คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1831

ยินดีด้วยครับ

ผมเชื่อว่ามีพี่ๆหลายท่านที่อ่านครบทุกหน้าแล้ว
อยากทราบจริงๆ ว่ามีท่านใดบ้าง

(ผมยังได้ไม่กี่หน้าเอง  :oops:  )
รักในหลวงครับ
leena

โพสต์ที่ 1832

ยินดีด้วยค่ะ  :lol:

พยายามไล่อ่านอยู่เหมือนกัน แต่ไม่จบสักที  อ่านแล้วตาลายค่ะ  ก็เลย save ลง  word มาอ่านอีกที  แต่ยัง print ไม่หมดค่ะ  

ทยอยทำไปเรื่อย ๆ ค่ะ  save ลง  word  ได้ไปประมาณ 30 webpage พอจัดหน้าใน word  ก็เป็น 200 กว่าหน้าแล้วค่ะ  ถ้า ทำจนถึงหน้าปัจจุบันคงหนาน่าดู  แต่ก็เป็นความรู้ดีๆ ทีท่าน guru ท้งหลายได้สละเวลา แรงกาย และแรงใจ เพื่อช่วยน้อง ๆ

ต้องขอขอบคุณสมาขิก thaivi ทุกท่าน ที่ทำให้ web เป็นบ้านที่น่าอยู่และอบอุ่น

ต้องขอบคุณเจ้าของบ้านด้วยที่สร้างสรรค์สิ่งดีให้  

ขอบคุณคณะผู้จัดทำทุกท่าน
N/A
por_jai

โพสต์ที่ 1833

8) ผมไล่อ่านอย่างรุ้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างอยู่นานเป็นปี
    พวกอัตราส่วนทางการเงินทั้งหลายที่คุยกัน
    ที่หนักๆก็ที่VIB007ถกกับท่าน ayethebingบ้าง
    ท่านฉัตรบ้าง มีคุณมนมาอธิบายช่วย
    แต่บางทีกลับทำให้เรายิ่งมึนหนักเข้าไปอีก
    แล้วมันมีค่าอะไรต่อมิอะไร ที่ไม่รู้จักอยู่เต็มไปหมด
    แล้วอีกเรื่องที่อยากรู้มากๆในตอนนั้นก็คือ
    วิธีdiscounted cash flow ออกมาเป็นมูลค่าหุ้น
    (เรื่อง dcf นี่มากระจ่างดั่งวันเพ็ญนี่ก็ตอนอ่านหนังสือ
    ของท่านแม่ทัพ ที่เล่มละ200น่ะ
    ผมอ่านจนกาวที่ไสไว้ขาดกระรุ่งกระริ่งเลย
    แล้วอ่านไป ก็โหลดงบดูกันสดๆเลยก็เลยพอได้ขึ้นมาหน่อย)
    ตอนแรกใช้วิธีอ่านผ่านๆไปเลย ถ้าไม่รู้เรื่อง
    เอาที่อ่านรู้เรื่องไปก่อน
    ตอนหลังๆที่เริ่มตามทันแล้ว
    เวลาอ่านมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ
    ผมว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สร้างให้เกิดคนพันธุ์ วีไอ
    เป็นจำนวนที่ไม่น้อยเลย

ตอนที่มียอดอ่านเกิน 100,000ครั้ง
    มีการนำไปประกบกับกระทู้ครูเฒ่าเกาะช้าง
    ที่มียอดการอ่านมากครั้งกว่าด้วยซ้ำไป
    ทำให้ผมต้องตามไปดูว่าเป็นกระทู้ประเภทไหน
    ฮ่า...ปรากฏว่าคนละแนวเลยครับ
    ทางนั้น นั่งเทียน อ้อ พูดผิดครับ แท่งเทียน ทั้งน้าน

ยินดีด้วยครับ เป็นผมๆก็ภูมิใจนะ วิบูลย์
    ชอบที่วิบูลย์เคยพูดถึงด๊อกเต้อร์ด้วยว่า
    ท่านเป็นเหมือนผู้ปลูกต้นไม้
    ให้เติบใหญ่ แล้วพวกเราก็ได้อาศัยร่มเงานั้นหลบแดดหลบร้อน
    กระทู้นี้ได้ทำหน้าที่นั้นได้เป็นอย่างดีเช่นกันๆๆๆๆๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 1834

