ไปห้อง สินธร มา รู้สึกเครียดจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
scholl
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไปห้อง สินธร มา รู้สึกเครียดจัง

โพสต์ที่ 1

- -" คนส่วนใหญ่ยังคิดแค่ว่า หุ้นเป็นวิธีที่หาเงินได้ง่ายที่สุด อาศัยตามโพยที่นักวิเคราะห์พูดให้ฟังแล้วก็ซื้อ พอมันลงก็ทำไม่ถูก พอขึ้นก็ได้ใจแล้วยิ่งเอาหนัก ดูแล้วมันกำลังจะกลายเป็นการพนันไปซะแล้วครับ ^^
bajjo

โพสต์ที่ 2

คนส่วนใหญ่ก็ยังมองว่า มันเหมือนการพนันอยู่นะครับ
แล้วยิ่งมีตลาดอนุพันธ์ อันนี้นี่ล่ะ เหมือนที่สุด
ตลาดอนุพันธ์ มันเหมือน Zero-sum game
แต่โบรก ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

...ระวังโดนใช้สิทธิพาดพิง ...
...เพราะส่วนใหญ่มีแต่เล่นหุ้นแบบเก็งกำไรรายวัน (ผมถึงหนีมานี่งัย) ...
...ก้อแยกกัน ตลาดใครตลาดมัน อย่าไปว่าเค้าเลย...
...ที่ซ้ำร้ายกว่า คือ ชอบมาเถียงเรื่องการเมืองในสินธร ผิดโต๊ะประจำ...
...สงสัยเป็นตามอายุด้วยมั้ง ที่นี่ดูมีวัยวุฒิเอ๊ยคุณวุฒิกันทั้งนั้น... :lol:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

การเล่นหุ้นต้องเข้าใจต้วเองก่อนนะครับ

ว่าการลงทุนแบบไหน

อย่างกลุ่มสินธรที่เล่น  จะเป็นหุ้นแฟชั่น
เล่นแบบพ่อค้าคนกลาง  ซื้อมา  ขายไป

อย่างกลุ่มTVI  จะเล่นหุ้นแบบพื้นฐาน
เล่นแบบเจ้าของกิจการ

แต่ในความที่เป็นสังคมเปิด  
สินธรกับที่นี่ก็ไปมาหาสู่กันตลอด
คุณมนก็ได้รับเชิญไปเป็นพิธีกร
คุณเจ๋งก็เคยได้รับเชิญไปเป็นพิธีกร  คุณคัดท้ายก็ได้รับเกียรติเชิญไปเป็นวิทยากรตอนงานมีสติ้งสินธร

อย่างไงก็อย่าพาดพิงทำให้เกิดปัญหากันขึ้นเลยครับ
น่าจะอยู่ร่วมกัน  ต่างคนต่างใช้คววามถนัดของตนเอง
เลือกในสิ่งที่ตัวเห็นว่าเป็นประโยชน์

ถนัดไปคนละทาง  อย่าว่าหรือเหน็บแนมกัน  เห็นว่าไม่สมควรทำครับ
roadtrip

โพสต์ที่ 5

:)  ... ขอบคุณครับ
Give More, Take Less.
Do More, Talk Less.
javidol

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยคับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 7

หลายครั้ง ข้อความที่โพสต์ ไม่ได้แสดงถึง ความรู้ ความสามารถ ผลงาน ที่คนๆ นั้น มี หรือซ่อนอยู่ครับ

เห็นด้วยกับพี่ปรัชญา ทุกประการ ครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
por_jai

โพสต์ที่ 8

ForrestGump เขียน:หลายครั้ง ข้อความที่โพสต์ ไม่ได้แสดงถึง ความรู้ ความสามารถ ผลงาน ที่คนๆ นั้น มี หรือซ่อนอยู่ครับ

เห็นด้วยกับพี่ปรัชญา ทุกประการ ครับ
8) เห็นด้วยกับน้องกั๊ม ทุกประการ ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
aiekrub

Re: ไปห้อง สินธร มา รู้สึกเครียดจัง

โพสต์ที่ 9

Damodaran เขียน:ดูวุ่นวายไปหมด มีแต่คนเล่นหุ้นแบบขอไปที
ซื้อหุ้นด้วยความไม่รู้ ซื้อแล้วไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นยังไง แต่ซื้อไปก่อน แล้วมาถามกันในห้อง ทำไมปล่อยให้ชีวิตไม่มีหลักการกันขนาดนั้น ขยาดครับไม่อยากไปแล้ว รู้สึกว่าในห้องนี้ ซื้อขายด้วยความใจเย็น ค่อนค้างมีเหตุผลในการซื้อ ขาดทุนหรือกำไร เราไม่ว่ากัน

