inet

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
พฤทธิ์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

inet

โพสต์ที่ 1

มีใครดูหุ้น inet บ้างครับ ผมว่ราคามันถูกดี ขอความเห็นด้วยครับ
GUY
jaychou

inet

โพสต์ที่ 2

ในยุคบอร์ดแบนด์และไวร์เลสกำลังเบ่งบาน เว็บโฮสติ้งถูกๆ เปิดกันเกลื่อน  ไดอัลอัพกำลังกลายเป็นของโบราณในพิพิธภัณฑ์  

และวิชาการทำเว็บไซต์อยู่ในหลักสูตรของโรงเรียนประถมชื่อดังแห่งหนึ่ง

ถ้าคุณคิดว่า ISP ที่มาจากภาคราชการกลุ่มนี้ จะสามารถเอาตัวรอด และชนะ ISP ต่างๆ ที่มาจากสายธุรกิจสื่อสารได้ ก็น่าลงทุนครับ

อีกอย่าง ควรภาวนาให้ยุบ กระทรวง ICT และย้ายงาน ICT กลับไปที่กระทรวงวิทย์ ด้วยนะครับ INET ถึงจะมีโอกาสลืมตาอ้าปาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

inet

โพสต์ที่ 3

ที่คุณเจย์พูด มีเทรนที่บอกชัดเจนครับ ว่าตอนนี้กลุ่มไหนกำลังมาแรงในปีหน้านี้ 8)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jaychou

inet

โพสต์ที่ 4

อิๆๆ

แล้วคุณนริสคิดว่า ทำไมสมัยนี้ เรื่อง ICT มัน "ถูก" ขนาดนี้ล่ะครับ เพราะบาทแข็งหรือว่าไปหาของถูกจากไหนได้

:lol:
naris

inet

โพสต์ที่ 5

jaychou เขียน:อิๆๆ

แล้วคุณนริสคิดว่า ทำไมสมัยนี้ เรื่อง ICT มัน "ถูก" ขนาดนี้ล่ะครับ เพราะบาทแข็งหรือว่าไปหาของถูกจากไหนได้

:lol:
ข้าน้อยด้อยปัญญา ไม่เข้าใจคำถามของผู้พี่เจย์ โปรดชี้แนะด้วย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jaychou

inet

โพสต์ที่ 6

ถามใหม่ครับ

ที่ค่าบริการ ICT ทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะเป็นมือถือ อินเตอร์เน็ต ทำไมมันถูกลงๆเรื่อยๆล่ะครับ เพราะบริษัทซื้อของได้ถูกจากเงินบาทที่แข็งขึ้น หรือเพราะว่าไปหาซื้อของถูกได้จากที่ไหน

นี่แหละ Trend ปีหน้าในความเห็นของผม
naris

inet

โพสต์ที่ 7

jaychou เขียน:ถามใหม่ครับ

ที่ค่าบริการ ICT ทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะเป็นมือถือ อินเตอร์เน็ต ทำไมมันถูกลงๆเรื่อยๆล่ะครับ เพราะบริษัทซื้อของได้ถูกจากเงินบาทที่แข็งขึ้น หรือเพราะว่าไปหาซื้อของถูกได้จากที่ไหน

นี่แหละ Trend ปีหน้าในความเห็นของผม
ผมมองว่าบอร์ดแบนด์จากนี้ไปจะเริ่มเหมือนกับการขยายเครือข่ายมือถือเมื่อ5ปีที่แล้ว ที่นับวันตั้งเสาได้ทุกวันเพื่อรองรับข้อมูลเสียงและภาพที่กลายเป็นความต้องการของคนรุ่นใหม่ รวมไปถึงipphoneและiptvที่ต้องการความคมชัดรวดเร็ว และ ดูจากงบประมาณของtot tt&t cat ที่ทุ่มเททรัพยากรมาทางนี้เต็มที่

