ไม่คิดว่าจะเกิดเรื่องแบบนี้ในสังคมเลยคับ ไม่น่าเกิดจริงจริง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่คิดว่าจะเกิดเรื่องแบบนี้ในสังคมเลยคับ ไม่น่าเกิดจริงจริง

โพสต์ที่ 1

hot

โพสต์ที่ 2

น่ามีกฏหมายที่เปิดช่องให้คนเป็นหนี้มากมากมี
โอกาสตั้งต้นชีวิตใหม่บ้างนคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

มาช่วยแปะข่าวครับ
http://www.dailynews.co.th/dailynews/pa ... Template=2

วันนี้ผมอ่านข่าวนี้ กับดูทางทีวี   ได้ข้อมูลเรื่องอาชีพไม่ตรงกันเลยครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

เห็นในข่าวบอกว่าเพิ่งขาดทุนจากหุ้นด้วย สงสัย 19 ธันวา

คนเข้าตาจนมักวิ่งเข้าหาตลาดหุ้น เหมือนเป็นการดับเครื่องชนครั้งสุดท้าย คิดเอาว่าเสี่ยงมากๆ ถ้าสำเร็จก็จะได้ปลดหนี้ ถ้าไม่สำเร็จก็ให้จบไปเลย

ถือเป็นอุทาธรณ์สำหรับชาวหุ้นอย่างพวกเราด้วยนะครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
por_jai

โพสต์ที่ 5

8)  บาปกรรม ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
MarginofSafety

โพสต์ที่ 6

เมื่อไหร่ที่ตลาดหุ้นตกต่ำมักจะมีข่าวทำนองนี้เกิดขึ้นเสมอ
สร้างภูมิคุ้มกันและสติไว้มากๆหน่อยก็ดีครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เขาไม่ได้ตายจากหุ้นตก

หรือกิจการเจ๊ง

แต่เขา ตาย เพราะ ยึดมั่นถือมั่น
beammy

โพสต์ที่ 8

เสียใจแทนคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรด้วยเลย

บ้านก้อใหญ่ น่าขายไปสร้างเนื้อสร้างตัวใหม่ นะครับ

หนี้สินเยอะก้อจริง แต่ไม่น่าหาทางออกด้วยวิธีนี้เลย ...
triathlon

โพสต์ที่ 9

เรื่องการฟื้นฟูกิจการ กฏหมายให้แต่บริษัท ความจริงสำหรับคนธรรมดา กฏหมายก็น่าให้โอกาศเดียวกัน ทำธุรกิจแล้วพลาด ก็สู้ต่อ ลดหนี้ ทำงานใช้หนี้ กี่ปีก็ว่าไป
กฏหมายคิดแต่ว่าถ้ามีกฏหมายตัวนี้ แล้วคนจนจะหาเหตุเบี้ยวหนี้ แต่คนรวยหาช่องล้มบนฟูกกันเยอะแยะ ทำเป็นมองข้าม
ใครร่างกฏหมาย ก็ร่างเพื่อประโยชน์ของชนชั้นนั้น นี่คือหัวใจว่าทำไมต้องมีการเลือกตั้ง ทำไม คนจน ชาวนา ชนชั้นกลาง(ตัวจริง) ต้องมีผู้แทนของตัวเองเพื่อเข้าไปรักษาผลประโยชน์ของตน ไม่ใช่ทุกอย่างมาจากผู้นำ เขาไม่เข้าใจเราหรอก
เสียใจแทนครอบครัวผู้สูญเสีย เป็นการตัดสินใจพลาดชั่ววูบ
หวังว่าเรื่องเศร้าๆครั้งนี้ จะเป็นครั้งสุดท้าย :cry:
just one life, use it!
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 10

ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง น่าจะเป็นทางออกครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
javidol

โพสต์ที่ 11

หรือจะเป็นฆาตกรรมอำพราง  :?:
hot

โพสต์ที่ 12

หรือจะเป็นฆาตกรรมอำพราง  
:shock:
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

ฟัง 96.5 มาคับ

สามี ทำโรงงาน แล้ว ขาดทุน
ภรรยา ก็เลย เอาเงินบางส่วนของ 130 ล้าน
ไปเล่นหุ้น IEC เพื่อหวังเอาเงินมาช่วยโรงงาน

น่ากลัว และ น่าสงสาร มากๆๆ คับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ภรรยา ก็เลย เอาเงินบางส่วนของ 130 ล้าน 
ไปเล่นหุ้น IEC เพื่อหวังเอาเงินมาช่วยโรงงาน 

