumotin เขียน:ผมกลัว อยู่ตัวเดียวใน portfolio ของผมหนะครับ ตัว Sattel โดนปัจจัยภายนอกตกหนักเลย ขาดทุนมาอื้อเลยครับ ชั่งใจอยู่ว่า จะขายดีไหม มีใครพอรู้มั้งไหมครับ ว่าเรื่องการตรวจสอบ นี่เค้าใช้เวลานานเท่าไหร่ ถึงจะรู้ผลหรอครับ ไม่อยาก panic ยาว - -''
ถ้าถามเมื่อวาน จะแนะนำให้ขายครับ

ถามวันนี้ ก็คงแนะนำให้หาโอกาสขายไปก่อน
ถ้าคุณไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า

ความเสี่ยงยังสูงครับ ไม่รู้คือความเสี่ยง
(สำหรับคนที่รู้ก็ไม่เสี่ยง)

เรื่องตรวจสอบ เห็นว่า CTX เสร็จเรื่องแรก
อื่นๆ คงทะยอยตามมา
tt

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 6

ผมขายไปเมื่อวานแล้ว เพราะว่าได้ชดเชยพวกที่ซื้อตัวอื่นตอนเปิดตลาดมาแล้วขายตอนปิดตลาด ขาดทุนนิดหน่อย
007-s

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 7

[quote="MisterK"]โอกาสทองของคน VI ที่วิเคราะห์พื้นฐานได้แม่น ๆ ไงครับ

ตอนนี้เป็นช่วงสู้กันระหว่างความโลภกับความกลัว
คัดท้าย

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 8

VI แท้ไม่แท้ พิสูจน์กันช่วงนี้แหละครับคุณสุมาอี้ อย่าลืมแย้มๆกันมั่งนะหลังจากเก็บไปแล้ว (PM มาก็ได้) ไม่ต้องกลัวแย่งกับผมนะ เพราะช่วงนี้คนไม่กล้าแย่งกับเราเยอะครับ คงพอแบ่งกัน :D

หุ้นอะไรหว่าปันผลเยอะๆ ในขณะที่ดอกทำท่าจะไม่ขึ้น .... ธุรกิจแข็งแรง .... สภาพการเงินดี .... มีป้อมค่ายคูเมือง .... ณ ราคาที่ไม่แพงเกินไป ยิ่งถ้าโตไวๆได้ก็คงจะดี แต่คงหายาก

โห แค่ท่องก็จำไม่ค่อยได้แล้ว จะหาเจอมั้ยเนี่ยผม อิ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
สุมาอี้

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 9

Warren อยู่ในตลาดมากว่า 50 ปี คงเจออะไรหนักๆ มาเยอะมากๆ คนหนึ่งพันคนที่เริ่มพร้อมๆ กับวอเรน ตอนนี้อาจเหลือไม่ถึง 10 คนที่ยังอยู่ในตลาด เริ่มเข้าใจว่าทำไมวอเรนไม่ชอบเสี่ยงๆ เพราะการจะอยู่ในตลาดให้ได้นานขนาดนั้น ถ้าเล่นเสี่ยงๆ ล่ะก็ต้องโดนดีเข้าสักวันแน่นอน ช่วงนี้ บทพิสูจน์ VI บทเล็กๆ ครับ

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ตอนนี้ผม...
รูปภาพ

ตอนนี้ผมดันไปสนใจตัวนึ่งที่อยู่ในกลุ่มหวือหวาอยู่น่ะครับ ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะคิดถูกคิดผิด :D
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
big15096

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 10

คุณ สุมาอี้ PM หาผมบ้างก็ดีนะครับ  :wink:
อิอิ

งวดนี้ผมยังไม่ซื้อเพิ่มเลย เงินหมดครับ  
หามาบรรจุไม่ทัน  เสียดายไป

เเต่ของเดิมที่มีอยู่กลับ+ขึ้นมา ให้เเปลกใจ   :D
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 11

คัดท้าย เขียน:หุ้นอะไรหว่าปันผลเยอะๆ ในขณะที่ดอกทำท่าจะไม่ขึ้น .... ธุรกิจแข็งแรง .... สภาพการเงินดี .... มีป้อมค่ายคูเมือง .... ณ ราคาที่ไม่แพงเกินไป ยิ่งถ้าโตไวๆได้ก็คงจะดี แต่คงหายาก
ขอด้วยครับ
สุมาอี้