8) ช่วยวิจารณ์หน่อยสิครับ
    เมื่อวานอ่านนสพ.ข่าวหุ้น
    แหล่งข่าวอ้างกิมเอ็ง เป็นผู้วิเคราะห์
    เกี่ยวกับTOP กับ RRC เรื่องค่าการกลั่นในQ4
    มีแนวโน้มว่าจะได้ถึง $8 และ$7 ตามลำดับ
    อันเนื่องมาจากโรงกลั่นที่ยุโรปและอเมริกาเหนือทยอยปิดช๋อมแซมอันเป็นธรรมชาติของโรงกลั่น    
    อันจะทำให้ TOPและRRCมีกำไรสุทธิถึง18,017และ9,336ล้านบาทตามลำดับ
    และมีกำไรต่อหุ้น9.19และ3.26บาทตามลำดับเช่นกันทีเดียว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 1835

[quote="por_jai"]8) ช่วยวิจารณ์หน่อยสิครับ
Chaiyapauk

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1836

ผมจะหาซื้อ Company Handbook ได้ที่ไหนครับ
VIB007

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1837

Chaiyapauk Poolapanusorn เขียน:ผมจะหาซื้อ Company Handbook ได้ที่ไหนครับ
เคยเห็นที่ร้านหนังสือที่ตลาด
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นห้องสมุดมารวยแล้ว

ลองหาดูที่ซีเอ็ด หรือ B2S บางสาขาน่าจะมี
หรือถ้าไปหาที่ศุนย์หนังสือจุฬาดูก็ได้ครับ
poppo

โพสต์ที่ 1838

เรียนถามอ.วิบูลย์ครับ
สมมุติว่าหุ้นบริษัทที่เราถืออยู่เป็นบริษัทที่มั่นคงแข็งแรงมีรายได้สม่ำเสมอ แต่ทำท่าไม่ค่อยโต เดิมP/E ประมาณ7-8 div~5-6% ต่อมามีข่าวว่าจะสามารถลงทุนสร้างโรงงานใหม่ที่จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้นประมาณ 20% แล้วราคาก็วิ่งพรวดเดียวมาที่ P/E 11+
ในจังหวะเดียวกัน เราไปพบบริษัทใหม่ที่เล็กกว่า P/e ประมาณ 5-6% div มากกว่าและมีแนวโน้มเติบโตในปีหน้า
เราควรปรับพอร์ตมาซื้อตัวใหม่ไหมครับ และการปรับพอร์ตแบบนี้จะผิดหลักการviไหมครับ
ปล. ผมมีประสพการณ์ไม่ดีกับหุ้นPEสูงๆ เลยมักจะขายไปหาหุ้นPEต่ำเสมอเมื่อได้กำไรแล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 1839

poppo เขียน:เรียนถามอ.วิบูลย์ครับ
สมมุติว่าหุ้นบริษัทที่เราถืออยู่เป็นบริษัทที่มั่นคงแข็งแรงมีรายได้สม่ำเสมอ แต่ทำท่าไม่ค่อยโต เดิมP/E ประมาณ7-8 div~5-6% ต่อมามีข่าวว่าจะสามารถลงทุนสร้างโรงงานใหม่ที่จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้นประมาณ 20% แล้วราคาก็วิ่งพรวดเดียวมาที่ P/E 11+
ในจังหวะเดียวกัน เราไปพบบริษัทใหม่ที่เล็กกว่า P/e ประมาณ 5-6% div มากกว่าและมีแนวโน้มเติบโตในปีหน้า
เราควรปรับพอร์ตมาซื้อตัวใหม่ไหมครับ และการปรับพอร์ตแบบนี้จะผิดหลักการviไหมครับ
ปล. ผมมีประสพการณ์ไม่ดีกับหุ้นPEสูงๆ เลยมักจะขายไปหาหุ้นPEต่ำเสมอเมื่อได้กำไรแล้ว
อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ
ผมยังไม่แก่ อิ อิ

