ถ้าใช้ GDH แทน GDP .....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jeew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

GDHเป็นเทคนิคหลีกเลี่ยงการประเมินผลงานที่เป็นรูปธรรม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

และที่คนไทยส่วนใหญ่ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีความสุข  เป็นเพราะขาดปัจจัย 4 หรือครับ

คนที่ต้องไปปล้น  ไปขายบริการ  เป็นเพราะขาดปัจจัย 4 หรือครับ

ผมว่าไม่ใช่  เป็นเพราะไม่พอต่างหาก

ความพอเพียงแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน  และก็เพิ่มสูงขึ้นทุกวัน

อาหารที่ทานก็ต้องดีขึ้น  แพงขึ้น  กาแฟที่ดื่มก็ต้องดีขึ้น  แพงขึ้น

ที่อยู่อาศัยก็ต้องใหญ่ขึ้น  ดีขึ้น

เสื้อผ้าก็ต้องมียี่ห้อ  ใส่แล้วสบายตัวมากขึ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
iambuffet

โพสต์ที่ 33

ผมชอบ ที่จะวัดความสุขด้านจิตใจมากกว่าเศรษฐกิจ
การที่จิตใจจะมีความสุขหมายถึงเศรษฐกิจในบ้านก็ต้องพอใช้ด้วยครับ
เพราะถ้าไม่พอคงไม่มีความสุขด้านจิตใจ

ผมว่า วัดความสุขด้านจิตใจจะเป็นการสอนในคนรู้จัก
ระงับความโลภ ไปด้วยในตัว

น่าจะรวมไปถึงสอนให้เราไม่จำเป็นต้องไปเบียดเบียนใคร
ไม่จำเป็นต้องเป็นปลาใหญ่ไล่กินปลาเล็ก

น่าจะทำให้คนแข็มแข็งขึ้นทางความคิด

เวลาบ้านเมืองแตกแยก ต้องการความสามัคคี
ถ้าเป็น gdp คงไม่สนใจ
หรือเด็กนักเรียนฆ่าครูก็ไม่เกียวกับ gdp
แต่ถ้าวัดความสุขด้านจิตใจ
เราคงหันมาสนใจเรื่องพวกนี้กันสักที
iambuffet

โพสต์ที่ 34

การวัด gdp มีจุดอ่อนอันหนึ่งคือ
ถ้าสมมุติการรวยกระจุก แต่จนกระจาย
gdp มันก็โตแบบสวยงามได้
อย่างที่ผ่านมาหนี้สินครัวเรือน
เมืองไทยได้ยินว่าเพิ่มขึ้นมากครับ

แต่ถ้าวัดความสุขด้านจิตใจ
เข้าใจว่าจะเป็นการกระจายออกไปมากกว่า
นี่เป็นข้อดีอีกจุดหนึ่ง
ของการวัดความสุขด้านจิตใจ
เป้าหมายจะเป็นการกระจายไปยังประชาชน

เพราะถ้าเป็น จีดีพี ไม่จำเป็นต้องให้ทุกคนรวยขึ้น
รวยขึ้นแค่คนเดียวหรือสิบคน จีดีพีก็โตขึ้นได้
ผมว่าการวางเป้าหมายจะต่างกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

สามัญชน

โพสต์ที่ 36

น่ายินดีครับ

เมื่อกี้ได้ยินหม่อมอุ๋ยพูดว่าจะใช้ GNH ควบคู่ไปกับ GDP
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
dikdik

โพสต์ที่ 37

เดี๋ยวเราต้องเปลี่ยนจาก VALUE  INVESTOR เป็น HAPPY  VALUE  INVESTOR ดีมั๊ยครับ

แบบว่า VALUE  INVESTOR อย่างเดียวอาจจะเครียด  มีเวลาให้ครอบครัวน้อย  ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน เราก็เครียดเพราะอยากกำไรเยอะๆ  หรือขาดทุนน้อยๆ  บางทีอาจทำให้ทะเลาะกับคนในครอบครัวได้

