MINT (ขอความเห็นค่ะ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
myclie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จาก น.ส.พ ข่าวหุ้น
คอลัมน์ : เจาะกระดานหุ้น

"แปลกประหลาดที่สุดคงจะเป็นในรายของ MINT เพราะร้อยวันพันปีไม่เคยโผล่หน้าขึ้นมาติดในกระดาน Most Active แต่จู่ๆ ขึ้นมาติดหน้าตาเฉย พร้อมกับมีแรงเทขายออกมาตลอดเวลา จนราคาหุ้นอ่อนตัวลงไปถึง 1 บาท ก่อนจะมาปิดที่ 10.90 บาท ถือเป็นรางที่ไม่ดีสำหรับคนที่ถือหุ้นนี้อยู่นะค่ะ"

ไม่ทราบว่า....ผู้เขียนกำลังสื่ออะไรค่ะ
แล้ว MINT จะมีปัญหา เกี่ยวกับกฎหมาย Nominee หรือมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 2

ราคาปิดต่อกำไรต่อหุ้น.... P/E ratio..................  25.49
ราคาปิดต่อมูลค่าหุ้น................... P/BV ratio .................00004.44
เงินปันผลตอบแทน ....................Dividend Yield % ......00001.13

ราคาขายครั้งสุดท้าย Prior close price  11.9
Oatarm

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามันแพงไปนะ  ดูเหมือนราคานี้จะฝากความหวังไว้กับอนาคตของหุ้นมากเกินไป  ถ้าหุ้นเติบโตได้จริงๆ ก็คงเสมอตัว   ถ้าทำไม่ได้เหมือนกับที่คาดการณ์  หนาว
birdflu

โพสต์ที่ 4

ตัวนี้ผมติดตามมาตั้งแต่ 3 บาทแล้วครับ
พอมันขยับขึ้นมา 4 บาท ผมก็ซื้อไม่ลง
6 บาทยิ่งทำใจไม่ได้
เผลอแป๊ปเดียว 12 บาท เฮ้อ

อย่างที่ทุกท่านว่าละครับ ว่าธุรกิจเขาดีจริง แต่ราคามันแพงเกินตัวครับ ถ้ามันลงมาเหลือซัก 6 บาท ก็ค่อยน่าสนใจหน่อย
Keep Calm And Chive On
beammy

โพสต์ที่ 5

ถ้า Growth เป็นสองเท่าของค่า P/E ผมจะให้ความสนใจมาก ครับ

แต่นี่ไม่ใช่ ...
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ลองคิดง่ายๆเรื่อง the pizza ไปเปิดที่จีนน่ะครับ

