เราจดทะเบียนตั้งคณะบุคคลเพื่อลดหย่อน/CR.ภาษีหุ้น ได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
setmaker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เราจดทะเบียนตั้งคณะบุคคลเพื่อลดหย่อน/CR.ภาษีหุ้น ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าจดทะเบียน จัดตั้งคณะบุคคล
แล้ว เราสามารถ เปิด port การลงทุนใหม่
ในนามคณะบุคคลได้ไหมครับ?

แล้วโอนหุ้น เข้าไป
เพื่อทำการรับปันผล
เพื่อที่จะนำไปเครดิตภาษี

แบบนี้ทำได้ไหมครับ
:D
fantasia

โพสต์ที่ 2

เท่าที่อ่านดูในกระทู้เก่า ๆ ก็ทำได้นะครับ แต่หลัง ๆ นี่อาจจะยากซักหน่อย

ผมว่าเรื่องภาษีเวลามีปัญหาจริง ๆ มักจะดีความกันที่เจตนาที่แท้จริงของผู้เสียภาษี กับ เจตนาของกฎหมาย (ภาษี)

ซึ่งกรณีที่คุณเขียนมา ดูตามเจตนาแล้ว น่าจะเป็นการหลบเลี่ยงภาษีมากกว่า
ที่จะต้องการตั้งคณะบุคคลขึ้นมาเพื่อลงทุนร่วมกัน

ดังนั้นผมว่าอย่าไปทำเลยครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 3

เคยดูเทปงานเสวนาที่มี ดร.สอน(ลูก, เมีย, etc)ให้รวย มาเป็นวิทยากร
ท่านเคยยกแนวคิดคล้ายๆกันมาพูดครับ ประมาณว่า
ตั้งบริษัทขึ้น สมมติว่าเราได้กำไรจากพอร์ทหุ้นพอสมควรแล้ว
ก็ขายให้บริษัท ถ้าหุ้นที่บริษัทถือลง เราก็สามารถนำไป ... (ผมจำไม่ได้แล้ว ไม่ได้เชียวชาญเรื่องภาษีด้วย)
แต่ถ้าหุ้นที่บริษัทถือขึ้น เราก็ยังได้กำไรต่อ ... อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ

ผมฟังแล้วก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกัน
"Winners never quit, and quitters never win."
setmaker

โพสต์ที่ 4

เจตนาผม ก็คือการเลี่ยงภาษี ก็ไม่ผิด

พูดให้เพราะก็บริหารภาษี

คือพฤติกรรมการซื้อหุ้นของผมก็คือ การซื้อลงทุน
ระยะยาวประมาณ 5 ปี (คงพอจะเรียกว่าการลงทุนได้นะครับ)
ทั้งนี้แล้วแต่ว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน อาจซื้อหรือขายออกไปก็ได้
แต่ระหว่างทางจะได้ปันผลแน่ๆ

ซึ่งผมเองมีรายได้ประจำอยู่จากการเป็นลูกจ้าง และมีรายได้จากการให้เช่าอีก

จึงรู้สึกว่าฐานภาษีเริ่มขยายออกไปมาก (ผมน่าจะได้ประโยชน์
จากด้านภาษีบ้าง)

พูดให้ดีขึ้นอีกหน่อย
คณะบุคคลที่ผมอยากจะจัดตั้งขึ้นนี้
ปลายทางของเจตนาอันนี้คือ เอาเม็ดเงินจากการลงทุนที่ได้ทั้งหมด
ไปบริจาคให้องค์กรการกุศล (ไม่ได้พูดเล่น)
(คำว่าปลายทาง "สำคัญ" เพราะระหว่างทาง อาจมีความจำเป็นต้องใช้
แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ไปแตะเงินก้อนนี้เลย และคิดว่าถ้าไม่จำเป็นสุดขีด
ก็คงจะให้เงินก้อนนี้งอกเงยต่อไป)

