ช่วยแนะนำหนังสือให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากได้หนังสือเศรษฐศาสตร์มาอ่านครับ
ไม่ทราบมีใครแนะนำหนังสือให้หน่อยได้มั้ยครับ
มีพื้นฐานนิดหน่อยตอนเรียน ป.ตรี
แต่น่าจะลืมหมดแล้วละครับ
อยากลองอ่านดูเผื่อจะอยากไปต่อโท
ขอชื่อหนังสือด้วยนะครับทุกๆคน
harry

โพสต์ที่ 2

พี่ลองไปหาดูตามร้านหนังสือมือสองแถวหน้าม.รามสิครับ หนังสือเรียนของรามถึงจะเก่าแต่เนื้ก็ยังใช้ได้ดี ผมก็ไปซื้อมาเหมือนกัน เอาไว้อ่านสอบต่อโทเศรษฐศาสตร์ตอนปลายปี ถ้าพี่จะเรียนต่อจริงๆก็มาคุยกันได้ครับ เผื่อจะได้เพื่อนร่วมแนวทาง
Expecto Patronum!!!!!!
champ

โพสต์ที่ 3

[quote="harry"]พี่ลองไปหาดูตามร้านหนังสือมือสองแถวหน้าม.รามสิครับ หนังสือเรียนของรามถึงจะเก่าแต่เนื้ก็ยังใช้ได้ดี ผมก็ไปซื้อมาเหมือนกัน เอาไว้อ่านสอบต่อโทเศรษฐศาสตร์ตอนปลายปี ถ้าพี่จะเรียนต่อจริงๆก็มาคุยกันได้ครับ เผื่อจะได้เพื่อนร่วมแนวทาง[/quote]

ยังไม่ได้คิดจะเรียนจริงจังครับ
แต่อยากได้หนังสืออ่านดูก่อนครับ
แต่ไม่รู้จะซื้อเล่มไหน
เลยอยากได้อหนังสือจะได้ไปซื้อมาอ่านดูก่อนครับ
Cavallo

โพสต์ที่ 4

คุณ Champ ครับ ผมเจออยู่เล่มนึงถ้าจำไม่ผิดจะชื่อว่า "เศรษฐศาสตร์หาร 2" จัดพิมพ์โดยตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ลักษณะเป็นการ์ตูนสอดแทรกเนื้อหาเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์พื้นฐานเอาไว้ พิมพ์สี่สีทั้งเล่ม ถ้าคุณ Champ ต้องการแค่พื้นฐานผมว่าอ่านเล่มนี้ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ
champ

โพสต์ที่ 5

[quote="Cavallo"]คุณ Champ ครับ ผมเจออยู่เล่มนึงถ้าจำไม่ผิดจะชื่อว่า "เศรษฐศาสตร์หาร 2" จัดพิมพ์โดยตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ลักษณะเป็นการ์ตูนสอดแทรกเนื้อหาเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์พื้นฐานเอาไว้ พิมพ์สี่สีทั้งเล่ม ถ้าคุณ Champ ต้องการแค่พื้นฐานผมว่าอ่านเล่มนี้ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ[/quote]

ขอบคุณมากครับ
อยากได้แบบเป็นตำราด้วยครับ
ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
harry

โพสต์ที่ 6

Cavallo เขียน:คุณ Champ ครับ ผมเจออยู่เล่มนึงถ้าจำไม่ผิดจะชื่อว่า "เศรษฐศาสตร์หาร 2" จัดพิมพ์โดยตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ลักษณะเป็นการ์ตูนสอดแทรกเนื้อหาเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์พื้นฐานเอาไว้ พิมพ์สี่สีทั้งเล่ม ถ้าคุณ Champ ต้องการแค่พื้นฐานผมว่าอ่านเล่มนี้ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ
เล่มนี้ผมอ่านแล้วดีครับ ถ้ายังไม่รู้เรื่องจะเข้าใจได้ เพราะใช้การคุยกันเป็นตัวบรรยาย ส่วนที่เป็นเนื้อหาจริงๆก็ เศรษฐศาสตร์จุลภาค กับ เศรษฐศาสตร์มหภาคครับ หลักๆก็สองเรื่องนี้ ถ้าจะเรียนต่อต้องมีคณิตศาสตร์สำหรับเศรษฐศาสตร์ด้วยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
champ

โพสต์ที่ 7

[quote="harry"][quote="Cavallo"]คุณ Champ ครับ ผมเจออยู่เล่มนึงถ้าจำไม่ผิดจะชื่อว่า "เศรษฐศาสตร์หาร 2" จัดพิมพ์โดยตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ลักษณะเป็นการ์ตูนสอดแทรกเนื้อหาเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์พื้นฐานเอาไว้ พิมพ์สี่สีทั้งเล่ม ถ้าคุณ Champ ต้องการแค่พื้นฐานผมว่าอ่านเล่มนี้ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ[/quote]

เล่มนี้ผมอ่านแล้วดีครับ ถ้ายังไม่รู้เรื่องจะเข้าใจได้ เพราะใช้การคุยกันเป็นตัวบรรยาย ส่วนที่เป็นเนื้อหาจริงๆก็ เศรษฐศาสตร์จุลภาค กับ เศรษฐศาสตร์มหภาคครับ หลักๆก็สองเรื่องนี้ ถ้าจะเรียนต่อต้องมีคณิตศาสตร์สำหรับเศรษฐศาสตร์ด้วยครับ[/quote]

เดี๋ยวผมจะลองไปหาหนังสือมาอ่านดูครับ คุณ harry
ล็อคหัวข้อ