มีเงินอยู่ 1 แสนตั้งใจจะเล่นแบบเก็งกำไรเพื่อเพิ่มมูลค่าเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
teddybird
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินอยู่ 1 แสนตั้งใจจะเล่นแบบเก็งกำไรเพื่อเพิ่มมูลค่าเงิน

โพสต์ที่ 1

ศึกษามาคร่าวๆแล้ว ตั้งใจจะใช้เงิน 1 แสน เล่นหุ้น เล่นแบบเก็งกำไรคือถ้าราคาหุ้นขึ้นไปซัก 20 % ก็จะขายทิ้งแล้วมองหาตัวอื่นเล่นต่อ คือผมอยากให้มูลค่ามันเพิ่มเป็น 2-3 แสน แต่ถ้าหุ้นที่ดูไว้ตกเกิน 10 % ก็จะขายทิ้ง เล่นเซฟอย่างนี้จะดีไหมครับ (มอง seafco top rrc อยู่ครับ)

จริงแล้วก็อยากจะถือกลาง-ยาวแหละครับแต่เงินมันน้อยอยู่อยากให้มีมากกว่านี้หน่อย แล้วค่อยเล่นยาว
teddybird
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ขออนุญาตครับ

ถือสั้น เพราะอะไรครับ
ถือกลาง เพราะอะไรครับ
ถือยาว เพราะอะไรครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
beammy

Re: มีเงินอยู่ 1 แสนตั้งใจจะเล่นแบบเก็งกำไรเพื่อเพิ่มมูลค่าเ

โพสต์ที่ 3

teddybird เขียน:คือผมอยากให้มูลค่ามันเพิ่มเป็น 2-3 แสน
ผมกลัวว่า มันจะเหลือแค่ 2-3 หมื่น อะสิครับ
การลงทุนทุกชนิดมีความเสี่ยงทั้งสิ้นฮะ ...

โพสต์ที่ 4

แล้วเมื่อไหร่ มันจะขึ้น 20  หรือ เมื่อไหร่มันจะลง 10 หล่ะครับ
มันไม่มีสรณะ ที่เราจะใช้ยึด เป็นหลักได้เลย
ถ้าศึกษาบริษัทเเล้ว มั่นใจว่าสมันจะขึ้น-ลง ตามที่คาดการณ์ไว้  ก็สามารถลงทุนได้

เเต่อย่านั่งเทียนนะครับ ระวังไฟลนก้น
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีเงินอยู่ 1 แสนตั้งใจจะเล่นแบบเก็งกำไรเพื่อเพิ่มมูลค่าเ

โพสต์ที่ 5

teddybird เขียน:ศึกษามาคร่าวๆแล้ว ตั้งใจจะใช้เงิน 1 แสน เล่นหุ้น เล่นแบบเก็งกำไรคือถ้าราคาหุ้นขึ้นไปซัก 20 % ก็จะขายทิ้งแล้วมองหาตัวอื่นเล่นต่อ คือผมอยากให้มูลค่ามันเพิ่มเป็น 2-3 แสน แต่ถ้าหุ้นที่ดูไว้ตกเกิน 10 % ก็จะขายทิ้ง เล่นเซฟอย่างนี้จะดีไหมครับ (มอง seafco top rrc อยู่ครับ)

จริงแล้วก็อยากจะถือกลาง-ยาวแหละครับแต่เงินมันน้อยอยู่อยากให้มีมากกว่านี้หน่อย แล้วค่อยเล่นยาว

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า...

เราจะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นที่เราซื้อมันกำลังจะขึ้น แล้วถ้ามันไม่ขึ้นละครับ กลับเป็นลง และหากลงไป 10% เราขายทิ้ง ถ้าทำอย่างนี้ติดต่อกันหลายครั้ง แทนที่จะเพิ่มเป็น 2-3 แสน จะเหลือแค่ 2-3 หมื่นซิครับ

และผมก็คิดว่าจิตวิทยามือใหม่ ผลลัพธ์น่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่าน่ะซิ โดยเฉพาะหุ้นที่เก็งกำไรกันหนักๆ ไม่เชื่อก็ลองซื้อขายดูครับ

แต่ถ้าเราทำการบ้านสักหน่อย ศึกษากิจการที่จะลงทุนอย่างลึกซึ้ง ซื้อในตอนที่ราคาต่ำเมื่อเปรียบเทียบกับมูลค่าที่แท้จริง โอกาสที่จะได้กำไรย่อมมากกว่าซื้อหุ้นแบบสุ่มหรือที่เค้าลากๆกัน ค่อนข้างแน่ครับ

vi เก่งๆหลายท่าน ปีนี้ทำกำไรได้ 200% กันหลายท่านนะครับ โดยไม่ซื้อหุ้นเก็งกำไร อย่างนี้ผลตอบแทนน้อยหรือเปล่าครับ ถึงแม้ไม่เกิดขึ้นบ่อยๆ แต่เมื่อเปรียบเทียบความเสี่ยงกับผลลัพธ์น่าจะคุ้มกว่า

