มีวิธีข่มใจอย่างไรเมื่อตลาดถูกลากอย่างนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
KIT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีวิธีข่มใจอย่างไรเมื่อตลาดถูกลากอย่างนี้

โพสต์ที่ 1

ผมในฐานะตัวแทนมือใหม่ในวงการVI แต่ไม่ขอรวมเอาพี่CKที่เก๋าแล้วแต่พยายามขย่มตัวว่ามือใหม่ อยากถามพี่ๆว่าเมื่อหุ้นขึ้นแรงๆติดๆกันอย่างตอนนี้ใช้อะไรเข้าข่มครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ผมเห็นด้วยเรื่องพี่CK อย่างยิ่งครับ

จริงๆแล้วผมเอาธรรมะเข้าข่มนะครับ คือข้อที่ท่านหลวงพ่อพุทธทาสท่านว่า "มันเป็นเช่นนั้นเอง" ว่าแล้วก็ เดินไปทำงานต่อไม่สนใจเสียงแมงเม่าก็เท่านั้นเอง ท่านอื่นๆละครับทำอย่างไรบ้าง
genie

โพสต์ที่ 3

ผมเหรอครับเอางานเข้าข่มครับ แบบว่างกๆทำงานแล้วต้องตระโกนว่า"กูไม่มีเวลามาดูportโว้ย" :lol:
thanwa

โพสต์ที่ 4

เรียนคุณ Kit

ไม่ต้องเอาอะไรเข้าข่มหรอกครับ คิดไว้เพียงแต่ว่า หนังชีวิตต้องดูยาวๆ
ถ้าคิดว่าเราเป็น VI คงต้องดู 5-10 ปีจากนี้ หากดูรายวันก็จะทำใจไม่ได้
เราร่วมลงทุนเป็นหุ้นส่วนกิจการ รอให้ผลประกอบการงอกเงยขึ้นทีละน้อยดีกว่าครับ
รอให้คนมาช่วยทำราคาก็ไม่ใช่ของจริงซิครับ ตอนนี้กลัว VS มากเพราะบางครั้งยังสะสมได้ยังไม่ค่อยเยอะเลย ราคาก็เพิ่มไปอีกแล้ว หาหุ้นดีต่ำกว่ามูลค่ายากขึ้นทุกวัน จริงไหมครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คำนึงถึงตอนซื้อหุ้นว่า เราซื้ออะไร กิจการหรือต้องการเล่นพนัน มูลค่าของกิจการไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาในตลาดหรอกครับ หุ้นเราไม่ขึ้นก็ดีซิครับ จะได้ซื้อเพิ่ม ผมไม่เคยสนใจ set index มานานมากแล้วครับ
CK

โพสต์ที่ 6

บอกว่ามือใหม่ก็มือใหม่สิโว้ย ไม่มีใครเชื่อเลย ตรูโกรธแล้วนะ :(

ไม่เถียงว่าเล่นหุ้นมานาน ผ่านศึกใหญ่น้อยมาพอควร แต่เรื่อง VI นี่มือใหม่จริงๆ ครับ 9 มิถุนายน 2003 คือวันที่ตัดสินใจศึกษา VI ใหม่มั๊ย

ไม่เชื่อดูสิ ตอนหุ้นวิ่งแรงๆยังซื้อตามน้ำเลย net settlement ก็เพิ่งจะทำมาหยกๆไม่กี่วันก่อน ยังงี้จะให้เรียก VI ได้ยังไงฟะ

:)
gytman

โพสต์ที่ 7

พยายามคิดถึง อ.นิเวศน์,peter lynch,warren buffet ครับ :lol: :lol:
Mon money

โพสต์ที่ 8

พี่ธันวากับคุณฉัตรชัย ตอบไว้ได้ดีมากครับ เราลงทุนแบทำธุรกิจไม่ได้เล่นพนัน ดังนั้นราคาขึ้นๆลงๆเป็นเพราะแรงพนัน ก็ปล่อยให้นักพนันเขาเล่นกันไป เรารอดูก็พอ

