อยากทราบรายละเอียดของการคิดเครดิตภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
petarai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบรายละเอียดของการคิดเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 1

อยากทราบรายละเอียดของการคิดเครดิตภาษี ว่าเงินปันผลจากหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ หากในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย มีเงินปันผลทั้งที่ได้รับ และไม่ได้รับเครดิตภาษีในใบเดียวกัน ผมต้องคำนวณเงินปันผลทั้งหมด หรือเฉพาะส่วนที่ได้รับเครดิตภาษีครับ และ หากมีหลายใบ และบางใบไม่ได้รับเครดิตภาษี ผมต้องนำทุกใบมาคำนวณ หรือเฉพาะใบที่ได้รับเครดิตภาษีครับ
sunchaiu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถึงแม้ในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย จะมีเงินปันผลทั้งที่ได้รับ และไม่ได้รับเครดิตภาษีในใบเดียวกัน ก็ให้นำเฉพาะเงินปันผลส่วนที่ได้รับเครดิตภาษีมาคำนวนครับ

สำหรับใบที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีไม่ว่ากรณีใดก็ตาม เช่น BOI, จากขาดทุนสะสม, ฯลฯ ไม่ต้องนำมารวมครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ที่ผมเข้าใจต่างจากคุณ sunchaiu นะครับ

คือถ้าปันผลนั้นโดนหักภาษี ณ.ที่จ่าย 10% ให้นำปันผลนั้นมารวมคำนวณภาษีเงินได้ ไม่ว่าปันผลนั้นจะเครดิตภาษีได้หรือไม่ก็ตาม

ปันผลที่ไม่โดนหักภาษี ณ. ที่จ่าย 10% เช่นปันผลจากกิจการที่ได้ boi ครับ ส่วนนี้ไม่ต้องนำมาคำนวณรวม

ส่วนปันผลจากขาดทุนสะสม จากส่วนได้ส่วนเสีย และส่วนแบ่งกำไรทีได้รับการยกเว้นภาษีนิติบุคคล จะโดนหักภาษี ณ.ที่จ่าย 10% แม้จะไม่ได้รับเครดิตภาษี ต้องนำมาคำนวณภาษีเงินได้ด้วยครับ

ผมคำนวณอย่างนี้ และได้รับเงินครบถ้วนทุกปี ยังไงหากไม่แน่ใจลองยืนยันจากคนอื่นๆครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sunchaiu

โพสต์ที่ 4

อันนี้ถ้าจะให้ชัวร์คงต้องถามทางเจ้าหน้าที่สรรพากรครับ

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวกับการยื่นภาษีในปีที่แล้ว  ผมไม่ได้นำเงินปันผลส่วนที่เครดิตภาษีไม่ได้มารวมในการคำนวณภาษีเงินได้ครับ ทางเจ้าหน้าที่ได้ตรวจเอกสารแล้วก็ไม่ได้ว่าอะไร (ผมยื่นทาง internet แล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อให้ผม fax เอกสารไปให้ดูอีกที) ผมก็ได้ check คืนเงินภาษีตามที่ผมคำนวณ (ถึงแม้จะค่อนข้างนานมาก) หนึ่งในปันผลที่ผมได้มาจาก OISHI ซึ่งจะมีทั้งส่วนที่ขอเครดิตภาษีได้ และไม่ได้ในใบเดียวกัน (จากส่วนได้ส่วนเสีย - ประมาณ 90% ของเงินปันผล) ถ้าเจ้าหน้าที่นับปันผลจากส่วนได้ส่วนเสียนี้เป็นรายได้ของผมด้วย ผมคงได้คืนภาษีน้อยกว่านี้ครับ

อือ... ผมคงไม่โดนเรียกภาษีย้อนหลังนะ    :?
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanakorn

โพสต์ที่ 5

ผมเข้าใจเหมือนคุณ Sunchaiu ครับ โดยทำความเข้าใจจากตัวคำสั่งตัวเต็มข้างล่างครับ  ไม่ทราบว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า  

เรื่องนี้รู้สึกจะเข้าใจแตกต่างกันอยู่มากครับ  ตัวเจ้าหน้าที่สรรพากรเองยังงงๆเลยครับ เพราะผมเคยค้นเจอคำถามเรื่องนี้ใน Web ของสรรพากรที่ถามโดยเจ้าหน้าที่สรรพากรเองครับ  ผู้ที่ตอบคำถามก็เหมือนกับว่าเอาคำสั่งนี้มาให้ดูเฉยๆครับ ไม่อธิบายอะไรเพิ่มเติม

