อยากรู้ว่าถ้าออกหนังสือเกี่ยวกับกระทู้ใน TVI ใครจะซื้อบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ

อยากรู้ว่าถ้า TVI ออกหนังสือ ใครจะซื้อบ้าง

โพลจบเมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 12, 2004 6:48 pm

ซื้อแน่นอน
16
62%
ดูก่อน
9
35%
คงไม่ซื้อ อ่านเอาในเวบก้อได้
1
4%

โหวตทั้งหมด: 26

ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากรู้ว่าถ้าออกหนังสือเกี่ยวกับกระทู้ใน TVI ใครจะซื้อบ้าง

โพสต์ที่ 1

อยากรู้นะครับ ศึกษาความเป็นไปได้ในการพัฒนาเวบครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับเจ้าของเวบนะครับ ผมทำของผมเอง เนื้อหาก้อคงหาเอาแถวๆ เนี้ยแหละครับ

เน้นอีกทีว่าไม่เกี่ยวกับเจ้าของเวบ ถ้าท่านผู้ดูแลเห็นว่าไม่สมควร ลบออกได้ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
harry

โพสต์ที่ 2

ต้องมีประเด็นว่า จะเอาตรงไหนมารวมครับ ไม่ใช่เอามารวมกันมั่วๆๆ เช่นแยกเรื่องการลงทุน เรื่องการคำนวณต่างๆ เรื่องการวิเคราะห์ไรทำนองนี้ครับ จะทำให้รู้ว่ามีเนื้อหาอะไรบ้าง คนซื้อจะได้เลือกถูก หรือไม่ก็มีทุกอย่างในเล่มเดียว แต่แบ่งเนื้อหาเป็นหมวดๆให้ชัดเจนครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ คิดว่าหนังสือเล่มนึงไม่ควรหนามากเกินครับ แบ่งซอยเป็นเล่มเล็กๆ ประมาณสัก 150 - 200 หน้าต่อเล่มแล้วออกเป็นซีรี่ย์จะดีกว่า ออกเล่มหนามา เพราะเล่มเดียวหนาๆมันราคาสูงไปหน่อย ถ้าบางลงราคาจะถูกลง
แก้ไขล่าสุดโดย harry เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 23, 2004 8:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Expecto Patronum!!!!!!
house

โพสต์ที่ 3

อย่างพี่ harry ว่าครับ ต้องแบ่งให้ชัดเจนไม่งั้นคงแย่ เพราะเนื้อหาเยอะมาก(ผมนั่งอ่านกระทูย้อนหลังมา 4 วันแล้วครับ ยังเหลืออีกเพียบเลย :cry: ไม่รู้เมื่อไหร่จะจบ แต่ก็ได้ความรู้คุ้มเวลาครับ :lol: ) แฮ่ ฉะนั้นผมซื้อแน่นอน พิมพ์เมื่อไหร่แจ้งด้วยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมคงไม่ซื้อเพราะที่อ่านอยู่ก็อ่านไม่ทันอยู่แล้ว

อิอิ
sirivajj

โพสต์ที่ 5

นึกไม่ออกว่า จะเป็นหนังสือมีสาระ แบบไหน ยังไง
เลยยังไม่ได้โหวตให้ครับ
What do you mean.?
Banchap

โพสต์ที่ 6

คิดคล้าย ๆคุณ Harry ก็เลยโหวตว่า ขอดูก่อนครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับที่ช่วยโหวตให้ แฮะๆ ไอเดียผมก้อง่ายๆ ครับ เอากระทู้ยอดฮิตของคุณ thanwa กับคุณวิบูลย์นั่นแหละ และทำการเรียบเรียง จัดกลุ่มเรื่องซะ แล้วอาจต้องรบกวนท่านผู้มีคุณวุฒิมาช่วยเพิ่มเติมเนื้อหา

หนังสือไม่น่าจะหนามากนะครับ น่าจะไม่เกิน 200 หน้า พอแก้ไข และ edit เรียบร้อยแล้วก้อค่อยหาสำนักพิมพ์กับแหล่งกระจายสินค้า น่าจะพิมพ์ในจำนวนไม่เยอะก่อนเพื่อลองตลาด แล้วดูอีกทีว่าจะทำการพิมพ์ครั้งที่สองหรือไม่