เปลี่ยนเป็น HAPPY  VALUE  INVESTOR ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน  ก็มีความสุขที่ได้ลงทุน  การลงทุนเป็นสิ่งที่เรารัก  เป็นงานอดิเรกซึ่งใช้เงินออมมาลงทุน  ขาดทุนแล้วก็ไม่เป็นไร  เดี๋ยวออมใหม่ได้  ถ้ากำไรก็เหมือนเล่นกีฬาแล้วเป็นฝ่ายชนะ  มีความสุข

ถ้านักลงทุนทุกคนเป็น HAPPY  INVESTOR คงช่วยเพิ่ม GNHของประเทศเราได้เยอะเลยนะ  :lol:  :lol:  :lol:
CK

โพสต์ที่ 38

[quote="dikdik"]เดี๋ยวเราต้องเปลี่ยนจาก VALUE
โป้ง

โพสต์ที่ 39

ต้องมานั่งทำความเข้าใจกันใหม่ เศษรฐกิจพอเพียง "พอเพียง" อยู่ที่จุดไหน

เพราะ สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ ในตลาดหุ้นก็มีกว่า 100,000 ล้านบาท

แสดงว่า เศษรฐกิจพอเพียง ต้องอุ้มชูตัวเองได้ แต่ไม่ใช่วัดที่ตัวเงินอย่างแน่นอน
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
iambuffet

โพสต์ที่ 40

โป้ง เขียน:ต้องมานั่งทำความเข้าใจกันใหม่ เศษรฐกิจพอเพียง "พอเพียง" อยู่ที่จุดไหน

เพราะ สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ ในตลาดหุ้นก็มีกว่า 100,000 ล้านบาท

แสดงว่า เศษรฐกิจพอเพียง ต้องอุ้มชูตัวเองได้ แต่ไม่ใช่วัดที่ตัวเงินอย่างแน่นอน
อย่างที่คุณโป้งพูด scc โตมาได้ด้วยหลักเศรษฐกิจพอเพียง
ไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ แต่เป็นแบบนั้นจริง ๆ
jaychou

โพสต์ที่ 41

แค่กระจายจากพวกรวยจนไม่รู้จะรวยไง มาให้พวกจนจนไม่รู้จะกินอะไร ก็พอแล้วครับ

มันอยู่ที่สำนึกของคนครับ    
ในความเป็นจริงมันกลับกันครับ คือคนรวยต้องหาประโยชน์จากคนจน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นแรงงานต้นทุนต่ำ และ/หรือรายได้จากกำลังซื้อที่ไม่พอเพียงของคนจน

เห็นได้จากธุรกิจหลายๆอย่างครับ แม้แต่บริษัทจดทะเบียนใน SET หลายแห่งก็เป็นแบบนั้นครับ หากไม่มีคนจนเลยระบบเศรษฐกิจนี้ก็อยู่ไม่ได้ ไม่ได้เป็นที่สำนึกจะมาเปลี่ยนระบบครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้า WallMart จ้างพนักงานด้วยค่าแรงสูงๆ จะลดราคาสินค้าได้หรือไม่ ถ้า Apple จ้างพนักงานอเมริกันผลิต iPod ราคาจะอยู่ระดับนี้ได้หรือไม่

เมืองไทยก็ดูโรงงานและบริษัทรับเหมาก่อสร้างทั้งหลายว่าค่าแรงมากน้อยเพียงใด และถ้าค่าแรงคนงานก่อสร้างสูงจนพวกเขากินอยู่ได้สบายราคาบ้านจะอยู่ในระดับไหน