จะแข่งไหวรือ ไปเริ่มจาก 0 ต้องลงเงินอีกเท่าไหร่

กว่าจะพอเป็นที่รู้จัก ขนาด lotus เพื่อนเคยเล่าให้ฟัง

ว่าเปิดที่นู่นเหมือน เมอร์รี่คิงบ้านเราประมาณนั้นน่ะครับ

แถมเจ้าของเก่งครับ ปันผล  แล้ว เพิ่มทุน :D ธุรกิจดี

ใช่ว่าหุ้นจะดีตลอดน่ะครับ ผมก็คิดเหมือนพี่ๆคนอื่นว่า

มันคาดหวังอนาคตมากเกินไปครับ :D
prateepd

โพสต์ที่ 7

ดูผู้ถือหุ้นสิครับ  เหนือหัวเราเอง
metro

โพสต์ที่ 8

ผมว่าแพงไปเหมือนกันครับ ชอบคำพูดพี่เจ๋งอะครับที่บอกว่าโตเท่าตัว PE ก็ยัง 15 เท่า

ผมขอ PE 8 เท่า แต่โตเรื่อยๆดีกว่าครับ
worapong

โพสต์ที่ 9

เรื่อง the pizza ที่เมืองจีนนี่ เห็นคุยกันมาหลายครั้ง แต่ยังไม่เห็นมีใครบอกว่า เฮ้ย ไปดูมาแล้ว มันเลยยังเป็นสิ่งที่คาใจนะครับ ทั้งหมดนี้เราก็เดากันไปเองว่ามันดีหรือไม่ดี นอกจากนี้ เค้ายังไปที่อื่นด้วย ไม่ได้ไปแค่เมืองจีน ผมว่าถ้าเพื่อนๆคนไหนได้ไปชมร้านของเค้าในต่างประเทศก็ช่วยมาอัพเดตด้วยนะครับ แต่ร้านเค้าในไทยนี่ ผมว่ากำไรเนื้อๆเลย เพราะพิซซ่านี่มีแต่แป้ง แล้วเค้าก็ไม่จำเป็นต้องอยู่แต่ในห้าง ผมหมายถึงว่า เค้าเปิดตามห้องแถวได้ แถมยังขายราคาเดียวกับในห้าง กำไรมันมหาศาลเลยครับ ส่วนธุรกิจโรงแรมของเค้านี่ผมไม่มีความรู้เท่าไรครับ มันแพงเกินกว่าจะไปลองใช้บริการครับ นอนคืนเดียวนี่ พอๆกับค่าใช้จ่ายทั้งเดือนเลยครับ ใครเคยไปนอนก้อช่วยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ว่ามันหลับสบายมั๊ย
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
tt

โพสต์ที่ 10

ไม่ลองกลับไปคิดใหม่ละครับว่าพลาดอะไรถึงไม่ซื้อหุ้นที่ขึ้นมา 4 เด้ง
นอกจากมองแต่ว่าเป็นไปไม่ได้ มันแพงไป รู้รึปล่าวว่า sizzler , swenzen
ขึ้นราคาทีละกี่ % แล้วคนก็ยังแย่งกันกินเหมือนเดิม
beammy

โพสต์ที่ 11

tt เขียน:ไม่ลองกลับไปคิดใหม่ละครับว่าพลาดอะไรถึงไม่ซื้อหุ้นที่ขึ้นมา 4 เด้ง
นอกจากมองแต่ว่าเป็นไปไม่ได้ มันแพงไป รู้รึปล่าวว่า sizzler , swenzen
ขึ้นราคาทีละกี่ % แล้วคนก็ยังแย่งกันกินเหมือนเดิม
ถึงพลาดตัวนี้ไป ผมเชื่อว่าหลายท่านยังมี "ตัวอื่น" ที่ดีใกล้เคียงกับตัวนี้
100 คน 100 หุ้นครับ ตรงไปทางนั้นเลยจ้ะ

ผมคงหอมแก้มสาวๆ ไม่ได้ทุกคนในมหาลัยหรอกครับ
แต่ผมสามารถควงซักคนที่ดูดี และ Perfect ที่สุดในสายตาเรา
แค่นั้นก้อคงเพียงพอ และพอเพียง

ประมาณนี้มั้งครับ ...
BHT

โพสต์ที่ 12

beammy เขียน: ถึงพลาดตัวนี้ไป ผมเชื่อว่าหลายท่านยังมี "ตัวอื่น" ที่ดีใกล้เคียงกับตัวนี้
100 คน 100 หุ้นครับ ตรงไปทางนั้นเลยจ้ะ

ผมคงหอมแก้มสาวๆ ไม่ได้ทุกคนในมหาลัยหรอกครับ
แต่ผมสามารถควงซักคนที่ดูดี และ Perfect ที่สุดในสายตาเรา
แค่นั้นก้อคงเพียงพอ และพอเพียง

ประมาณนี้มั้งครับ ...
ชอบความเห็นนี้จังเลย อิอิ ผมขอเลือกคนเดียวมาควงก็พอ ถ้าเค้าเลือกเราด้วยนะ
ply33