จุดหลักของหนังสือไม่ใช่กำไรครับ แต่เป็นการโปรโมตวิธีการลงทุนแบบ VI และเวบนี้ พอมีสมาชิกเข้ามาเยอะหน่อยก้อค่อยหา sponsor เพื่อเพิ่มรายได้ให้กับเวบ

อันนี้เป็นไอเดียผมเองนะ ยังไม่ได้ปรึกษาใครเลย บางที่อาจจะเกิดไม่ได้เลย ถ้าท่านเจ้าของเวบไม่อนุญาติครับ อิอิ

ขออภัยท่านเจ้าของเวบด้วยที่ถือวิสาสะในการโหวตครั้งนี้ครับ
Mon money

โพสต์ที่ 8

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าwebนี้เป็นของมหาชนชาวVIแล้วครับ ทุกท่านเป็นเจ้าของอย่างสมบูรณ์แบบครับ พวกเรามีหน้าที่ตรวจสอบให้มีกติกาให้น่าอยู่เป็นสังคมที่ดีครับ

ผมเห็นเป็นความคิดที่ดี แต่ก็ทำยากนิดหน่อย หลังจากนี้ไปผมจะมีเวลามากขึ้นและจะเอามารวบรวมให้เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น คุณayeเรามาช่วยกันไหมครับ ผมว่าเราทำเสร็จเอาไปเสนอตลาดหลักทรัพย์ เราอาจได้สองต่อคือได้เผยแพร่หลักการ ได้รับการสนับสนุนจากตลาด ผมตั้งใจทำแน่ๆครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 9

ได้เลยครับ ยินดีช่วยออกแรงอีกคนครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

:P แอบให้กำลังใจครับ
harry

โพสต์ที่ 11

ช่วยได้ ก็ยินดีช่วยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 12

เรื่องทำเป็นหนังสือ เฮียคลายเครียดบอกมาตั้งนานแล้ว
แต่ยังทำไม่ได้สักที
ถ้าหาเจ้าภาพได้ ผมว่างานนี้น่าจะสำเร็จ
คงต้องพยายามกันอีกทีครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 13

โหวดแล้ว ผมซื้อแน่นอนครับ 8)
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คลายเครียด

โพสต์ที่ 14

ผมรอซื้อหนังสือ"ร่อนตะแกรงหุ้นฯ"
ของคุณวิบูลย์แอนด์โก ครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 15

อย่ามัวแต่ตกกะจั้ย กับหุ้นร่วงจนลืม vote ให้นะจ้ะ

UP
VIB007

โพสต์ที่ 16

ขอดูต้นฉบับภายในสองอาทิตย์เลยแล้วกัน
พอดีเป็นวัยรุ่นใจร้อน
ไม่รู้ว่า 14 กุมภาพันธ์นี้ วันวาเลนไทน์ จะเสร็จทันหรือเปล่า ท่านAyethebing
ayethebing

โพสต์ที่ 17

เอางั้นเลยหรือครับคุณวิบูลย์ ไม่โหดกับศิษย์พรรคกระยาจกอย่างผมไปหน่อยเหรอ ท่านซือแป๋วิบูลย์

ตกลงเอาจริงแล้วนะ ห้ามมาคิดลิขสิทธ์ เค้าด้วย ถือว่าท่านซือแป๋อนุญาติศิษย์แล้ว

จะลองทำดูนะครับ แต่คงต้องใช้เวลาพอสมควร คิดว่าจะจัดโครงสร้างหนังสือเป็นอย่างนี้ครับ (สำคัญที่สุดในการเขียนหนังสือทุกเล่ม)

บทนำ ว่าจะให้คุณวิบูลย์ หรือคุณมน เหรอไม่ก้อเฮียเจ๋งเขียน เอแต่ถ้าพี่ปรัชญาจอมเก๋าของเรา หรือเฮีย คลายเครียด จอมยุทธแดนพันทิพ เขียนก้อไม่เลวแฮะ