สุดท้ายครับ ถ้าเลิกสลากกินแบ่งรัฐบาล รัฐจะสูญเสียรายได้ไปมากน้อยขนาดไหน
jaychou

โพสต์ที่ 42

ยินดีต้อนรับการกลับมาของคุณโป้งครับ :welcome:
iambuffet

โพสต์ที่ 43

ความร่ำรวยมาได้หลายทางครับ
ผมชอบความร่ำรวยในแบบของคนเขียนเรื่องพ่อรวย
คือร่ำรวยโดยไม่เอาเปรียบใคร

คนรวยก็แบบของความร่ำรวย
เพียงแต่ จุดจบมันก็มีมีนะครับ
เหมือนที่เขาบอกว่ากรรมตามทัน

ผมว่าคนรวยที่ตกเป็นทาสของเงิน
ก็มีทุกข์ในตัวของเขาเอง

แต่คนที่รวยที่ให้เงินเป็นทาส
เขาก็จะมีความสุขในตัวเขาเอง

คนเราเข้าใจผิดว่าเรายิ่งใหญ่
สุดท้าย ดวงตะวันดวงเดิมยังอยู่
แต่แล้วคนยิ่งใหญ่หายไปไหนหมด
เมื่อผ่านไปอีกสักร้อยปี
คนที่ยิ่งใหญ่ตอนนี้ ก็ไม่มีใครอยู่แล้ว
จริง ๆ เราเป็นเป็น สิ่งเล็ก ๆ
ของธรรมชาติเท่านั้น
ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าไม่กี่ปีก็ตายกันหมดแล้ว
จะวุ่นวายอะไรกันนักหนา
path2544

โพสต์ที่ 44

[quote="jaychou"][quote]
แค่กระจายจากพวกรวยจนไม่รู้จะรวยไง มาให้พวกจนจนไม่รู้จะกินอะไร ก็พอแล้วครับ

มันอยู่ที่สำนึกของคนครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
freemindd

โพสต์ที่ 45

ข้อนึงของ เศรษฐกิจพอเพียง ที่ ดร ไพบูลย์ วัฒนศิริธรรม พูดบ่อยๆ ว่าในหลวงทรงเน้นถึงการกระจายผลประโยชน์อย่างเป็นธรรมทั่วถึง ก่อนข้ออื่นๆซะอีก

แล้วจึงตามด้วยข้ออื่นๆ เช่น ไม่ใช้จ่ายเกินตัว กู้เกินตัว  มีเงินออม ใช้เงินออม เหลือเผื่อฉุกเฉิน ต่างๆ

ผมว่า พอเพียง เป็นวิธีการ ไม่ใช่เป้าหมายซะทีเดียว
เช่น เราอยากรวย ก็ไม่ผิดหลักการพอเพียง
แต่เราจะต้องรวยโดยคิด หา ช่องทาง ตลอด
ทดลองทำโดยไม่เสี่ยงก่อน ไม่ลงทุนเกินตัว ไม่กู้มาก
มีเผื่อเหลือเผื่อขาดตลอด

และเมื่อทำเช่นนี้เราก็จะโตอย่างมั่นคง
จะค่อยๆโต หรือโตเร็ว ก็ขึ้นกับฝีมือ จังหวะ ดวง
หลายอย่าง

แต่เชื่อแน่อย่างหนึ่งว่า ถ้ามีไรผิดพลาดขึ้นมา
จะไม่ถึงกับสิ้นเนื้อประดาตัว หนี้ล้นพ้น
หมุนเงินไม่ทัน ตัวเองเดือดร้อน
ครอบครัวคนใกล้ชิดเดือดร้อน สุขภาพจิตเสีย

เช่นเดียวกันระดับมหภาค
การมุ่งอุตสาหกรรมจ๋า สิ่งอำนวยความสะดวกเยอะๆ
ผมว่าเราก็ไปถึงได้ด้วยหลักพอเพียง

นั่นคือ กำหนดเป้าหมายให้ดีละกัน ให้เหมาะ
แล้วพอได้เป้าแล้ว ก็เดินไปด้วยหลักพอเพียง

