มีเงินน้อยจะลงทุนอย่างไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
siamkom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินน้อยจะลงทุนอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
   ผมเป็นพนักงานกินเงินเดือนคนหนึ่ง มีเงินเก็บก็ประมาณ 5,000 บาทต่อเดือน ตอนนี้มีเงินเก็บประมาณ 10,000 บาท
ผมควรจะมีวิธีการ ๆ ลงทุนในแบบ VI อย่างไรดีครับ เพื่อที่จะเป็นอิสระภาพทางการเงิน
   ใครที่มีเงินลงทุนน้อย ๆ แบบผม ช่วยเล่าประสบการณ์การลงทุนหรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างช่วยบอกผมด้วยสิครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 2

ต้องมีความมุ่งมั่นให้ได้มากกว่าคนทั่วไปโดยเฉลี่ย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
BHT

Re: มีเงินน้อยจะลงทุนอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 3

[quote="siamkom"]สวัสดีครับ
beammy

โพสต์ที่ 4

ผมก้อลงทุนเริ่มแรกเลย เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว
ใช้เงินเริ่มต้นแค่ 6-7 พันบาทเองครับ

การลองของจริงในตลาดหุ้น ทำให้ผมรู้ว่า การปรับใช้ทฤษฎีจากที่เคยอ่านในหนังสือนั้น ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
ความมีวินัย และความมุ่งมั่น รวมถึงการไม่หวั่นไหวในอารมณ์ไปตาม Mr.Market จะทำให้พอร์ตเราดูดีขึ้นได้ ครับ

ลงทุนกับหนังสือแนว Value Investment ก่อน นะครับ
และเริ่มต้นการลงทุนโดยใช้เงินจำนวนน้อยๆ ไปก่อน
พอเราเริ่มเก่งขึ้น ก้อเพิ่มน้ำหนักการลงทุนไปเรื่อยๆ
เอาเงินเข้าพอร์ตทุกเดือน ถ้าเจอตัวไหนเข้าตา ก้อซื้อ ยังไม่มีเข้าตา ก้อถือเงินสด รอโอกาสไปเรื่อยๆ ฝึกความอดทนไปในตัว (เหมือนที่ผมรอเหตุการณ์แบบวันที่ 19 ธันวาคม 2549 นั่นแหละครับ!!!)

10-20 ปี ก้อเห็นหน้าเห็นหลังแล้วครับพี่น้อง ...
plamuek76

โพสต์ที่ 5

ผมเริ่มต้นจากเงินเก็บ15000บาท บวกกับยืมเงินแม่มาอีก50000บาทครับ
ตอนนี้ประสบการณ์ยังไม่ถึงปีเลย พึ่งมาศึกษาแนวviตอนเดือนพย.เอง แต่ช่วยในรอดจากวิกฤตในช่วงที่ผ่านมาได้ตลอด นับว่าคุ้มจริงๆ

ผมว่าเริ่มจากเงินน้อยๆก่อนก็ดีนะครับ ค่อยๆสั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆ พอมีทุนเพิ่มก็ค่อยใส่เพิ่มลงไปได้ :D
ปล.ผมก็รอทุนอยู่ครับ ไม่รู้ต้องรออีกนานขนาดไหน :?
Zhang Fei

โพสต์ที่ 6

เริ่มแรก ลงทุนในความรู้ก่อนเลยครับ ระหว่างเก็บเงินช่วงนี้ ตั้งเป้าไว้เลยก็ได้ว่าจะเก็บให้ได้เท่าไหร่แล้วค่อยลงทุน ซัก 50.000 บาท ก็กำลังดีนะครับ
แล้วอย่าพึ่งรีบร้อน ตลาดหลักทรัพย์ไม่หนีหายไปแน่นอน
อ่านหนังสือที่เวบนี้แนะนำก็ได้ครับ ในร้อยคนร้อยเล่มก็มีเยอะ
ช่วงเก็บเงินตะลุยอ่าน ถ้าไม่เข้าใจก็โพสถามได้
กระทู้ในบอร์ดที่แนะนำให้อ่านคือ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1250
สะสมความรู้เยอะๆนะครับ ค่อยลงทุนยังไม่สายแน่นอน
suthee

