อยากทราบความแตกต่างระหว่าง on shore กับ off shore

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aiekrub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง on shore กับ off shore

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบว่า มันต่างกันยังไง มีประโยชน์ต่างกันยังไง เวลาไหนใช้ on shore เวลาไหนใช้ off shore

ถ้ามันยาวมาก หรือเป็นการรบกวนมากเกินไป ก็ช่วยทำ link ที่อธิบายเรื่องนี้แบบเข้าใจง่าย ๆ ให้ผมแทนก็ได้ครับ

_/\_
ลุงทีม

โพสต์ที่ 2

off shore ก็คือ ตลาดที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินกันในต่างประเทศ ส่วน
on shore ก็คือ ตลาดที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินกันในประเทศ

ผมก็เพิ่งรู้เมื่อคืนหลังจากตั้งกระทู้เหมือนกัน... :shock:  :shock:  :shock:

ถ้าไงอ่านกระทู้นี้ดูก็ได้ครับ...รวบรวมความเห็นดีๆมามาหมดแระ... :lol:  :lol:  :lol:

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22588
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณด้วยคนครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข

...

โพสต์ที่ 4

พอดีอยากมาตั้งคำถามเดียวกันเลยครับ เลยขอร่วมด้วยคน

1.) ใครพอทราบไหมว่า การ trade การลักลอบเทรดเงินผ่าน  L/C ที่ทำให้เกิดผลต่างของ Off /On เค้ามีวิธีการอย่างไรบ้าง
2.) เท่าที่ทราบมาว่า แบงค์ชาติหมดหน้าตักแล้ว เงินทุนสำรองที่เห็นก็ของปลอม จากหนี้ T-Bill & RP ที่บานเต็มตัว จนต้องลดเงินค้ำประกันค่าเงิน เห็นเค้าบอกว่าจะเกิดแบบ Tsunami แบบน้ำลดก่อนแล้วค่อยตีกลับ ใครพออธิบายได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
:cry:
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข
aiekrub

โพสต์ที่ 5

[quote="ลุงทีม"]off shore ก็คือ ตลาดที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินกันในต่างประเทศ ส่วน
on shore ก็คือ ตลาดที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินกันในประเทศ

ผมก็เพิ่งรู้เมื่อคืนหลังจากตั้งกระทู้เหมือนกัน... :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

แนะนำอันนี้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 88846.html
โพสต์โพสต์