ทัวร์ นรก-สวรรค์ กับ TRC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันนี้เหวี่ยงกัน ไปมาราวรถไฟเหาะเลยครับ

ปิดครั้งก่อน 3.04 วิ่งไป 3.26

ลงมา 2.86 ปิดที่ 2.96

ผมก็พอเข้าใจว่า หุ้นที่มีปริมาณหุ้นน้อยนี่ การที่จะซื้อให้ได้มากๆ ที่ต้นทุนพอเหมาะ นี่มันค่อนข้างยาก

ทำให้นึกถึงที่ท่าน อ. นิเวศน์ เขียนไว้เรื่องเล็กดี รสโต ที่ลงใน กรุงเทพธุรกิจ วันนี้

หุ้น Market Cap น้อยนี่ เงินไม่มากมายก็สามารถสร้างความหวือหวา

ได้ดังใจ การรู้ และ เข้าใจ ในธุรกิจที่เราถืออยู่ สามารถเป็นภูมิต้านทาน การ

เหวี่ยงไปมาได้เป็นอย่างดี
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
สุมาอี้
Verified User

โพสต์ที่ 2

ท่านคนขายของเป็นคนขับหรือเปล่า รับมาซะดีๆ  :lol:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เป็นวิธีปล่อยของ ของหุ้นสภาพคล่องต่ำ วิธีหนึ่งครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คนขายของ

โพสต์ที่ 4

ตีตั๋วนั่งครับท่านแม่ทัพ  ขับไม่ไหว

ตอนนี้ก็นั่งใน "ห้องเย็น" ด้วยครับ เย็นสบายใจจริงๆ  :D  :D  :D

เห็นเจ้าของท่าน เอาจริงเอาจังเหลือเกินช่วงนี้ เลยขอตามไปดูผลงาน

นิดหน่อย
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

พี่นริศคิดว่าเค้าปล่อยของจริงๆหรอครับ

ใจเสียนะเนี่ย  :lol:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 6

[quote="คนขายของ"]ตีตั๋วนั่งครับท่านแม่ทัพ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 7

ผมชอบกิจการที่มีความสามารถทางวิศวกรรมสูงครับ

เพราะเป็นกิจการที่เรื่องมาก จะหาคนมาสนใจเปิดกิจการใหม่มาแข่งยาก

เพราะรายละเอียดของงานมันเยอะ  

แต่เนื่องจากกิจการประเภทนี้ต้องประมูล และ ได้ยินคน เขาพูดกันว่า

"ขายของเก่ง ไม่เท่าเก็บเงินได้"

ผมเลยลงทุนไปในสัดส่วนนิดหน่อยครับ

ตอนนี้ port ผมกระจายตัวไปพอสมควร มีประมาณ 8 ตัวได้ เป็นตัวเล็กตัวน้อย 4 ตัว

นี่ว่าจะเริ่มเก็บเพิ่มอีกตังหนึ่งครับ ไม่แน่ใจว่าต้อง บวงสรวง กันเลยหรือเปล่า

กว่าจะได้มา  ชอบมากครับหุ้น Volume น้อย

ส่วน port หลักก็ยังปักใจในกิจการที่รับเป็นเงินสด จ่ายเป็นเงินเชื่อ เหมือนเดิมครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

เออว่าแต่ว่า ถ้าเราถือหุ้นสภาพคล่องต่ำอยู่แล้วเราต้องการออกจริงๆ ไม่ได้เจตนาจะทุบหุ้น ราคามันย่อมต้องตกลงไปมากเพราะสภาพคล่องมันต่ำ แบบนี้ถือว่าเราเป็นคนเลวหรือเปล่าครับ แล้วมันต่างกันยังไงกับคนที่ขายทุบ เพราะทั้งสองแบบก็ทำให้ราคาตกหนักๆ เหมือนกัน ผลมันเหมือนกัน  :roll:
คนขายของ

โพสต์ที่ 9

ผมว่าไม่เลวหรอกครับท่านแม่ทัพ เรื่องแบบนี้ผมว่าน่าจะดูกันที่เจตนา

แต่หุ้น Volume น้อยนี่ ถ้าซื้อแล้วมัน น้อยตลอดไป หลายๆปี คงไม่ไหวครับ

ส่วนใหญ่ผมซื้อเพราะว่า Volume มันจะมากในไม่ช้า เพราะการเปลี่ยนแปลง

ทางธุรกิจ ได้ล่วงหน้า ราคาในตลาดไปแล้ว บางกิจการครับ มีการเปลี่ยน

ผู้บริหาร ลดค่าใช้จ่าย ปรับปรุง product และ เริ่มรับสมัครพนักงานเพิ่ม

แต่ราคายังไม่ไปไหน ไม่มีคนสนใจ ไม่มีใครวิเคราะห์

Classified Section นี่เป็นข้อมูลการลงทุนชั้นดีของผมเลยครับ  :D  :D  :D
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

ท่านคนขายของกำลังพูดถึงตัวไหนอยู่  :lol:
Kao

โพสต์ที่ 11

[quote="สุมาอี้"]ท่านคนขายของกำลังพูดถึงตัวไหนอยู่
"Price is what you pay. Value is what you get."
โอ@

โพสต์ที่ 12

หุหุหุ พี่คนขายของ ขอด้วยคนซิ  :lol:

ขอเป็นนักลงทุนประเภท ข. ด้วย :)
_________
คนขายของ

โพสต์ที่ 13

เอาไว้ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน จะคุยให้ฟังแล้วกันนะครับ

เพื่อมีอะไรจะได้โต้แย้งกันได้สะดวก

:D  :D  :D
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

[quote="คนขายของ"]เอาไว้ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน จะคุยให้ฟังแล้วกันนะครับ