เราเล่นเกมส์ที่เราควบคุมได้ (ลงทุนแบบ vi)
น่าจะดีกว่าไปเล่นเกมส์ของคนอื่น (หุ้นเก็งกำไรที่มีเจ้ามือคอยบงการเกมส์)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Frodo

โพสต์ที่ 6

มันเป็นภาพลวงตาทางจิตวิทยากระมังครับ
เราพยายามเก็งกำไร เลยคิดว่าจะต้องได้กำไร
แต่จริงๆ แล้วเก็งกำไร มักจะได้ขาดทุนมาแทน
จริงๆ นะ
ลองมาแล้ว
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 7

เล่นหุ้นไม่เก่ง ไม่รู้จะแนะนำยังไง
เปิดพอร์ต ซื้อ-ขายไปเลยดีกว่าค่ะ
ขาดทุน กำไรที่เกิดขึ้น ต้องปล่อยวางเยอะๆ  :lol:
ประสบการณ์ น่าจะสอนได้ดีเหมือนกันนะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
tsutomu

โพสต์ที่ 8

พีเห็นด้วยเหมือนพี่กล้วยทอด

พี่ว่าเราเปิดบัญชีสัก 2 หมื่น (อย่าเกินน่ะ)
แล้วเล่นเลย เอาให้เต็มที่ อยากซื้อตัวไรก็ซื้อ
อยากขายตัวไรก็ขาย ลองซัก 3 เดือน
แล้วเข้ามาที่นี่ใหม่

แล้วพี่จะขอดูคำถามเรา เวลานั้นอีกที
ว่าจะถามแบบคำถามวันนี้อีกหรือเปล่า

ปล. ลองมาแล้ว ซิบอกห่าย
yoroshiku onegaishimasu
mamalover

โพสต์ที่ 9

ระวังจะเป็นหมูให้เขาเชือดนา เคยเล่นแบบเก็งกำไรเหมือนกัน ไม่เวิร์ค ดีนะ ไม่ขาดทุนมาก

ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยเห็นหุ้นขึ้นเรยยย

ดูๆ ไปก่อน ดีกว่าไหม
teddybird

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ ผมก็ไม่ได้จะเก็งกำไรขนาดเป็น เดย์เทรดเดอร์หรอกครับ ตอนนี้ก็อ่านหนังสืออยู่หลายเล่มครับ การวัดมูลค่าหุ้น การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ปัจจัยทางเทคนิค อ้อกำลังหาซื้อ The Intelligence investor ฉบับภาษาไทยอยู่ครับ จะสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่างหน่อยคร้าบ  

ขอบคุณครับ
teddybird
beammy

Re: ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

โพสต์ที่ 11

teddybird เขียน:อ้อกำลังหาซื้อ The Intelligence investor ฉบับภาษาไทยอยู่ครับ จะสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่างหน่อยคร้าบ
ขอบคุณครับ
SE-ED ทุกสาขา เล่มหนาๆ ปกเขียวๆ

ครับ ...
atsu

โพสต์ที่ 12

ถ้าเชื่อว่าเล่นเก็งกำไรจะทำให้เงินเพิ่มเป็น2-3เท่าได้ในเวลาสั้นๆ  :?:
แล้วหลังจากนั้นจะเปลี่ยนมาถือยาวทำไมครับ  :?:
เงิน1แสนกับ3แสน ทำให้ความสามารถในการเก็งกำไรต่างกันด้วยเหรอครับ

ลองตอบคำถามนี้ดูนะครับ
แล้วอาจจะได้คำตอบ  :D
bigshow

โพสต์ที่ 13

ถ้าทำได้ก็ดีเลยครับ แต่ไม่รู้ทำไมคนส่วนใหญ่ทำไม่ได้กัน  ง่ายๆแบบนี้
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 14

Frodo เขียน:มันเป็นภาพลวงตาทางจิตวิทยากระมังครับ
เราพยายามเก็งกำไร เลยคิดว่าจะต้องได้กำไร
แต่จริงๆ แล้วเก็งกำไร มักจะได้ขาดทุนมาแทน
จริงๆ นะ
ลองมาแล้ว
คงต้องเปลี่ยนจาก   :wink: เก็งกำไร เป็น เก็งขาดทุน เหมาะกว่าไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน:
คงต้องเปลี่ยนจาก
pairojtw

