มีใครในห้องนี้ ไม่ได้ทำงานประจำ แต่เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครในห้องนี้ ไม่ได้ทำงานประจำ แต่เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก

โพสต์ที่ 1

อยากทราบน่ะค่ะ คิดว่า ตอนแก่ๆ ก็จะทำแบบนั้นบ้าง แต่ตอนนี้คงไม่ไหวหรอกค่ะ

ตังค์น้อยนิด เดี๋ยวอดตาย  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore

โพสต์ที่ 2

เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักคงไม่มี

แต่อาศัยผลตอบแทนจากการลงทุน มาเลี้ยงชีวิต มีหลายคนครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ต้องนิยามกันก่อนไหมครับว่า

เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักคืออะไร
ลงทุนหารายได้เลี้ยงชีพเป็นยังไง

ถ้ามีงานลงทุนอะไร Company Visit อะไร ประชุมอะไรไปหมด อันนี้ผมว่าเรียกว่าเป็นอาชีพหลักก็ได้นะครับ
_________
por_jai

โพสต์ที่ 4

8) คือผมก็อยากกลับไปทำงานเหมือนกันนะ
    แต่พอมีคนจ้าง เขาก็ไม่ถูกใจผม
    ไอ้ที่ผมอยากทำ ผมก็ไม่ถูกใจเขา
    เลยตอนนี้ก็เลยต้องอาศัยนายตลาดนี่แหละครับ
    ที่เขามาหาเราทุกเช้า
    ก็อยู่ที่เราละครับว่าจะเอาอย่างไร
    ดูๆแล้วก็ถูกจริตดีเหมือนกัน.......
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
beammy

โพสต์ที่ 5

Eyore เขียน:เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักคงไม่มี

แต่อาศัยผลตอบแทนจากการลงทุน มาเลี้ยงชีวิต มีหลายคนครับ
ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อยากหางานที่มีรายได้พอประมาณ  

เป็นงานที่เรารัก  มีความสุขที่ได้ทำ

เป็นงานที่เป็นประโยชน์ต่อตัวเอง  ครอบครัว  และสังคม

ตอนนี้ยังหาไม่ได้  ไม่มีความสามารถพอ

เลยยังไม่ได้ทำงาน  ได้แต่อาศัยผู้บริหารและพนักงานของบริษัท WG  ทำงานแทนให้ครับ  (เกรงใจอยู่เหมือนกัน  อาศัยมานานจะ 5 ปีแล้ว)
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
poppo

โพสต์ที่ 7

งานของผม ทำให้ผมสุขบ้าง  :D ทุกข์บ้าง :cry:  หนักใจบ้าง :? เหนื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ:cry: แต่ผมว่ามันมีประโยชน์ต่อตนเอง (กันอัลไซเมอร์ กับฟุ้งซ่าน) กับคนอื่นอยู่บ้าง
ผมจะทำงานของผมต่อไปจนกว่าจะหมดสนุกกับมัน :D

ปล. พี่ chatchai ไม่ต้องหางานทำแล้วละครับ เป็นเจ้าของกิจการใหญ่แล้ว :lol:  :lol:  :lol:
ssuwan

อยากเป็นแบบคุณฉัตรชัยจังครับ

โพสต์ที่ 8

:D ว่างๆ ถ้าผมไปขอนแก่นไปเยี่ยมญาติจะขอไปหาได้ไหมเนี่ย :P
aot

โพสต์ที่ 9

เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก ?

ผมจบมา 7 ปี ไม่ได้ทำงาน เล่นเป็นอาชีพหลักครับ
กลุ่มผมก็เห็นเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักทุกคน
น้องชาย จบวิศวะปริญญาโท จบปุ๊บก็มาเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักครับ  
นี่เพื่อนผมก็กำลังจะลาออกมาเล่นเป็นอาชีพหลัก

เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักมีแน่นอน
8)  8)
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

aot เขียน:เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก ?