ในตลาดถ้าไม่มีคนที่เล่นหุ้นอย่างที่คุณว่าแล้ว ตลาดจะมีสภาพคล่องได้อย่างไร กำไรขาดทุนทีเป็นหลาย ๆ สิบเปอร์เซ็นต์ จากส่วนต่างของราคาจะเกิดได้อย่างไร

สิ่งเหล่านั้นล้วนเป็นส่วนหนึ่งของ จิตวิทยา ที่ขับเคลื่อนตลาดอยู่ ถ้าคุณขยาดคุณก็ขาดโอกาสในการเรียนรู้ ลองเปิดใจมองศึกษาดู แล้วเรียนรู้จากทุก ๆ สิ่ง อย่าปิดกั้นตัวเอง โดยมองสิ่งที่ไม่เป็นไปตามที่ตัวเองคิดว่าต่ำ ไม่ดี ไม่ถูกต้องไปทุกอย่าง

ทุก ๆ เรื่องที่เกิดขึ้นรอบ ๆ ตัวเราล้วนเป็นเนื้อหาที่ควรจะต้องนำมาศึกษาเรียนรู้ทั้งนั้นนะ ผมว่า

ขออภัยด้วยครับ ถ้าไม่เข้าหู แจ้งลบได้เลย
_/\_
ong120

โพสต์ที่ 10

อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกเครียดจัง  :?  :?  :?
ภรรโยโฟเบีย

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับพี่พอใจครับ

พี่ปรัชญาเขียนได้ตรงใจครับผม
MarginofSafety

โพสต์ที่ 12

Doesn't really matter how you catch the fish, the matter is can you catch it constantly and happily with the tool you have.

I don't mind if someone critisize VI from that room like this :
"They only buy and hold, because they belive that stocks will always increase,
but stocks' price usually fluctuate. So, buy and sell in the proper time should make more profit."

They may be right, but I believe that I 'm in the right track.
Vice versa, they may believe in their investing principles that would be able to catch the bigger fish with more efficient.

To avoid conflict, it 's better to strengthen our own investing principle with hardly distortion
in order to catch the fish constantly and happily.
Coz, what investors want here is the fish, not the tools.

8)
"Winners never quit, and quitters never win."
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 13

ลบกระทู้ออกดีไหมครับ อ่านแล้วเครียดจัง
เดี๋ยวทางโน้นจะเข้าใจผิด
phobenius

โพสต์ที่ 14

น่าจะเรียกว่าทำให้ตลาดมีประสิทธิภาพมากขึ้น ไม่มีนักเก็งกำไร คงเหงาน่าดู
freemindd

โพสต์ที่ 15

ผมชอบ greenbull นะ  มันเครียดจนขำไปแล้ว
ชอบอาจารย์จูมากๆ อยากเชิญมาที่นี่จัง
พี่ๆเพื่อนๆว่าไงครับ เอานะๆๆ
phobenius

โพสต์ที่ 16

[quote="freemindd"]ผมชอบ greenbull นะ
2 dogs

โพสต์ที่ 17

ชวนจานจูขาย LEE มาซื้ออาหารปลาแทนดีก่า  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
trillionaire

โพสต์ที่ 18

...อย่าชวนคนบอร์ดอื่นมาเลย สไตล์การลงทุนไม่เหมือนกัน...
...พูดไปอาจไม่เข้าใจกัน ตอนผมมาใหม่ๆยังเครียดเลย...
...ทุกอย่างที่ลงในนี้ต้องมีข้อมูลรองรับ ห้ามมั่วๆเด็ดขาด...
...แต่ที่อื่น เค้าอาจไม่สนใจพื้นฐาน ขอให้หุ้นวิ่งก้อพอ...
...นึกจะปล่อยข่าวอะไร ก้อปล่อย เชียร์หุ้นตัวเองแบบไร้เหตุผล...

