ตอนนี้ผมมีเงินทุน50,000บาทจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yamyen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนนี้ผมมีเงินทุน50,000บาทจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

เออ ผมอยากได้ผลตอบแทน 10% ต่อปีครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ :?:
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ลองดูนี่ก่อนนะครับ
ปรับใช้กันได้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=21003
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
BHT

โพสต์ที่ 3

มีเงินแล้ว ความพร้อมด้านร่างกาย และสติปัญญาล่ะพร้อมยัง
beammy

โพสต์ที่ 4

BHT เขียน:มีเงินแล้ว ความพร้อมด้านร่างกาย และสติปัญญาล่ะพร้อมยัง
ผมว่าคนที่จะเข้าเวบไซต์นี้ อย่างน้อยต้องมีสติปัญญาที่ดีในระดับหนึ่ง ครับ

อิอิ ...
ChAiJiT

โพสต์ที่ 5

ถ้าจะซื้อหุ้นเพื่อลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดี ก็ควรเริ่มต้นศึกษาจากหุ้นในกลุ่มธุรกิจที่เราคุ้นเคยเป็นอย่างดีก็ได้ครับ สักตัวสองตัวที่เยี่ยม ๆ ก่อนก็แล้วกันครับ ก็เพราะคนเรามีความสนใจ ความชอบ และความถนัดไม่เหมือนกัน เช่น ถ้าเราทำงานในบริษัทอุปโภคบริโภคของใช้ประจำวัน เราก็จะเข้าใจวงจรของมันได้ดีกว่ากลุ่มอื่น ๆ จริงมั้ยครับ  :wink:

อย่างตัวผมเองก็ไม่ถนัดพวกอิเลคทรอนิคส์และปิโตรเคมีอะไรเทือกนี้ ก็จะไม่ดูและไม่สนใจมากนัก แม้บางครั้งตัวชี้วัดในการลงทุนต่าง ๆ เช่น พีอี พีบี ปันผล ROA ROE EPS PGS ของกลุ่มนี้จะดีเหมาะแก่การซื้อลงทุนก็ตาม เพราะเชื่อในสัญชาตญาณตัวเองว่า ตัวเรามองได้แค่เปลือกนอกเพียงฉาบฉวยเท่านั้น จะไปสู้คนอื่นที่เขาเก่งกว่าเราทางด้านนี้ก็เสียเวลาเปล่า ๆ ก็ต้องปล่อยไปครับ แล้วก็หันไปศึกษาและลงทุนในหุ้นกลุ่มที่ผมมีความถนัดมากๆ เช่น กลุ่มประกันภัย กลุ่มอาหารและเครื่องดื่ม เพราะเราจะได้ Focus มันได้เต็มที่ เหมือนกับว่ามันเป็นธุรกิจของเราเอง ผมรับรองได้ว่าผลกำไรมากกว่าทีคุณต้องการแค่ 10% ต่อปีอีกนะครับ
" อะไรก็ตามที่เคยมีคนทำได้
แสดงว่ามันไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ "
jaychou

โพสต์ที่ 6

ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker

โพสต์ที่ 7

BHT เขียน:มีเงินแล้ว ความพร้อมด้านร่างกาย และสติปัญญาล่ะพร้อมยัง

ผมว่าเค้าคงพร้อมในระดับ1แล้วหละครับ อย่างๆน้อยๆพร้อมที่จะเรียนรู้หลักการลงทุนที่ถูกต้อง :D
BHT

โพสต์ที่ 8

เจ้าของกระทู้ถามว่า จะเริ่มอย่างไรดี

ผมนึกไปถึงวันแรกที่ผมตัดสินใจเข้ามาลงทุนในหุ้น ด้วยการอ่านหนังสือและค้นคว้า ศึกษา จากหลายๆด้าน จากนั้นผมก็ไปเปิดบัญชักับโบรกเกอร์ จำได้ว่ารอสักสัปดาห์นึง ก็เริ่มเทรดได้

ระหว่างนั้น ผมก็หาหุ้นที่ผมคิดว่าดี แล้วก็ซื้อไป เวลาผ่านไปก็ได้บทเรียนหลายอย่างที่คุ้มค่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

เตรียมเงินแล้วก็ต้องเตรียมใจด้วยครับ
ผมว่าสิ่งที่ยากที่สุดในการลงทุน คือวินัย และอารมณ์ของเรา
ถ้าเอาชนะจุดนี้ไม่ได้ก็ยากที่จะลงทุนได้ดี

ส่วนจะซื้อหุ้นตัวไหน หาจากที่นี่แบบฟันธงคงไม่ได้หรอกครับ
พี่ๆ ที่นี่ชอบสอนให้จับปลา มากกว่าจับปลาให้
ลองค่อยๆ ศึกษาดู ไม่มีคำว่าช้าเกินไปสำหรับการลงทุนครับ
หุ้นดีๆ มีเสมอ หาให้เจอเท่านั้นเอง
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

[quote="jaychou"]ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
:)
javoel

โพสต์ที่ 11

เออ ผมอยากได้ผลตอบแทน 10% ต่อปีครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
  เริ่มต้นด้วยการนอนให่อิ่ม ใช้ชีวิตให้ใความสุข เพื่อเป็นฐานพลังให้กับการลงทุน
โพสต์โพสต์