ไก่....จ๋า ได้ยินไหมว่าเสียงใคร.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ไก่....จ๋า ได้ยินไหมว่าเสียงใคร.

โพสต์ที่ 1

หลังจากที่สับสนเรื่องโรคระบาดของไก่ขนาดหนัก

ระหว่าง นายกทักษิณ บอก 4 แสนตัว

กัน นสพ.บอกว่า 40 ล้านตัว

คุณจะเชื่อใคร?

เท่าที่ผมได้คุยกับเพื่อนและผู้ประกอบการเลี้ยงไก่ เขาบอกว่า...
เชื่อได้ทั้ง2อย่าง แต่ในความเป็นจริงมีดังนี้

การเลี้ยงไก่ ต้องแจ้งกับทางราชการว่าเลี้ยงเล้าหรือฟาร์มนี้กี่ตัว

ท่านนายกก็สรุปเอารายงานตามที่จดทะเบียนมาเป็นบันทัดฐานข้อมูล
แจ้งไว้4แสนตัวก็ชดเชยและว่าตายตามนั้น

แต่ความจริงก็หนีความเป็นจริงไม่พ้น

ลองไปถามทางกรมปศุสัตว์ที่ไปจับไก่เป็นหวัดยัดใส่กระสอบขน

ไปทั้งทำลายดูก็แล้วกันก็จะได้พบความจริงว่า......

คนหนึ่งเลี้ยง2แสนตัว แต่แจ้งไว้กับทางการ2หมื่นตัว

เหมือนกันทั้งประเทศตัวเลขคาดเคลื่อน รอบนี้ไม่ใช่เรื่องเล็ก

ความจริงตอนนี้เกิน 40 ล้านตัวไปแล้วครับ

(ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝง แต่อยากจะสะท้อนมุมมองให้ท่านผู้อ่านได้เห็นว่า....เรื่องที่จริงไม่มีใครหรอกใคร ระหว่างท่านนายกกับนักหนังสือพิมพ์
แต่ตัวเกษตกรเองนั่นล่ะ หลอกตัวเอง)
stockms
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พี่ปรัชญา 2 แสนมันมากกว่า 2 หมื่น สิบเท่า แต่ 40 ล้าน มันมากกว่า 4 แสน ถึง 100 เท่าเชียวนะครับ
Solo

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่

ผมมี cpf, gfpt ก็เลย โดนไปด้วยครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

แสดงว่าประเทศไทยจริงๆแล้ว รวยมาก เพราะมีตัวเลขหมกเม็ดอยู่ทุกวงการเลย

:D
tk

โพสต์ที่ 5

จะมีผลกระทบกับหุ้นไก่ทั้งสองตัวมากไหมครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

tk เขียน:จะมีผลกระทบกับหุ้นไก่ทั้งสองตัวมากไหมครับ
รู้แต่ว่าราคาหมูขึ้นมา50% เพราะตรุษจีนหรือเปล่า?

ส่วน CPF ยังรักษาคุณภาพได้คงขายพันธุ์ลูกไก่และไข่เพลิน

และเนื้อไก่ชำแหล่ะ (ถ้าต่างประเทศยังสั่งไม่ยกเลิกออเดอร์)

แต่ถ้าระบาดเข้าไปได้อะไรก็ไม่เหลือ แต่ไม่โดนระบาด นาทีทองปีนี้

ทาง2แพร่ง เสี่ยงครับ
OChiCkeN

โพสต์ที่ 7

เมื่อเช้าดูข่าว ITV เค้าบอกว่าญี่ปุ่นสั่งไก่จากไทยเพิ่มนะครับ แต่ไม่มีรายละเอียดครับ หาในกรุงเทพธุกิจก็ไม่มี ไม่ทราบใครมีข้อมูลเรื่องนี้บ้างครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 8

ข่าว ITV ก็เหมือนข่าวนายกครับ ท่านอยากให้ไก่ไทยยังดูดีก็ประโคมข่าวกันเข้าไป ถึงขั้นจะมาเปิปพิสดาลกันอีก งานนี้คนเปิปคงหวั่นๆล่ะครับ

ข่าวไก่ตายกี่ตัวไม่รู้จำนวนแน่นอนครับ รู้แต่ว่าผมเป็นองครักษ์พิทักษ์ไก่ไปแล้วครับ เนื่องจากเก็บเข้าเล้ามาเยอะเลยครับ ยังขาดอีกพอสมควร ขอ discount อีกนิดครับ (เล่นหุ้น มันเหมือนไปห้างสรรพสินค้าเลยนะครับ ขอให้สนุกกับการ shopping นะครับ)

