เงินบาทแข็งขึ้นเร็วจังคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เกิดอะไรขึ้นหรือคับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 2

กำลังสงสัยเหมือนกัน แล้ว volume เปลี่ยนมากมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

Re: เงินบาทแข็งขึ้นเร็วจังคับ

โพสต์ที่ 3

hot เขียน:เกิดอะไรขึ้นหรือคับ
เท่าไหร่เหรอครับ ผมเข้าเวปดูค่าเงินไม่ได้เลย :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กล้วยทอด

Re: เงินบาทแข็งขึ้นเร็วจังคับ

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ

แผ่นดินไหวทำพิษ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
j_abac

โพสต์ที่ 5

ค่าเงินดอลล่าสหรัฐ อ่อนค่าลงครับ เหตุผลมาจาก 2 ประเด็นสำคัญ คือ การเก็งกันว่า fed อาจจะลดดอกเบี้ยเร็วขึ้น ซึ่งต่อเนื่องจากเมื่อคืนวานแล้วครับ อีกข่าวก็คงเป็นของวันนี้ คือ UAE ได้มีการโอนทุนสำรอง ดอลล่าสหรัฐบางส่วน เปลี่ยนเป็นค่าเงิน อียู
สุมาอี้

โพสต์ที่ 6

j_abac เขียน: UAE ได้มีการโอนทุนสำรอง ดอลล่าสหรัฐบางส่วน เปลี่ยนเป็นค่าเงิน อียู
-_-' เริ่มเทกระจาดกันแล้ว ประเทศไหนกระโดดออกก่อน รอดตายก่อน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
hot

โพสต์ที่ 7

ประเทศเราน่าจะเปลีย่นทุนสำรองเป็น
เงินเยน ก็ดีนะคับเพราะเรากู้เขามาเยอะนิ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน: -_-' เริ่มเทกระจาดกันแล้ว ประเทศไหนกระโดดออกก่อน รอดตายก่อน
หวัดดีครับ คุณ j มาโพสต์จนได้นะครับ :D

ประเทศที่มีทุนสำรองเป็น USD มากที่สุดในโลก
่้น่าจะเป็นจีนใช่ไหมครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ถ้าจีนประกาศจะลดทุนสำรองจาก USD นี่มีความเป็นไปได้ไหม ขอถามผู้รู้หน่อย นอกจาก USD จะอ่อนลงไปอีก แล้วจะเกิดผลอะไรขึ้นอีกบ้างครับ

จำได้ว่าช่วงตอนราคาทองแพงๆ ก็มีการออกข่าวมาปั่นว่า จีนมีนโยบายจะเพิ่มปริมาณทองคำในทุนสำรองจากที่มีแค่ 1% เป็น 5% เท่านั้น ราคาทองก็วิ่งพุ่งต่อไปที่จุดสูงสุด แล้วก็ตกหนักๆ มาปริ่มๆ จนบัดนี้...
ซากทัพ

โพสต์ที่ 10

ปี 49 ผ่านมานี้ บ้านเมืองเราประสพอะไรหลายหลายอย่าง
-การเมือง
-ความสามัคคี
-ภัยธรรมชาติ
-ค่าเงิน
-น้ำมัน
ถือว่าผ่านโพ้นไปหรือยังครับ
แต่ที่แน่แน่คือ สงครามการเงินได้ก่อตัวขึ้นแล้ว และมีผลรุนแรงทันตาเห็นเลยครับ
เราเป็นผู้ถูกกระทำ มากกว่า เราเป็นผู้กระทำให้เกิด
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 11

การฝืนตลาดของเราจะทำได้แค่ไหน ในเมื่อมันเป็นกันไปหมด ตอนนี้แค่ทำให้เหมือนๆกับคู่แข่งก็น่าจะเอาตัวรอดได้

ถ้าจีนเก็บสำรองเป็นน้ำมันดิบคงกระทบทั่วโลกแน่ ยุ่งกว่าเก็บทองแยอะเลย

ไปอยู่ฮานอยดีกว่า
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
june1500

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า ผมเชียร์ ธปท
ถึงแม้ว่าหุ้นในพอร์ทผมจะเสียหาย
แต่หุ้นที่ผมมีส่วนใหญ่เป็นแบบลงทุนยาว

คิดว่ามาตรการนี้ คงเป็นมาตรการ
ที่ ธปท หลีกเลี่ยงไม่ได้ ในการที่
จะรักษา ผลประโยชน์ของชาติเป็นหลัก
เพราะเราเป็นประเทศเกษตรกรรม
สินค้าส่วนใหญ่ต้องพึ่งพาการส่งออก

เหมือนพวกจ้าวมือปั่นหุ้น หรือ พวก
ทีกำหนดกลยุทธในการลงทุน
"ต้องไม่ให้คู่ต่อสู้อ่านเราออก หรือดู
แนวโน้มออก"
คนที่เสียหาย ขาดทุน ย่อมโวยวาย
เป็นเรื่องธรรมดา
แต่รู้อะไรไหมว่าตอนนี้ ราคาสินค้า
ที่เกี่ยวกับการส่งออก เริ่มมีแนวโน้มที่ดี
ขึ้น ความหวาดกลัวเกี่ยวกับค่าเงินแข็ง
เริ่มหายไป