เพื่อมีอะไรจะได้โต้แย้งกันได้สะดวก

:D
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 15

ไม่รู้คุณคนขายของนั่งห้องเดียวกันกับผมหรือปล่าว  หนาวมาหลายเดือนแล้ว

บางท่านเตือนว่าอาจต้องเพิ่มทุน  แต่มองที่ตัวธุรกิจที่ต้องอยู่คู่โลกไปอีกนานผมยินดีจ่ายครับ
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

Eto Demerzel เขียน: บางทีก็เป็นวิธีเก็บของครับ

ในที่สุดความจริงก็โผล่  ทางเทคนิคนี่ท่านeto นี่ปรมาจารย์เรียกพี่ครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
beammy

โพสต์ที่ 17

วันนี้เป็นรถไฟเหาะเลยครับ

2.88 - 3.48

โอ้เยๆ

สงสัยได้โครงการวางท่อไปกาแล็กซี่แอนโดรเมดา ครับ ...

:idea:  :idea:  :idea:

ดูซิจะปิดที่เท่าไร ...
phobenius

โพสต์ที่ 18

:)  สะใจคนนั่งครับ
prin

โพสต์ที่ 19

คนดูแล เค้าก็มีหลายหลากวิธีครับ
เค้าจะมีแผนสำรองหลายแผน โดยมีจุดตัดสินใจ หลายๆจุด มีทั้งปล่อย และปั่น ตามสถานการณ์
เค้าต้องรอคนตามครับ ไม่มีคนตามก็จะไม่มีประโยชน์ จึงต้องหลอกล่อหลายวิธี
วิธีการรับมือง่ายๆของผม คือ เมื่อต่ำมูลค่าที่เหมาะสมส่วนตัวเท่านั้นจึงจะเข้าซื้อ และเมื่อเกินมามากๆก็ หาจังหวะปล่อย เพื่อความปลอดภัย และรอ
แล้วมันก็จะกลับมาเอง ... นั่นไง มาอีกรอบแล้ว
phobenius

โพสต์ที่ 20

ถูกต้องเลยครับ ซื้อตอนไม่มีโวลุ่ม ขายตอนคนอยากได้เยอะๆ
kok2029

โพสต์ที่ 21

ไมลากมาแป๊บเดียวเองยังกดขายไม่ทันเลย :evil:
เป็นทัวนรกสวรรค์จริงขบวนนี้ เป้นหุ้นเจ้าเข้าทรง เข้าร่างออกร่างเป็นว่าเล่น
beammy

โพสต์ที่ 22

ถูกลากไปเชือดตั้งแต่ราคา 3.30 ถึง 3.48 กี่ล้านหุ้นหว่า

ผมเก็บสถิติมาให้ครับ

Buy Volume Price
19,000  3.48
247,000  3.46
1,200,900  3.44
1,933,300  3.42
589,300  3.40
158,000  3.38
805,300  3.36
1,009,600  3.34
1,444,700  3.32
1,488,800  3.30

แปดล้านแปดแสนกว่าหุ้นครับ ที่วันนี้เสียเงินฟรีๆ
กี่ล้านบาท??? ผมไม่อยากจะคิด เง้อ
หุ้นตัวไหนเจ้าเข้านี่ร้ายจริงๆ ครับ ...

ป.ล. วันนี้เจ้าตื่นประมาณเที่ยงเศษๆ ครับ 555+

โพสต์ที่ 23

8) ดร.นิเวศน์พูดไว้ครั้งหลังสุดเมื่อเช้านี้เองว่า
    หุ้นพวกนี้ คนที่กล้าเล่น
    มักคิดว่าตัวเองรู้มากกว่าคนอื่น
    แต่สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำครับ.................
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
phobenius

โพสต์ที่ 24

ดีมานเทียมมาอีกแล้ว
peaceful

โพสต์ที่ 25

คุณ beammy ทำไมไม่คิดว่า  จากราคาตรง 3.30 ขึ้นไป เป็น volume ที่เจ้าโยนกันเองคะ อาจจะไม่ใช่รายย่อยเข้าไปโดนเชือดก็ได้ค่ะ :D
beammy

โพสต์ที่ 26

[quote="peaceful"]คุณ beammy ทำไมไม่คิดว่า
moonkiss

โพสต์ที่ 27

อู๊ดๆๆๆๆ
ได้ยินเสียงลูกหมูผมไหมครับ
ขายเกลี้ยงเลย ตะยังไม่รับกลับครับ ใจแข็ง อิอิ
ปล.ไม่อยากให้ใครเอาหุ้นดีๆมาทำงี้เล้ย มันทำทั้งวีเอส วีไอ ใจแกว่งไปหมด
pongo

โพสต์ที่ 28

พอดีวันนี้ผมนั่งทำรายงานที่มหาลัยครับ เลยไม่ค่อยได้ดูกราฟระหว่างวันของตัวนี้เท่าไร บวกกับทุนผมต่ำด้วย (แต่มีไม่กี่หุ้นนะครับ) เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไร ปล่อยมันวิ่งไปวิ่งมาซะ เพราะผมคิดว่าแนวโน้มปีหน้างานยังเยอะอยู่ รายได้น่าจะยังโตได้อีก
sunrise

โพสต์ที่ 29

มาดูกันว่ารถไฟยังวิ่งอีกหรือเปล่าวันพรุ่งนี้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Muffin

โพสต์ที่ 30

กลายเป็นหุ้นร้อน
คุยกันทุกวัน

ตั้งแต่วันพุธ คนโทรมาบอกให้ผมซื้อตัวนี้ มีไม่ต่ำกว่า 10 คน
สงสัยผมคงจะไปซื้อตอนที่เขาขายกันหมด  :lol:
โพสต์โพสต์