...วันนี้ CPF เหมือนไก่ติดจรวดเลยแฮะ
stockms

โพสต์ที่ 9

ผมก็มีลูกไก่ติดไม้ติดมือนิดหน่อย มันทำท่าจะติดหวัดอยู่ แต่ก็ไม่ยอมล้มลงมาให้เก็บเพิ่มที่ต่ำกว่า 3.50 ซักที ชอบตัวนี้เหมือนกันมันเสียวดี
Jeng

โพสต์ที่ 10

ทำไมไปซื้อหุ้นไก่ตอนนี้ ไก่ตายเยอะ แล้วใครจะมาซื้ออาหารไก่

พี่ว่า รอให้ฟ้าใส แล้วค่อยซื้อยังไม่สายนะ

สต๊อก คิดว่าไง
tk

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ทำไมไปซื้อหุ้นไก่ตอนนี้ ไก่ตายเยอะ แล้วใครจะมาซื้ออาหารไก่

พี่ว่า รอให้ฟ้าใส แล้วค่อยซื้อยังไม่สายนะ

สต๊อก คิดว่าไง
เอ...ตอนนี้ใช่ที่เขาว่ามีข่าวร้ายสุดๆที่แก้ไขได้หรือเปล่าครับ ถึงเวลาเข้าซื้อหรือเปล่าน๊า
อ-ริน

โพสต์ที่ 12

เมื่อเช้านี้อ่านผู้จัดการกันหรือเปล่าคะ
มีสัมภาษณ์นพ.ประเสริฐ ทองเจริญ
ท่านถามว่ามีใครห้ามนกได้ไหม
นั่นนะสิ นกเป็นพาหะนำโรค เวียดนามกับจีนก็ใกล้แค่นี้เอง
ห้ามนกไม่ได้ ก็......... :cry:

ขอห่างๆหุ้นไก่ไว้ก่อนค่ะ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

อ-ริน เขียน:เมื่อเช้านี้อ่านผู้จัดการกันหรือเปล่าคะ
มีสัมภาษณ์นพ.ประเสริฐ ทองเจริญ
ท่านถามว่ามีใครห้ามนกได้ไหม
นั่นนะสิ นกเป็นพาหะนำโรค เวียดนามกับจีนก็ใกล้แค่นี้เอง
ห้ามนกไม่ได้ ก็......... :cry:

ขอห่างๆหุ้นไก่ไว้ก่อนค่ะ
-------------------------------------------------------------------------------------

ถ้า คุณอ-ริน จะห้ามนกนำเชื้อโรคมานี่........

ต้องเริ่มต้นไปเมืองจีน ไซบีเรีย โน่นนะครับ

เป็นนิทานว่านกที่อพยบหนีความหนาวมาจากจีนกับไซบีเรีย

มาลงพักอาศัยยังบึงบระเพ็ชร นครสวรรค์ จุดเริ่มต้นในการระบาดเริ่มต้น

ที่นั่นก่อนจะลามระบาดไป และหนักที่เก็บอาการไม่อยู่ก็ฉะเชิงเทรากับ

สุพรรณบุรี คนละซีกตะวันออก และซีกตะวันตกของประเทศ

พอไก่ติดเชื้อ ก็ขนไก่ ไปเร่ขายต่างจังหวัดมันก็.....

เลยกระจายกันไปทั่วทุกจังหวัด และจังหวัดที่มีบึงใหญ่ๆที่ให้นกเป็ดน้ำได้ลง...

มันก็ไปถึงจังหวัดนั้น อาหารไก่แบบคุณเจ๋งว่าก็คงจะจริง

คือไก่ตาย อาหารไก่ จะขายให้ไก่ที่ไหนกินเป็นอุตสาหกรรมอาหารไก่กระทบ คือขายอาหารได้น้อยลง

แต่ที่ๆได้รับผลดีคือ ผู้มีไข่และเพาะลูกไก่ขาย(ลูกเจี๊ยบกระมัง)
BEN

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้ไม่กล้ากินไก่ครับ เลยหันมาบริโภคหุ้นไก่แทนครับ ถ้ามันตกอีกผมยอมเป็นแม่ไก่อ้วนพีครับ 555 :P
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

