ช่วงนี้ทั้ง VI VS S VSOP นั่งดูกันแต่ราคาหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วงนี้ทั้ง VI VS S VSOP นั่งดูกันแต่ราคาหุ้น

โพสต์ที่ 1

กำลังจะกระทิง ...

...หรือ ดอยหว่า

:\/:

มาคุยกันเรื่องพื้นฐานธุรกิจกันเถอะครับ

น้องใหม่ ก็พยายามอย่าถามเรื่องราคานัก เดี๋ยวพี่ๆจะหงุดหงิด

พี่ๆ ก็เห็นใจน้องๆหน้าใหม่ด้วยนะครับ

เพิ่งเปลี่ยนจากความเคยชินเดิมๆ อาจยังติดนิสัยเดิมบ้าง

ค่อยๆบอกค่อยๆสอนกันไป

ดุมาก น้องๆกระเจิงหมด
phobenius

โพสต์ที่ 2

เงินบาทที่ยังจะแข็งค่าต่อไป น่าจะกดดันในบางกลุ่มที่มีการส่งออก
ผมคาดว่าปีหน้า เงินบาทน่าจะทรงๆหรือต่ำกว่า 37 บาท และคิดว่า ค่าเงินบาทน่าจะอยู่ในช่วง33-37 ซึ่งน่าจะเกิดจากการแข็งของค่าเงินภูมิภาค ดังนั้นแลว้เนี่ย กลุ่มที่ควรระวังคือกลุ่มที่มีการส่งออกเยอะ และ กลุ่มได้ประโยชน์คือกลุ่มนำเข้า ซึ่งคิดว่า ผลกระทบน่าจะเห็นชัดในไตรมาสสี่ กับหนึ่ง ถ้าเป็นไปตามสถิติเกือบบ่อยครั้ง ค่าเงินบาทจะแข็งสุดในเดือน กพ

ส่วนกลุ่มพลังงานคิดว่าน่าจะเป็นขาลง หรือทรงๆ ไปก่อน ซึ่งอาจส่งให้ ดอกเบี้ยมีการปรับตัวลงเนื่องจากการชะลอตัวของเงินเฟ้อ ซึ่งน่าจะกดดันหุ้นกลุ่มพลังงานไปทั้งปีในปีหน้า

กลุ่มประมูลซึ่งเริ่มจะชัดเจนขึ้น และผลดีของกลุ่มนี้จะเริ่มเห็นชัดเจนอย่างต่อเนื่องในต้นปีหน้า ซึ่งส่วนใหญ่มักจะเกิดขึ้นก่อนประมูลโปรเจ็กใหญ่ๆ ไม่ว่า จะทั้ง รถไฟฟ้า งานสื่อสาร กลุ่มนี้ผมคิดว่า การที่ข่าวดีรออยู่ข้างหน้า น่าจะเห็นการปรับตัวของหุ้นอย่างชัดเจน ผนวกกับ ดอกเบี้ย ที่ อาจจะ ลดลง และถ้าน้ำมันเริ่มทรงตัวในต้นปีหน้า

สรุปแล้วที่เขียนมา อย่าเชื่อมากนะครับ พอดีเช้าๆ อารมณ์ดีวันนี้เลยพิมพ์ได้เยอะหน่อย
worapong

โพสต์ที่ 3

เคยอ่านเจอมานะครับ เรื่องของเด็กชายลูกชาวนาคนหนึ่ง เค้าปลูกข้าว แล้วก็นั่งจ้องต้นข้าวน้อยๆของเค้า นั่งดูไปดูมาก็รู้สึกว่ามันโตช้าจัง เค้าอยากให้มันโตเร็วๆ เลยดึงต้นข้าวน้อยๆนั้นให้มันสูงขึ้น หวังว่าจะทำให้มันโตเร็วขึ้น เด็กน้อยคนนั้นภูมิใจมากที่ต้นข้าวของตัวเองโตเร็วกว่าของคนอื่น  แล้วเค้าก็รีบกลับบ้านไปเรียกพ่อแม่มาดูต้นข้าวของเค้า พอคนอื่นมาถึง ก็พบว่าต้นข้าวของเค้าตายซะแล้ว เนื้อเรื่องก็ประมาณนี้นะครับ มันเหมือนกับการที่เราจ้องมองราคาหุ้นบ่อยๆ ทำให้เราอดทนอยู่นิ่งๆไม่ได้ อยากเห็นพอร์ตโตเร็วกว่าที่ควรจะเป็น จากนั้นก็เริ่มทำอะไรประหลาด ซึ่งอาจจะดูเหมือนดีในระยะสั้น เช่นเราขายปุ๊บมันลง เราก็กลับไปซื้ออีก ซึ่งพอเราทายถูก เราก็จะเริ่มมั่นใจมากขึ้น แล้วพอทำบ่อยๆจนเป็นนิสัย มันก็จะค่อยๆกลับมาทำร้ายพอร์ตของเราเองครับ แต่คนที่สนใจด้านเทคนิค แล้วสามารถเข้าๆออกๆแล้วได้กำไรก็มีอยู่จริงนะครับ เพียงแต่ถ้าคุณอยากเป็นวีไอแล้ว ก็ไม่ควรจะเข้าๆออกๆบ่อยเกินไปนะครับ เพราะมันขัดกับคำสอนของศาสดาครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
big15096

