การติดตามดูหุ้นซักตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Genius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเฝ้าติดตามดูเกี่ยวกับเรื่องหุ้นมาได้ไม่นานนัก แต่ที่ดูก็ดูได้แค่ราคาหุ้นที่มันขึ้นลงก็เท่านั้น

ผมก็เลยอยากจะถามพวกพี่ๆว่า ถ้าผมจะติดตามดุหุ้นซักตัวนึงผมจะติดตามได้ยังไง จากที่ไหนบ้างครับ(เช่น ที่พี่ๆดูค่า P/E นั้น เราจะดูได้จากตรงไหน ครับ และยังมีวิธีการติดตามอื่นๆอีกมากมายที่ผมยังไม่รู้ ช่วยบอกให้หน่อยยะครับ)

ที่ผมทำได้ตอนนี้ก็แค่รู้ได้ว่าหุ้นตัวนั้น ทำกิจการอะไรอยู่ก็เท่านั้นเองครับ
ช่วยบอกวิธี และแหล่งข้อมูลที่จะติดตามดูหุ้นให้ผมอย่างละเอียดหน่อยนะครับ(ผมอ่านเจอแต่ว่าต้องดูว่ากิจการนั้นทำอะไร ผลประกอบการเป็นยังไง ในอนาคตจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมั้ย ฯลฯ แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดผมก็ไม่รู้ว่าจะได้ข้อมูลมาจากที่ไหนบ้าง) ผมอยากเป็น tvi ที่ดีซักคนนึง หลังจากตามอ่านความคิดเห็นพวกพี่ๆมาได้และรู้สึกว่าเป็นการลงทุนที่เข้าท่าจริงๆ

ปล. ตอนนี้ผมเปิดบัญชีซื้อขายไว้กับโบรกแล้ว(ประมาณอาทิตย์นึงแล้วล่ะครับ) แต่ผมยังหาข้อมูลมาตัดสินใจที่จะซื้อหุนเก็บไว้ไม่ได้ เลยยังไม่มีหุ้นในดวงใจและยังไม่ได้ซื้อเก็บไว้ซักตัว รู้ก็แต่ว่าตอนนี้ราคาหุ้นแต่ละตัวก็ลงมาพอสมควรแล้ว(แต่จริงๆที่ลงมาก็ยังอาจแพงอยู่ก็ได้ อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ) ก็เลยยังไม่กล้าผลีผลามซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงอย่างเดียวครับ ยังไงก็ช่วยแบ่งปันความรู้ให้ผมหน่อยละกันนะครับ อยากมีหุ้นดีๆเก็บไว้ในพอร์ทบ้างแล้วครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

:P ซื้อหนังสือ กรุงเทพธุรกิจ หรือพวก

นสพ.ทันหุ้น กระแสหุ้น ข่าวหุ้น

เขามีตารางบอกค่า ต่างๆอยู่ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

:roll: น้อง genius มาแบบมือใหม่ถอดด้ามเลยครับ
โชคดีนะครับ ที่มาเจอที่นี่ซะก่อน

ข้อมูลที่ต้องอ่านก่อนลงทุนคือ แบบ 56-1 และดูงบการเงิน
ซึ่งทั้งสองข้อมูลสามารถดาวโหลดได้จาก
www.set.or.th
www.sec.or.th

ติดตามข้อมูลข่าวสารจากหนังสือพิมพ์ ซึ่งจะมีการวิเคราะห์ค่าต่างๆให้ด้วยครับ
อย่างที่พี่ปรัชญาแนะนำ

แต่ผมว่าอย่าเพิ่งรีบลงทุนเลยครับ รอสะสมความรู้อีกสักหน่อย ยังไงก็ไม่สาย
ลุึงโกศล บอกว่าตายไปสามชั่วคน ตลาดหุ้นก็ยังอยู่ :roll:
ลองอ่านดูส่วนต่างๆ ของเวปนี้ โดยเฉพาะส่วน ร้อยคนร้อยหุ้นของพี่เจ๋ง ส่วนบทความต่างๆ ที่เป็นประสบการณ์ของผู้อาวุโสครับ
ผมมั่นใจว่า น้อง genius เรียนรู้ได้อย่างรวดเร็วแน่นอน เพราะแค่เห็นชื่อ ก็บอกอยู่แล้ว ว่า genius :lol: :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

Re: การติดตามดูหุ้นซักตัว

โพสต์ที่ 4

Genius เขียน: ที่ผมทำได้ตอนนี้ก็แค่รู้ได้ว่าหุ้นตัวนั้น ทำกิจการอะไรอยู่ก็เท่านั้นเองครับ
ช่วยบอกวิธี และแหล่งข้อมูลที่จะติดตามดูหุ้นให้ผมอย่างละเอียดหน่อยนะครับ(ผมอ่านเจอแต่ว่าต้องดูว่ากิจการนั้นทำอะไร ผลประกอบการเป็นยังไง ในอนาคตจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมั้ย ฯลฯ แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดผมก็ไม่รู้ว่าจะได้ข้อมูลมาจากที่ไหนบ้าง) ผมอยากเป็น tvi ที่ดีซักคนนึง หลังจากตามอ่านความคิดเห็นพวกพี่ๆมาได้และรู้สึกว่าเป็นการลงทุนที่เข้าท่าจริงๆ