:P ไหว้เจ้าปีนี้

ใช้กุ้ง แทน ไก่

ใช้ปลา แทน เป็ด

ใช้หมูหยอง แทน หมูต้ม

เทพเจ้า

ข้าพเจ้าขอถวายให้ท่านในยามนี้เพื่อหลบเลี่ยงโรคระบาดไปถึงสวรรค์[/b

ส่งข่าวเตือนตั้งแต่วันที่18
เย็นนี้รัฐบาลพึ่งจะเริ่มยอมรับความจริงก็วันที่23แล้วครับ 5 วันเต็มๆ
Solo

โพสต์ที่ 16

ข้อมูลของพี่ปรัชญา แม่นยำ และไวมากครับ นับถือมากครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
Piya

ถ้าสถานการณ์คลี่คลาย ใครน่าจะได้ประโยชน์ครับ

โพสต์ที่ 17

ถ้าสถานการณ์คลี่คลาย ใครน่าจะได้ประโยชน์ครับ
ราคาไก่ก็จะสูงขี้น ฟาร์มแบบปิดอย่าง GFPT จะได้
ประโยชน์รีเปล่าครับ ???
หรือ CPF ที่มีการกระจายความเสี่ยงน่าจะได้เปรียบ
ครับ
:?:
ayethebing

โพสต์ที่ 18

ยังงี้ก้อต้องห้ามตีแบดด้วย เพราะใช้ลูกขนไก่ อิอิ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Mon money

โพสต์ที่ 19

อย่ากังวลไปมากเลยครับ คอยดูข่าวต่อไป เหตุการอย่างนี้เคยเกิดในหลายประเทศก็จบได้ดี ใช้เวลาหน่อยครับ มีสติ มีโอกาศเสมอ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 20

:P คุยเรื่องไก่ให้สนุก และ มองโลกในแง่ดีขณะมีข่าวร้าย

วงจรชีวิตไก่เนื้อ-ไก่ไข่มีอายุ45-60วันเขาก็เชือดครับ

ผมกระทบการเลี้ยง คง1ไตรมาส

แต่เจ้าของฟาร์ม คงเป็น6-9เดือน

ขณะนี้หลายคนหมดตัว เพราะชอบจับไก่(เจ้าของฟาร์มอย่าคิดมาก)

รอการปรับตัว ปรับสมดุลให้ธรรมชาติมาช่วยฆ่าเชื้อแบตทีเรียทีล่องลอยอยู่ในอากาศและแหล่งน้ำ คงต้องให้หน้าร้อนครับ เหตุการณ์ก้หวังว่าจะดีขึ้น หลังจากทางรัฐบาลมาช่วยชดเชยค่าเสียหายได้บางส่วน และเมื่อเคลียร์เรื่องในบ้านเมืองเรียบร้อย ท่านนายกฯก็คงเชิญบรรดานักวิชาการและฝ่ายตรวจสอบของประเทศต่างๆ มารับรู้การแก้ปัญหาและแนวทางป้องกัน ระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว เมื่อความเชื่อมั่นกลับมาทุกอย่างก็คงจะดีขึ้นเรื่อยคงประมาณไตรมาส3-4ปีนี้ครับ

แต่ถ้ารัฐบาลทำอะไรไม่ชัดเจน การท่องเที่ยวก็จะทรุดลงไปด้วย
ผมเคยเขียนว่า...โรงแรมยอดจองเต็มจนถึงสงกรานต์ ตอนไปเที่ยวพัทยาและภูเก็ต แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าข่าวออกมาอย่างนี้จะมีการยกเลิกบางส่วนหรือเปล่า ถ้าพวกตกใจ แต่ที่จริงไม่ได้อันตรายระดับโรคซาร์
มันเหมือนโรคสัตว์ไม่ได้ติดต่อถึงคน หากไม่ได้สัมผัส

ถ้าเพื่อนท่านผู้อ่านซื้อหุ้นเหมือนซื้ออนาคต

ก็รอจังหวะเข้ารับเพื่อการลงทุนและรับปันผล

เมื่อถึงเวลาราคาหุ้นต่ำกว่าที่ควรจะเป็น

ในวิกฤติย่อมมีโอกาส ใครจะเห็นก่อนใครก็ตามแต่

ขออย่าประมาท รอข่าวชัดเจนก่อนครับ

ขอให้โชคดี มีชัย ปลอดภัยในการลงทุนหุ้นเกษตร

(ส่วนผมขอให้คิดว่าเป็นเพียงข้อโต้แย้ง อย่าว่าชี้ชวน หรือเชียร์นะครับไม่มีเจตนาอย่างอื่นเพียงแค่....มีอะไรแปลกมาเล่าสู่กันฟังครับ)
CK