ไม่ใช่พอพูดถึงพอเพียง พูดถึง GNH
ก็พาลแต่จะเห็นภาพป่าเขาลำเนาไพร
บ้านมุงจาก  ไร่นาสวนผสมแปลงเล็กๆ
เท่านั้น  นั่นมันรูปแบบหนึ่งในร้อยเท่านั้น
ไม่ใช่เนื้อหา

ซึ่งเราจะเดินอย่าง safety และ sufficiency ที่ในหลวงท่านว่าไว้ได้  ก็ต้องคิดให้ได้แบบที่พระองค์ท่านสอนไว้ก่อนคือ "อย่าสุดโต่ง" ให้คิดอะไรที่เป็นไปได้

เช่นสมมติพี่ๆหลายๆคนในนี้อย่างพี่ chatchai หวังกำไรเงินปันผลแค่ปีละ 10% cap. gain มีก็ได้ ไม่มีก็ได้  เลือกหุ้นปึ้กๆ ไม่กี่ตัว ศึกษาเยอะๆ ตามติดตลอด (พอเพียงไม่ใช่ขี้เกียจ)

ผ่านไป 4 -5 ปี พี่เขาผอดโตเท่าตัวแล้ว (สมมตินะครับ) ก็คือพอเพียง

ขณะที่บางคนอาจจะเดือนนี้จับหุ้นปั่นถูกตัว เดือนเดียวได้เท่าตัว หรือมากกว่านั้นเพราะมาร์จิ้นเยอะเต็มแม๊กซ์ รูดการ์ดมาเล่นด้วย และเน็ตเซ็ตด้วย  แต่พอผิดคาดไม่ทันไรแทบเหลือศูนย์หักเงินที่กู้มา และดอก และ ค่าคอม ฯลฯ  ก็คือตรงข้ามกะพอเพียง
chatchai

โพสต์ที่ 46

ผมมีความเห็นว่า  ถ้าจะให้เป็นเศรษฐกิจแบบพอเพียง  หรือเป็น GNH

คนในชาติต้องมีการใช้ชีวิตและมีความคิดแบบพอเพียงโดยมีประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นซะก่อน

ขอเน้นว่าพอเพียงและมีประโยชน์ด้วยนะครับ

ทุกวันนี้เราจะเห็นอุตสาหกรรมหลายอย่างไม่มีประโยชน์ต่อคนในสังคม  บริษัทหลายแห่งทำธุรกิจไม่มีประโยชน์ต่อสังคม

ว่าแต่ว่า  เราซึ่งเป็นนักลงทุนแนว VI เองละครับ  

คุณหวังว่าบริษัทที่คุณลงทุนมีผลการดำเนินงานเติบโตแบบพอเพียงหรือเปล่า

คุณหวังว่าบริษัทที่คุณลงทุนให้ผลตอบแทนไม่ว่าจะเป็น ROE  ROA  แบบพอเพียงหรือเปล่า

หลายบริษัทที่ต้องขยาย  ขยาย  และขยาย  จนพนักงานและผู้บริหารของบริษัท  ไม่มีเวลาให้กับตัวเองและครอบครัว  ทำงานทุ่มเททุกอย่างในชีวิตให้กับงาน  เราชอบไหมครับบริษัทแบบนี้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jaychou

โพสต์ที่ 47

แต่สิ่งที่เปลียนได้คือ คนครับ หากคนที่มีอันจะกิน(กินชาติหนี้ ชาติหน้าก็ไม่หมดแล้ว) แค่ไม่รับเงือนเดือน รับแค่ปันผลธุรกิจตัวเอง แล้วเอา งบประมาณซึ่งต้องจ่ายเป้นเงินเดือนของ คนคนนั้น ไป เพิ่มให้กับลูกจ้าง ซึ่งมีรายได้ต่ำที่สุดไล่ขึ้นมา แค่นี่หากทำทุกคน(ที่มีอันจะกิน) แค่นี่คนสุขของคนก็พิ่มขึ้นแล้ว
ระบบเศรษฐกิจทุนนิยม มักจะวัดด้วยผลตอบแทนต่อการลงทุนเป็นหลัก ถ้าเราๆท่านๆนักลงทุนก็ง่ายหน่อย ดูราคากับปันผล อย่างบริษัทหนึ่ง ถ้ามีกำไรจ่ายปันผลได้ แต่นั่นก็ต้องจ่ายภาษีก่อน แล้วเหลือเงินมาเป็นกำไรสุทธิค่อยจ่ายปันผลอีกที