บทที่ 1 ว่าด้วยตระแกรงร่อน คงจะเอากลยุทธ์ พลังมาร เอ้ย พลังทั้งห้าของคุณวิบูลย์ และกลยุทธ์การเลือกหุ้นของอีกหลายๆ ท่าน มา requote ในบทนี้
บทที่ 2 การหามูลค่าที่แท้จริง อืมคงเอา FCF หรือ DCF และวิธีการคำนวนต่างๆ มาหามูลค่า intrinsic value ของกิจการ
บทที่ 3 ตระแกรงร่อนภาคปฎิบัติ อืม คงต้องไปความหาตัวอย่างจากในกระทู้ครับ
บทที่ 4 ปรัชญาการลงทุนของนักลงทุนผู้ยิ่งยง เช่น วอร์เรน บุฟเฟต์ ปีเตอร์ ลินช์ และ ฟิลิป ฟิชเชอร์
บทที่ 5 อืมยังนึกไม่ออก ต้องลองไปอ่านดูโดยละเอียดอีกที

ว่าไงครับท่านซือแป๋ โปรดชี้แนะกระบวนท่าด้วย :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 18

อย่าเรียกผมว่า ซือแป๋เลยครับ ผมยังไม่แก่ แล้วก็ยังไม่เก่ง
เป็นได้แค่ ศิษย์ก้นกุฎิ เท่านั้นเองครับ

ผมมีโครงสร้างของหนังสือเล่มนึงผมชอบมาก
ขอเอาเข้าประกวดให้ อาจารย์Ayethebing พิจารณา

หนึ่ง การวิเคาระห์อุตสาหกรรม
สอง การวิเคาระห์บริษัท
สาม การหามูลค่าของบริษัท
สี่ การเลือกจังหวะลงทุน

ไม่ต้องมาตามผมหรอกครับ
ผมยกหน้าที่ตัดสินใจให้ บก.Ayethebing และ บก.Mon Money เป็นผู้ชี้ขาดแล้วกันครับ
ที่ท่าน บก.Ayethebing ว่าไว้ห้ากระบวนท่า (บท) ก็เยี่ยมยอดทีเดียว
ลองทำตามนั้นดูก่อนก็ได้ครับ

เท่าที่ทราบ ตอนนี้คุณBuglife ร่วมกับเฮียคลายเครียด
กำลังรวมรวมกระทู้ของเวปพันทิพย์ออกมาเป็นหนังสือชื่อ
"รวบรวมกระทู้ดังจากเวปสินธร" อยู่
หน้าปกเป็นรูปกระดานหมากรุกดูสวยงาม

สงสัยเฮียคลายเครียดคงทนรอหนังสือของพวกเราไม่ไหว
เลยพิมพ์ของตัวเองออกมาซะเลย ฮ่า ฮ่า

ยังไงเราก็ไม่ต้องน้อยหน้านะครับ
แต่อยากรู้จริงๆว่า ต้นฉบับจะเสร็จประมาณเมื่อไหร่
จะได้เตรียมตัวเตรียมตังค์ถูกครับ
เผื่อไม่มีสำนักพิมพ์ไหนรับพิมพ์ จะได้มีเงินลงขันเพียงพอ แฮะ แฮะ
ayethebing

โพสต์ที่ 19

อาจจะต้องใช้เวลาประมาณ 1 เดือนคับ เพราะทำไม่ทันครับ ต้องทำแบบ part-time ด้วยแหละ
VIB007

โพสต์ที่ 20

หนึ่งเดือนเร็วมากแล้วครับ
ถ้าผมทำเองคงอย่างน้อยหนึ่งปี

ถ้าต้นฉบับเสร็จ ขอดูด้วยนะครับ
เผื่อมีอะไรจะได้เสริมให้มันแน่นๆ
จะได้ไม่อายหนังสือของ"เวปสินธร"ของเฮียคลายเครียด ฮา ฮา

ขอบคุณท่าน ayethebing ในความอุตสาหะครับ
harry

โพสต์ที่ 21

จะรออ่านครับ เห็นแนวทางหนังสือแล้ว ก็อยากซื้อแล้วครับ
thanwa

โพสต์ที่ 22

คุณ ayethebing คุณวิบูลย์

ถ้าจะเอาบางส่วนของที่ผมเคยทำไว้ก็บอกมาก็แล้วกันครับ
เอาจะเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น
แต่เรื่องที่ยากๆ กล่าวมานั่นนะ ความรู้ม่ายยยถึง... อิอิ
ล็อคหัวข้อ