BHT

โพสต์ที่ 5

ผมศึกษาได้มาว่า ควรทำธุรกิจอะไรก็ได้สักอย่าง แล้วเอาเงินไปลงทุนควบคู่กันไปครับ

เงินลงทุนนั้น จะเป็นรายได้ก็ต่อเมื่อมีปันผล ส่วนกำไรจากการขายหุ้น จะเกิดขึ้นเมื่อขายจริง ถ้าไม่ขายก็จะแค่กำไรทางบัญชี ส่วนที่กำไรจะไปเพิ่มในส่วนผู้ถือหุ้น ภาษีที่เสีย จะเสียแต่รายได้ปันผล กำไรจากการขายหุ้นจะเสียเมื่อขายจริง

โพสต์ที่ 6

บริษัทขายหุ้นหากได้กำไรต้องเสียภาษีจาก Captial Gain ใช่มั้ยครับ
ซึ่งต่างจากนักลงทุนส่วนบุคคล ไม่เสียภาษีจาก Capital Gain
แต่ถ้าขายแล้วขาดทุน สามารถนำส่วนนั้นไปหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ทำให้บริษัทเสียภาษีลดลง
และจะมีผลต่อเมื่อมีการขายเกิดขึ้นเท่านั้น ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

สรุปคือใครคิดจะทำตามแนวคิดของ ดร.สอนลูกรวย
ก็ซื้อ Value Stock ถือจนราคามันขึ้นมาจน Overvalue แล้วก็ขาย ให้บริษัทตัวเอง (เราไม่เสียภาษีจาก Capital Gain)
จากนั้น หากหุ้นตัวเองเกิดตกขึ้นมา ตอนขายทิ้งก็นำส่วนขาดทุนจากเงินลงทุนมาหักเป็นค่าใช้จ่าย

แต่การจดทะเบียนเป็นบริษัทก็ต้องมีค่าใช้จ่ายพอสมควร
อย่างน้อยก็ค่าใช้จ่ายในการจัดทำและการตรวจสอบความถูกต้องของบัญชี
ถ้าใครจะบริหารภาษีวิธีนี้คงต้อง มีพอร์ทการลงทุนที่ใหญ่พอสมควร
และโยกไปโยกมา คงปวดหมองน่าดู ...

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดแก้ให้ด้วยนะครับ
แล้วการจัดตั้งคณะบุคคลเนี่ยยุ่งยากหรือเปล่าครับ
ถือว่าเป็นนิติบุคคลใช่มั้ยครับ?
"Winners never quit, and quitters never win."
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมมีความเห็นว่าถ้าเราเห็นว่าหุ้นมัน overvalue แล้วเราก็ไม่ควรเอาบริษัทหรืออะไรที่เราเกี่ยวข้องเข้าไปรับมานะครับ ถึงแม้ว่าขาดทุนเอาไปหักภาษีได้ แต่เราก็ไม่จำเป็นต้องไปขาดทุนนี่ครับ เอากำไรเต็มๆดีกว่าครับ :)

ป.ล. หรือว่ามีเทคนิคอะไรแฝงอยู่อีกหรือเปล่าครับ ?
It's earnings that count

โพสต์ที่ 8

คิดคล้ายๆคุณ Blueblood เช่นเดียวกันครับ
ตอนได้ยินท่านพูดครั้งแรกผมก็รู้สึกแปลกๆ แล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจดีนัก
เนื่องจากว่าผมไม่ได้มีความรู้เรื่องการคำนวณภาษีของบริษัท

งั้นใช้คำพูดใหม่นะครับ ...
เข้าใจว่า การทำแบบนี้จะมีประโยชน์ในกรณีที่
เรายังอยากถือหุ้นตัวนั้นต่อ แต่ว่าเราได้กำไรกับมันพอสมควรแล้ว
จึงต้องการลดความเสี่ยงโดยการขายออกไปแล้วให้บริษัทถือหุ้นแทนเรา
แบบนี้จะได้ประโยชน์เต็มที่จากการบริหารภาษี ถูกหรือเปล่าครับ?
fantasia