เล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วกัน
ผมถือหุ้นตัวเดิมมาสี่ห้าปี
ราคาขึ้นมาก็หลายเท่าอยู่
วันดีคืนดีเกิดเหตุการณ์ไม่ดี โครงการต่างๆที่จะเกิดขึ้นถูกเลื่อนไปหมด
ผลประกอบการที่ว่าจะดี กลับกลายเป็นธรรมดาๆไป
เผลอๆผลประกอบการแย่ลงกว่าเดิม
แต่ผมก็ตัดสินใจถือหุ้นเอาไว้ต่อ
ปรากฏว่าพวกลากพอร์ตผมไม่ขยับไปไหนเลย
ทำให้ปีนี้ ผมทำผลตอบแทนได้ไม่ดีสักเท่าไหร่
เรียกว่า แย่ที่สุดเท่าที่เคยลงทุนมา

ก็เลยจะบอกว่า ถ้าเราขายหุ้นไปซื้อหุ้นตัวอื่น
อาจทำผลตอบแทนได้ดีกว่า
ยกตัวอย่าง ท่านประธานมน
ปีนี้ฟาดไปหลายร้อยเปอร์เซนต์
เพราะท่านซื้อหุ้นไว้พอได้ราคาดีก็ย้ายไปตัวอื่นๆ
ทำไปสักสองสามรอบ
ตังค์ก็เพิ่มขึ้นมาหลายเลย

แต่ทำอย่างนี้ต้องแน่ใจว่าหุ้นที่ซื้อมาใหม่มีโอกาสเติบโตมากกว่าหุ้นตัวเดิมนะ
ไม่งั้นจะเป็นเหมือนท่านอะไรในเวปผมจำไม่ได้ที่มีสโลแกนว่า
"ขายหมูไม่เป็นไร แต่อย่าไปซื้อควายกลับมา" ฮ่า ฮ่า

ถ้ามั่นใจว่าหุ้นตัวใหม่ Under Value กว่าหุ้นตัวเก่า
ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะเปลี่ยน
เขาเรียกวิธีแบบนี้ว่า "ลงทุนแบบก้นบุหรี่"ครับ
เหมือนเก็บก้นบุหรี่บนพื้นมาสูบสักปื้ดแล้วโยนทิ้งไป
(ถ้าถือต่ออาจไหม้มือได้)
จากนั้นก็เดินด้อมๆมองๆหาใหม่

ส่วนผม ไม่ชอบสูบบุหรี่ครับ
กินแต่นม
ผลตอบแทนเลยไปเรื่อยๆมากกว่า
ไม่ค่อยหวือหวา
ตามสไตล์"ช้าๆได้พร้าเล่มงาม"

โชคดีครับ
Mon money

โพสต์ที่ 1840

มีโอกาสเป็นนินทาเพื่อนนะเสี่ย...

นานๆเข้ามาที ไม่รู้ว่าเป็นอาหารหอยอาหารปูไปเท่าไรแล้ว...

อันกระผมนั้นถือหุ้นก็นานอยู่ว่ากันเป็นปีๆ หรือถ้าโชคช่วยอำนวยชัยก็หกเดือนขึ้นทั้งน้าน...ไม่เหมือนเสี่ยนริศ ซื้อปุ๊บขึ้นปั๊บ

ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงสะสมหุ้นรับตลาดกระทิงดุอยู่ครับ

แล้วเสี่ยวิบูลยเล่า...มัวทำอะไรอยู่...ไอ้ที่ถืออยู่ก็ถือไป...ไอ้ที่จะเอามาสร้างกระแสเงินสดก็แบ่งๆมาบ้างก็ได้

นานๆทีเห็นนั่งจิบไวด์...ทำเป็นพูดว่าชอบ(ดูด)แต่นม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
poppo

โพสต์ที่ 1841

โอ้โห แป๊บเดียวมีปรมาจารย์มาตอบ 2 ท่านเลย ขอบคุณมากครับ ผมหวังว่าจะไม่ซื้อควายมาแทนหมูครับ :D
ผมเป็นพวกวิสัยทัศน์ใกล้ ไม่กล้าคาดการณ์ไกล แถมงก กลัวขาดทุน เลยต้องสูบ (ก้น)บุหรี่ไปก่อน  :oops:
VIB007

โพสต์ที่ 1842

อ้าวนึกว่าท่านมนลืมเข้ามาดูแล้ว
นินทาเพลินไปหน่อย

ตอนนี้ข้าเจ้าเก็บหุ้นจนกระสุนหมดแล้ว
ถ้าพวกเล่นถล่มมาอีกรอบ
คงต้องไปขุดคลังแสงสำรองของโบรกเกอร์มาใช้
ขอไว้ตั้งนานยังไม่ได้ใช้เลย