และคิดว่า ธปท คงต้องทำงานลักษณะ
นี้ต่อไป คือ การรักษา"เสถียรภาพ"ทาง
เศรษฐกิจของประเทศให้ดี ถ้ามีความจำเป็น
เขาก็คงต้องมีมาตรการออกมาอีกแน่นอน

ทำไมหรือ พวกเราน่าจะชอบเพราะเป็นการ
ทำให้ ศก ประเทศดีขึ้น หุ้นที่ดีๆ ก็จะดี
ขึ้นตามมา

อยากให้ ศก ประเทศดีหรือไม่ดีละครับ

เล่นกับพวกเก็งกำไรเงิน ต้องทำแบบนี้
ครับ ไม่งั้นผมว่าไม่ทันเขาหรอกครับ
พวกเราน่าจะรู้ดี
hot

โพสต์ที่ 13

สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะในมะกันเขามีตลาดซื้อล่วง
หน้าที่ใหญ่ที่สุดหรือเปล่า
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

:cry: กะจะเอา USD ที่มีๆไว้ตอนไปเที่ยวไปขายตอนซัก 37 ซะหน่อย ไหงทำงี้ละ  :wall:
_________
woody

โพสต์ที่ 15

แทรกแซงบ่อยๆ แล้วมันจะดีขึ้นในระยะยาวได้จริงหรือครับ ... แล้วการที่บริษัทไม่สามารถกู้เงินเพื่อนำมาประกอบกิจการได้สะดวกเหมือนก่อน หรืออาจจะต้องเสียดอกเบี้ยแพงขึ้นแล้วนี่จะเรียกว่าดีขึ้นได้หรือครับ
Impossible is Nothing
hot

โพสต์ที่ 16

ความจริงก็น่าเห็นในอย่างนะคับ

โครงสร้างธุรกิจเรา ผูกติดการส่งออก
กับเงินus มากไป

ลูกค้ารายใหญ่ที่สนใจกัน
ก็ไปอยู่แถวus ยุโรปกันเสียส่วนใหญ่

น่าจะรูปแบบการผลิต ให้พอเพียงกับการบริโภค
ภายในเป็นหลัก
แล้วปัญหาต่างต่างจะดีขึ้นเอง
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 17

กะจะเอา USD ที่มีๆไว้ตอนไปเที่ยวไปขายตอนซัก 37 ซะหน่อย ไหงทำงี้ละ  
Cut lost or have another trip :D
I do not sleep. I dream.
lekmak333

โพสต์ที่ 18

Official reported gold reserves 2006

1 United States 8,133.5
2 Germany 3,427.8
3 International Monetary Fund 3,217.3
4 France 2,892.6
5 Italy 2,451.8
6 Switzerland 1,290.1
7 Japan 765.2
8 Netherlands 722.4
9 European Central Bank 719.9
10 China, Mainland 600.0
11 Spain 493.3
12 Taiwan 423.3
13 Portugal 407.5
14 Russia 386.6
15 India 357.7
16 Venezuela 357.4
17 United Kingdom 311.3
18 Austria 307.5
19 Lebanon 286.8
20 Belgium 227.7
21 Philippines 187.9
22 Bank for International Settlements 185.3
23 Algeria 173.6
24 Sweden 155.4
25 Libya 143.8
26 Saudi Arabia 143.0
27 Singapore 127.4
28 South Africa 123.9
29 Turkey 116.1
30 Greece 107.9
31 Romania 104.9
32 Poland 102.9
33 Indonesia 96.5
34 Thailand 84.0
35 Australia 79.7
36 Kuwait 79.0
37 Egypt 75.6
38 Denmark 66.5
39 Pakistan 65.3
40 Kazakhstan 58.6
lekmak333

โพสต์ที่ 19

Monetary Authorities with the largest foreign reserves in 2006. Central Bank/Monetary Authority billion USD (end of month)

People's Republic of China............................ $1010 (October)
Japan........................................................... $897 (November)
Russia.......................................................... $296 (December 151)
Republic of China (Taiwan)............................$265 (November)
Republic of Korea (South Korea)................... $234 (November)
India............................................................. $176 (December 151)
Singapore..................................................... $135 (November)
Hong Kong, China......................................... $133 (November)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

ถ้าจีนประกาศจะลดทุนสำรองจาก USD
ถ้าประกาศละก็ แตกตื่นทั่วโลกแน่ กลืนไม่เข้าคายไม่ออกครับ

lekmak333 เขียน:Monetary Authorities with the largest foreign reserves in 2006. Central Bank/Monetary Authority billion USD (end of month)

People's Republic of China............................ $1010 (October)
Japan........................................................... $897 (November)
Russia.......................................................... $296 (December 151)
Republic of China (Taiwan)............................$265 (November)
Republic of Korea (South Korea)................... $234 (November)
India............................................................. $176 (December 151)
Singapore..................................................... $135 (November)
Hong Kong, China......................................... $133 (November)
ต่อไป นี่อาจเป็นรายชื่อของเจ้าหนี้ NPL เรียงตามขนาดของมูลหนี้ก็ได้  :lovl:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์