ผมจบมา 7 ปี ไม่ได้ทำงาน เล่นเป็นอาชีพหลักครับ
กลุ่มผมก็เห็นเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักทุกคน
น้องชาย จบวิศวะปริญญาโท จบปุ๊บก็มาเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลักครับ  
นี่เพื่อนผมก็กำลังจะลาออกมาเล่นเป็นอาชีพหลัก

8)  8)
โห มาเป็นกลุ่มเลย แปลว่าประสบความสำเร็จมากเลยสิครับ ตั้ง 7 ปีแล้ว ยังคงเลี้ยงตัวได้ นับถือๆ

ผมตอนจบมาก็ทำงานอยู่ 4 เดือนครับ แล้วก็ออกมาเล่นหุ้นอย่างเดียวประมาณ 5 ปีแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ก็พอไหวอยู่ เลยขอทำไปเรื่อยๆก่อนครับ :)
It's earnings that count
beammy

โพสต์ที่ 11

[quote="aot"]เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก ?

goi

โพสต์ที่ 12

เล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก ?

จะทำให้เรามีมุมมองที่ไม่กว้างพอรึเปล่าค่ะ
ตึกที่สร้างสูงๆต้องมีฐานรากที่มั่นคง

ไม่มีหลัก ไม่มีฐาน จะขึ้นได้สูงแค่ไหนกัน
mamalover

โพสต์ที่ 13

จะเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก จำเป็นต้องมีเงินเยอะๆ ไหมคะ ในความคิดส่วนตัว ก็อยากเล่นหุ้นอย่างเดียว แต่รู้สึกว่า ต้องมีตังค์เยอะๆ ไม่งั้นตอนเทรด คงไม่คุ้ม
JCHAI

โพสต์ที่ 14

เจ้าของกระทู้ ลองอ่านเรื่องราวของคนในเวบนี้

อย่างคุณวิบูลย์ คุณมนตรี คุณปรัชญา คุณฉัตรชัย คุณโยโย่ ดูจะเข้าใจ

อย่าหวังรวยเร็วนะครับ บุฟเฟตต์บอกว่า คุณไม่สามารถใช้ผู้ชาย 9 คน มาผลิตทารกในเดือนเดียว การลงทุนก็เหมือนกัน

เพื่อนผมเล่นก่อนผม แนะนำการลงทุนแบบหุ้นห่านทองคำให้ผมศึกษา ผมเลยเข้ามาเล่น

สุดท้าย เขาทนกิเลสไม่ไหว เห็นคนนั้นได้วันละเท่านั้น เลยโดดไปเล่นหุ้นปั่น

วันแรกๆ ได้มาเป็นพัน จนเป็นหมื่น  สุดท้ายพอตลาดทรุด เมื่อเดือน มิย - สค ที่ผ่านมา

เจ๊งไปหลายแสนเลยครับ เงินที่เก็บมาจากการทำงานเป็นสิบปี หมดภายในเดือนเดียว
2 dogs

โพสต์ที่ 15

ไม่ทราบว่าเจ๊งตัวไหนเหรอครับ  ทำไมเจ๊งได้รุนแรงเท่านั้น
แปลว่าไม่ได้ applied ระบบ stop loss ไว้

แบบนี้ก็ ไม่ต่างกับ VI ติดกับดักPEหุ้นวัฏจักร จนขาดทุนเละเทะ :?
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
JCHAI

โพสต์ที่ 16

ตอบ คุณ 2 dogs

ทุกตัวที่เป็นหุ้นเก็งกำไร เพื่อนผมโดดลงไปเล่นหมดเลย

เท่าที่ผมจำได้นะ ever gbx power tpi สารพัดที่เขาเชียร์กัน

เหลือหุ้นพื้นฐานดี ไว้ตัวละ 100 หุ้น

ตอนนี้ ไม่รู้หายไปไหน ไม่ได้ข่าวอีกเลย
aonniti

โพสต์ที่ 17

Tpi เป็นหุ้นปั่นเหรอครับ(TPIเปลี่ยนเป็น IRPCแล้ว)