เอาล่ะ ปีนี้ฟ้าใหม่ว่ากันใหม่
ปีนี้พลาดไปหลายตัว
ว่าแต่ว่าปีหน้าใครมีหุ้นเด็ดอะไรบ้าง
บอกกันมั่ง อิ อิ ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเป็น นักลงทุนประเภท ข. บ้าง
เพราะสมองตีบตัน คงต้องไปพักผ่อนต่างจังหวัดสักหน่อย
จะได้มีอะไรในหัวบ้าง

เอายังงี้แล้วกัน
ตอนนี้ผมว่างๆ
ใครสนใจหุ้นตัวไหนบอกมา
ผมจะไปทำ"การบ้าน"มาให้
แล้วมาดูกันว่าราคาตอนนี้มันน่าสนใจลงทุนหรือเปล่า

เอ้า เร่เข้ามา.......เร่เข้ามา
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1843

ผมสนใจ PTTEP EGCOMP และ SCC ขอความกรุณาด้วยครับ  :P  :P
Mon money

โพสต์ที่ 1844

ผมสนใจ CI กับ KWH ช่วยดูให้หน่อยนะ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
dino
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1845

แหะ :lol:  แหะ :lol:  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ผมสนใจอยู่หลายตัวครับ...
spali,seafco,spack,dcc,tluxe มีอยู่แล้วนิดหน่อย แต่อยากซื้อเพิ่มครับ :)
snc,siam,ilink,pranda ยังไม่มีแต่อยากมีครับ :D
HKHK

ขอแอบอ่านด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 1846

เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกอย่างจริงจังครับ
แอบอ่านมาพักหนึ่งแล้ว ตามกระทู้นี้ได้แค่ 5-6 หน้าเองครับ กำลังไล่อ่านตามอยู่ เริ่มเล่นหุ้นได้ 2-3 ปีครับ ซื้อขายตามอารมณ์ ประคองตัวได้แค่ไม่ขาดทุนครับ
แต่ตอนนี้เลิกซื้อชั่วคราว ขอเวลาหาความรู้ใส่สมองก่อนครับ
อยากเป็น VI แบบพี่ๆ ครับ
หุ้นที่สนใจก็มีอยู่แต่จะทำการบ้านเองครับ อยากเป็น VI ต้องทำการบ้านเองใช่มั๊ยครับ
แต่ถ้าทำการบ้านไม่เข้าใจขออนุญาติถามนะครับ

ขอบคุณครับ
HKHK
BenjaMinburee

โพสต์ที่ 1847

ptt top pttch ผมทำการบ้านมาแต่ไม่ลึกซึ๊งเท่าไรครับ  :shock:  :?  :?
อยากตรวจคำตอบหน่อยครับ กังวลเรื่องวัฎจักรนิดนิด
dr_norr

โพสต์ที่ 1848

คิดว่า จะซื้อ หุ้น 4 ตัวนี้ประมาณ เดือน เมษายน พฤษภาคม 50

AOT  ,  PTTEP  , SATTEL  ,AMATA

หวังว่า ราคา กลางปี จะลงมาต่ำพอสมควร
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
lieu

โพสต์ที่ 1849

สนใจ PB อยู่ เคยอ่านใน Form56-1 แล้วชอบมาก แต่มีความรู้สึกว่าอยู่ในตลาดหุ้นยังไม่นานพอ เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าควรลงทุนรึปล่าว? อีกทั้งสิ่งที่พี่ๆคุยกัน ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก ขอคำแนะนำและวิจารณ์ด้วยค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 1850

ว้าว คนใช้บริการเยอะกว่าที่คิดแหะ

ขอโทษทีครับ
พอดีเพิ่งเข้าเนตวันนี้เอง
ไปต่างจังหวัดมา
เลยไม่มีโอกาสเข้ามาดู

เห็นคนใช้บริการเยอะจัง
สงสัยงานนี้เหนื่อยแน่ผม
แต่ต้องประกาศตัวก่อนว่า
คงไม่วิเคาระห์แม่นเหมือนท่านมือล่องหนที่กระทิงเขียวนะครับ
เดี๋ยวจะเข้าใจผิด