แต่คนทำธุรกิจมีช่องทางมากกว่านั้นครับ ไม่ต้องพูดถึงเงินเดือนแลปันผล อย่างค่าอาหาร ค่ารถ ค่าที่พัก ค่าไปเที่ยว....ฯลฯ มีช่องทาง เอามาเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทได้หมด บริษัทขาดทุนทางบัญชี ไม่ต้องจ่ายภาษี แต่เจ้าของ กรรมการรวย เพราะเงินเดือนก็ได้ ค่าใช้จ่ายไม่มี ถือเป็นเรื่องเห็นได้ทั่วไป คิดเป็นผลตอบแทนต่อเงินลงทุนน่าจะเยอะกว่านักลงทุนมากๆครับ

เท่านั้นยังไม่พอ เวลาขาดเงิน ก็กู้หรือเพิ่มทุน เอาไปใช้จ่ายในธุรกิจและเรื่องส่วนตัวได้ต่อไป เป็นต้น  (ผมถามในกระทู้หนึ่งว่าท่านที่จ่ายเงินเพิ่มทุนกันนั้น ได้ถามเรื่อง IRR กันบ้างหรือเปล่า)

อ่านได้จากหนังสือพ่อรวยสอนลูกและอื่นๆในซีรีส์นี่แหละครับ

สรุปว่าเปลี่ยนความคิดคนให้ทิ้งผลประโยชน์ตัวเอง เป็นเรื่องยากเกินจินตนาการครับ
jaychou

โพสต์ที่ 48

เข้าไปอ่านแล้ว สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับ

อันแรกทีจริงคงหมายถึง GNH Gross National Happiness
pawiga

โพสต์ที่ 49

หลายประเทศ คนระดับ ชาวบ้านๆ ก็มีความสุข โดยไม่ได้ ต้องไปพึ่ง ว่าต้องเอา เงินของ คน รวยแบ่งปันมาให้ เลย ทำไมล่ะ  แล้วเค้าก็เป็นระบบ ทุนนิยม ด้วย
เพราะว่า เค้าพัฒนา ที่คน ไงครับ ทุกคนมีความสามารถ พึ่งพาตนเอง ได้
pae2020

โพสต์ที่ 50

GNH จะวัดยังไง คิดไม่ออก มองไม่เห็นภาพ รู้ได้อย่างไรว่าปีหน้า GNH จะสูงกว่าปีนี้

หรือผมโง่ ????
nanakorn

โพสต์ที่ 51

ต้องระวังเรื่องความพอเพียง  มันไม่ได้เกิดจากความไม่โลภเพียงอย่างเดียว  ความเพียงพออาจเกิดจาก  ความไม่โลภ และ ความไม่รู้ครับ  ตัวอย่างเช่น

ในสังคมบางสังคมที่ไม่อนุญาตให้ผู้หญิงทำงานหรือเรียนหนังสือ  ถ้าเป็นสังคมปิดไม่ได้รับข่าวสารจากภายนอก  ผู้หญิงเหล่านี้ก็จะไม่รู้สึกว่าตนเองขาดอะไรไป  มีความเพียงพอ เพราะไม่รู้ว่าตนเองมีศักยภาพที่จะสร้างอะไรที่ดีงามต่อโลกได้อีกมาก