ส่วนใครได้ผลประโยชน์ทางนี้มากน้อยต้องไปดูฝีมือผู้บริหารครับ

ส่วนเทรนคุณเจย์ผมมองไม่ออกครับ โปรดชี้แนะด้วย :bow:
Rocker

inet

โพสต์ที่ 8

jaychou เขียน:ถามใหม่ครับ

ไม่ทราบนะพี่ เดาเอามัน economy of scale เปล่าครับ

ชี้แนะด้วย  :D
jaychou

inet

โพสต์ที่ 9

ในประเทศไทย ผมมองว่าอะไรที่มีการเดินสายไฟ สายไฟเบอร์ คงโตช้ากว่าไร้สายแน่นอนครับ ค่าใช้จ่ายมันผิดกันเยอะ พวก optics ติดกับดักอันนี้อย่างเลี่ยงไม่ได้ ดูอย่าง UBC สิครับ ระยะหลังออกจานดาวเทียมมาใช้แทน Hybridทั้งนั้น... บอร์ดแบนด์ก็ยังต้องพ่วงไปกับโทรศัพท์บ้าน ที่มีสายเดินอยู่แล้ว บอร์ดแบนด์ยังไงก็โตไม่เร็วไปกว่าโทรศัพท์พื้นฐานครับ และผู้ที่มีเส้นมีสายอยู่แล้ว ได้เปรียบ

เรื่อง Economy of scale ก็มีส่วนครับ แต่ในการสื่อสารไม่ได้เิกิดได้ถาวรเหมือนกับอุตสาหกรรมอื่นนะครับ ตอนที่ค่ายมือถือทำสงครามราคากัน ปรากฏว่าระบบ traffic jam ทั้งสิ้น ต้องขยายระบบ ไม่ก็เลิกเล่นสงครามราคากัน ต้นทุนที่เป็น Fixed Cost ทั้งหลาย  ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์และการวางสาย เป็นอุปสรรคของการเติบโตทั้งนั้น ยิ่งเจอกับการเปลี่ยนแปลงเทคโนโลยี ต้องโละระบบเก่าทิ้งก็เหมือนเอาเงินทิ้งน้ำ ไม่มีงบเปลี่ยน ก็ตามหลังคนอื่น ลูกค้าก็ยิ่งหายครับ

กลับมาที่ INET ของเจ้าของกระทู้ ที่พูดๆมาเนี่ย INET ยังไม่มีศํกยภาพในการแข่งขันซักอย่างครับ ถ้าไม่ปรับตัว ผู้นำเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ก็รั้งท้ายอย่างที่เป็นอยู่ และพวกที่แข่งๆกันตอนนี้ ภายในปีหน้าอาจจะสลับอันดับกันก็ได้ครับ
ปีหน้าผมมองว่า INET จะขาดทุนต่อเนื่องนะครับ ส่วน Bookvalue ที่ยังเหลือ หลักๆก็คงเป็นอุปกรณ์ network ที่ซื้อมาในราคาแพงๆ แต่ล้าสมัยครับ
naris

inet

โพสต์ที่ 10

jaychou เขียน: 1ในประเทศไทย ผมมองว่าอะไรที่มีการเดินสายไฟ สายไฟเบอร์ คงโตช้ากว่าไร้สายแน่นอนครับ ค่าใช้จ่ายมันผิดกันเยอะ พวก optics ติดกับดักอันนี้อย่างเลี่ยงไม่ได้ ดูอย่าง UBC สิครับ ระยะหลังออกจานดาวเทียมมาใช้แทน Hybridทั้งนั้น... บอร์ดแบนด์ก็ยังต้องพ่วงไปกับโทรศัพท์บ้าน ที่มีสายเดินอยู่แล้ว บอร์ดแบนด์ยังไงก็โตไม่เร็วไปกว่าโทรศัพท์พื้นฐานครับ และผู้ที่มีเส้นมีสายอยู่แล้ว ได้เปรียบ
2ตอนที่ค่ายมือถือทำสงครามราคากัน ปรากฏว่าระบบ traffic jam ทั้งสิ้น ต้องขยายระบบ
แสดงว่าคุณเจย์มอง1. tt&t jas true จะturn around หรือครับ
แต่เท่าที่ระยะสั้น1-2ปีนี้ผมมอง2.ผู้ที่ขยายบอร์ดแบรนด์ที่เกิดจาดข้อ1และ2นี่น่าสนใจนะครับ

ขอความเห็นข้อ1ด้วยนะครับ
phobenius

inet

โพสต์ที่ 11

ทำแบบเดียวกับ roynet หรือปล่าวเนี่ย
jaychou

inet

โพสต์ที่ 12

กฏของ peter lynch ข้อที่ 13

อย่าพนันกับการฟื้นตัว ในขณะที่ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทกำลังเสื่อมถอยลง

คงไม่ต้องบอกนะครับว่าอ่านที่ไหน
Frankie

inet

โพสต์ที่ 13

กลุ่มสื่อสารยังไม่มีประเด็นที่น่าสนใจลงทุนเลย  ...ผมว่านะ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
โพสต์โพสต์