โพสต์ที่ 9

HVI เขียน:
สรุปคือใครคิดจะทำตามแนวคิดของ ดร.สอนลูกรวย
ก็ซื้อ Value Stock ถือจนราคามันขึ้นมาจน Overvalue แล้วก็ขาย ให้บริษัทตัวเอง (เราไม่เสียภาษีจาก Capital Gain)
จากนั้น หากหุ้นตัวเองเกิดตกขึ้นมา ตอนขายทิ้งก็นำส่วนขาดทุนจากเงินลงทุนมาหักเป็นค่าใช้จ่าย
อ่านแล้วก็งงครับ ถ้ามัน overvalue จริง ก็น่าจะขายไปเลย จะไปขายให้บริษัททำไม
แต่ถ้ามันเกิดไม่ได้ overvalue จริง แล้วมันขึ้นไปต่อ หุ้นก็จะไปอยู่ในมือบริษัท ถึงตอนนั้น พอขายก็เสีย capital gain อีก
เหมือนคนเหยียบเรือสองแคมยังไงก็ไม่รู้

เรื่องการบริหารภาษีโดยวิธีคณะบุคคลนั้น ตามความเห็นของผม ผมก็ยังรู้สึกว่าเป็นช่องโหว่ของกฎหมายที่ไม่ได้เจตนาให้มีไว้เพือให้คนบริหารภาษีกันนะครับ ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องภาษีของใครสักคน (รู้สึกแกจะเกลียดสรรพากรมาก) ที่แนะนำวิธีนี้ไว้ (แกแนะนำกระทั้งว่าให้จดให้มากเท่าที่จะกระจายรายได้ได้เลย) ภาษีดอกเบี้ย 15% แกยังจะให้เอาคืนเลยครับ

ผมลองคิดดูว่าถ้าคนทำตามวิธีนี้กันหมดอย่างจริงจัง จะทำให้ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาที่รัฐเก็บได้ จะเหลือแค่พวกฐานภาษีไม่เกิน 10% กันหมด
ซึ่งจะทำให้รายได้ของรัฐหายไปพอสมควรเลย เพราะภาษีส่วนใหญ่ที่เก็บได้มาจากพวกมีฐานภาษีสูงครับ

โพสต์ที่ 10

fantasia เขียน: อ่านแล้วก็งงครับ ถ้ามัน overvalue จริง ก็น่าจะขายไปเลย จะไปขายให้บริษัททำไม
แต่ถ้ามันเกิดไม่ได้ overvalue จริง แล้วมันขึ้นไปต่อ หุ้นก็จะไปอยู่ในมือบริษัท ถึงตอนนั้น พอขายก็เสีย capital gain อีก
เหมือนคนเหยียบเรือสองแคมยังไงก็ไม่รู้
ขอแก้ตาม Post ล่าสุดแล้วกันนะครับ
HVI เขียน:งั้นใช้คำพูดใหม่นะครับ ...
เข้าใจว่า การทำแบบนี้จะมีประโยชน์ในกรณีที่
เรายังอยากถือหุ้นตัวนั้นต่อ แต่ว่าเราได้กำไรกับมันพอสมควรแล้ว
จึงต้องการลดความเสี่ยงโดยการขายออกไปแล้วให้บริษัทถือหุ้นแทนเรา
แบบนี้จะได้ประโยชน์เต็มที่จากการบริหารภาษี ถูกหรือเปล่าครับ?
BHT

โพสต์ที่ 11

ขาดทุนทางบัญชี แต่เงินเข้ากระเป๋าเราเต็มๆ บริษัทเรา เงินเรา ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ยังงัยก็กระเป๋าเรา

ไม่ได้เป็นบริษัทมหาชน ไม่ต้องทำถูกต้องหรอกครับ เรื่องแบบนี้เมืองไทยถือว่าปกติ
setmaker