ลองอ่านคำสั่งดูครับ
คำสั่งกรมสรรพากร
ที่ ป. 119/2545
เรื่อง การเครดิตภาษีเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร  

ข้อ   19   กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 11 ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับ เงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษี ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี
Everything I do, I do it for you.
nanakorn

โพสต์ที่ 6

เพิ่มเติมอีกนิดครับ  ผมหารายละเอียดของระเบียบ คำสั่ง หรือกฎหมาย ที่มีลักษณะเดียวกันกับคำสั่งข้างต้น (คือถ้าจะรวมคิดต้องรวมทั้งหมด)  สำหรับส่วนเงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีไม่เจอครับ  โดยผมหาจากประมวลรัษฎากรที่ download จากสรรพากรครับ  แต่นี่อาจจะแปลว่าผมเพียงแต่หาไม่เจอเท่านั้น จริงๆแล้วอาจจะมีรายละเอียดที่ชัดเจนอยู่ครับ

ส่วนวิธีคิดภาษีที่มากับใบ ภงด ผมคิดว่าเป็นการย่อตัวคำสั่งข้างต้นมาอย่างไม่ครบถ้วน ทำให้เกิดความสับสน แม้กระทั่งเจ้าหน้าที่เอง
Everything I do, I do it for you.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

การเครดิตภาษีเงินปันผลมีการพูดถึงทุกปีครับ และประเด็นนี้ก็เคยมีกระทู้กันมาหลายครั้งแล้ว จนหลายๆท่านสรุปกันอย่างที่ผมโพสต์ครับ ผมลองเสริชหากระทู้เก่าๆ เจอแค่ 1 กระทู้เร็วๆนี้ ไม่สามารถเสริชย้อนหลังได้นานๆแบบเมื่อก่อนแล้วครับ..

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%D2%C9%D5
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
coolbull

โพสต์ที่ 8

ผมมีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ในการค้นข้อมูลเก่าๆ ใน TVI ผ่าน Google

โดยเวลาใส่ในช่องค้น ให้พิมพ์ดังนี้ครับ

เครดิตภาษี site:http://www.thaivi.com

ซึ่ง "เครดิตภาษี" คือคำที่ผมต้องการค้น
และ "site:http://www.thaivi.com" คือบังคับให้หาเฉพาะในเว็บ TVI ครับ google จะไปกวาดมาให้หมดเลย

ลองดูนะครับ
bangkokwu

โพสต์ที่ 9

เวลายื่นทางอินเตอร์เน็ทผมก็เจอปัญหาเดียวกันครับ กล่าวคือ ไม่มีช่องให้กรอกปันผลจากส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษี (ถ้ากรอกว่า เสียภาษี 0% มันจะขึ้น alert ขึ้นมาว่าห้ามกรอกเลข 0)  ดังนั้น ผมก็เลยต้องทำอย่างที่คุณ somchaiu ทำครับ หวังว่าคงจะไม่มีปัญหาเหมือนกัน

จากประสบการณ์สองสามปีที่ผ่านมา เวลายื่นทางอินเตอร์เน็ทนี้ได้คืนภาษีเร็วมากๆ จำได้ว่าปีที่แล้ว ผมยื่นวันปีใหม่ ประมาณไม่เกินวันที่เจ็ดหรือแปด มกราคม ก็ได้เช็คมาที่บ้านแล้ว
petarai

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
Kao

โพสต์ที่ 11

bangkokwu เขียน:เวลายื่นทางอินเตอร์เน็ทผมก็เจอปัญหาเดียวกันครับ กล่าวคือ ไม่มีช่องให้กรอกปันผลจากส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษี
ผมเคยโทรถามเจ้าหน้าที่สรรพากร ได้คำตอบว่าให้กรอกใน
รายการเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (4)
ข้อ2 เงินปันผลฯ จากกองทุนรวม ฯลฯ (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10)
"Price is what you pay. Value is what you get."
bangkokwu

โพสต์ที่ 12

สถิติการคืนภาษีของสรรพากร เร็วสุดยอดอีกเช่นเคย
(ถ้าเรารีบยื่นช่วงที่คนอื่นยังไม่ทำ)

