หุ้นที่ผมดูผิวเผิน เออถูกดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

กำไร 5 ปีซ้อน ปันผลโอเค

แนวโน้มกำไรเพิ่มขึ้น

pe ต่ำ

คือ tccc ราคา 6.75 pe 6.02 ปันผล 7.41 %

อีกตัวคือ tluxe 3.06 pe 5.09 ปันผล 9.8 %

ทั้งสองตัว มีแนวโน้มกำไรเพิ่มขึ้น ในขณะที่ กำไรต่อปีเมื่อเทียบกับราคาที่ซื้อก็ถูกอยู่แล้ว

สำหรับเพื่อนๆที่ถืออยู่แล้ว มีอะไรก็มาแชร์กันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 2

tccc นี่ ดูส่วนของผู้ถือหุ้นซิ ขนาดปันผลเยอะแล้วนะ

ส่วนของผู้ถือหุ้น  3,350.06  3,100.36  2,722.34  2,377.14  2,068.93  

tluxe สู้ไม่ค่อยได้

ส่วนของผู้ถือหุ้น  638.76  604.33  523.02  526.22  509.49
Jeng

โพสต์ที่ 3

ดูผู้ถือหุ้นแล้ว สงสัย ม่ายมีวอลลุ่มหรือเปล่านี่

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น 

1 SOJITZ CORPORATION  256,833,457 43.92 

2 บริษัท ไอเอสทีเอส (ไทยแลนด์) จำกัด  231,159,816 39.53 

3 บริษัท กรุงเทพผลิตเหล็ก จำกัด (มหาชน)  13,314,500 2.28 

4 CENTRAL GLASS CO., LTD.  12,617,141 2.16 

5 บริษัท ศรีกรุงวัฒนา จำกัด  11,784,800 2.02 

6 ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน)  11,292,800 1.93 

7 บริษัท ยูไนเต็ดฟลาวมิลล์ จำกัด (มหาชน)  10,000,000 1.71 

8 บริษัท ตรีมิตร มาร์เก็ตติ้ง จำกัด  7,176,500 1.23 

9 บริษัท สยามอรุณ พร๊อพเพอร์ตี้ จำกัด  7,000,000 1.20 

10 บริษัท บริหารสินทรัพย์ กรุงเทพพาณิชย์ จำกัด  6,173,300 1.06 
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ที่รัก มันมี warrant มา dilute ครับ จริงๆ ก็ไม่ได้ถูกขนาดนั้นครับพี่  :D

แต่ก็ถูกนะ  :twisted:
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs

โพสต์ที่ 5

มีคนพูดถึงอาหารปลาแล้ว  ดีใจจนน้ำตาไหล กลับไปนอนต่อดีก่า

TLUXE ต้องรอดูผลการ dilute จาก warrant รอบนี้ครับ หมดเขตสิ้นเดือนนี้
แล้วจะรู้ได้ว่ามี W แปลงมากี่ล้านตัว  แต่ก็ไม่แพงมาก ในความคิดผม
หลังการแปลง W ประมาณ 1เดือน น่าจะมีการประกาศแผนงานต่อเนื่อง
ว่าจะมีโครงการใช้เงินจากW ไปทำอะไรต่อนะครับ
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

ผมชอบ  ปุ๋ยหัววัว  คันไถ

เนื่องจากโครงสร้างผู้ถือหุ้น  กลุ่มศรีกรุง
:lol:

เมืองไทยเป็นเมืองเกษตรกรรม
Jeng

โพสต์ที่ 7

เฮีย ปรัชญา ปุ๋ยหัววัวคันไถ นี่ของ tccc เหรอครับ แล้ว ค่าเงินแข็ง จะทำให้บริษัทแย่ลง หรือดีขึ้น หรือไม่เกียวครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 8

Jeng เขียน:เฮีย ปรัชญา ปุ๋ยหัววัวคันไถ นี่ของ tccc เหรอครับ แล้ว ค่าเงินแข็ง จะทำให้บริษัทแย่ลง หรือดีขึ้น หรือไม่เกียวครับ
ผลประกอบการดีขึ้นเนื่องจากนำเข้า
เหมือนซื้อถูกมาขายแพง

แต่หาหุ้นไม่ค่อยมี  สงสัยถือกันรอรับปันผล

โรงงานอยู่อยุธยา  ปีก่อนมีวิสิดคำมานี่(วิสิทคัมปานี)
เคยดูวอลุ่มแล้วก็ได้แต่มอง
terati20

โพสต์ที่ 9

จำได้คร่าวๆว่า  tccc มีปัญหาเรื่องธรรมาภิบาล บางอย่างนะ

:cry:  :cry:
mrarkkk

โพสต์ที่ 10

เรื่องธรรมาภิบาลมีปัญหาหลายอย่างเลยล่ะ ผมเคยทำงานอยู่แล้วไม่เคยคิดจะซื้อหุ้นของที่นี่เลย  แล้ว SOJITZ ที่เข้ามาถือหุ้นก็ดูเหมือนจะเข้ามากอบโกยมากกว่าที่เข้ามาบริหารอย่างจริงๆจัง  ขายสมบัติเก่าของบริษัทกินไปวันๆ  มีตัวหุ้นอื่นดีกว่านี้เยอะแยะครับ
burengnong