โพสต์ที่ 12

กระทู้กลายพันธุ์ ซะแล้ว

เรื่องของเรื่องคือ จะถือยาวกินปันผล
แต่จะเครดิตปันผล โดยการตั้งหน่วยภาษีใหม่

แต่ที่ไม่แน่ใจคือ
เราสามารถใช้ชื่อคณะบุคคลที่จัดตั้งขึ้น เปิด port การลงทุน
เพื่อแบ่งเบาภาระภาษีได้หรือเปล่าครับ

:roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos

ทำอยู่ครับ

โพสต์ที่ 13

ผมกำลังทำอยู่ครับ...
สิ่งที่คุณต้องทำมีดังต่อไปนี้
1. ทำหนังสือจัดตั้งคณะบุคคล (ไปขอที่สรรพากร หรือเขียน ๆ เอาเองก็ได้) ต้องแปะอากรแสตมป์ด้วยนะครับ (กี่ดวง กี่บาทนี่จำไม่ค่อยได้ ประมาณ 100 บาทมั้ง)
2. ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี (ขอผ่าน web สรรพากรได้เลย)
3. พอได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ก็ไปเปิดบัญชีธนาคารในนามของคณะบุคคล (เค้า treat เป็นบัญชีร่วมครับ)
4. ได้ทุกอย่างครบแล้วไปเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรเกอร์ในนามของคณะบุคคล (อันนี้อาจจะยุ่งยากหน่อย เพราะ Mar ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่ ต้องคุย ๆ ดู Case ผมนี่ต้องไปคุยกับฝ่ายกฎหมาย แล้วให้ Mar  ติดต่อกับกฎหมายครับ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมพึ่งเริ่มเปิดมาเพื่อต้นปี ดังนั้นยังไม่รู้เหมือนกันว่าเวลา Claim จริง ๆ มันจะมีปัญหาอะไรมากรึเปล่า...

เอาไว้ Cliam ได้ไม่ได้ยังไง ไว้จะมาเล่าอีกทีละกันครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 14

พอดีเคยมีเพื่อนท่านนึงPM มาถาม ผมขออนุญาตนำมาโพสท์ให้อ่านกันครับ

หาก  ผมร่วมกับเพื่อนลงเงินกัน  เปิดเป็น คณะบุคคลเพื่อลงทุนในหุ้นนั้น
ผมจะได้สิทธิยังไงบ้างครับ

1...ที่ผมทราบ คณะบุคคลสามารถหักลดหย่อนได้เท่าบุคคลธรรมดาใช่ไหมครับ?
=> เงินได้ของคณะบุคคลสามารถหักค่าใช้จ่ายได้เหมือนกับบุคคลธรรมดาครับ แต่หักลดหย่อนได้เฉพาะค่าลดหย่อนของสมาชิกคณะบุคคลได้คนละ30,000บาท สูงสุดไม่เกิน 60,000บาท
และไม่สามารหักลดหย่อนบุตร ค่าลดหย่อนบิดามารดา ค่าเบี้ยประกันชีวิต LTF RMF ได้

2...รายได้ที่จะแสดงเป็น  รายได้จากผลต่างราคา  อันนี้ต้องยื่นไหมครับ?
และเงินปันผลอันนี้สามารถ ขอเครดิตภาษีได้ไหมครับ..??
=> Capital gain ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครับ
ในทางทฤษฎี คณะบุคคลสามารถขอเครดิตภาษีเงินปันผลได้ แต่ในทางปฏิบัติผมยังไม่เคยทำนะครับ

