10 เดือนนี้ ชนะตลาดกันได้เยอะมั้ยครับ ขอแอบถามเซียนๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

10 เดือนนี้ ชนะตลาดกันได้เยอะมั้ยครับ ขอแอบถามเซียนๆ

โพสต์ที่ 91

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับ ที่คอยเตือนสติและให้ข้อคิดดีๆอยู่เสมอ :D
"Price is what you pay. Value is what you get."
Viewtiful Investor
Verified User

โพสต์ที่ 92

ผมอยากขัดคอหน่อยว่า  เพื่อนๆอย่าเพิ่งมั่นอกมั่นใจจากผลตอบแทนที่เราได้

วิธีที่เราลงทุน  แนวทางการวิเคราะห์  ต่างหากที่สำคัญกว่า  ผลตอบแทนที่เราได้รับในปีนี้
ใช่เลยครับ ปีหน้าสำคัญกว่าปีนี้ ถ้าไม่เรียนรู้อะไรเลย ก็จะได้เรียน Hard-course ตอนเจ็งครับ
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 93

ปีนี้โชคช่วยหลายครั้ง มองปีหน้ากันดีกว่า

ใครที่คิดว่าปีนี้ตัวเองทำได้ไม่ค่อยดี ให้กลับมาทบทวนว่าปีนี้ทำอะไรไปบ้าง อย่าไปสนคนอื่นเขา เราแข่งกับตัวเองกันทุกคน

คนได้น้อยปีนี้ถ้าขยันขึ้น น่าจะชนะตัวเองในปีหน้าได้

ส่วนผมกดดันมากกว่า เพราะปีหน้าคงเอาชนะตัวเองได้ยาก

ปีนี้ผมฉลาดขึ้นกว่าเดิมอีกมาก อ่านหนังสือเพิ่มไปหลายเล่ม ศึกษาธุรกิจเพิ่มขึ้นอีกมากมาย ปีนี้ได้ผลตอบแทนมาก และความรู้ ประสบการณ์เพิ่มขึ้นมากกว่า
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
woody

โพสต์ที่ 94

Mon money เขียน: ปีนี้ผมฉลาดขึ้นกว่าเดิมอีกมาก อ่านหนังสือเพิ่มไปหลายเล่ม ศึกษาธุรกิจเพิ่มขึ้นอีกมากมาย ปีนี้ได้ผลตอบแทนมาก และความรู้ ประสบการณ์เพิ่มขึ้นมากกว่า
กำไรสุดๆ แล้วครับพี่ ว่าแต่อย่าลืมมาสอนน้องๆ บ้างนะครับ
Impossible is Nothing
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 95

ปีหน้าจะไปลงทุนทำธุรกิจใหม่ครับ

อาจจะบ๊ายบายตลาดหุ้น
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 96

ลืมไปว่าถอนเงินจากพอร์ตไปแต่งงาน 6 แสน
กำไร 10 เดือน 50% นิด ๆ ครับ
แต่งงานใช้เงิน 6 แสนเลยหรอครับ
6 แสนนี่เป็นค่าอะไรบ้างครับ หรือว่างานแต่งงานอย่างเดียว 6 แสน
Dr.T

โพสต์ที่ 97

งานเย็นสองแสนสาม
แหวนหมั้นสี่แสนสี่
ถ่ายรูป+ชุดวันงานเจ็ดหมื่น
สินสอดล้านนึงคับ
house

โพสต์ที่ 98

รวมแล้ว ล้่านแปด :shock:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 99

แหวนอยู่กับภรรยา
เงินล้านนึงแม่ยายยกคืนให้เปล่าครับหมอT
:lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Dr.T

โพสต์ที่ 100

ต.หยวนเปียว เขียน:แหวนอยู่กับภรรยา
เงินล้านนึงแม่ยายยกคืนให้เปล่าครับหมอT
:lol:
ประมาณนั้นครับ
ไม่อนุญาตให้เอามาลงทุน 555 ไม่งั้นพอร์ตคงโตกว่านี้โขอยู่
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 101

Dr.T เขียน:ไม่อนุญาตให้เอามาลงทุน 555 ไม่งั้นพอร์ตคงโตกว่านี้โขอยู่
อย่าคิดอย่างนั้นเลยครับ  คุณหมอ T

ของผมสมัยแต่งงานใหม่ๆ  แฟนผมก็ไม่มั่นใจในการลงทุนเท่าไร

ตกลงกันว่าให้เงินมา 6 แสนบาท  ถ้าหมดก็หมดกัน

หลังจากประสบความสำเร็จในการลงทุนมากพอควร  แฟนผมและผมก็ตกลงกันว่าจะนำเงินบางส่วนไปซื้อพันธบัตรรัฐบาล

ต่อมาก็นำเงินไปซื้อบ้าน  เพื่อความสุขของสมาชิกในครอบครัว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 102

ล้านแปด

บวกเรือนหออีกคุณหมอ

เอ้า อีกสองปี......ก้มหน้าก้มตาไป!
dr_norr

โพสต์ที่ 103

Dr.T แต่งงานกับ doctor ค่าตัวก็แพงหน่อย แต่ได้มา 1

ไอ้ผมแต่งกับ nurse  ค่าตัวถูกกว่าเยอะ ใช้ประมาณ 3-4 แสน
ตอนนี้ลูกสอง
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
nearly_vi

โพสต์ที่ 104

ค่าตัวไม่ได้วัดกันที่อาชีพมั้งครับ

บางส่วนลึกๆในใจ ยังคิดว่า บางแง่ nurse ก็ค่ามากกว่า doctor นะครับ  :D

แล้วแต่คนมองมั้ง?