:lol: น่าสงสายมือใหม่อย่างพี่CKนะครับ ไม่มีคนรับเป็นพวกด้วยเลย :cry:
CK

โพสต์ที่ 9

นั่นสิ พวก VS ก็มองเราด้วยสายตาเหยียดหยาม พวก S ก็หัวเราะฟันร่วงไปหลายซี่เวลาเห็นพอร์ตเรา พวก VI ก็นึกว่าเราแก่แดดแก่ลม

ตอนเด็กๆผู้ใหญ่ชอบบอกว่าผมเป็นเป็ด ทำเป็นทุกอย่าง แต่เอาดีไม่ได้สักอย่างเดียว ตอนนี้กลายเป็นเป็ดนักลงทุนไปแล้ว
Mon money

โพสต์ที่ 10

อย่าคิดมากน่า ช่วงนี้ในตลาดกำลังยุ่งวุ่นวายเหล่า VIเราก็มีสองอย่างที่ทำกันคือหาความสำราญ หยอกกันเล่นบ้าง หาความรู้บ้าง แซวกันไปวันๆ รอตลาดลง เดียวมันก็มาเองแหละ
beammy

โพสต์ที่ 11

ขุดขึ้นมาให้อ่านกันครับ

ตลาดถูกลากมาเยอะแล้ว ตั้งสติกันให้มั่น นะครับ ...
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:ตอนเด็กๆผู้ใหญ่ชอบบอกว่าผมเป็นเป็ด ทำเป็นทุกอย่าง แต่เอาดีไม่ได้สักอย่างเดียว ตอนนี้กลายเป็นเป็ดนักลงทุนไปแล้ว
ผมเพิ่งจะรู้ความหมายที่แท้จริงของสโลแกนพี่ Capo ก็วันนี้นี่เอง (ผม..จะเป็นให้มากกว่า "เป็ด")
รักในหลวงครับ
house

โพสต์ที่ 13

ผมยัีงปรับพอร์ตไม่เสร็จครับ เหลืออีกนี้ดนึง

หลังจากนั้นผมจะไปเฝ้าจอเกมแทนละ ปีหน้าว่ากันใหม่ :lol:  :lol:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
setmaker

โพสต์ที่ 14

ขายหมูไปสัก หน่อย
เดี๋ยวก็หายซ่าส์ ครับ

ผมทำบ่อย เวลาอยากขายมากๆ ก็ตั้งขายไปหน่อยนึง
เสร็จแล้วพอมันวิ่งขึ้นก็ สมหน้า ตัวเอง
55
หายอยากไปเลยครับ
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

CK เขียน:นั่นสิ พวก VS ก็มองเราด้วยสายตาเหยียดหยาม พวก S ก็หัวเราะฟันร่วงไปหลายซี่เวลาเห็นพอร์ตเรา พวก VI ก็นึกว่าเราแก่แดดแก่ลม

ตอนเด็กๆผู้ใหญ่ชอบบอกว่าผมเป็นเป็ด ทำเป็นทุกอย่าง แต่เอาดีไม่ได้สักอย่างเดียว ตอนนี้กลายเป็นเป็ดนักลงทุนไปแล้ว

555 ตอนนั้นเป็ด ตอนนี้ หงษ์(แดง)แล้วครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
house

โพสต์ที่ 16

พูดถึงหงส์เมื่อคืนกลายเป็นเป็ดย่างไปแล้วครับ :cry:  :cry:  :cry:
ฮือ ทำไมปีนี้ ฟอร์มมันผีเข้าผีออกงี้เนี่ย
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 17

setmaker เขียน:ขายหมูไปสัก หน่อย
เดี๋ยวก็หายซ่าส์ ครับ

ผมทำบ่อย เวลาอยากขายมากๆ ก็ตั้งขายไปหน่อยนึง
เสร็จแล้วพอมันวิ่งขึ้นก็ สมหน้า ตัวเอง
55
หายอยากไปเลยครับ
นั่นดิ ลดอาการคันไม้คันมือไปได้เยอะเหมือนกัน เหอะๆ
รู้สึกดีๆ
โพสต์โพสต์