...ปล.เห็นด้วย ที่จะให้ลบกระทู้นี้ครับ ...
...เพราะหมิ่นเหม่ต่อความสัมพันธ์ระหว่างบอร์ด...
Onokung

โพสต์ที่ 19

[quote="phobenius"][quote="freemindd"]ผมชอบ greenbull นะ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
freemindd

โพสต์ที่ 20

ที่ผมอยากให้เชิญจารย์จูมาเล่นที่นี่ ไม่ใช่อยากให้ท่านมาถ่ายทอดแนวเก็งกำไรหรือมาใบ้หุ้นแม้แต่น้อย

ที่อยากให้เชิญท่านมาเพราะท่านเป็น entertainer ชั้นหนึ่งที่แรงไม่ตกเลย  ใครด่าไรว่าไรหยามไร ท่านต่อขำได้ตลอดเหมือนท่านไร้ตัวตนไร้พ่ายอย่างที่ท่านว่าจริงๆ ผมมั่นใจว่าท่านตั้งใจ entertain คนจริงๆ   ทุกคนจากที่แรกๆหมิ่นท่านว่าบ้าทุกวันนี้ทุกคนติดจารย์จูกันหมด ขาดไม่ได้แล้ว

คนๆหนึ่งทำประโยชน์ให้คนอื่นได้มากขนาดนี้  
ยืนหยัดในตัวตนแม้ถูกหยันได้ยาวนานขนาดนี้
เอาบาดแผลความสูญเสีย "เงินน้ำแข็ง" ของตัวเอง
มาเล่าเป็นบทเรียนได้ขนาดนี้
ผมนับถือครับ ขอเรียกท่านทุกคำ
ไร้พ่ายจริงๆ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 21

[quote="ong120"]อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกเครียดจัง
007-s

โพสต์ที่ 22

ForrestGump เขียน:หลายครั้ง ข้อความที่โพสต์ ไม่ได้แสดงถึง ความรู้ ความสามารถ ผลงาน ที่คนๆ นั้น มี หรือซ่อนอยู่ครับ

ค่ะ เห็นด้วย

หลายคนในนั้น ก็เก่งกาจมากกว่าที่คิดนะ
คนเก่งๆบางที เขาไม่ชอบแสดงตนก็มีถมไปค่ะ
ดิฉันว่า บางท่านในนั้นเก่งมากๆ แต่ชอบแสดงเป็นไร้สาระ มีเยอะเชียวค่ะ
แล้วหลายท่านในนั้นอ่ะ ก็คือ คนเดียวกันกะหลายท่านในนี้ เพียงแต่คนละชื่อกัน ก็มี  :lol:

คนแสดงความเห็นหรือไม่แสดง ก็มีทั้งเก่งหรือไม่เก่ง
ไม่ว่าความเห็นนั้นจะถูกอกถูกใจ ใครคนอื่นหรือไม่ก็ตาม

อย่าเอาแต่มองข้ามความคิดเห็น แม้แต่ของผู้ที่เราไม่ชื่นชมที่สุด

******การที่เรามองไม่เห็น ไม่ได้แปลว่าไม่มีดาวอยู่บนฟ้าหรอกนะ******

:wink:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

แนะนำให้อ่านกระทู้

"คุยโขมงห้องค้าหุ้นไทย ในสินธร" ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 68249.html

เขาตั้งกระทู้กันทุกวันทำการของตลาด
โดยที่ใครจะเป็นคนตั้งก็ได้

ถ้าอ่านแล้วเครียดอีก  ก็หมดทางเยียวยาแล้วครับ
แต่ถ้าอ่านแล้ว  บอกว่าไร้สาระ
ก็อาจจะใช่  เพราะเล่นหุ้นมากๆเข้า
คุณจะรู้ว่า  ไอ้ที่ไร้สาระที่สุดก็คือ

ราคาหุ้น ที่มันไม่เป็นไปตามแรงกรรมของผลประกอบการ

:rofl:
por_jai

โพสต์ที่ 24

คลายเครียด เขียน:แนะนำให้อ่านกระทู้

"คุยโขมงห้องค้าหุ้นไทย ในสินธร" ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 68249.html

เขาตั้งกระทู้กันทุกวันทำการของตลาด
โดยที่ใครจะเป็นคนตั้งก็ได้

ถ้าอ่านแล้วเครียดอีก  ก็หมดทางเยียวยาแล้วครับ
แต่ถ้าอ่านแล้ว  บอกว่าไร้สาระ
ก็อาจจะใช่  เพราะเล่นหุ้นมากๆเข้า
คุณจะรู้ว่า  ไอ้ที่ไร้สาระที่สุดก็คือ