ในประเทศจีน มีโรงงาน Recycle  วัสดุจากแผงวงจรไฟฟ้าไปตั้ง  โดยจ้างคนท้องถิ่นมาเผาแผงวงจร เพื่อหลอมโลหะจากแผงวงจร  ไอจากการเผามีอันตรายต่อร่างกาย  แต่คนงานมีความสุข เพราะมีงานประจำไม่ตกงาน  ไม่รู้ว่างานมีอันตรายมาก  กว่าจะป่วยก็อีกหลายปี

มีคนญี่ปุ่นหลายคน ถูกเกาหลีเหนือจับไป เพื่อไปสอนภาษาญี่ปุ่นให้สายลับของเกาหลีเหนือ  มีบางคนเพิ่งไปกลับมาประเทศญี่ปุ่น โดยความกดดันของประเทศญี่ปุ่นต่อเกาหลีเหนือ  มีอยู่คนหนึ่งได้แต่งงานกับทหารอเมริกันที่แปรพักตร์ไปอยู่เกาหลีเหนือ มีลูกสาวด้วยกันสองคน  พ่อแม่ทั้งสองต้องปิดเรื่องกลับประเทศญี่ปุ่นไว้เป็นความลับไม่ให้ลูกสาวรู้ เนื่องจากลูกสาวรักเกาหลีเหนือและผู้นำมาก  โดยอาจจะเอาเรื่องในครอบครัวและแผนการต่อรองของญี่ปุ่นไปแจ้งให้ทางการเกาหลีเหนือรู้ได้ (รักผู้นำมากกว่าพ่อแม่)  เรื่องนี้เกิดขึ้นเนื่องจากคนเกาหลีเหนือไม่ได้รับรู้อะไรจากนอกประเทศเลย  จึงเกิดความไม่รู้ขึ้น  ซึ่งนำไปสู่ความพอใจ (ที่ไม่ควรจะพอใจ)

เมื่อมีความพยายามที่จะวัดความพอเพียง  จะต้องทำให้คนที่จะถูกวัดมีความรู้ที่เพียงพอด้วย  เพื่อที่จะตัดความพอเพียงที่เกิดจากความไม่รู้ออกไป
สามัญชน

โพสต์ที่ 52

เป็นมุมมองที่เฉียบคม และเปิดโลกทัศน์ให้ผมเยอะเลยครับท่านnanakorn

มิน่าหละ  พ่อแม่ของเด็กที่ภูฏานถึงไม่เสียใจอะไรมากมายที่ลูกป่วยเป็นโรคไส้ติ่งอักเสบตาย  เพราะเขาคิดว่าคนที่ถูกชะตาฟ้าลิขิตให้เป็นโรคนี้ก็ตายครึ่งรอดครึ่งอยู่แล้ว  

ถ้าเขารู้ว่าแม้แต่โรงพยาบาลเล็กๆในเมืองไทยก็สามารถรักษาโรคนี้ได้ไม่ยาก  และเพิ่มอัตรารอดชีวิตได้เป็น 98% แทนที่จะเป็น 50% เขาจะคิดอย่างไรหนอ........

แล้วมีอะไรอีกไหมที่คนเราพอใจและมีความสุขด้วยสาเหตุเพราะความไม่รู้ ........

มิน่าหละ ภรรยาของคนใหญ่คนโตที่ภูฏานถึงต้องมาคลอดลูกที่เมืองไทย  เป็นผมก็ไม่กล้าให้แฟนผมคลอดลูกที่ภูฏานเหมือนกัน  เพราะโอกาสตายไม่ใช่น้อยเลยครับ  ก็แฟนและก็ลูกทั้งคนอ่ะครับ อะไรจะสำคัญกว่านี้.....  