ยกตัวอย่างน่ะครับ  แบบสมมติว่า ผมกับเพื่อนยื่นเป็รคณะบุคคลขึ้นมา
 จะมีเงินก้อน   200,000  บาท
เดือน ม.ค. ซื้อหุ้น A และขายไป (หักค่าคอมแล้ว) ได้กำไรมา 10,000 บาท
เดือน พ.ค. หุ้น A ปันผลมา 10,000 บาท  หักภาษี 10% ได้รับปันผลจริง
9,000 บาท (หุ้น A เสียภาษี 20%)
ดังนั้น ผมจะเครดิตภาษีได้อีก 10000* 20 /(100-20) = 2500 บาท
เอาเงินปันผลและเงินภาษีที่ได้คืน มาลงทุนอีก =>ต้องรอปีถัดไปนะครับ ถึงจะเครดิตภาษีได้
เดือน สิงหาคม ซื้อหุ้น เป็นเงิน 221,500 บาท และถือข้ามปีไม่ขายออก
ณ สิ้นปี  ผมต้องยื่นรายได้พึงประเมินยังไงครับ
เอารายได้ส่วนไหนมายื่นครับ..

=> ยื่นเฉพาะเงินปันผลที่ได้รับในระหว่างปีภาษี และเครดิตภาษีของเงินปันผลดังกล่าวครับ เช่น เงินปันผลที่ได้มาในระหว่างปี2549  ก็ยื่นเป็นเงินได้ในช่วง 1 ม.ค. 2550 - 31 มี.ค. 2550  

หากอยากใช้คณะบุคคลเพื่อลงทุนในหุ้น ควรจะสอบถาม broker ดูก่อนว่าสามารถเปิดบัญชีในนามคณะบุคคลได้หรือไม่ เนื่องจากบางโบรคไม่สามารถเปิดบัญชีในนามคณะบุลคลได้

หมายเหตุ: ส่วนตัวผมเห็นว่า การลงทุนในหุ้นน่าจะลงทุนในชื่อบุคคลคนเดียวจะได้ประโยชน์มากกว่าคณะบุคคล เนื่องจากสามารถหักลดหย่อนได้มากกว่า ยกเว้นว่า บุคคลคนเดียวนั้นมีรายได้สูงมากกว่า4ล้านบาท จึงจะน่าพิจารณาถึงคณะบุคคล
"Price is what you pay. Value is what you get."
Capo

โพสต์ที่ 15

HVI เขียน:บริษัทขายหุ้นหากได้กำไรต้องเสียภาษีจาก Captial Gain ใช่มั้ยครับ
ซึ่งต่างจากนักลงทุนส่วนบุคคล ไม่เสียภาษีจาก Capital Gain
แต่ถ้าขายแล้วขาดทุน สามารถนำส่วนนั้นไปหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ทำให้บริษัทเสียภาษีลดลง
และจะมีผลต่อเมื่อมีการขายเกิดขึ้นเท่านั้น ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

แต่การจดทะเบียนเป็นบริษัทก็ต้องมีค่าใช้จ่ายพอสมควร
อย่างน้อยก็ค่าใช้จ่ายในการจัดทำและการตรวจสอบความถูกต้องของบัญชี
ถ้าใครจะบริหารภาษีวิธีนี้คงต้อง มีพอร์ทการลงทุนที่ใหญ่พอสมควร
และโยกไปโยกมา คงปวดหมองน่าดู ...

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดแก้ให้ด้วยนะครับ
แล้วการจัดตั้งคณะบุคคลเนี่ยยุ่งยากหรือเปล่าครับ
ถือว่าเป็นนิติบุคคลใช่มั้ยครับ?
หรือเป็นการให้ตัวเองทำ Short
แต่บริษัทอยู่ในตำแหน่ง Long ครับ

คือคงจะยังคิดถือต่ออยู่ดี ถึงแม้จะ Overvalue
แต่การขายไป แล้วถ้ามันขึ้นต่อ ก็เป็นความเสี่ยง
แต่ถ้าไม่ขาย แล้วมันตกลงจากราคานั้น ก็เสียโอกาส
แกเลยขายให้บริษัทถ้าขึ้นต่อ แกก็ยังได้ เพราะบริษัทเป็นของแก
แต่ถ้าราคาลงก็เป็นการดึง Wealth ออกจากบริษัท แล้วยังมี TAX Shield ด้วย
เหมือนโยกเงินจากกระเป๋าซ้าย ไปกระเป๋าขวา แล้วปลายปีควักให้สรรพากรน้อยลงด้วย