ราคาหุ้น ที่มันไม่เป็นไปตามแรงกรรมของผลประกอบการ

8) เฮียครับผมเห็นแถวเกษตร-นวมินทร์
    เลยร้านท่าพระจันทร์มาทาง ที่ตัดกับเอกมัย-รามอินทรา
    มีร้านข้าวต้มร้านใหญ่
    เอาชื่อเฮียมาเป็นชื่อร้านอ่ะครับ
    ตั้งป้ายชื่อ คลายเครียด ตัวเบ้อเริ่ม
    ไม่รู้เฮียเปิด แฟรนไชส์ตั้งกะเมื่อไรครับ...
คลายเครียด

โพสต์ที่ 25

:rofl: :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

คุณพอใจ
ผมว่า ต่างคนต่างคิดมากกว่าครับ
ของผมมีความเห็นว่า
ชีวิตจริงก็เครียดอิ๋บอ๋ายแล้ว
ยังดันพกความเครียดเข้ามาในโลกไซเบอร์สเปซอีก
มีหวังบ้าตายพอดี
ก็เลยตั้งชื่ออมยิ้มว่า "คลายเครียด"

ไม่รู้ว่าคุณพอใจเคยเห็นร้านนวดแผนโบราณ
ตั้งชื่อนี้หรือเปล่าครับ
น่าจะเวิร์คสุดๆ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

มีชื่อร้านอยู่สองร้าน ที่ผมชอบใจกับชื่อ

ร้านหนึ่งขายหีบศพอยู่ที่มหาชัย
ชื่อร้าน "หีบสงบ"

อีกร้านขายดอกไม้ พวงหรีด
ชื่อร้าน "ฝั่งตรงข้าม"

ถ้าไปตั้งที่อื่นอาจจะงงๆก็ได้
แต่เขาตั้งร้านอยูฝั่งตรงข้ามกับวัดเครือวัลย์ ใกล้ๆวัดอรุณ
เป็นวัดขาประจำงานศพของทหารเรือ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 26

พี่พอใจ  :D
ผมก็เคยขับรถผ่าน เห็นแวบๆครับ
ตอนไปกินเลี้ยงที่ โฮชิกเค่น
ผมไปถึงคนแรก จองโต๊ะใช้ชื่อเฮียว่า "คลายเครียด"
ผู้จัดการร้านชอบใจชื่อนี้มาก ถามว่าเป็นชื่อใคร ตั้งได้เข้าท่าดีครับ

เห็นด้วยกับเฮียปรัชญา พี่007 และอีกหลายๆความเห็นครับ :)
ผมไปสินทร และทีวีไอ นี่เกือบทุกวัน
หากอันไหน เราไม่อยากอ่านก็ข้ามๆไป
หรือ บางทีก็นึกอยากเครียดบ้าง ก็เข้าไปร่วมวง
สุดท้าย
ตัวเราเองที่จะเครียด หรือไม่
มือเขา เขาโพสต์
ตาเรา สมองเรา ที่อ่าน
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 27

เช้าๆผมขับรถไปส่งเมียที่สีลมทุกวัน สดชื่นจริงๆ ไม่เครียดๆ

จะเลียนแบบก็ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะ :mrgreen:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
por_jai

โพสต์ที่ 28

คลายเครียด เขียน: คุณพอใจ
ผมว่า ต่างคนต่างคิดมากกว่าครับ
ของผมมีความเห็นว่า
ชีวิตจริงก็เครียดอิ๋บอ๋ายแล้ว
ยังดันพกความเครียดเข้ามาในโลกไซเบอร์สเปซอีก
มีหวังบ้าตายพอดี
ก็เลยตั้งชื่ออมยิ้มว่า "คลายเครียด"

8) ฮ่า...ดีครับ
    เครียดได้ เราก็ คลายเครียดได้
    เรื่องนวดแนวสปานี่ท่าจะคลายเครียดดีไม่น้อยนะครับ
    เพื่อนๆที่ก๊วนแบด
    ส่วนมากเขาเป็นเถ้าแก่กัน
    เห็นเขาชอบไปนวดกันมาก่อนเล่นแบด
    พอมาถึงไม่ต้องวอร์มมากเลย
    เล่นได้เลย
    แล้วเล่นได้พริ้วไหวน่าดู
    เหมือนข้อต่อกล้ามเนี้อ พร้อมจะออกกำลังจริง
    ผมเห็นแล้ว อือม ภูมิปัญญา คนไทย เรื่องนี้ดีจริง