โพสต์ที่ 4

^
^
^
^

ชอบครับ
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ช่วงนี้ออกมาเตือนสติกันบ้างก็ดีครับ .. ดูเหมือนเวปเรา คนที่เข้ามาดูมีสัดส่วนนักเก็งกำไรต่อนักลงทุนดูเหมือนจะเพิ่มขึ้นพอสมควร แม้แต่ผมเองเห็นหุ้นคนอื่นๆเค้าวิ่งเอาๆตัวเองก็มีวอกแวกบ้างเหมือนกัน ... รู้สึกว่าตัวเองดูราคาหุ้นบ่อยขึ้น ขอบคุณที่ออกมาเตือนๆกัน ไม่อยากหลุดจากแนว vi ครับ

อย่าดูราคาเลยมาดูกันที่พื้นฐานดีกว่า
ปล. เรื่องค่าเงินนี่ผมว่าน่ากลัวไม่น้อยเหมือนกันนะครับ แข็งเอาๆแบบนี้หุ้นส่งออกระวังตัวไว้ด้วยก็ดี ส่วนหุ้นนำเข้าแล้วขายของในไทยก็ยิ้มรอละกัน us อ่อนลงจาก 39 มา 36 ลงมาประมาณ 7% แต่ผลกระทบไม่ใช่แค่ 7% นะครับ ต้องคิดละเอียดๆ

ผู้ส่งออก - สมมติรายได้ 100 กำไรสุทธิ 10 รายได้ลดลง 7% เหลือรายได้ 93 ถ้าหุ้นเสียภาษี 30% กำไรจะเหลือกำไรจะลดลง 4.9 เหลือกำไรสุทธิเพียง 5.1 หรือลดลง 49% เลยนะครับ หรือสามารถคิดเป็นอัตราส่วนได้ว่าทุกค่าเงิน us ที่อ่อนลง 1% กำไรสุทธิจะลดลง 7%

ผู้นำเข้า - สมมติรายได้ 100 กำไรขั้นต้น 25 กำไรสุทธิ 10 ต้นทุนลดลง 7% กำไรสุทธิจะเพิ่มขึ้น 3.68 หรือเพิ่มขึ้น 36.8%  หรือสามารถคิดเป็นอัตราส่วนได้ว่าทุกค่าเงิน us ที่อ่อนลง 1% กำไรสุทธิจะเพิ่มขึ้น 5.26 %

% ผลกระทบจะเปลี่ยนไปตามโครงสร้าง รายได้ ต้นทุนขาย ค่าขายและบริหาร ภาษี ฯลฯ

ใครคิดว่าเรื่องค่าเงินไม่ใช่ธุรกิจหลัก กำไรขาดทุนจากค่าเงินไม่ต้องนำมาคิด ผมว่าจะเจ็บตัวเอาไม่รู้เรื่องนะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
greenstock

โพสต์ที่ 6

พื้นฐานผมไม่ห่วง แต่ผมกังวลเรื่องเศรษฐกิจน่ะครับ
ถ้าบ้านเมืองสงบ ๆ ผมก็ไม่คิดอะไร
แต่แบบตอนนี้ ขายได้ก็ต้องขาย
JCHAI

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณคุณ worapong  มากครับ

เพื่อนผม ลงทุนก่อนผม เป็นคนแนะนำ หนังสือตีแตก หุ้นห่านทองคำให้ผมอ่าน ทำให้ผมสนใจลงทุน

เริ่มแรก เพื่อนลงทุนเฉพาะหุ้นพื้นฐานดี มีปันผล

สุดท้ายทนเห็นชมรมเล่นหุ้นเก็งกำไร มาโพสต์กันในเวบบอร์ดต่างๆ กำไร วันละ 1000 วันละหมื่น อาทิตย์ละ 10 % ครึกครื้น สนุกสนาน

แกเลยโดดไปเล่นด้วยอย่างเมามัน

สุดท้าย เงินต้นหายไป 50 % กว่า ตามตลาดที่ตกลงมา 670 จุดอีกรอบเมื่อไม่กี่เดือนก่อน เหลือแต่หุ้นที่ตอนนี้ ขายก็ไม่มีใครเล่น ต้องรอจ้าว เข้าทรงกันอีกรอบ

แต่หุ้นน่าเบื่อ ที่ไม่มีลุ้นทุกวัน (แกขายไปแยะ เหลือนิดเดียว เอาเงินมาเก็งกำไร) ตอนนี้ขึ้นไปกว่า 20 -30 % ยังไม่รวมปันผล

ทุกวันนี้ยังบ่นเสียดาย ว่าไม่อดทนต่อสิ่งเร้ารอบตัว เลยเจ๊งหนักขนาดนี้
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 8

อืมม เข้าใจว่าค่าเงินบาทกับแข็งค่าเมื่อเทียบกับภูมิภาคน้อยกว่าUSD นะครับ ยังไงก็ดูด้วยว่านำเข้าส่งออกเป็นสกุลไหน

อเมริกาคงต้องหาทางออกแล้วครับ คงจะคอนซูมกันแบบนี้ไม่ไหว
house

โพสต์ที่ 9

แหะๆๆ เหมือนโดนดุเลย :oops:

ช่วงนี้ดูราคาหุ้นทุกวันเลยครับ เพราะซัดไปเต็มปอดแล้ว ทำอะไรก็ไม่ได้ เลยนั่งลุ้นพอร์ตตัวเองเล่น(แทนม้าแข่งอะคับ วันนี้ตัวไหนในพอร์ตจะท็อปเกนน้อ อะไรทำนองนั้น)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
beammy

โพสต์ที่ 10

[quote="yoyo"]ช่วงนี้ออกมาเตือนสติกันบ้างก็ดีครับ .. ดูเหมือนเวปเรา คนที่เข้ามาดูมีสัดส่วนนักเก็งกำไรต่อนักลงทุนดูเหมือนจะเพิ่มขึ้นพอสมควร แม้แต่ผมเองเห็นหุ้นคนอื่นๆเค้าวิ่งเอาๆตัวเองก็มีวอกแวกบ้างเหมือนกัน ... รู้สึกว่าตัวเองดูราคาหุ้นบ่อยขึ้น ขอบคุณที่ออกมาเตือนๆกัน ไม่อยากหลุดจากแนว vi ครับ

อย่าดูราคาเลยมาดูกันที่พื้นฐานดีกว่า
ปล. เรื่องค่าเงินนี่ผมว่าน่ากลัวไม่น้อยเหมือนกันนะครับ แข็งเอาๆแบบนี้หุ้นส่งออกระวังตัวไว้ด้วยก็ดี ส่วนหุ้นนำเข้าแล้วขายของในไทยก็ยิ้มรอละกัน us อ่อนลงจาก 39 มา 36 ลงมาประมาณ 7% แต่ผลกระทบไม่ใช่แค่ 7% นะครับ ต้องคิดละเอียดๆ

ผู้ส่งออก - สมมติรายได้ 100 กำไรสุทธิ 10 รายได้ลดลง 7% เหลือรายได้ 93 ถ้าหุ้นเสียภาษี 30% กำไรจะเหลือกำไรจะลดลง 4.9 เหลือกำไรสุทธิเพียง 5.1 หรือลดลง 49% เลยนะครับ หรือสามารถคิดเป็นอัตราส่วนได้ว่าทุกค่าเงิน us ที่อ่อนลง 1% กำไรสุทธิจะลดลง 7%

ผู้นำเข้า - สมมติรายได้ 100 กำไรขั้นต้น 25 กำไรสุทธิ 10 ต้นทุนลดลง 7% กำไรสุทธิจะเพิ่มขึ้น 3.68 หรือเพิ่มขึ้น 36.8%
โพสต์โพสต์