แต่นึกภาพดูว่า ถ้าผมไม่รู้  ผมก็คงให้คลอดลูกที่นั่นแหละ  และถึงรู้ผมก็คงไม่มีปัญญาพามาคลอดที่เมืองไทยกระมังครับ  

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังเห็นข้อดีของ GNH อยู่นะครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
lekmak333

โพสต์ที่ 53

"เมื่อมีความพยายามที่จะวัดความพอเพียง  จะต้องทำให้คนที่จะถูกวัดมีความรู้ที่เพียงพอด้วย  เพื่อที่จะตัดความพอเพียงที่เกิดจากความไม่รู้ออกไป"

เห็นด้วยๆ

มิน่าล่ะ ประเทศที่ถูกจัดอันดับน่าอยู่ที่สุด ถึงมองเรื่องสิทธิเสรีภาพ การศึกษา ของการศึกษาของประชาชน มาเป็นอันดับแรก
สามัญชน

โพสต์ที่ 54

ผมนึกออกอีกอย่างนะครับ

GNH เปรียบเสมือนกับตัวโบสถ์มีลายกนกลายไทยช่อฟ้าใบระกาสวยงาม ส่วน GDP เหมือนรากฐานของตัวโบสถ์

โบสถ์จะตั้งอยู่ได้อย่างมั่นคงและยาวนานย่อมต้องการรากฐานที่แข็งแรง  แข็งแรงมากมายเพียงไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวโบสถ์มีน้ำหนักแค่ไหน  ถ้าตัวโบสถ์เล็กๆงามพอประมาณ  รากฐานก็ไม่ต้องใหญ่มาก

แต่รากฐานก็คือรากฐานเพราะมันเหมาะที่จะอยู่ข้างล่าง  โบถส์ที่เอารากฐานขึ้นไปอยู่บนช่อฟ้าก็ดูไม่ได้เช่นเดียวกัน.......
dikdik

โพสต์ที่ 55

เพื่อนๆคิดว่า GNH จะอยู่ในเมืองไทยตลอดไปไหมครับ  หรือว่าจะเป็นเพียงแค่กระแส  อีกไม่นานทุกคนก็ลืม  เวลาประเทศมีปัญหาก็จะกลับมาคิดถึงเรื่องนี้ครั้งนึง  ผมอยากให้มันอยู่ในประเทศไทยตลอดไป  แต่ก็หวั่นว่ามันจะอยู่ได้ไม่นาน  พอทุกคนเริ่มไม่เดือดร้อนก็จะกลับมาใช้ชีวิตฟุ่มเฟือยอีก  จนกว่าจะเกิดปัญหาขึ้นมาอีกครั้ง

ความสุขแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน  บางคนมีความสุขที่ได้ใช้เงินแม้ต้องทำงานหนัก  ผมมีเพื่อนคนนึงทำงานหนักแต่เขาก็มีรายได้ดี  แต่ก็ใช้เงินจนไม่มีเงินออม  โทรศัพท์มือถือ  รถยนต์  เสื้อผ้า  ก็เป็นรุ่นที่มีราคาแพง  แต่เขาก็ดูมีความสุขดี  โทรศัพท์คุยกันเขาก็ยังอวดผมถึงรถยนต์ว่าจะเปลี่ยนคันใหม่  โทรศัพท์เพิ่งจะเปลี่ยนรุ่นใหม่  แต่เขาทำงานหนักไม่ค่อยมีเวลา  แต่ถ้าให้เขาทำงานน้อยลงแล้วบริโภคน้อยลงเขาคงไม่มีความสุขแน่เลย  ส่วนตัวผมเองให้ทำงานหนักอย่างเขา  ผมก็คงไม่มีความสุขเหมือนกัน  ผมชอบมีเวลาเที่ยวดูนกของผมมากกว่า  ความสุขนี่หาตัววัดยากนะ
nanakorn

โพสต์ที่ 56

สามัญชน เขียน:เป็นมุมมองที่เฉียบคม และเปิดโลกทัศน์ให้ผมเยอะเลยครับท่านnanakorn
มิบังอาจครับท่านสามัญชน  แต่ต้องขอขอบคุณครับ