เคยเป็นหรือยังเป็นอยู่ครับ

ผมซื้อไว้3-4เดือนแล้ว  เห็นว่ามันตกมาน่าจะสุดแล้ว

แต่ก็ยังไม่เห็นขึ้นนะครับ  ท่าทางต้องรออีกนาน
2 dogs

โพสต์ที่ 18

เป็นเพื่อนที่ห้องค้าเหรอครับ เหอๆ
คือตลาดมันไม่ได้ทรุดช่วงนั้นมั้งครับ เดือน 6-8
แต่หุ้นที่ว่ามันทรุดเยอะ ยิ่ง Ever Power Gbx มันมีช่วงลงแรงๆหลายครั้ง
ถ้าว่ากันตามแนวVIแบบพื้นๆ power กับ gbx ก็คงไม่ได้ซื้ออยู่แล้ว
เพราะ ยอดขาย กำไร market.cap มันไม่ชวนซื้อเลย
เหลือแต่ ever ที่พอทนซื้อได้แถวๆ 4-5บาท
ถ้าไม่คำนึงถีงเรื่อง governance หรือเรื่องอะไรที่ลึกไปกว่านั้น  8)
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
JCHAI

โพสต์ที่ 19

TPI ผมไม่เคยติดตาม

แต่เหมือนบางช่วง จะมีข่าว (วงใน วงนอก ) มากระตุ้นราคา ให้ เคลื่อนไหว ขึ้นๆลงๆ

เท่าที่ผมจำได้ เพื่อนผมโดดเข้าไปเก็งกำไร กะเอากำไรแค่ ช่อง 2 ช่อง แต่เห็นเขาบอกว่าเข้าผิดเวลา ราคารูดลง

โดนโบรกบังคับขาย (บัญชีผมเป็น prepaid เลยไม่เข้าใจพวกบัญชี มาร์จิ้น)

คนเพิ่งลงทุน อย่ากู้เงินมาซื้อหุ้นนะครับ
2 dogs

โพสต์ที่ 20

อ่อ เข้าใจละครับ เจออัตราเร่ง leverage  ขาดทุนเท่าไหร่เจอคูณ 2  :twisted:
aonniti

โพสต์ที่ 21

ผมซื้อ TPI หรือ IRPC เพราะศักยภาพของสินทรัพย์ที่เขามีครับ

พึ่งออกจากแผนฟื้นฟูปัญหาเพียบ หนี้ตรึม เปลี่ยนผู้ถือหุ้น

ปรับโครงสร้างหนี้  ดูมานานครับ  ไม่เคยซื้อเคยเล่นหุ้นเลยครับ

เห็นมันตกมาจากหลายสิบบาทเหลืออยู่ไม่กี่บาท 6-8 บาท น่าจะสุดแล้ว ก็เลยซื้อเก็บไว้  

มองในแง่CYCLE ของธุรกิจแล้ว  ผมว่ามันไม่น่าแย่ไปกว่านี้อีก ก็เลยซื้อเพราะเชื่อในศักยภาพของสินทรัพย์ที่บริษัทมีครับ  

ดูงบการเงินก็ไม่เป็นครับ  แต่คิดว่าถือยาวยาวไม่น่าล้มละลาย
WarLEOr

I think u could

โพสต์ที่ 22

imagine if u have Bt1m and got 10% monthly or Bt100k. U can stay with that for two months...

.................

u can be poorer from taking profit!
mamalover

โพสต์ที่ 23

มีเพื่อนคนนึง เล่นหุ้นแบบเก็งกำไร เป็นผุ้หญิง ขึ้นมาจุดนึงก็ขายแล้ว เขาบอกว่า กลัวมันตก ได้กำไรนิดนึงก็ขายเลย

แต่พอถามว่า เล่นตัวไหน อะไร ยังไง ทำเป็นไม่ยอมตอบ ขี้ตืด ชมัด เออ..ไม่อยากรู้แล้วเฟ้ย
artvr4