แต่เคสนี้ต้องดูว่าบริษัทของ ดร. ท่านถืออยู่กี่เปอร์เซ็นต์
เพราะถ้าผู้ถือหุ้นอื่นลงทุนมาก แล้วไม่ได้รู้เห็นเป็นใจ
ก็คงจะไม่ยอม เพราะมีทางหนึ่งที่เป็นการดึง Wealth จากบริษัทเข้าตัวเอง
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
setmaker

โพสต์ที่ 16

ขอบมากคุณครับ
:mrgreen:
bangkokwu

โพสต์ที่ 17

Kao เขียน:หมายเหตุ: ส่วนตัวผมเห็นว่า การลงทุนในหุ้นน่าจะลงทุนในชื่อบุคคลคนเดียวจะได้ประโยชน์มากกว่าคณะบุคคล เนื่องจากสามารถหักลดหย่อนได้มากกว่า ยกเว้นว่า บุคคลคนเดียวนั้นมีรายได้สูงมากกว่า4ล้านบาท จึงจะน่าพิจารณาถึงคณะบุคคล[/color]
เรียนถามคุณKao ว่า บุคคลคนเดียวจะได้ประโยชน์มากกว่าคณะบุคคล เนื่องจากสามารถหักลดหย่อนได้มากกว่า นี่เป็นอย่างไรครับ เพราะเท่าที่ผมเข้าใจ การตั้งคณะบุคคล แม้จะหักลดหย่อนได้ไม่มากเท่าบุคคล แต่การนำเงินได้ไปเริ่มนับหนึ่งใหม่ จะทำไม่ต้องโดนภาษีอัตราสูงๆในอัตราภาษีก้าวหน้า ไม่ว่ารายได้ปรกติจะถึงสี่ล้านหรือไม่ก็ตาม
Kao

โพสต์ที่ 18

bangkokwu เขียน: เรียนถามคุณKao ว่า บุคคลคนเดียวจะได้ประโยชน์มากกว่าคณะบุคคล เนื่องจากสามารถหักลดหย่อนได้มากกว่า นี่เป็นอย่างไรครับ เพราะเท่าที่ผมเข้าใจ การตั้งคณะบุคคล แม้จะหักลดหย่อนได้ไม่มากเท่าบุคคล แต่การนำเงินได้ไปเริ่มนับหนึ่งใหม่ จะทำไม่ต้องโดนภาษีอัตราสูงๆในอัตราภาษีก้าวหน้า ไม่ว่ารายได้ปรกติจะถึงสี่ล้านหรือไม่ก็ตาม
การหักลดหย่อนในกรณีคณะบุคคล ให้หัก ลดหย่อนสำหรับผู้มีเงินได้คนละ 30,000 บาท แต่รวมกันต้องไม่เกิน 60,000 บาท

บุคคลธรรมดาสามารถหัก ค่าลดหย่อนได้มากกว่า ดังนี้ครับ
1. ผู้มีเงินได้ 30,000 บาท
2. สามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ 30,000 บาท
3. การหักลดหย่อนบุตร คนละ 15,000 บาท ให้ลดหย่อนเพื่อการศึกษาได้อีกคนละ 2,000 บาท
4. เบี้ยประกันชีวิต ไม่เกิน 50,000 บาท
5. เงินสะสม ที่จ่ายเข้ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ไม่เกิน 300,000 บาท
6. ดอกเบี้ยเงินกู้ยืม ไม่เกิน 50,000 บาท
7. เงินสมทบ ที่ผู้ประกันตนจ่ายเข้ากองทุนประกันสังคม
8. ค่าลดหย่อนบิดามารดา
9. เงินสนับสนุนเพื่อการศึกษา
10. เงินบริจาค
11. LTF
Kao เขียน:ส่วนตัวผมเห็นว่า การลงทุนในหุ้นน่าจะลงทุนในชื่อบุคคลคนเดียวจะได้ประโยชน์มากกว่าคณะบุคคล เนื่องจากสามารถหักลดหย่อนได้มากกว่า ยกเว้นว่า บุคคลคนเดียวนั้นมีรายได้สูงมากกว่า4ล้านบาท จึงจะน่าพิจารณาถึงคณะบุคคล
เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ :lol:

ถ้าจะให้มั่นใจ ลองคำนวณดูครับว่า การตั้งคณะบุคคลจะช่วยให้ได้คืนภาษีมากกว่าบุคคลธรรมดาเท่าใด แล้วลอง Trade-off ดู (เพราะแต่ละบุคคลมีปัจจัยต่างๆไม่เหมือนกันครับ)
"Price is what you pay. Value is what you get."
setmaker

โพสต์ที่ 19

คณะบุคคลเป็นหน่วยภาษีที่แยกออกไปต่างหาก
ไม่ได้้หมายความว่าจะเสียสิทธิ์
การเครดิตภาษีแบบเดิมไปนะครับ

เพียงแต่ว่าในหน่วยภาษีใหม่
ถ้าเราเป็นผู้จัดการหน่วยภาษี
เราก็เอาไปหักลดหย่อนได้
เปรียบเหมือนเป็นคนคนหนึ่ง(คนใหม่)
ซึ่งแน่นอนว่า
หน่วยภาษีใหม่ จะไม่ได้สิทธิ์ ลดหย่อนภรรยา เนื่องจากภรรยามีได้คนเดียว
ในหน่วยภาษีเดิม

picatos

โพสต์ที่ 20

ขอ Update ข้อมูลครับ...

ผมขอภาษีคืนในนามคณะบุคคลได้ครบเรียบร้อยครับ
tanavut

โพสต์ที่ 21

ขอเพิ่มให้ครับ
ได้ยินมาว่า คณะบุคคล ถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวในปีนั้นให้จ่ายภาษี 2,500 บาท
ไม่แน่ใจว่านั่นเป็นภาษีขั้นต่ำ หรือว่าในกรณีไม่มีการเคลื่อนไหวเท่านั้น
Kao

โพสต์ที่ 22

หากคณะบุคคลไม่มีเงินได้ ไม่ต้องยื่นแบบและไม่มีเสียขั้นต่ำครับ
ไม่ทราบว่าได้ยินจากไหนครับ เผื่อผมตกข่าว :oops:
BHT

โพสต์ที่ 23

ที่เจอมา คณะบุคคลก็เหมือน ห้างหุ้นส่วนสามัญที่ไม่ได้จดทะเบียน

ดังนั้นให้ยื่นเสียภาษีในแบบบุคคลธรรมดา และกำไรหรือรายได้ทั้งหมดหลังเสียภาษี ก็สามารถแบ่งได้เลย โดยไม่ต้องเสียภาษีซ้ำซ้อนอีกครั้ง
tanavut

โพสต์ที่ 24

เพื่อนผมโทรถาม RD มา
v_sukit

โพสต์ที่ 25

picatos เขียน:ขอ Update ข้อมูลครับ...

ผมขอภาษีคืนในนามคณะบุคคลได้ครบเรียบร้อยครับ
ยื่นแบบ ภงด. ทาง Internet ได้หรือเปล่า ?
v_sukit

Re: ทำอยู่ครับ

โพสต์ที่ 26

[quote="picatos"]ผมกำลังทำอยู่ครับ...
1. ทำหนังสือจัดตั้งคณะบุคคล (ไปขอที่สรรพากร หรือเขียน ๆ เอาเองก็ได้) ต้องแปะอากรแสตมป์ด้วยนะครับ (กี่ดวง กี่บาทนี่จำไม่ค่อยได้ ประมาณ 100 บาทมั้ง)
2. ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี (ขอผ่าน web สรรพากรได้เลย)
3. พอได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ก็ไปเปิดบัญชีธนาคารในนามของคณะบุคคล (เค้า treat เป็นบัญชีร่วมครับ)
4. ได้ทุกอย่างครบแล้วไปเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรเกอร์ในนามของคณะบุคคล (อันนี้อาจจะยุ่งยากหน่อย เพราะ Mar ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่ ต้องคุย ๆ ดู Case ผมนี่ต้องไปคุยกับฝ่ายกฎหมาย แล้วให้ Mar
v_sukit