โพสต์ที่ 16

เมื่อปี 2537 ผมเคยทำอย่างที่คุณ teddybird คิดจะทำ  ลงทุน 1.2 ล้าน
เล่นอยู่ 1 ปี เงินเหลือ 3 แสน คลุกฝุ่นเลย  ........  ลองหาหนังสือ value
 investment ในห้องสมุดมารวย หรือซื้อที่ศูนย์ประชุมสิริกิต เวลามีงานของตลาดหลักทรัพย์  เงินหนึ่งแสนจะเพิ่มเป็นสองแสนได้ง่ายกว่า
beammy

โพสต์ที่ 17

pairojtw เขียน:เงินหนึ่งแสนจะเพิ่มเป็นสองแสนได้ง่ายกว่า
แต่เงินหนึ่งแสน จะเหลือหนึ่งหมื่น ได้ง่ายกว่ามากๆ ครับ

ฉะนั้น อย่าเก็งกำไรเลย มาลงทุนกันดีกว่า ...

:!:  :!:  :!:  ...
Onokung

โพสต์ที่ 18

beammy เขียน:
แต่เงินหนึ่งแสน จะเหลือหนึ่งหมื่น ได้ง่ายกว่ามากๆ ครับ

ฉะนั้น อย่าเก็งกำไรเลย มาลงทุนกันดีกว่า ...

:!:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 19

มาแชร์ประสบการณ์สดๆ ร้อนๆ ครับ

วันนี้เป็นศึกวันแดงเดือด

ใครมีหุ้นที่ผมถืออยู่ อย่าแปลกใจครับ ผมทุบซะเละเทะหมดเลยวันนี้ -*-
เทพอร์ตเกลี้ยงหมดเรียบ  :(  :(  :(  ...

ผมเชื่อว่า การเก็งกำไร ไม่มีทางรักษาเงินต้นได้แน่นอน เพราะวันนี้ผมขาดทุนไปเยอะมากๆ ครับ (เพราะวันนี้ผมเก็งกำไรไง -*-)

ลงทุนแนว Value Investment แหละดีที่สุดแล้ว ครับ จิตใจจะไม่ไหวหวั่น แม้วันแดงมาก

ขอไปนั่งสมาธิซัก 30 นาที คงช่วยได้เยอะแน่ๆ ครับ
อ้อ! อย่าลืมนะครับ The Intelligent Investor หนังสือเล่มนี้ผมคงต้องกลับไปอ่านอีกรอบ

เฮ้อ เซ็ง  :?  :?  :?  ...
FARHOME

โพสต์ที่ 20

อย่าเลยครับ  เดี๋ยวจะต้องเป็นแบบผม ที่ต้องได้มาอยู่ไกลบ้าน ก็เพราะเล่นหุ้นเก็งกำไรนี่แหละครับ
อองตวน

โพสต์ที่ 21

เห็นหลายๆท่านเตือน คุณtedybird ว่าถ้าเล่นเก็งกำไร แล้วมักขาดทุน

อย่ากระนั้นเลย คุณ tedybird ลองมาเล่นเก็งขาดทุนกันดีกว่า เผื่อได้กำไร

ลองทำตามนี้นะครับ

ตั้งใจเอาเงินที่มีซื้อหุ้นทันที   งั้นเปลี่ยนเป็นดูมันเฉยๆ

ตั้งใจว่าถ้ามันขึ้น 20%จะขายทำกำไร งั้นเปลี่ยนเป็นที่เล็งอยู่ถ้าไม่ขึ้นอีก20%จะไม่ซื้อเก็งกำไร

ตั้งใจว่าถ้าที่ถืออยู่ลงเกิน 10% จะคัดลอส เปลี่ยนเป็นถ้าลงเกิน10% จะซื้อเก็บ

ได้ผลอย่างไรมาแจ้งให้ทราบบ้างนะครับ
house

โพสต์ที่ 22

ตั้งใจว่าถ้าที่ถืออยู่ลงเกิน 10% จะคัดลอส เปลี่ยนเป็นถ้าลงเกิน10% จะซื้อเก็บ
ผมว่าถ้าเอามาใช้กับ ITV เมื่อวานนี่ ทำใจสูญเงินก้อนนั้นไปได้เลยนะ :o

ผมว่า ของคุณ atsu
ถ้าเชื่อว่าเล่นเก็งกำไรจะทำให้เงินเพิ่มเป็น2-3เท่าได้ในเวลาสั้นๆ  Question
แล้วหลังจากนั้นจะเปลี่ยนมาถือยาวทำไมครับ  Question
เงิน1แสนกับ3แสน ทำให้ความสามารถในการเก็งกำไรต่างกันด้วยเหรอครับ
นี่แหละ ครอบคลุมสุดแล้ว
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
aot