น่ากลัว และ น่าสงสาร มากๆๆ คับ
สมมุติว่าข่าวเป็นจริง แล้วน่าสงสารตรงไหน

ทำโรงงาน แล้วขาดทุน เหลือกระแสเงินสด ก็เลยหมุน เอาไปเล่นหุ้นหวังรวย

แล้วจะได้เอาเงินกำไรกลับมากอบกู้โรงงาน

น่าสงสารจริงๆหรือ

1. มีการหมุนเงินออกไป 130 ล้าน

2. ทำไมถึงมั่นใจ iec ขนาดนั้น ถ้าไม่มี insider

เรื่องนี้ ขอเป็นอุทาหรณ์ สำหรับ คนที่ทำการค้าอยู่ อย่าริอาจ เอากระแสเงินสด ของการค้า ของคุณ ไปเล่นหุ้น

ส่วนผู้ตาย ฆ่าลูก ฆ่าเมียอีก ถ้าเป็นจริง ยิ่งไม่น่าสงสาร เข้าไปใหญ่

โพสต์ที่ 15

สงสาร........ครับ  ทั้ง พ่อ-แม่ ที่เป็นต้นเรื่อง และลูกๆ ที่ไม่รู้เรื่อง ครับ
บางที ปัญหาของเค้าอาจจะมากกว่าที่เราเห็นก็ได้ครับ

ถือเป็นอุทาหรณ์ ว่าต้องรอบคอบกับชีวิต และ อย่าคิดสั้น เพราะมีหลาย
คนที่เคยล้ม เคยเป็นหนี้ หมดเนื้อหมดตัว เคยจนชนิดไม่มีเงินเหลือติด
ตัวสักบาท ยังมีชีวิต  สร้างตัวพลิกกลับมามีชีวิตปกติสุขได้
เพราะฉะนั้น ถ้าเราไม่สู้...เราจะรู้ได้อย่างไรว่าวันหนึ่งเราจะกลับมาเป็นผู้ชนะ
Jeng

โพสต์ที่ 16

ถ้า เค๊าทำตรงไปตรงมาก็น่าสงสาร อันนี้วิจารณ์แบบคนไม่รู้เรื่องนะครับ

ยกตัวอย่าง กิจการโรงงานเจ๊ง แต่ยังมีเงินสด อยู่ 130 ล้าน ถ้าคิดว่า สู้ไม่ได้แล้ว

ก็ปล่อยให้ล้มซิ

อย่างน้อย พนักงาน คู่ค้า หรือเจ้าหนี้ ยังได้เงิน 130 ล้านนี้ไปแบ่งกัน

นั่นคือความรับผิดชอบของเจ้าของกิจการครับ

ไม่น่าสงสารครับ เล่นเอาเงิน ไปใช้ผิดประเภทแบบนี้

ผมว่าต้องแยกแยะให้ออกนะครับ ระหว่างความสงสารเห็นใจ กับ อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ

สรุป ถ้าเขาทำในสิ่งที่ควรทำหมดแล้ว แล้วขาดทุน แล้วคิดสั้น แบบนี้น่าสงสารครับ

เช่น ยิงตัวตายหมด แล้ว บอกว่า เงินในบัญชี มี 130 ล้าน เอาไปแบ่งกันนะ

เพราะหนี้สินล้นพ้นตัว หมดปัญญาแก้

แบบนี้ซิ น่าสงสาร

โพสต์ที่ 17

หลายปีก่อน ก็มีคล้ายๆกัน แต่คราวนั้นแค่ยิงตัวตายเท่านั้น

http://www.gotomanager.com/news/details.aspx?id=4995
beammy

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:ถ้า เค๊าทำตรงไปตรงมาก็น่าสงสาร อันนี้วิจารณ์แบบคนไม่รู้เรื่องนะครับ

ยกตัวอย่าง กิจการโรงงานเจ๊ง แต่ยังมีเงินสด อยู่ 130 ล้าน ถ้าคิดว่า สู้ไม่ได้แล้ว

ก็ปล่อยให้ล้มซิ

อย่างน้อย พนักงาน คู่ค้า หรือเจ้าหนี้ ยังได้เงิน 130 ล้านนี้ไปแบ่งกัน

นั่นคือความรับผิดชอบของเจ้าของกิจการครับ

ไม่น่าสงสารครับ เล่นเอาเงิน ไปใช้ผิดประเภทแบบนี้

ผมว่าต้องแยกแยะให้ออกนะครับ ระหว่างความสงสารเห็นใจ กับ อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ

สรุป ถ้าเขาทำในสิ่งที่ควรทำหมดแล้ว แล้วขาดทุน แล้วคิดสั้น แบบนี้น่าสงสารครับ

เช่น ยิงตัวตายหมด แล้ว บอกว่า เงินในบัญชี มี 130 ล้าน เอาไปแบ่งกันนะ

เพราะหนี้สินล้นพ้นตัว หมดปัญญาแก้

แบบนี้ซิ น่าสงสาร
ผมก้อคิดแบบพี่เจ๋ง ครับ

คนทำกิจการ ต้องมีความรับผิดชอบในกิจการของตัวเอง

ฆ่าคนยกครอบครัว ผมว่ามันเป็นเวรเป็นกรรม  :cry:  :cry:  :cry:  ...
007-s

โพสต์ที่ 19

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สมมุติว่าข่าวเป็นจริง แล้วน่าสงสารตรงไหน