Re: ทำอยู่ครับ

โพสต์ที่ 27

[quote="v_sukit"][quote="picatos"]ผมกำลังทำอยู่ครับ...
4. ได้ทุกอย่างครบแล้วไปเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรเกอร์ในนามของคณะบุคคล (อันนี้อาจจะยุ่งยากหน่อย เพราะ Mar ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่ ต้องคุย ๆ ดู Case ผมนี่ต้องไปคุยกับฝ่ายกฎหมาย แล้วให้ Mar
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 28

เอ. ถ้าจะนำเงินไปทำบุญ ทำไมไม่จดเป็นมูลนิธิ
เลยล่ะครับ  ในอนาคตผมก็อยากจะทำเหมือนกัน
แต่ไม่รู้ว่าจดอย่างไร และสิทธิประโยชน์ทางภาษี
เป็นอย่างไร
  รบกวนถ้ามีคนรู้ช่วยบอกด้วยครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 29

Khun-Egg* เขียน:เอ. ถ้าจะนำเงินไปทำบุญ ทำไมไม่จดเป็นมูลนิธิ
เลยล่ะครับ  ในอนาคตผมก็อยากจะทำเหมือนกัน
แต่ไม่รู้ว่าจดอย่างไร และสิทธิประโยชน์ทางภาษี
เป็นอย่างไร
  รบกวนถ้ามีคนรู้ช่วยบอกด้วยครับ
ว่าแต่ว่า มูลนิธิ สามารถเทรดหุ้นได้หรอครับ :?:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
porpiangrich

โพสต์ที่ 30

ขอถามในรายละเอียดของการจัดตั้งคณะบุคคลครับ :
picatos เขียน:สิ่งที่คุณต้องทำมีดังต่อไปนี้
- ควรเขียนวัตถุประสงค์ว่าอะไร ? กรณีที่ลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
- ต้องระบุจำนวนเงินลงทุน หรือ ไม่ ?
- ต้องมีหนังสือยินยอม ให้ใช้สถานที่หรือไม่ ?

picatos เขียน:สิ่งที่คุณต้องทำมีดังต่อไปนี้
2. ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี (ขอผ่าน web สรรพากรได้เลย))
เอกสารสำคัญ*     หนังสือบันทึกข้อตกลงในการจัดตั้งคณะบุคคล  เลขที่*    
- เลขที่ จะใส่อะไร ครับกรณีขอผ่าน web ?
picatos เขียน: 3. พอได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ก็ไปเปิดบัญชีธนาคารในนามของคณะบุคคล (เค้า treat เป็นบัญชีร่วมครับ)
-  ตอนเปิดบัญชีกับธนาคาร ต้องเซ็นชื่อ (ผู้มีอำนาจลงนาม) เฉพาะ ผู้ดำเนินการของคณะบุคคล หรือ ผู้จัดตั้งทุกคน ?
picatos เขียน: 4. ได้ทุกอย่างครบแล้วไปเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรเกอร์ในนามของคณะบุคคล (อันนี้อาจจะยุ่งยากหน่อย เพราะ Mar ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่ ต้องคุย ๆ ดู Case ผมนี่ต้องไปคุยกับฝ่ายกฎหมาย แล้วให้ Mar  ติดต่อกับกฎหมายครับ))
- ตอนเปิดบัญชีกับ Broker ต้องเซ็นชื่อ (ผู้มีอำนาจลงนาม) เฉพาะ ผู้ดำเนินการของคณะบุคคล หรือ ผู้จัดตั้งทุกคน ?

ขอบคุณครับ:D
โพสต์โพสต์