โพสต์ที่ 23

อยากจะเก็งกำไร ผมแนะนำให้นำเงินหนี่งแสนไปทำเป็นบัญชี margin ก่อนแล้วเริ่มเล่นเก็งกำไรจะได้มีเงินทุนแยอะขึ้น
ผมรับรองได้ว่าถ้าเก็งกำไรเก่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
อย่าว่าแต่กลายเป็น 2-3 แสนเลย  มันจะกลายเป็นเงินหลาย ๆๆ ล้านในเวลาไม่นาน
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
beammy

โพสต์ที่ 24

[quote="aot"]อยากจะเก็งกำไร ผมแนะนำให้นำเงินหนี่งแสนไปทำเป็นบัญชี margin ก่อนแล้วเริ่มเล่นเก็งกำไรจะได้มีเงินทุนแยอะขึ้น
ผมรับรองได้ว่าถ้าเก็งกำไรเก่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
อย่าว่าแต่กลายเป็น 2-3 แสนเลย
jody4003

โพสต์ที่ 25

[quote="aot"]อยากจะเก็งกำไร ผมแนะนำให้นำเงินหนี่งแสนไปทำเป็นบัญชี margin ก่อนแล้วเริ่มเล่นเก็งกำไรจะได้มีเงินทุนแยอะขึ้น
อย่าว่าแต่กลายเป็น 2-3 แสนเลย
ChAiJiT

โพสต์ที่ 26

มีเงินแสน แต่อยากเล่นเก็งกำไร เพื่อให้เงินเพิ่มเป็นเท่าตัว ผมขอแนะนำให้ซื้อหุ้นลงทุนแค่ตัวเดียว เอาที่เจ๊ง ๆ เอ๊ย..เจ๋ง ๆ  รับรองว่าถ้าหุ้นขึ้นก็กำไรเนื้อ ๆ ถ้าหุ้นร่วงก็เข้าเนื้อเห็น ๆ  :lovl:

อย่าใจร้อนสิครับ จะมีเงินน้อยหรือเงินมาก มูลค่าของพอร์ตก็เพิ่มพูนได้ครับ ถ้าเราลงทุนด้วยสติ มีความรอบคอบและอดทนครับ ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
" อะไรก็ตามที่เคยมีคนทำได้
แสดงว่ามันไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ "
BHT

โพสต์ที่ 27

มีคนแนะนำให้เล่นฟิวเจอร์

เค้าบอกว่าเงินสองแสน ทำเงินสองสามแสน รวมแล้วเงินเพิ่มขึ้น 100% ได้ในระยะเวลาสักสองเดือน
อินทรีทอง

โพสต์ที่ 28

ปัจจัยตัวนึงที่สำคัญที่สุดสำหรับการลงทุนแบบเน้นมูลค่านั่นคือเวลา ครับ

พอร์ตเล็ก กำไรเล็ก ผ่านไปนานๆก็อาจจะกลายเป็น พอร์ตใหญ่ กำไรใหญ่ๆได้นะครับ

ย้ำนะครับ สำคัญที่ กำไร กับ เวลา ครับ

ยังไงก็ขอให้อดทนก่อนนะครับ แล้วเมื่อเวลาผ่านไปแล้วย้อนกลับมาดูอีกทีจะรู้สึกดีใจและภูมิใจอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน
เลยครับ

โชคดีไม่เจ็บไม่จนครับ

จากคนเคยขาดทุนเมื่อนานมาแล้ว
JCHAI

โพสต์ที่ 29

อยากจะเก็งกำไร ผมแนะนำให้นำเงินหนี่งแสนไปทำเป็นบัญชี margin ก่อนแล้วเริ่มเล่นเก็งกำไรจะได้มีเงินทุนแยอะขึ้น

ผมรับรองได้ว่าถ้าเก็งกำไรเก่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  << แล้วทำไงถึงเก่ง
------------------------------------------
ผมเจอแต่คนที่ ทำให้เงินแสน กลายเป็นเงินร้อย ภายในเวลาไม่นาน

แต่คนทำให้เงินแสน เป็นเงินล้าน ด้วยการเล่นเก็งกำไร ยังไม่เจอ

นี่เพื่อนบางคนก็เสียเงินออมที่เก็บมาเป็นสิบปี ด้วยความคิดจะเป็นเศรษฐี รวยด้วยหุ้นใน  ปี 2 ปี แค่ไม่กี่เดือน รู้ผลเลย  ตอนนี้ต้องหาเงินล้างหนี้ margin  ไม่รู้จะหมดเมื่อไหร่

-------------------------------------------------
[/quote]
aot

โพสต์ที่ 30

เก็งกำไรเก่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  << แล้วทำไงถึงเก่ง

นั่นนะสิ  ?/

คนทำให้เงินแสน เป็นเงินล้าน ด้วยการเล่นเก็งกำไร ยังไม่เจอ

ไม่เคยเจอ ไม่ได้หมายความว่า จะไม่มี
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
โพสต์โพสต์