โพสต์ที่ 7

คล้ายผมเลย เงินเก็บแต่ละเดือนก็มีแค่ 6-7 พันกว่าบาทเท่านั้น พอดีช่วงนั้นผมพอมีเงินเก็บประมาณ 30000 กว่าบาท ก็คิดจะลงทุนแนว VI แต่ก่อนอื่นผมก็ต้องศึกษาโดยการอ่านหนังสือให้มากเช่น ของดร.นิเวศน์ และหนังสือของพี่พรชัยแปลทั้งหลายจนเข้าใจ ซึ่งจะทำให้มีทัศนคติด้านบวกต่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ซึ่งผมว่าสำคัญมากๆ ต้องท่องให้ขึ้นใจตลอดว่าเราไม่ใช่นักเก็งกำไร
 จากนั้นผมก็จะดูว่าตัวเราถนัดหรือมีความชอบอะไร จดใส่กระดาษไว้ แล้วดูว่ามีหุ้นตัวไหนที่เข้าขอบข่ายความรู้ของเราบ้าง ก็ค่อยๆคัดจนเหลือหุ้นไม่กี่ตัวที่เราสนใจ จากนั้นก็คงต้องวิเคราะห์ในเชิงคุณภาพและปริมาณ ซึ่ง คุณ siamkom สามารถหาได้จากในเวปบอร์ด รายงานประจำปี รายงาน 56-1 ซึ่งสามารถหาอ่านได้จาก www.set.or.th คับ
 ท้ายสุดก็ขอให้โชคดีมีชัยนะคับ ส่วนผมก็ต้องหาความรู้เพิ่มเติมต่อไป
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีเงินน้อยจะลงทุนอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 8

[quote="siamkom"]สวัสดีครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
beammy

โพสต์ที่ 9

ลูกอิสาน เขียน:เราไม่สามารถปลูกต้นไม้ในโตได้ภายในวันเดียว ผมปลูกมาแล้ว 17 ปี ตอนนี้ก็เลยได้อาศัยร่มเงาบ้าง
ผมปลูกมา 3 ปี ยังเป็นต้นกล้าเล็กๆ อยู่เลยครับ  :lol:  :lol:  :lol:  ...

แต่เชื่อว่า อีก 15-20 ปีในอนาคต ต้นกล้าเล็กๆ นี้ จะกลายเป็นต้นไทรขนาดใหญ่ ที่ให้ร่มเงาผม ตราบจนวินาทีสุดท้ายของชีวิต

เป็นต้นไทรใหญ่ๆ ดีเหมือนกัน ครับ จะได้เป็นที่อาศัยของนก (ญาติพี่น้อง)  :D  :D  :D  ...
shinnozuke

โพสต์ที่ 10

ระหว่างเก็บเงิน ลองเล่นเกมหุ้นจำลองดูก่อนก็ดีนะครับ
http://stockgame.pantip.com/help.html
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ปลูกต้นไม้มา3-4ปีละครับ

ในฐานะพนักงานกินเงินเดือนเหมือนกัน
ผมว่าทำงานประจำให้ดี พร้อมๆ กับลงทุน ให้ดี
ผมพบว่า
ช่วงแรกๆ งานประจำจะทำเงินให้มากกว่ารายได้จากการลงทุน
แต่เมื่อพอร์ตการลงทุนเพิ่มขึ้น
มันจะล้ำหน้า รายได้จากงานประจำ
แต่แน่นอนไม่ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆ
ต้องทำงานหนักครับ

เพื่อนผม จากเงินเก็บเดือนละ 5000
ตอนนี้มีหลายแสนละครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Lady

โพสต์ที่ 12

ทยอย ซื้อทองเก็บไว้ น่าจะดีนะคะ
:+:__ ไม่มีเงิน ก้อมีความสุขได้
Little Boy

โพสต์ที่ 13

ทยอยซื้อครับ เหมือนจ่ายเงินฝากประกันชีวิต คิดซะว่าอีก 10 ปี ถึงจะได้เงินคืน ซื้อทุกเดือน เหมือนส่งประกันทุกเดือน ไม่ขายตราบใดที่พื้นฐานไม่เปลี่ยน แล้วอีก 10 ปี ข้างหน้า ผมว่าคุณก็คงจะมีเงินเก็บเยอะพอสมควรล่ะ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Linsu_th

เลือกสัก1-2ตัวที่วิเคราะห์แล้ว

โพสต์ที่ 14

เลือกสัก1-2ตัวที่วิเคราะห์แล้ว...
สะสมวันละนิด(เดือนละครั้ง)...เดี๋ยวก็เรียนรู้ไปเรื่อยๆ
เป็นนักลงทุน...ไม่ใช่นักเล่นหุ้น
โอ@

โพสต์ที่ 15

sunrise เขียน: เพื่อนผม จากเงินเก็บเดือนละ 5000
ตอนนี้มีหลายแสนละครับ
เอ๋ พี่ sunrise พาดพิงเพื่อน ไม่ยอมพาดพิงตัวเองแฮะ สงสัยมีเป็นล้านๆแล้วนะเนี่ย  :lol: แอบแซว

เคยได้ยินเรื่องพนักงานเงินเดือนเดือนละ 20 000 ที่อย่ดีดีไปจับพลัดจับพลูซื้อ PSL กำไร 30 เท่า มีเงินตอนนี้เป็นสิบล้าน

เก่งอย่างเดียวไม่ได้เนอะ ต้องเฮงด้วย
_________
โพสต์โพสต์