พี่เต่าครับ โฮคิทเช่นนี่
    อยู่ใกล้บ้านผม
    แต่เคยไปตอนกินแชร์หนเดียว
    ชอบไปนั่งที่ร้านเฉลียงที่อยู่ตรงข้ามมากกว่า
    เพื่อนๆเขาชอบฟังเพลงและเน้นว่าได้เหล่สาวๆมานั่งที่ร้าน
    ไม่เน้นอาหารทะเลแต่อย่างใด
    ร้านลีลาวดีก็สาวเยอะครับ แต่มุมมันบังเยอะ ต้นไม้่เยอะไปหน่อย
   จึงไม่ได้เงินพวกผม ซะ
por_jai

โพสต์ที่ 29

8) พอดีไปอ่านเจอใน blog ของพี่ระพินทร์ไพรวัลย์ใน thaivi.net
    เขียนเรื่องที่ตรงๆกับกระทู้นี้พอดี
    เอามาฝากครับ

ผมนึกถึงคำพูดของเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่ง เขาพูดไว้ว่าเวลาเราฟังอะไรจากใคร โดยเฉพาะเรื่องปรัชญาหรือศาสนา ขอให้เราทำเสมือนการไปทานอาหารบุฟเฟ่ต์จากภัตตาคาร ถ้าเราเห็นด้วยกับสิ่งที่เขาพูด ก็ขอให้ตักใส่จาน นั่นคือนำไปคิดต่อ นำไปต่อยอด นำไปใช้ประโยชน์ แต่ถ้าเราไม่เห็นด้วยกับสิ่งใด ก็ขอให้ละไว้ อย่าตักขึ้นมาใส่จาน และสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งคือการไปทะเลาะกับคนพูด เสมือนกับไปต่อว่าพ่อครัวว่าทำอาหารชนิดนั้นมาทำไม ทั้งๆที่มันคือบุฟเฟ่ต์ และเขาก็ไม่ได้บังคับให้เราทาน เรามีสิทธิ์เลือกทาน เรามีสิทธิ์ละไว้

สิ่งที่ผมอยากเขียนใน Blog นี้ ถ้าบางข้อเขียนเป็นที่ถูกใจท่านผู้อ่าน ผมก็จะยินดีมาก และยิ่งถ้าท่านสามารถนำไปใช้ประโยชน์ ผมก็จะยิ่งยินดี แต่ถ้าในทางกลับกัน ถ้าท่านเห็นขัดแย้งกับข้อเขียนใด หรือรับไม่ได้กับสิ่งที่ผมเขียน ก็โปรดอภัยให้ผมด้วย อย่าได้ตักข้อเขียนนั้นของผมใส่จานให้รกจานของท่านเลย
nanakorn

โพสต์ที่ 30

por_jai เขียน:8) พอดีไปอ่านเจอใน blog ของพี่ระพินทร์ไพรวัลย์ใน thaivi.net
    เขียนเรื่องที่ตรงๆกับกระทู้นี้พอดี
    เอามาฝากครับ

ผมนึกถึงคำพูดของเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่ง เขาพูดไว้ว่าเวลาเราฟังอะไรจากใคร โดยเฉพาะเรื่องปรัชญาหรือศาสนา ขอให้เราทำเสมือนการไปทานอาหารบุฟเฟ่ต์จากภัตตาคาร ถ้าเราเห็นด้วยกับสิ่งที่เขาพูด ก็ขอให้ตักใส่จาน นั่นคือนำไปคิดต่อ นำไปต่อยอด นำไปใช้ประโยชน์ แต่ถ้าเราไม่เห็นด้วยกับสิ่งใด ก็ขอให้ละไว้ อย่าตักขึ้นมาใส่จาน และสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งคือการไปทะเลาะกับคนพูด เสมือนกับไปต่อว่าพ่อครัวว่าทำอาหารชนิดนั้นมาทำไม ทั้งๆที่มันคือบุฟเฟ่ต์ และเขาก็ไม่ได้บังคับให้เราทาน เรามีสิทธิ์เลือกทาน เรามีสิทธิ์ละไว้

สิ่งที่ผมอยากเขียนใน Blog นี้ ถ้าบางข้อเขียนเป็นที่ถูกใจท่านผู้อ่าน ผมก็จะยินดีมาก และยิ่งถ้าท่านสามารถนำไปใช้ประโยชน์ ผมก็จะยิ่งยินดี แต่ถ้าในทางกลับกัน ถ้าท่านเห็นขัดแย้งกับข้อเขียนใด หรือรับไม่ได้กับสิ่งที่ผมเขียน ก็โปรดอภัยให้ผมด้วย อย่าได้ตักข้อเขียนนั้นของผมใส่จานให้รกจานของท่านเลย
ชอบครับ
Everything I do, I do it for you.
โพสต์โพสต์