ทำโรงงาน แล้วขาดทุน เหลือกระแสเงินสด ก็เลยหมุน เอาไปเล่นหุ้นหวังรวย

แล้วจะได้เอาเงินกำไรกลับมากอบกู้โรงงาน

น่าสงสารจริงๆหรือ

1. มีการหมุนเงินออกไป 130 ล้าน

2. ทำไมถึงมั่นใจ iec ขนาดนั้น ถ้าไม่มี insider

เรื่องนี้ ขอเป็นอุทาหรณ์ สำหรับ คนที่ทำการค้าอยู่ อย่าริอาจ เอากระแสเงินสด ของการค้า ของคุณ ไปเล่นหุ้น

ส่วนผู้ตาย ฆ่าลูก ฆ่าเมียอีก ถ้าเป็นจริง ยิ่งไม่น่าสงสาร เข้าไปใหญ่
ก็มีความเป็นไปได้นะ ถ้ากรณีเขากด iec ตัวเดียวล้วนๆ ด้วยเงินเยอะขนาดนั้น
น่าจะเล่นตามอินไซด์แหละมั้ง(ถ้าเป็นด้วยการวิเคระห์เชิงพื้นฐานเพื่อลงทุน ก็ต้องขออภัย)

เป็นอุทาหรณ์อย่างยิ่ง สำหรับมือใหม่นะคะ

วงในอ่ะ เวลาเขาจะสู้เขาย่อมเรียกกำลังพล
แต่เวลาเขาจะถอย เขาไม่บอกเราหรอก (เป็นเรื่องธรรมชาตินะ ไม่แปลกเลย)

อย่ามั่นใจว่า วงในของเรานั้นชัวร์นักหนาอะไร
adi

โพสต์ที่ 20

สลด
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

Channel ที่สะดวกที่สุดของพวกปล่อยข่าวปั้นหุ้นก็คือข่าวกระซิบนี่แหละครับ เรานึกว่าที่เราได้ยินมาเป็นข่าวอินไซด์ ที่จริงแล้วเรากำลังเป็นเครื่องกระจายข่าวของเจ้ามืออยู่โดยที่เราไม่รู้ตัว

ต่อให้เพื่อนสนิทขนาดไหนเป็นคนกระซิบก็ไม่ควรจะเชื่อครับ เพื่อนเขาไม่หลอกคุณหรอก เพียงแต่เขาถูกหลอกมาอีกที
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 22

สงสารก็แต่ลูกๆเสี่ย ไม่รู้อิโหนอิเหน่ :(
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
T658

โพสต์ที่ 23

เงินทอง เป็นของนอกกาย ถ้าไม่ตายก็หาใหม่ได้
ถ้ารู้สึกว่าไม่มีทางออก ก็ลองมองคนที่เค้าลำบากกว่าเรายังมีอีกเยอะ
อยากให้รายนี้เป็นรายสุดท้ายนะ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 24

อย่างนี้กลายเป็นพวกที่ไม่มี-ไม่หนี-ไม่จ่ายก็มีข้อดีเหมือนกันนะ ครอบครัวไม่ต้องมาตาย หรือเปล่า  :roll:
chatchai

โพสต์ที่ 25

คนเราเกิดมาเพื่ออะไรครับ  คงไม่ใช่เพื่อสะสมชื่อเสียง  เงินทอง

การฆ่าตัวตายนั้นเป็นบาปกรรมที่สุด  และยังฆ่าผู้อื่นถึงแม้จะเป็นภรรยาและลูกด้วย

สังเกตจาก  ที่อยู่อาศัยกว้างขวาง  เพิ่งก่อสร้างเสร็จได้ไม่นาน  รถยนต์หรูหรามีหลายคัน  ลูกๆทั้ง 3 เรียนโรงเรียนนานาชาติ  ครอบครัวคงใช้ชีวิตอยู่กับวัตถุอย่างเต็มที่  หลงใหลในวัตถุอย่างเต็มที่เช่นกัน

ที่สะดุดอีกจุดตามข่าว  มีนายหน้าติดต่อเรื่องขอกู้เงินด้วย  โดยได้เปอร์เซ็นต์ถึงร้อยละ 5  ข่าวนี้เป็นจริงหรือ  การกู้ยืมเงินจำนวนหลายร้อยล้านบาท  มีเรื่องแบบนี้ด้วยหรือ