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 12

คัดท้าย เขียน:หุ้นอะไรหว่าปันผลเยอะๆ ในขณะที่ดอกทำท่าจะไม่ขึ้น .... ธุรกิจแข็งแรง .... สภาพการเงินดี .... มีป้อมค่ายคูเมือง .... ณ ราคาที่ไม่แพงเกินไป ยิ่งถ้าโตไวๆได้ก็คงจะดี แต่คงหายาก
ขอด้วยครับ  :D
khun_parinya

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 13

รู้สึกว่า หุ้นหลักทรัพย์น่าซื้อครับ
วัวแดง

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 14

khun_parinya เขียน:รู้สึกว่า หุ้นหลักทรัพย์น่าซื้อครับ
ชั่วคราว หรือ ค้างคืน ครับ :B
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
jaychou

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 15

ขอด้วยครับ ขอบคุณครับ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

แหม...ขอด้วยสิ

โพสต์ที่ 16

แหม...นึกว่า

รู้สึกมั้ย....ว่าใจของเราตรงกัน

มีอะไรดีๆ Inbox ผมว่างครับ ช่วยๆใส่หุ้นเด็ดลงไปหน่อยสิครับ
หุ้นเน่าผมหาเองได้
สุมาอี้

Re: แหม...ขอด้วยสิ

โพสต์ที่ 17

Muffin เขียน:มีอะไรดีๆ Inbox ผมว่างครับ
แหม นึกว่า Inbox ผมว่างจะมีใครบ้างจับจอง
naris
ผู้ติดตาม: 1

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 18

แหมพี่ๆ อย่าคิดรวยคนเดียวนะครับ เดี๋ยวแช่งให้ท้องเสียเลย

ยังไงเก็บเสร็จ คิดถึงหน้าคนอยู่บ้านนอกด้วยนะครับ :oops:

ว่าไปแล้ว ผมก็ว่าผมมีหุ้นเด็ดอยู่เหมือนกัน  ตัวนี้รับรองว่า365วันนับจากนี้ไม่มีขาดทุนและไม่โลภมากเท่าไหร่หรอกครับ 2 ปี ซัก1 เด้ง เท่านั้นเอง (ไม่ได้พูดถึง ilink นะครับ) :D

อย่างนี้ใครสนใจ ต้องแลกหุ้นเด็ด pm ข้างหลังภาพกันนะครับ ยื่นหมูยื่นแมวกัน :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สุมาอี้

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 19

[quote="naris"]ผมก็ว่าผมมีหุ้นเด็ดอยู่เหมือนกัน
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 20

ขอด้วยคนสิครับ  :oops:

ส่งทางเมล์ก็ได้นะครับ [email protected]
ถือว่าเป็นวิทยาทานให้น้องๆมือใหม่นะครับ  :bow:
หลักของความสมดุล
big15096

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 21

[quote="สุมาอี้"]

ตอนนี้ผมยังไม่มีหุ้นตัวไหนในใจที่ผมคิดว่ามันกำลังจะวิ่ง ช่วงนี้เพียงแต่ถือโอกาสไล่เก็บหุ้นที่คิดว่าเป็นกิจการที่ดีๆ ที่เคยฝันไว้นานแล้วว่าจะเป็นเจ้าของเท่านั้น
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
naris
ผู้ติดตาม: 1

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 22

[quote="naris"]แหมพี่ๆ อย่าคิดรวยคนเดียวนะครับ เดี๋ยวแช่งให้ท้องเสียเลย

ยังไงเก็บเสร็จ คิดถึงหน้าคนอยู่บ้านนอกด้วยนะครับ :oops:

ว่าไปแล้ว ผมก็ว่าผมมีหุ้นเด็ดอยู่เหมือนกัน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
khun_parinya

รู้สึกมั้ย

โพสต์ที่ 23

วัวแดง เขียน: ชั่วคราว หรือ ค้างคืน ครับ :B
:lol:  ไม่ใช่โรงแรมนะครับ เอ หรือว่าคุณ CK สนใจหุ้นโรงแรม แต่สภาพคล่องมันต่ำนี่นา  :shock:
โพสต์โพสต์