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณสำหรับคำเตือนและกำลังใจครับ เฮียปรัชญา

ทั้งๆที่ผมตัดสินใจขายหุ้นทุกตัวที่คิดว่าจะได้รับผลกระทบทางตรงจาก
"หวัดไก่" ไปเมื่อกลางเดือนธันวา ก็ดันมือบอนไปซื้อคืนมาตอนต้นปีนี้
รวมทั้ง GFPT ด้วย

ดีที่สาวน้อยราชบุรีเตือนมา เลยนึกขึ้นได้ครับและขายไปทันเมื่ออาทิตย์ก่อน
นายสต็อก

โพสต์ที่ 22

สงสัยข่าว...ไข้หวัดนกคงทำให้เกษตรกรฟาร์มไก่วุ่นวายกันไปพักใหญ่
นี่ขนาด พ่อค้าไก่เหลืองย่างหน้าบ้าน เจ้าอร่อย ยังหยุดขายเลย!!!

เค้าเปิดร้านขายมาได้กว่าสิบปีนะเนี่ย คงกลัวเสียชื่อเสียงร้าน
ก็เลยหยุดไปก่อน ผมเลยอดทานไก่เหลืองอร่อยๆเลยช่วงนี้!... 8)

หุ้นขายไก่ทั้งหลายคงตกตามไปด้วยเหมือนกันนะครับ ระวังๆกัน
หน่อยครับ... :!:
Sin

โพสต์ที่ 23

พออากาศมันเริ่มร้อน ก็หยุดเป็นหวัดเองล่ะ ทีนี้พอร้อนเกินไก่มันก็จะตายเพราะอากาศร้อนอีก ผมว่าวิกฤตที่เกิดขึ้นครั้งนี้ไม่ไม่กระทบยาวนานนักหรอกครับ แต่ความวิตกกังวลต่างหากที่มันประเมินค่าไม่ได้ ว่าจะเสียหายเป็นมูลค่าเท่าไร มันผิดมาจากที่คุณเนวินปิดข่าวแล้วล่ะครับ พอมันเกิดความเสียหายจริงชาวบ้านเลยไม่เชื่อน้ำหน้ารัฐมนตรี ไหนว่าจะเอาตำแหน่งเป็นเดิมพัน แน่จริงก็ลาออกเลยซิ
จากคนเลี้ยงไก่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 24

มีใครได้อ่านข่าวเหมือนผมไหมGFPTเสียหาย1พันล้านบาท

หรือผมอ่านคนเดียว นสพ.ผู้จัดการครับ
BEN

โพสต์ที่ 25

เสียหาย 1000 ล้านบาท เป็นตัวเลขคาดประมาญโดยใครครับ
Jeng

โพสต์ที่ 26

อืมถ้าเสียหายขนาดนี้ และบวกกับการคาดการณ์ความเสียหายที่อาจจะเกิดเพิ่มขึ้นอีก

พี่ปรัชญาคิดว่า ราคา GFPT น่าจะอยู่ที่เท่าไรครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:อืมถ้าเสียหายขนาดนี้ และบวกกับการคาดการณ์ความเสียหายที่อาจจะเกิดเพิ่มขึ้นอีก

พี่ปรัชญาคิดว่า ราคา GFPT น่าจะอยู่ที่เท่าไรครับ

------------------------------------------------------------------------------------

ผมคงไม่กล้าคิดราคาหุ้นให้เขาครับคุณเจ๋ง

เดี๋ยวโดนข้อหาชี้นำ แฮ่ะๆแถมไม่มีใบรับรองเป็นนักวิเคราะห์

เอาเป็นการคุยกันพอผ่านๆ อย่าจริงจังกับผมเลย ผมคนบ้านนอก

แต่ขอบอกอยู่ห่างๆไก่ปลอดภัยแน่นอน

วันนี้ขณะที่ผมขับรถไปส่งของชานเมือง

มาร์โทรมาคุยบอก.........

เฮียรู้เรื่องเด็กนักเรียนบ้านโนนทันชานเมืองขอนแก่นเป็นไข้หวัดนกตายไหม ผมบอกไม่ทราบ

(เอ.......แล้วมาร์โกหกหรือเปล่า......)

