สงสารนักลงทุนใหม่ ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คงมีหลายคนเจอเหตุการณ์เหมือนผม เมื่อสองสามสัปดาห์ที่แล้ว น้องที่ทำงาน บอกว่า เริ่มเล่นหุ้นแล้วนะ มีเพื่อนเป็นโบรก ได้กำไรมา 10กว่า% ในเวลา 2 วัน
(เต็มไปด้วยรอยยิ้ม)
แต่พอหุ้นเริ่มลงก็ซื้อเฉลี่ย ผลคือตอนนี้ขาดทุนมากกว่ากำไรที่ได้มา (เงียบ.... ความฮึกเหิม ไม่เหลือเลย)
ตัวที่เขาเล่นก็เป็นหุ้นเก็งกำไรนะครับ

... เศร้าครับ ...
:cry:
champ

โพสต์ที่ 2

ใจเย็ยนๆครับ ฝนต้องหยุดตกครับ
เมื่อฟ้าใสทุกอย่างจะดีขึ้น
harry

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอยู่ที่แนวทางการซื้อหุ้นมากกว่า ถ้าเลือกเป็นการลงทุน เรื่องราคาจะขึ้นลง ก็ไม่เป้นปัญหา กลับดีซะอกที่ลง จะได้ซื้อเพิ่ม แต่ถ้าเล่นเก็งกำไร ก็เครียดกันน่าดุครับ

ผมไม่ใช่พวกเก็งกำไร ผมยิ้มทุกวันที่ราคาหุ้นลง เพราะผมเงินน้อย จะได้เก็บได้มากขึ้น หรือเท่าเดิมแต่ใช้เงินน้อยลง แล้วก็ถือยาวครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ช่าย ผมเนี่ยน่าสงส้าน น่าสงสาร ช้อนไปก้อช้อนหัก ฮือๆ

สำหรับนักเล่นหุ้นแบบเกร็งกำไร ต้องระวังดีๆ นะครับ มีวินัยทางการ cut-loss อย่างเคร่งครัด ต้องแน่ใจประมาณ 80% ถึงซื้อนะครับ ถ้าไม่อยากเครียดมาก จะมาลองใช้แนว VI ในช่วงนี้ก้อเป็นการตัดสินใจที่ดีนะครับ โชคดีครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คงต้องเปลี่ยนนิยาม กำไรขาดทุนกันใหม่

คือ ถ้าซื้อ ราคาหนึ่ง สมมุติ 25 บาท แล้วราคาลงมาที่ 20 ทำให้รู้สึกว่า ขาดทุนนี่

ลองดู ถ้า ราคา 25 เป็น PE 10 แล้ว ราคา 20 ก็ต้องเป็น PE 8 ใช่หรือไม่

เวลาเราไปลงทุนกับบริษัทไหนก็ตาม

ตอนแรกเก็บเงินเราไป สมมุติ 250000 ได้หุ้นมา 10000 หุ้น ต่อมา เขาเปลี่ยนใจ บอกเราว่า ถ้าอยากลงเพิ่ม แต่แล้วแต่เรานะ เขา บอกว่า ถ้าลง 200000 ได้ 10000 เท่าเดิม

ผลประกอบการของบริษัทก็เหมือนเดิม ผ่านไปแค่ไม่กี่วัน ลดราคาให้เฉยเลย

เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับหุ้นพื้นฐานดี

ถ้าเป็นหุ้นเก็งกำไร ก็อย่าคิดแบบนี้นะครับ

ผมอยากเชิญชวนให้มือใหม่คิด ว่า จะซื้อหุ้นตัวไหน อย่าเอาราคาเป็นที่ตั้ง แต่ให้เอา PE เป็นที่ตั้ง

ว่าเราอยากซื้อที่ PE เท่าไร

อิอิ

เดี๋ยวคุณฉัตรก็ออกมาเตือนว่า อย่าดู PE ต้องดู Free Cash Flow คุณฉัตรชัยครับ แค่ PE เขายังไม่ดูกันเลย นับประสาอะไรกับ Free Cash Flow

เจ๋ง
Ongsa

โพสต์ที่ 6

ถ้าทุกคนคิดแบบพี่เจ๋งทุกคน ก็คงดีครับ ดัชนีคงไม่ร่วงลงมาขนาดนี้แน่
แต่ปัญหาที่ผมว่ารายย่อยทุกคน(โดยเฉพาะผม)เจอก็คือทุนมีจำกัดครับพี่
อิอิ
:lol:
chatchai

โพสต์ที่ 7

ทำไมเวลาราคาน้ำมันลง เราดีใจครับ แต่พอราคาห้นลงเราเสียใจ
อยากให้เพื่อนๆช่วยตอบหน่อยครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้ VI หน้าใหม่ที่เพิ่งคิดลงทน
Jeng

โพสต์ที่ 8

VI ทุกคนดีใจ ตอนหุ้น ลง ดีใจแบบกระโดดโลดเต้น

แต่บังเอิญ คนที่คุยด้วยส่วนใหญ่ ไม่ใช่ VI ทำให้ เหมือนเราเป็นตัวประหลาด หุ้นตก ดันดีใจ

ผมเอง ถนัดที่สุดก็คือซื้อตอนมันตกนี่แหละครับ

ตั้งแต่ BigC Markro Aeonts

ผมคนนึงครับ คุณฉัตรชัยที่ดีใจ

แต่แสดงออกมากไม่ได้

ที่ผมไปเล่นเก็งกำไร ก็เพราะต้องการเปิดโลกตัวเองให้กว้างขึ้นแค่นั้นเองครับ

เพราะหุ้นหลายตัว ถ้าเลือกแบบที่ผมเลือก ตอนมันขึ้นมันขึ้นไม่แรง

แต่หุ้น แบบ cycle นี่ซิ

ถ้าซื้อตอนมันตกมากๆ เวลามันขึ้น ผมว่ามันจะขึ้นแรงครับ

ซึ่ง การเก็งกำไร ได้สอนไว้
BEN

โพสต์ที่ 9

ถ้าทุกคนเล่นแบบนั้น หุ้นคงไม่มีหวือหวาและขาดสภาพคล่องไปเลยครับ เพราะซื้อแล้วไม่ขายกันหมด แล้วแบบนี้ผมก็อดซื้อน่ะสิครับ :D
นักดูดาว

โพสต์ที่ 10

เวลาราคาน้ำมันลง...ผมน้ำตาซึม หุๆๆๆ ฝันอยากให้น้ำมันดิบบาร์เรลละ $50
(จริงมั้ยคุณวิบูลย์)
VIB007

โพสต์ที่ 11

สวัสดีครับ คุณนักดูดาว
แค่น้ำมันบ่ร์เรลละ 30 เหรียญอย่างตอนนี้
บริษัทผมก็รวยเละแล้วครับ อิ อิ
ล็อคหัวข้อ