โพสต์ที่ 13

BHT เขียน: ชอบความเห็นนี้จังเลย อิอิ ผมขอเลือกคนเดียวมาควงก็พอ ถ้าเค้าเลือกเราด้วยนะ
ชอบด้วยครับ ขอ ควงด้วยคนคงไม่ว่ากันนะครับ คุณ Beammy, BHT  8)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
bajjo

โพสต์ที่ 14

birdflu เขียน:ตัวนี้ผมติดตามมาตั้งแต่ 3 บาทแล้วครับ
พอมันขยับขึ้นมา 4 บาท ผมก็ซื้อไม่ลง
6 บาทยิ่งทำใจไม่ได้
เผลอแป๊ปเดียว 12 บาท เฮ้อ

อย่างที่ทุกท่านว่าละครับ ว่าธุรกิจเขาดีจริง แต่ราคามันแพงเกินตัวครับ ถ้ามันลงมาเหลือซัก 6 บาท ก็ค่อยน่าสนใจหน่อย
ผมก็จ้องมองเหมือนกันล่ะครับ
ก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน
ไม่คิดว่า มันจะเติบโตได้ทัน
เด็กเลี้ยงห่าน

โพสต์ที่ 15

จากที่ผมไปดูงานที่กวางโจวกับที่บริษัท ได้ลองเข้าร้าน KFC ที่โน่นมา ผมว่าราคาขายที่โน่นนีน่าจะแพงกว่าบ้านเรานิดหน่อยนะครับ ดูจาก Combo Set ที่ขายที่โน่นนี ขนาดไก่ทอด หรือเบอร์เกอร์ชิ้นจะเล็กกว่าหน่อย แล้วคุณภาพ หรือรสชาติ ผมว่ากินบ้านเราอร่อยกับคุ้มกว่าครับ
ขนาดร้านนีผมต้องซูฮกเค้าครับ เพราะมีตั้งแต่ห้องแถว 1 คูหา จนถึึงร้านใน Super Store (บางห้างนี่ ขนาดใหญ่ 4-5 บล็อก/ชั้น) คนเข้าร้านส่วนใหญ่น่าจะเหมือนที่บ้านเราครับ คือ วัยรุ่น/หนุ่มสาว หรือ เด็กเล็กๆ ที่พ่อแม่ตามใจ :twisted:
แต่คนส่วนใหญ่(ที่สูงอายุ หรือ คนทำค้าขาย) ยังอนุรักษ์นิยมครับ ไม่กินข้าวร้านก็ภัตตาคารครับ ที่โน่นภัตตาคารมีหลายขนาดให้เลือก และบางร้านยัง delivery อีกต่างหาก

ส่วน pizza ผมว่าสถานการณ์ก็ไม่ต่างกันมากครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ และผมก็ไม่มีน้อง MINT เป็นกิ๊กอยู่ในพอร์ตครับ  :lol:  :lol:
BHT

โพสต์ที่ 16

ply33 เขียน:
ชอบด้วยครับ ขอ ควงด้วยคนคงไม่ว่ากันนะครับ คุณ Beammy, BHT
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

:\/: กระทู้กลายพันธ์ บีมมี่แตกประเด็นซะ
_________
ลุงทีม

โพสต์ที่ 18

ยังไงๆผมก็ยังชอบน้อง MINT อยู่ดี...ทุกวันนี้ ทุกครั้งที่มีโอกาส ผ่านร้าน sizzler ทีไร...ต้องแวะเข้าไปซื้อ salad 2 go...ของเค้ากลับบ้านทุกที...ยังนึกไม่ออกเลยครับว่า sizzler, swensen, จะมีโอกาสเจ๊งบ้างรึป่าว...ในอีก 10-20ข้างหน้า...