ว่าตัวหนังสือวิ่งในห้องค้า บอกว่า ไก่CPF ก็ติดเชื้อ(กลัวโดนหลอก)

แต่วันนี้ไปดูงานวันเกษตร ที่มหาลัยขอนแก่น ทั้งCPF และบริษัทต่างขนกันมาโชว์มากมาย

ซุ้ม CPF ทำโชว์ระบบฟาร์ไก่ปิด -หมูแบบปิด

หมูนอนสบายเลย งานมีถึงวันที่4 ก.พ.ผ่านมา3วันแล้วครับ

วันนี้ใครอยากอ่านข่าวหรืออาการไข้หวัดนก ดู ผู้จัดการรายวัน ข้อมูลละเอียดดีครับ

ตัดเอาท้ายข่าวมา....

น้องกัปตัน ได้เสียชีวิตเมื่อ 24.00น ของวันที่26 ม.ค.2547

โดย...ทางคณะแพทย์บอกว่า เสียชีวิตเนื่องจากระบบทางเดินหายใจล้มเหลวอย่างเฉียบพลัน ซึ่งลักษณะของโรคไข้หวัดนกที่กำลังระบาดอยู่ในขณะนี้
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 28

ได้ข่าวว่า ขอนแก่นก็โดนกับเขาด้วยนิครับ พี่ปรัชญา กลายเป็นพื้นที่สีแดงไปแล้ว

งานนี้น่าสงสารคนเลี้ยงไก่ที่สุด ขาดทุนกันเป็นแถว

เมื่อวานไปประชุมด่วน เรื่องไข้หวัดนกมา งานนี้คนกลัวกันมาก ไม่กล้ากินไก่กันเลย จากแต่ก่อน วันนึง เชือดกันละ 3000 ตัว ตอนนี้เหลือไม่ถึง 1000 ตัวต่อวันแล้วครับ

ที่น่ากลัวกว่านั้น ก็เรื่องระบาดเข้าสู่คนนี่ละครับ ต้องระวัง เด็กๆครับ เพราะไข้หวัดนก เป็นกับเด็ก ไม่เหมือน SARS เป็นกับผู้ใหญ่

อ้อมีใครรู้บ้างไหมครับ ว่าต้องลงรัฐบาล จะชดเชยไก้ให้ตัวละเท่าไหร่ พอดียังไม่ได้ตามข่าวเลยครับ

ตอนแรกก็ว่าจะเก็บหุ้นไก่ไว้เป็นก้นบุหรี่ ครับ แต่ตอนนี้ขอดูจังหวะก่อนดีกว่า ถ้าเกิดติดระบาดในคน ไม่อยากคิดเลยครับ
คนเพชร

โพสต์ที่ 29

ตอนนี้ข่าวยังไม่ออก แต่ไก่ที่เพชร ตายยกเล้าแล้วนะครับปศุสัตว์จังหวัดกำลังเอาไก่ไปตรวจอยู่ ไม่รู้วิกฤตครั้งนี้จะไปหยุดอยู่ตรงไหนนะครับ ใครรู้ช่วยตอบที คนมันประสาทเสียไปหมดแล้ว ซื้อหุ้นได้รึยังครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 30

:P คุณKOTALO

ต้องยอมรับนับถือสื่อหรือชาวหนังสือพิมพ์ของขอนแก่น

เขาให้ความร่วมมือจากทางราชการคือปิดข่าวได้ดีเยี่ยมครับ

มีแต่ชาวบ้านเขาเล่าให้ฟังครับ ต่อๆกันมาเหมือนข่าวลือ

ต้องตามหาข่าวกันเองครับ บึงศรีฐานก็เป็นจุดหนึ่งที่นกเป็ดน้ำมาลงทุกปี
มาทีเป็นพันเป็นหมื่น ผมพาลูกไปดูทุกปี แต่ปีนี้ไม่ได้ไปดูครับ

ข้อสังเกต

กองทุนขาย บวก ต่างชาติขาย

หาก2กลุ่มนี้ร่วมมือกันเล่นหุ้นขาลง คงจะเล่นลำบาก

ผมออกจากตลาดมาแล้ว และตั้งใจว่า...จะรอดูเหตุการณ์ก่อน

ใครเก่งใครกล้าเสี่ยง ก็จะนั่งให้กำลังใจครับ

ผมขอดูสักระยะ คนแก่ไม่มีโอกาสแก้ตัว กลัวมรสุมข่าวที่โหมมาครับ