เอาตามคิวแล้วกัน
ขอผมไปทำการบ้านสักวันสองวันแล้วจะมาตอบครับ

งานนี้ผมก็ต้องทำความเข้าใจธุรกิจต่างๆตามไปด้วยเหมือนกัน

ใจเย็นๆนะครับ
บัฟเฟตเคยบอกไว้ว่า
"ซื้อหุ้นนะ ไม่ต้องใจร้อน ซื้อทางไปรษณ๊ย์ยังทันเลย"

ดังนั้น ตอบช้าไปนิดคงไม่ว่ากัน
ayethebing

โพสต์ที่ 1851

โอกาสดียังงี้ ห้ามพลาด ผมขอคำชี้แนะเรื่องหุ้น GENCO ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
2 dogs

โพสต์ที่ 1852

รบกวนวิเคราะห์ asian  gfm  cpi cig ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
aot

โพสต์ที่ 1853

ผมรอฟังคำตอบอย่างเดียว  ขอเป็นตาอยู่
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
VIB007

โพสต์ที่ 1854

เอางี้แล้วกันครับ

ผมขอใช้หลักของปีเตอร์ ลินซ์แล้วกัน
ที่ว่า
"ถ้าอธิบายให้เด็ก 5 ขวบฟังไม่ได้ว่าซื้อหุ้นตัวนั้นเพราะอะไรภายใน 1 นาที
แสดงว่าหุ้นนั้นไม่นาสนใจจริงๆ"
หรือ "จะซื้อหุ้นต้องวาดออกมาเป็นรูปได้"
(อะไรทำนองนี้หละ จำได้ไม่หมด)
ดังนั้นจะขอกล่าวคร่าวๆถึงหุ้นแต่ละตัวที่ผมเข้าใจแล้วกันนะ เรียงตามลำดับ

[quote="Pekko"]ผมสนใจ PTTEP EGCOMP และ SCC ขอความกรุณาด้วยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1855

[quote="Pekko"]ผมสนใจ PTTEP EGCOMP และ SCC ขอความกรุณาด้วยครับ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 1856

ช่วยวิเคราะห์ TOP ด้วยค่ะ
BHT

โพสต์ที่ 1857

รบกวนเปรียบเทียบ egcomp กับ ratch ด้วยครับ อยากรู้
VIB007

โพสต์ที่ 1858

แค่ตอบแค่สองสามตัว ผมก็แทบจะแย่แล้ว
ใครเป็นวัยรุ่นใจร้อนคงไม่ทันใจ
แต่ก็พยายามจะตอบให้ทุกท่านนะครับ
ได้ประโยชน์เท่า"หางอึ่ง"คงไม่ว่ากัน
Pekko เขียน:ผมสนใจ PTTEP EGCOMP และ SCC ขอความกรุณาด้วยครับ  :P  :P
SCC
เดี๋ยวนีเขาเปลี่ยนชื่อเป็น SCG แล้วจ้า

ปูนซิเมนซ์ไทย
หุ้นในดวงใจของอาจารย์วิกรม
อาจารย์วิกรมบอกว่า
กาซปตท.ในอ่าวไทย 15 ปีก็หมด
แต่เขาที่สระบุรีเอามาทำปูนได้อีก 100 ปี ฮา

ก่อนเข้าไปในรายละเอียด
ต้องดูก่อนว่า ปูนซิเมนต์ไทยสมัยนี้ไม่เหมือนปูนซิเมนต์ไทยสมัยก่อนแล้ว
ถ้าย้อนเวลาหาอดีตจะพบว่า
แต่ก่อนบริษัทปูนใหญ่พยายามทำตัวเป็น Conglomorate ตัวจริง
เรียกว่าประเทศไทยมีอุตสาหกรรมอะไร
ต้องมีปูนใหญ่เข้าไปเอี่ยว
หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ประเทศไทยคือปูนใหญ่
การขยายฐานการผลิตไปหลายๆอุตสาหกรรม
ทำให้ต้องใช้เงินลงทุนสูงมาก
ช่วงนั้นเงินกู้ต่างประเทศมีดอกถูกมากๆ
ต่างกับดอกเบี้ยในประเทศมหาศาล
ทำให้ปูนใหญ่เหมือนบริษัทไทยในสมัยนั้น
คือกู้เงินต่างประเทศมาขยายกิจการจำนวนมาก