ส่วนกิจการ pizza ที่จีน...ไม่รู้ว่าเป็นยังงัยนะ...เพราะไม่เคยไป...แต่ถ้าเค้าปรับปรุงเมนู pizza ให้เป็นที่ชื่นชอบของคนจีนที่นั้น...เป็นต้นว่า...pizza หน้า ห่าน, pizza หน้า หมา, หน้าตะขาบ หรือ ตุ๊กแก...
มันคงจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่านะผมว่า... :shock:  :shock:  :shock:
TheGodFather

โพสต์ที่ 19

ที่ราคา MINT ร่วงหนัก....

เพราะข่าวระเบิดในบ้านเรา โบรกเกอร์ทั้งในและต่างประเทศแนะนำให้เทขายตัวนี้ทิ้ง เพราะคาดว่าธุรกิจโรงแรมจะได้ผลกระทบหนัก โดยเฉพาะ MINT เนื่องจากใหญ่ที่สุดรับ.....

ไม่ใช่เรื่องแปลก เำพรา่ะค่า P/E สูง เมื่อเกิดอาการคาดว่าจะผิดหวังในผลตอบแทน ก็มีการเทขายราคาจึงลดลงเป็นธรรมดา
"โอม ชัมลาภา จาเลน ไนเยน สวาหะ ประสิทธิเม"

My Weblog : http://www.kwanchai.org/weblog
plamuek76

โพสต์ที่ 20

worapong เขียน:เรื่อง the pizza ที่เมืองจีนนี่ เห็นคุยกันมาหลายครั้ง แต่ยังไม่เห็นมีใครบอกว่า เฮ้ย ไปดูมาแล้ว มันเลยยังเป็นสิ่งที่คาใจนะครับ ทั้งหมดนี้เราก็เดากันไปเองว่ามันดีหรือไม่ดี นอกจากนี้ เค้ายังไปที่อื่นด้วย ไม่ได้ไปแค่เมืองจีน ผมว่าถ้าเพื่อนๆคนไหนได้ไปชมร้านของเค้าในต่างประเทศก็ช่วยมาอัพเดตด้วยนะครับ แต่ร้านเค้าในไทยนี่ ผมว่ากำไรเนื้อๆเลย เพราะพิซซ่านี่มีแต่แป้ง แล้วเค้าก็ไม่จำเป็นต้องอยู่แต่ในห้าง ผมหมายถึงว่า เค้าเปิดตามห้องแถวได้ แถมยังขายราคาเดียวกับในห้าง กำไรมันมหาศาลเลยครับ ส่วนธุรกิจโรงแรมของเค้านี่ผมไม่มีความรู้เท่าไรครับ มันแพงเกินกว่าจะไปลองใช้บริการครับ นอนคืนเดียวนี่ พอๆกับค่าใช้จ่ายทั้งเดือนเลยครับ ใครเคยไปนอนก้อช่วยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ว่ามันหลับสบายมั๊ย

ผมว่าเค้าน่าไปได้สวยในเมืองจีน จากที่ผมเคยไปเมืองจีนมา2ครั้ง(คนละภาคกันด้วย)เห็นได้ว่าธุรกิจประเภทกำลังเติบโตอย่างรวดเร็ว KFC Mc Pizza hut แต่ละร้านมีคนเข้าไปกินกันเยอะมาก อย่างMcนี่ต่อคิวจนล้นออกมาถึงประตูร้านเลยครับ ที่ผมเห็นของPizza hutมีลูกค้าเยอะพอประมาณอาจจะติดตรงที่แต่งร้านหรูเกินไปสำหรับคนจีนบางกลุ่ม
ส่วนธุรกิจโรงแรมนี้เค้ายอมรับว่าแต่ละโรงแรมแพงมากๆแต่เค้าเน้นลูกค้าระดับบนอยู่แล้ว ที่พี่วรพงศ์ครับผมไม่เคยไปนอนแต่เมื่อก่อนผมเคยตามคนงานไปส่งนมครับ ยอดสั่งนมถือว่าค่อยข้างสูงที่เดียว
โพสต์โพสต์