ที่จริงท่านผู้นี้น่าจะปรึกษาเจ้าของหนังสือพิมพ์ธุรกิจฉบับหนึ่งนะครับว่า  ล้มละลายอย่างไรถึงยังมีเงินมากมายเหลือกินเหลือใช้  ยังสามารถเป็นเจ้าของหนังสือพิมพ์  เจ้าของสถานีโทรทัศน์ดาวเทียม  ผู้คนในสังคมยังคงนับหน้าถือหน้ากันอยู่ได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

โพสต์ที่ 26

[quote="chatchai"]
ที่จริงท่านผู้นี้น่าจะปรึกษาเจ้าของหนังสือพิมพ์ธุรกิจฉบับหนึ่งนะครับว่า
Impossible is Nothing
beammy

โพสต์ที่ 27

[quote="woody"][quote="chatchai"]
ที่จริงท่านผู้นี้น่าจะปรึกษาเจ้าของหนังสือพิมพ์ธุรกิจฉบับหนึ่งนะครับว่า
สุมาอี้

โพสต์ที่ 28

วัฒนธรรมอวดรวยกดดันให้เกิดเรื่องนี้ขึ้น เงินไม่มีดูดีไว้ก่อน
por_jai

โพสต์ที่ 29

chatchai เขียน:คนเราเกิดมาเพื่ออะไรครับ  คงไม่ใช่เพื่อสะสมชื่อเสียง  เงินทอง

การฆ่าตัวตายนั้นเป็นบาปกรรมที่สุด  และยังฆ่าผู้อื่นถึงแม้จะเป็นภรรยาและลูกด้วย

สังเกตจาก  ที่อยู่อาศัยกว้างขวาง  เพิ่งก่อสร้างเสร็จได้ไม่นาน  รถยนต์หรูหรามีหลายคัน  ลูกๆทั้ง 3 เรียนโรงเรียนนานาชาติ  ครอบครัวคงใช้ชีวิตอยู่กับวัตถุอย่างเต็มที่  หลงใหลในวัตถุอย่างเต็มที่เช่นกัน

ที่สะดุดอีกจุดตามข่าว  มีนายหน้าติดต่อเรื่องขอกู้เงินด้วย  โดยได้เปอร์เซ็นต์ถึงร้อยละ 5  ข่าวนี้เป็นจริงหรือ  การกู้ยืมเงินจำนวนหลายร้อยล้านบาท  มีเรื่องแบบนี้ด้วยหรือ

ที่จริงท่านผู้นี้น่าจะปรึกษาเจ้าของหนังสือพิมพ์ธุรกิจฉบับหนึ่งนะครับว่า  ล้มละลายอย่างไรถึงยังมีเงินมากมายเหลือกินเหลือใช้  ยังสามารถเป็นเจ้าของหนังสือพิมพ์  เจ้าของสถานีโทรทัศน์ดาวเทียม  ผู้คนในสังคมยังคงนับหน้าถือหน้ากันอยู่ได้
8) คนที่ทำให้พี่ฉัตรระลึกถึงไ้ด้ไม่ลืมเลือนนี่แน่มากนะครับ
    พี่ฉัตรให้อภัยแกไปเถิดครับ
    อภัยนี่เป็นทานสูงสุดที่เราจะให้ใครได้แล้วครับ
    สมัยผมหนุ่มๆผมก็คิดว่า อภัย เรอะมันจะยากอย่างไร(ฟะ)
    เจอมารมาผจญ เจอเจ้ากรรมนายเวรมาเอาคืนนี่
    แทบจะอภัยให้มันไม่ได้ทีเดียว
    แต่สุดท้ายก็ให้อภัยไปครับ

ส่วนข้่อมูลของอาเสี่ยท่านนี้ได้ฟังเพิ่มจากหลายๆคนในกระทู้นี้แล้ว
   ใครที่ีคิดว่าเงินทองถึงตายเอาไปไม่ได้
   ก็เป็นทุนให้ลูกหลานได้ละ(ฟะ)
   คงได้คิดนะครับว่า
   ลูกต้องเลี้ยงให้ ความรัก ความเอาใจใส่ เข้มแข็ง สู้ชีวิต ใ้ห้รู้ค่าของเงิน
    มีธรรมะติดตัว ประจำใจ นะครับ สำคัญกว่า
   เลี้ยงด้วยวัตถุ  เหลือสมบัติให้เยอะๆ ก็รักษาไม่อยู่หรอกครับ
   เดี๋ยวมันเจอปัญหาทีนึง  คิดหาทางออกไม่เป็น
   มันก็ฆ่ายกครัวอีกทีนึง
   บาปกรรมจริงๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 30

ทำให้ นึกถึงที่ นายหลวง ท่านสอนไว้เลยคับ  

:bow: เศรษฐกิจ พอเพียง  :bow:
โพสต์โพสต์