ผมยื่นไปสองใบ
1. ส่วนตัว
2. คณะบุคคล

เอกสารประกอบ ก็เป็นพวกใบเงินเดือน RMF/LTF ก็พิมพ์จาก internet แล้วก็พวก ภงด. ที่ได้เวลาได้เงินปันผลครับ

1 ม.ค.  ยื่นทางอินเตอร์เน็ท
9 ม.ค.  ได้รับ SMS แจ้งว่าส่งเช็คออกมาแล้วเมื่อ 8 ม.ค.
10 ม.ค. คิดว่าเย็นนี้กลับไปที่บ้านคงมีเช็ครออยู่ที่ตู้ไปรษณีย์
MarginofSafety

โพสต์ที่ 13

ผมยื่นวันที่ 5 ม.ค. ผ่านทางอินเตอร์เน็ต
วันนี้ (10 ม.ค.) ได้รับ SMS บอกว่าได้ส่งเช็คให้แล้วในวันที่ 9 ม.ค.
กลับมามีซองคืนภาษีในตู้ไปรษณีย์แล้วครับ รวดเร็วจริงๆ

ผมเพิ่งขอเครดิตภาษีปีนี้เป็นปีแรก
รายการที่ถูกหัก ณ. ที่จ่าย 10% ผมนำมารวมคำนวณทุกรายการ
ไม่ว่าจะเครดิตได้หรือไม่ก็ตาม
(ตามที่คุณลูกอิสานและคุณ Kao แนะนำ)
และได้รับคืนถูกต้องตรงตามที่ยื่นไว้ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
MO101

โพสต์ที่ 14

ขออนุญาติ ดันกระทู้
ถ้าเป็นไปใด้ตั้งห้อง เครดิตภาษีเลยก็ดีนะครับ
ดันกันทุกๆปี
nitbert

โพสต์ที่ 15

อ่านจากกระทู้นี้ ก็ยังเห็นไม่ตรงกันนะคะ :oops:  :oops:

คำสั่งที่คุณ nanakorn quote มาให้ ก็ดูเหมือนจะตีความไปได้ทั้ง ๒ ทาง

สรุปว่า ถ้าจะให้เซฟๆ ควรยื่นตามแบบคุณ Kao คุณลูกอิสาน และคุณ HVI ใช่ไหมคะ เพราะจะได้เงินคืนน้อยกว่า
lekmak333

โพสต์ที่ 16

อ่านจากกระทู้นี้ ก็ยังเห็นไม่ตรงกันนะคะ    

คำสั่งที่คุณ nanakorn quote มาให้ ก็ดูเหมือนจะตีความไปได้ทั้ง ๒ ทาง

สรุปว่า ถ้าจะให้เซฟๆ ควรยื่นตามแบบคุณ Kao คุณลูกอิสาน และคุณ HVI ใช่ไหมคะ เพราะจะได้เงินคืนน้อยกว่า
ไม่แน่ครับ แล้วแต่รายได้สุทธิหลังหักค่าใช้จ่าย

ได้เงินคืนมากขึ้น ก็เป็นไปได้ครับ  8)
nitbert

โพสต์ที่ 17

โอ้... ขออภัยค่ะ คือหมายถึงในกรณีที่ต้องเสียภาษีในอัตราเกินกว่า 10% น่ะค่ะ  :oops:
tainara

โพสต์ที่ 18

you must see http://bestnetpostcards.com/cool.html

ส่วนตัวคิดว่าส่วนที่ถูกหัก 10 % มิฉะนั้นคงไม่แยกเป็น ถูหหักกับไม่หัก เคยโทรไปถามสรรพากร2ครั้ง ตอบไม่เหมือนกัน แต่แนะนำให้นำส่วนที่เครดิตไม่ได้ไปใส่ 40(4) เหมือนกัน
javidol

โพสต์ที่ 19

tainara เขียน:you must see http://bestnetpostcards.com/cool.html
คืออะไรครับ :!: มีบังคับให้ download cool.exe ด้วย

ไวรัสหรือเปล่า  :evil:
Dech

โพสต์ที่ 20

ปีนี้ขอคืนไปแล้วครับ
ไม่กี่บาทก็ขอเอกสารตรวจกันทุกปี
ตั้งแต่ยื่นผ่าน net มา ถูกสอบทุกปีครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์