ปล. อย่าให้อาชีพ ทำให้ "คน" ลดค่าลงเลยครับ เชื่อว่า พี่ก็มีเหตุผลที่ดีในใจที่เลือกใช่มั้ยครับ?  :D
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 105

สงสัยถ้าดูปลายปีอีกทีคุณ naris คงจะกำไรมากกว่าตอนแรกที่ตั้งกระทู้นี้อีกเยอะเลยนะครับ หุ้นตัวไหนที่มีแววน่าสนใจมากๆผมดูทีไรมีคุณ naris อยู่ก่อนแล้วทู๊กกกกตัวไม่มีเว้นเลยจริงๆ ...  เยี่ยมครับ :cool:
It's earnings that count
titiwach

โพสต์ที่ 106

มือใหม่ครับ แต่พอดีอยู่ในสายงานอสังหาฯ เลยพอจะมองออกว่าเป็นของดีราคาถูก เข้า Spali และ Spali-w3 ตั้งแต่ 2.xx กับ 1.xx บาท  

ตอนนี้ Port ของผมเลยกำไรดีครับ 50 % ขึ้นครับ พอดีมีซื้อตัวอื่นๆเพิ่มด้วย กำลังรอให้วิ่งครับ
Lucky = Well prepare + Hard working + Experience + Learn from mistake and success
worapong

โพสต์ที่ 107

Dr.T เขียน:งานเย็นสองแสนสาม
แหวนหมั้นสี่แสนสี่
ถ่ายรูป+ชุดวันงานเจ็ดหมื่น
สินสอดล้านนึงคับ
อยากถามคุณหมอหน่อยครับ ว่าราคาแหวนคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของมูลค่าสินทรัพย์สุทธิของคุณหมอครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch

โพสต์ที่ 108

Spali
เพิ่งรู้ว่านี่คือ ศุภภาลัย  :oops:  อยู่ในตลาดด้วยหรือเนี่ยยย

ว่าแต่ช่วงนี้ได้ยินว่า ภาคอสังหาไม่ค่อยดี ปีหน้ามี oversupply รายใหญ่ระบาย stock เก็บเงินสดไว้  คุณ titiwach เห็นว่าไงมั่งครับ?
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 109

ถามคุณหมอเลยดีกว่า

แหวนหมั้นกับแหวนแต่งงานนี่วงเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องมี 2 วง

ถ้าผมจะขอแต่งงานแฟนแบบหมั้นไว้ก่อนนี่ต้องวงไหนครับ
pairojtw

โพสต์ที่ 110

ได้กำไรกันเกือบทุกคน  ของผมลดลง  15 %
Dr.T

โพสต์ที่ 111

worapong เขียน: อยากถามคุณหมอหน่อยครับ ว่าราคาแหวนคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของมูลค่าสินทรัพย์สุทธิของคุณหมอครับ
ประมาณ 14% ครับ
แหวนวงเดียวครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 112

ปีที่แล้วขาดทุน

ปีนี้ดีหน่อยกำไรเป็นเปอร์เซ็นต์ 2 หลัก ครับ :)
VI ฝึกหัด
domedare

โพสต์ที่ 113

ผมไม่รู้ครับ ว่าพอร์ตกำไรกี่เปอร์เซนต์ รู้แต่ได้ปันผลประมาณ 10% ของเงินลงทุนครับ
titiwach

โพสต์ที่ 114

Viewtiful Investor เขียน:
เพิ่งรู้ว่านี่คือ ศุภภาลัย
Lucky = Well prepare + Hard working + Experience + Learn from mistake and success

โพสต์ที่ 115

ยอดไปเลยครับ :cheers:
krittapon_r

โพสต์ที่ 116

อ่านผลงานของทุกคนแล้ว รู้สิกว่าผมจะกลายเป็นประชากรส่วนน้อยใน TVI ไปซะแล้ว

ผลงาน 6 เดือนแรก ลบไปเกือบ 40%...คาดว่าปิดปีนี้น่าจะกลับมาเสมอตัว

น่าเสียดายเหมือนกัน ทั้งทีปีนี้น่าจะเป็นปีทองอีกปีหนึ่งของคนใน TVI แต่กลับคว้าน้ำเหลว ได้แต่บทเรียนเก็บไปศึกษา

สำหรับปีหน้าขอ +1X.XX % ก็พอใจแล้ว เรื่องเอาชนะตลาดคงต้องเก็บเอาไว้ก่อน
beammy

โพสต์ที่ 117

ที่ล้างพอร์ตไป มีกำไรราวๆ 4% ครับ

เอาใหม่ ปี 2550 ยังเป็นปีที่ดีครับ ผมเชื่ออย่างนั้น ...
Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 118

ปีนี้โชคดีได้มา 70 ก่า% ส่วนใหญได้มาจาก Ticon, โรงพยาบาล, modern trade

แต่สองปีที่ผ่านมาขาดทุนไปแยะ ที่หนักๆคือ nsm-w1, กลุ่มอสังหา, และ เหมืองทอง (ขายไปแล้ว)

ยังดีที่กลับตัวทัน รวมๆ แล้วตั้งแต่เล่นมาได้กำไรนิดหน่อยครับ

หวังว่าปีหน้าคงจะระมัดระวังมากขึ้นและหวังว่าจะโชคดีเหมือนปีนี้อีก
pairojtw

ขาดทุน

โพสต์ที่ 119

ขาดทุน 10 % ครับ PTT
ForrestGump

โพสต์ที่ 120

งานมีตติ้ง รู้สึกคนนี้ก็มานะครับ

[quote="Mon money"]ร้อยก่าๆ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1