โพสต์ที่ 24

[quote="por_jai"]8) คือผมก็อยากกลับไปทำงานเหมือนกันนะ
pairojtw

ลงทุนในตลาดหุ้นเป็นอาชีพ

โพสต์ที่ 25

ผมกำลังจะเลิกอาชีพประจำที่ทำมา 26 ปีภายใน 22 ธันวาคม 49 เนื่องจาก
รายได้เริ่มไม่คุ้มกับรายจ่าย+แรงงาน+เวลาที่ลงไป  ต่อไปจะมีรายได้จากเงินปันผล และคงมี capital gain เป็นครั้งคราวปีละ 2-3 หน ซึ่งคำนวณแล้วเพียงพอเลี้ยงครอบครัวที่มีสมาชิก 5 คน ลูก 3 คนกำลังเรียนมหาวิทยาลัย  แบบสบายๆ ไม่ฟุ่มเฟือยจนเกินไป  แต่กว่าจะสบายอายุก็ปาเข้าไป 51 แล้วครับ
ยังเร็วกว่าเพื่อนจบรุ่นเดียวกันส่วนใหญ่ที่ยังคงต้องลุยงาน อยู่เวรอยู่ยามต่อไปอีก 9 ปี   ลงทุนในหลักทรัพย์เป็นอาชีพน่าจะมีมากขึ้นในอนาคต
chatchai

โพสต์ที่ 26

ปัจจุบันนี้  ในประเทศไทย  อาชีพนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ยังเป็นอาชีพที่มีภาพพจน์ที่ไม่ดีครับ

จะขอบัตรเครดิต  ขอเงินกู้  ก็ลำบาก

ผู้คนในสังคมก็จะมองเราแปลกๆ  เมื่อรู้ว่าเราไม่ได้ทำงานประจำ  และมีรายได้จากการลงทุนในหลักทรัพย์

แม้แต่ผู้ใหญ่ในครอบครัวก็จะรู้สึกไม่ค่อยดี

ใครจะเลิกทำงานประจำตั้งแต่อายุยังน้อย  ลงต้องคิดให้มาก  กับภาพพจน์หน้าตาทางสังคม  ถ้าเป็นคนไม่แคร์แบบผมก็โอเคครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pairojtw

โพสต์ที่ 27

คุณ Mamalover(ลูกกตัญญู)  มีโอกาสสบายก่อนผมเพราะเข้ามาในวงการตั้งแต่อายุยังน้อย  รวยแน่นอน!!!!!!!!!   ผมเข้าตลาดครั้งแรกเมื่อ 2537
เจ๊งหงายหลังตกเหว ทำเงินหายไปเก้าแสน ซมซานออกจากตลาด.........
ครั้งที่สอง 2544 คราวนี้เตรียมมาดี  เครื่องมือสื่อสารดีมาก(อินเตอร์เน็ต)
หนังสือเกี่ยวกับหุ้นก็มีให้อ่านเยอะมาก  และที่ต้องขอบคุณเป็นพิเศษก็คือ
หนังสือของ ดร.นิเวศน์, PTT และตัวภรรยาของผมเองที่บังคับให้ผมอ่าน ตีแตกจนเกิดอาการฮึดสู้อีกครั้ง
      ขอให้ Mamalover รวยกว่า+เร็วกว่าผมครับ
pairojtw

โพสต์ที่ 28

คุณ chatchai ครับ อีกไม่นานเมื่อนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จมีจำนวนมากขึ้น ภาพลักษณ์น่าจะดีขึ้น  ผมเคยสังเกตุเห็นใบสมัครสมาชิกบัตรเครดิตของบริษัทนึง มีช่องให้เลือกกาอาชีพ นักลงทุน แล้ว
     ผมเห็นว่าสำหรับนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ ความจำเป็นในการกู้หนี้สถาบันการเงินคงลดลงไปมาก  ก็มีตังค์อยู่แล้วนิ ให้เขากู้เอาดอกดีกว่า........
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 29

[quote="pairojtw"]คุณ chatchai ครับ อีกไม่นานเมื่อนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จมีจำนวนมากขึ้น ภาพลักษณ์น่าจะดีขึ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
por_jai

Re: ลงทุนในตลาดหุ้นเป็นอาชีพ

โพสต์ที่ 30

[quote="pairojtw"]ผมกำลังจะเลิกอาชีพประจำที่ทำมา 26 ปีภายใน 22 ธันวาคม 49 เนื่องจาก
รายได้เริ่มไม่คุ้มกับรายจ่าย+แรงงาน+เวลาที่ลงไป
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์