ปล. ตอนนี้ผมเปิดบัญชีซื้อขายไว้กับโบรกแล้ว(ประมาณอาทิตย์นึงแล้วล่ะครับ) แต่ผมยังหาข้อมูลมาตัดสินใจที่จะซื้อหุนเก็บไว้ไม่ได้ เลยยังไม่มีหุ้นในดวงใจและยังไม่ได้ซื้อเก็บไว้ซักตัว รู้ก็แต่ว่าตอนนี้ราคาหุ้นแต่ละตัวก็ลงมาพอสมควรแล้ว(แต่จริงๆที่ลงมาก็ยังอาจแพงอยู่ก็ได้ อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ) ก็เลยยังไม่กล้าผลีผลามซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงอย่างเดียวครับ ยังไงก็ช่วยแบ่งปันความรู้ให้ผมหน่อยละกันนะครับ อยากมีหุ้นดีๆเก็บไว้ในพอร์ทบ้างแล้วครับ
ขอบคุณครับ
ผมเงินไม่มาก ก็อ่านหนังสือที่พี่ๆในนี้แนะนำ แล้วก็อ่านงบการเงิน อ่าน 56-1 แล้วก็คำนวณราคาว่าราคาที่เหมาะสมตอนนี้เป็นเท่าไหร่ แล้วผมก็เห็นว่าราคาถูกกว่าที่คำนวณได้ ผมก็ซื้อทันทีครับ แม้ว่ามันจะลงอีก แล้วถ้ามีเงินเพิ่ม ผมก็จะซื้ออีก ถ้าราคายังต่ำกว่าที่คำนวณได้ แต่ผมก็จะคำนวณใหม่ ถ้างบการเงินไตรมาสใหม่ออกมา เพื่อดูความคืบหน้าของธุรกิจครับ

ตอนนี้ก็มีหลายๆตัวที่ผมคำนวณแล้ว ถือว่าถูกครับ แต่ไม่มีเงินก็เลย นั่งรอว่าให้ลงเรื่อยๆ แล้วนิ่งๆอย่างนี้ต่อไปแล้วกันครับ จะได้ซื้อของถูก ใครบอกว่าของถูก คุณภาพห่วย แต่ของถูกคุณภาพดี ในตลาดหุ้นก็ตอนที่ข่าวร้ายและลงมากๆๆแบบนี้แหละครับ มีเพียบ
Expecto Patronum!!!!!!
BEN

โพสต์ที่ 5

พี่ๆครับ น่าจะมีการตั้งกระทู้ที่รวบรวมคำแนะนำสำหรับมือใหม่ (แบบผม) บ้างก็ดีนะครับ ผมอยากเข้าใจสัญชาตญาณดิบของ VI พันธุ์แท้จริงๆครับ อยากรู้ว่าใช้อะไรข่มความกลัวความโลภได้ เท่าที่อ่านในกระทู้ก่อนๆบอกว่าตอนนี้คนเริ่มเข้าใจ VI ผิดไปแล้ว ไหนๆที่นี่ก็เป็น WEBBOARD VI FAN PAN-TAE น่าจะมีข้อมูลที่บอกคร่าวเกี่ยวกับแนว VI นะครับ ผมเองก็ตามมา lecture ตลอดครับ ยังไม่สามารถบรรลุได้แต่ความพยายามยังมีต่อไปครับ

ดีใจมากครับที่เจอ web ดีๆแบบนี้ ไม่นึกว่าจะเจอครับ ผมเห็นหลาย webbboard มีแต่เชียร์ซื้อ ข่าวลือ ข่าว inside เต็มไปหมด กว่าจะอ่านให้ได้เนื้อหายากมากครับ แต่ web นี้เป็นคำตอบของทุกอย่างที่หามาครับ (ไม่ใช่ webboard อื่นไม่ดีหมดนะครับ แต่อาจจะไม่ตรงใจผมซะทีเดียว) :twisted:
Genius

โพสต์ที่ 6

กลับเข้ามาดูคำแนะนำของพวกพี่ๆครับ ขอบคุณมากนะครับ
ผมก็คงติดตามและเก็บเกี่ยวประสบการณ์อีกซักพักก่อนที่จะเข้ามาลงทุนอย่างที่ พี่ลูกอีสาน แนะนำน่ะครับ :D
ขอบคุณมากนะครับ พี่ๆคนไหนมีอะไรแนะนำอีกก็โพสท์อีกได้เลยนะครับ :D
ล็อคหัวข้อ