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เรื่องธรรมาภิบาลมีปัญหาหลายอย่างเลยล่ะ ผมเคยทำงานอยู่แล้วไม่เคยคิดจะซื้อหุ้นของที่นี่เลย  แล้ว SOJITZ ที่เข้ามาถือหุ้นก็ดูเหมือนจะเข้ามากอบโกยมากกว่าที่เข้ามาบริหารอย่างจริงๆจัง  ขายสมบัติเก่าของบริษัทกินไปวันๆ  มีตัวหุ้นอื่นดีกว่านี้เยอะแยะครับ
พอดีผมสนใจตัวนี้อยู่อจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับเรื่องธรรมาภิบาล  เห็นมี  bbl ถือหุ้นอยู่ 2%กว่าๆ
นายสต็อก

ปุ๋ยพี่มาก

โพสต์ที่ 12

เรื่องปุ๋ยนี่ ผมนึกถึงปุ๋ยต้องพี่มากสุดหล่อเลยครับ!!!

รูปภาพ

ทั้งปุ๋ยอินทรีย์ และ ปุ๋ยเคมี ยังไงอุดหนุนซื้อ ปุ๋ยไกรบุตร
ไปใส่ต้นไม้ที่บ้านกันบ้างนะครับ!!! (ฮาๆ...):lol:

http://www.kraibutr.com/
burengnong

โพสต์ที่ 13

ใครพอจะกรุณาให้ข้อมูลเรื่องธรรมาภิบาลของ tccc ได้บ้างครับ  เพราะดูจาก volum การซื้อขายหุ้นน้อยมาก หรือว่ากอดหุ้นไว้แน่นเพื่อกินปันผล แสดงว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาซิครับ ถ้ามีปัญหาคงจะปล่อยของกันสนั่นเมืองแล้ว  ที่สำคัญมี bbl ถือหุ้นอยู่ด้วย  ยอดขาย 5 ปีย้อนหลังก็โตตลอด ปันผลก็ ok
หนุ่มดอยสอยดาว

โพสต์ที่ 14

น่าสนใจครับ   น้ำมันลง  ต้นทุนน่าจะลดลง   นำเข้าได้ประโยชน์จากค่าเงินแข็งอีก    นโยบายรัฐบาลก่อน  เพิ่มพื้นที่ปลูกยางอีกเป็นล้านไร่  อีกทั้งราคายางก็สูงขึ้นเป็นแรงจูงใจให้เกษตรกรเพิ่มพื้นที่มากขึ้นเรื่อยๆ    ระยะยาวน่าจะส่งผลดีต่อบริษัทนี้     เพราะชาวสวนยางร้อยละ  80 (ผมประเมินจากตัวเอง  ญาติพี่น้อง  เพื่อนฝูงและลูกค้าผม  คือ ผมเป็นคนใต้  มีอาชีพทำสวนยาง   และรับซื้อน้ำยางมาทำยางแผ่นรมควันครับ)  ใช้ปุ๋ยตราหัววัวนี่แหละ   ที่เหลือก็จะเป็นเรือใบไวกิ้งหรือไม่ก็ชีวภาพ     อย่างผมเองก็สั่งมาใช้ทุกปี  ปีละประมาณ 20-30 ตัน    

จริงสัก  2 ปีก่อนกระแสปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพมาแรง  ลูกค้าผมหลายคนเปลี่ยนไปใช้เนื่องจากราคาถูกกว่า    แต่ปัจจุบันนี้  ก็กลับมาใช้หัววัวเหมือนเดิมเกือบทุกคน      

ผมเริ่มสนใจหุ้นตัวนี้ได้เมื่อสักเดือนก่อน  ตอนสั่งปุ๋ยลอตใหม่มา  5  ตัน  เป็นปุ๋ยสูตร 1   ใส่ยางอ่อน  ยางปีแรก    ปรากฎว่าได้ใช้จริง แค่ตันเดียว    ที่เหลือโดนลูกค้า   มาขอซื้อไปใช้หมด    ภายในไม่กี่วันด้วย   เลยสนใจมันขึ้นมาเพราะขายดีจริงๆ
mrarkkk