จนเกิดการ"ลดค่าเงินบาท"ในปี 2540
ปูนใหญ่จึงพบว่าตนเองมีหนี้อยู่เกือบแสนล้านบาท
ที่เพิ่มขึ้นมาสองเท่าโดยไม่ทันตั้งตัว

เอ็มดีที่ชื่อ ชุมพล ณ ลำเลียง
คือคนที่เข้ามาผ่าตัดใหญ่ปูนซิเมนต์ไทย
โดยใช้หลักของแจ๊ค เวลล์ที่ว่า
อะไรที่ข้าไม่ได้เป็นเจ้าตลาด "เลิก"มันให้หมด

ผมมีเพื่อนอยู่ในบริษัทลูกในเครือของปูนใหญ่
ไปทำงานอยู่ดีๆ
วันรุ่งขึ้นเจ้าของกลายเป็นคนใหม่ที่ไม่ใช่ปูนใหญ๋อีกแล้ว
เช่น ธุรกิจยายยนต์ ธุรกิจชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ และธุรกิจอื่นๆอีกมากมายที่ถูกขายออกไป

สุดท้ายมีธูรกิจหลักอยู่ 4 ธุรกิจที่ปูนใหญ่พบว่าเป็นผู้นำคือ
1 ปิโตรเคมี
2 กระดาษ
3 ปูนซิเมนต์
4 วัสดุก่อสร้าง
5 ซิเมนต์ไทยโฮลดิงค์ (เป็นธุรกิจลงทุนในบริษัทลูกอื่นๆ)

ถ้าดูสัดส่วนของกำไรในปี 2002 กับปัจจุบันจะพบปรากฏการณ์ใหม่สำหรับปูนใหญ่
ธุรกิจ                                 2002                        2006
1 ปิโตรเคมี                         35%                        51%
2 กระดาษ                           27%                        11%                    
3 ปูนซิเมนต์                        10%                        20%
4 วัสดุก่อสร้าง                     10%                          6%
5 ซิเมนต์ไทยโฮลดิงค์          18%                        12%

นั่นคือธุรกิจปิโตรเคมีกลายเป็น"พระเอก"ของปูนใหญ่แทนธุรกิจปูนซิเมนต์ซะแล้ว
อย่างที่เราๆท่านๆทราบว่า
ธุรกิจปิโตรเคมีเป็นธุรกิจ"วัฎจักร"หรือ Cyclical เต็มๆ

ช่วงนี้ราคาน้ำมันลดลงทำให้ต้นทุนธุรกิจปูนและกระดาษลดลง
ขณะที่ราคาปิโตรเคมีอยู่ในระดับสูง
ไม่แปลกใจที่หุ้นปูนใหญ่จะได้รับความนิยมอีกครั้ง

ถ้ามองไปอีก 3 ปีข้างหน้า
ผลประกอบการของปูนใหญ่คงไม่โดดเด่นอะไรนัก
เพราะแรงกดดันจากราคาปิโตรเคมีที่ลดลง
ทำให้สัดส่วนกำไรจากธุรกิจปิโตรเคมีลดลงตามไปด้วย
ถึงแม้จะมีผลดีจากโครงการก่อสร้างขนาดใหญ่อย่างรถไฟใต้ดิน
คงไม่ช่วยดันผลประกอบการให้พุ่งกระฉูด

ถ้าคิดว่าราคาหุ้นเป็นไปตามผลประกอบการ
ราคาปูนใหญ่คงไม่หนีไปจากปัจจุบันสักไหร่นัก

แต่ถ้าอยากซื้อหุ้นเก็บไว้ให้เป็นมรดกลูกหลาน
เป็นหุ้นไม่มีวันตาย จะเจ๊งก็ต่อเมื่อประเทศไทยเจ๊ง
ก็ต้องเป็น"หุ้นปูนใหญ่"นี่หละ
ซื้อแล้วลืมไปได้เลย
VIB007

โพสต์ที่ 1859

Mon money เขียน:ผมสนใจ CI กับ KWH ช่วยดูให้หน่อยนะ
นี่ท่านหา"ของยาก"ให้ผมทำเสียแล้ว
ผมว่าต้องไปขอ"ความรู้"จากท่านประธานซะมากกว่าละมั้งกับสองตัวนี้

งั้นขอข้ามไปก่อนแล้วกันนะท่าน
VIB007

โพสต์ที่ 1860

[quote="dino"]แหะ :lol: