4 สุดยอดหนังสือลงทุนของ Fortune มีอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
JCHAI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

4 สุดยอดหนังสือลงทุนของ Fortune มีอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ (คุณ Web หรือท่านอื่นๆ)

พอดีคำโปรยด้านหลัง The intelligent investor มีกล่าวถึง 4 สุดยอดหนังสือลงทุนของ Fortune

เลยอยากรู้ว่า ถ้า 1 ในนั้น คือ The intelligent investor

อีก 3 เล่ม คือ เล่มไหนบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

4 เล่มในหมวด Investing ที่ว่าคือ
1. The Intelligent Investor
2. Moneyball
3. The Essays of Warren Buffett
4. Fooled by Randomness ครับ

จริงๆแล้ว ยังมีหนังสือเกี่ยวกับตลาดหุ้นที่ได้รับการคัดเลือกว่าดีเด่นจาก Fortune อีกหลายเล่ม แต่ถูกจัดอยู่ในหมวดอื่นครับ  ตัวอย่างเช่น

The Great Crash 1929
Extraordinary Popular Delusions and the Madness of Crowds
Funny Money
The Go-Go Years
Reminiscences of a Stock Operator
When Genius Failed
Where Are the Customers' Yachts?
Against the Gods ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Dr.T

โพสต์ที่ 3

แล้วพี่ WEB เคยแปล The Essays of Warren Buffett หรือยังครับ หรือคิดจะแปลไหมครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanakorn

โพสต์ที่ 4

WEB เขียน:The Great Crash 1929
Extraordinary Popular Delusions and the Madness of Crowds
Funny Money
The Go-Go Years
Reminiscences of a Stock Operator
When Genius Failed
Where Are the Customers' Yachts?
Against the Gods ครับ
ผมอ่าน When Genius Failed แล้ว สนุกและให้ความรู้ดีครับ  ได้รู้ว่า คนที่ได้รับ Nobel Prize มาบริหารกองทุนโดยใช้คณิตศาสตร์ สามารถทำกำไรระยะสั้นได้อย่างมหาศาล แต่แล้วก็เป็นไปตามชื่อเรื่องครับ เพราะอะไรต้องอ่านเองครับ เดียวจะกลายเป็น Spoiler
Everything I do, I do it for you.
JCHAI

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
WEB

โพสต์ที่ 6

ผมเคยติดต่อขอลิขสิทธิ์ The Essays แล้วครับ Professor Cunningham ผู้เรียบเรียงตอบกลับมาว่า ยังไม่มีนโยบายขายลิขสิทธิ์ครับ  ผมขอตั้งแต่แปล New Buffettology จบใหม่ๆครับ  ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  เอาใหม่ เดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมร่างจดหมายขอแปล Chairman ' s Letters ของ Buffett ยื่นให้กับมือ Buffett เอง  จนป่านนี้  ผมยังไม่ได้รับจดหมายตอบเลยครับ   :cry:  ไม่รู้ว่าท่านอาจารย์เปิดจดหมายผิดซองหรือเปล่า  :lol:
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

WEB เขียน:ผมร่างจดหมายขอแปล Chairman ' s Letters ของ Buffett ยื่นให้กับมือ Buffett เอง :lol:
คนไทยจะมีซักกี่คนที่มีโอกาส  สุดยอดเลยครับ

น่าจะมีการแข่งขัน  แฟนพันธุ์แท้ Warren Buffett บ้างนะครับ

จะตามไปเชียร์ คุณ WEB
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
WEB

โพสต์ที่ 8

ตอนยื่นจดหมายให้ Buffett ตื่นเต้นดีครับ  Buffett  พูด " Thank you" แล้ว  Bill Gates กับ Charlie Munger ที่อยู่ข้างๆก็หันมามองว่า Buffett ได้อะไร  :lol: โธ่  ที่แท้ก็จดหมายขอความอนุเคราะห์

แหม คุณฉัตรชัย ผมบ้า Buffett เหมือนบ้าดาราแหละครับ  ผมไม่รู้หรอกครับว่า Buffett สายตาสั้นเท่าไร ใส่รองเท้าเบอร์อะไร  เรื่องหลักการลงทุนของ Buffett ผมก็ไม่ค่อยรู้อีกนั่นแหละ  แปลไปเรื่อยๆยังงั้นเอง

Salem

โพสต์ที่ 9

ถ้าให้เลือกหนังสือสัก 5 เล่มที่พี่ ๆ คิดว่า vi ไม่ควรพลาด ได้แก่อะไรบ้างครับ
โพสต์โพสต์