โพสต์ที่ 15

เรื่องธรรมาภิบาลคงพูดมากไม่ได้เพราะเป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อน  ผมจะพูดในเรื่องอื่นๆที่อาจจะพอเป็นประโยชน์ได้ก็แล้วกัน  หลังจากที่  SOJITZ เข้ามาก็ขายศูนย์กระจายสินค้าที่ร้อยเอ็ดไป และล่าสุดขายโรงบรรจุปุ๋ยที่บางไทรให้กลุ่มเจียไต๋การขาย 2 ที่นี้ไปพอจะเข้าใจได้ว่าต้องการลดต้นทุนในการดำเนินงานเพราะที่อยุธยาก็มีโรงงานอยู่แล้วจึงไม่จำเป็นต้องมีที่บางไทรอีก  แต่ล่าสุดมีความคิดที่จะขายโกดังที่หาดใหญ่อีก ผมไม่แน่ใจว่าขายไปหรือยัง  ถ้าขายไปแล้วผมคิดว่าบริษัทเองก็คงจะขายสู้เจ้าอื่นในพื้นที่ภาคใต้ไม่ได้เพราะลูกค้าที่ซื้อปุ๋ยต้องมารับที่อยุธยาเท่านั้นค่าขนส่งจะแพงคิดเยอะเลย (อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะ) ปุ๋ยที่ผลิตได้ส่วนมากเป็นปุ๋ยที่ใช้กับนาข้าวด้วย  ถ้าผมจำไม่ผิดปุ๋ยที่ใช้กับยางนี่capacity ในการผลิตค่อนข้างจะต่ำและผลิตที่โรงงานที่พระประแดงแล้วส่งมาขายที่อยุธยาเพราะลูกค้าไม่อยากเข้าไปที่พระประแดงเพราะว่ารถติด น้ำท่วม และโดนตำรวจกวนในบางครั้ง (อันนี้ผมถามจากลูกค้าที่มาซื้อปุ๋ยที่อยุธยา) เครื่องจักรต่างๆที่มีอยู่ค่อนข้างจะล้าสมัยแล้วเดี๋ยวจะต้องมีค่าใช้จ่ายในการปรับปรุงค่อนข้างมากแน่นอน  ถ้าเทียบกับคู่แข่งเช่น เจียไต๋หรือเกษตรรุ่งเรือง และโรงงานปุ๋ยขนาดเล็กๆทั่วๆไปที่รับสินค้าเข้ามาขายอย่างเดียวไม่ต้องผลิตเองผมว่าเขาได้กำไรมากกว่าอีกนะ  ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงแพงๆ
นายสต็อก

ปูนกับปุ๋ย

โพสต์ที่ 16

ปุ๋ยกับปูน มีลักษณะสำคัญๆที่คล้ายๆกันอย่างหนึ่งนั่นคือ

การวิเคราะห์ต้นทุนค่าขนส่ง จากจุดนึงไปยังอีกจุดนึง
สมัยก่อน อดีตเพื่อนมหาวิทยาลัยคนหนึ่ง ที่เรียนเก่งๆ
เค้าก็มานั่งวิเคราะห์ปูนแต่เรื่องค่าขนส่งนี่แหละแต่เรื่องนี้แหละครับ!!!
san

โพสต์ที่ 17

ตัวนี้เคยเล่นครับ  ตอนช่วงหุ้นเรือบูมๆ มั๊ง

1.เข้าง่าย  ออกยากนะครับ
2.เคยมีการถ่ายเงินออกไป 1 ครั้งเมื่อหลายปีมาแล้ว  (ไม่เกิน 5 ปี)  โดยการซื้อ brand  มา เกือบ 1000  ล้าน บาท ( ก่อนหน้านี้เช่า bRAND  เอา ) ครั้งนั้นผู้ที่ได้รับเงิน...รู้สึกจะเป็นใคร.....ในเครือนี่แหล่ะครับ  เลยสะดุ้งเพระว่ามามันเหมือนกับโยกเงินมากๆ
3.กำไรขึ้นกับลมฟ้าฝน  แต่ว่า......น้ำท่วมดีกว่าฝนแล้ง
4.เคยถาม  taxi รู้จักครับ ตราคันไถ หัววัว  เขาบอก ชอบใช้เลยแหล่ะครับ  แล้วก็ถ้าไม่ใช้ปุ๋ย  พืชผลก็ไม่งาม  เพราะฉะนั้น ต้องใช้ ครับ

เข้าง่ายออกยากจนเข็ด    แต่ว่าวันที่จะออกได้....ดูไม่ยากหรอกครับ  ให้ดูที่ volumn ย้อนหลังไปหลายๆ ปี  แล้วจะรู้ว่า ถ้า volumn มา ต้องปล่อยภายในกี่วัน  สำรหรับนักลงทุนอย่างพวกเราแล้ว  จะมีเวลาไม่นานเลย ในการปล่อย ของ  ถ้าจำไม่ผิดนะ   ดังนั้น  ต้องตามนะ  ถ้าปล่อยไม่ได้ภายในช่วงเวลาที่ว่า  ก็ได้ ถือยาวแบบ  VI  ขนานแท้แบบจำเป็นขนานแท้เลยครับ

อิอิอิ

ลองดูครับ  ลองดู
burengnong

โพสต์ที่ 18

ได้ไปอ่านงบการเงิน  หมายเหตุ 13  แล้วสะดุ้งโหยงๆๆๆๆๆ ใครเข้าถือตัวนี้เข้าท่าจะนอนไม่   ผมขอเปิดหนีก่อนแย้ว!!!!!
โพสต์โพสต์