ฟังคนแต่ง Of Permanent Value, Andy Kilpatrick, ให้สัมภาษณ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฟังคนแต่ง Of Permanent Value, Andy Kilpatrick, ให้สัมภาษณ์

โพสต์ที่ 1

Andy Kilpatrick (ผู้แต่ง Of Permanent Value: The Story of Warren Buffett  ล่าสุด2006 library edition) ให้สัมภาษณ์เกี่ยวปรัชญาการลงทุนของ วอร์เร็น บัฟฟเฟตต์
และอื่นๆ ที่เขารวบรวมไว้ในหนังสือเล่มดังกล่าว

ติดตามได้จาก
http://atomurl.com%3F260/
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 2

link ข้างบนเพี้ยนไป

ที่ถูกต้องคือ link นี้ครับ
http://atomurl.com?260
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
Simply

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่pp...ได้อ่านเรื่องของอาจารย์Buffettอีกแล้วครับ
ตอนนี้ผมกำลังนั่งอ่านเล่มแปลของ"The Real Warren Buffett"ของคุณสมพงษ์ ค่ายหนังสือผู้จัดการอยู่ครับ...อ่านได้ไม่ถึงครึ่งเล่มเลยครับ...แต่การปรู๊ฟน่าจะมีปัญหาแน่ๆ อ่านแล้วบางทีมีคำแปลกๆแทรกครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
PP

โพสต์ที่ 4

Simply เขียน:ขอบคุณครับพี่pp......
ยินดีครับ ที่ได้พบ&รู้จักกับคนคอเดียวกันชอบแนวทางลงทุนอย่างเดียวกัน

Simply เขียน:......."The Real Warren Buffett"ของคุณสมพงษ์ ค่ายหนังสือผู้จัดการอยู่ครับ...อ่านได้ไม่ถึงครึ่งเล่มเลยครับ...แต่การปรู๊ฟน่าจะมีปัญหาแน่ๆ อ่านแล้วบางทีมีคำแปลกๆแทรกครับ
ส่วนตัวผมเองพยายามอ่านจากต้นฉบับภาษาอังกฤษมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ แม้จะไม่ได้มีพื้นทางด้านการลงทุนมาแม้แต่น้อยนิด  พอพยายามอดทนแกะทำความเข้าใจภาษาอังกฤษให้ได้  พบว่าความซาบซี้งในความหมายที่ผู้เขียนพยายามสื่อออกมาให้กับผู้อ่านจะจับใจดีมาก และบางครั้งอธิบายออกมาเป็นภาษาไทยที่สวยงามเข้าใจได้ทันทียากมากๆ.....ผมว่าอย่างนั้นนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับการแนะนำที่มีค่าครับ
ผมก็ติดตามศึกษาทุกอย่างที่เกี่ยวกับ buffett

... ว่าแต่ได้อ่านเล่มที่เป็นการ์ตูนป่าวครับ : )
PP

โพสต์ที่ 6

OutOfMyMind เขียน:......................................
.........................................................

... ว่าแต่ได้อ่านเล่มที่เป็นการ์ตูนป่าวครับ : )

ยังไม่ได้เสาะหาเล่มนี้มาอ่านเลยครับ   เนื้อหาเป็นเช่นใดช่วยสรุปให้ฟังหน่อยจะขอบคุณมาก :D
โพสต์โพสต์