เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mrarkkk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่ารายการเทียบเท่าเงินสดในงบการเงินนั้นประกอบด้วยสิ่งต่อไปนี้ใช่หรือไม่
- หุ้นกู้ , ตั๋วเงิน , หุ้น และ ทอง..ใช่ป่ะคับ  มีอะไรอื่นๆนอกจากนี้มั้ยครับ  
แล้วบริษัทจะสามารถนำสินทรัพย์เหล่านี้มาแปรสภาพเป็นเงินได้เร็วแค่ไหน  และสามารถใช้ประโยชน์อะไรกับสินทรัพย์พวกนี้ได้บ้างในกรณีใด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ  ถ้ามีตัวอย่างเป็นกรณีศึกษาจะดีมากๆเลย  ขอบคุณครับ
cwiboon

โพสต์ที่ 2

งบบริษัท  

งบดุล ณ วันที่ 30/09/2549 (9 เดือน)  (ล้านบาท)  

สินทรัพย์

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด 390.74

เงินลงทุนชั่วคราว 14.06

ลูกหนี้และตั๋วเงินรับการค้าสุทธิ 494.71

สินค้าคงเหลือ/อสังหาริมทรัพย์ 182.69

สินทรัพย์หมุนเวียนอื่น 26.68

รวมสินทรัพย์หมุนเวียน 1,108.87

ที่ดิน อาคาร และอุปกรณ์สุทธิ 227.55

ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ 227.55

สินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น 2.74

รวมสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน 230.29

รวมสินทรัพย์ 1,339.17

เท่าที่ทราบมาน่ะครับ เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด หมายถึง ธนบัตร หรือเหรียญกษาปณ์ที่บริษัท ถืออยู่ หรือเงินสดที่เอาไปฝากกับธนาคาร หรืออะไรที่มีสภาพคล่องไม่ต่างจากเงินสดน่ะครับ  กรณี หุ้นกู้ ตั๋วเงิน หุ้น เท่าที่เคยเห็นเขาไปจัดไว้ที่เงินลงทุนชั่วคราว ในงบดุลน่ะครับ
ส่วนทองนี่ไม่แน่ใจจริงๆครับ
BHT

โพสต์ที่ 3

ดูในหมายเหตุประกอบงบการเงินครับ จะมีบอกไว้ เพราะบางทีแต่ละบริษัทอาจใช้ไม่เหมือนกัน
โพสต์โพสต์