ขอถามหน่อยครับพี่ๆ ว่าเราควรซื้อหุ้นก่อนหรือหลังปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chai031
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามหน่อยครับพี่ๆ ว่าเราควรซื้อหุ้นก่อนหรือหลังปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นช่วงนี้ใกล้ฤดูจ่ายปันผลกันแล้ว เลยไม่รู้ว่าจะซื้อก่อนหรือหลัง อันไหนคุ้มกว่ากันหน่ะครับ
platalay

โพสต์ที่ 2

ถ้าจะซื้อก่อน คงต้องซื้อก่อนที่จะออกปันผลหลายวันหน่อยแหละครับ เค้าจะดันราคากันขึ้นไป
เพราะเมื่อปันผลออกแล้ว ราคาจะลดฮวบๆลงมาเท่าๆเงินปันผล
nanchan

โพสต์ที่ 3

ควรซื้อทั้งก่อนและหลัง ถ้าหุ้นนั้นน่าซื้อ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

ปัญหาโลกแตกน่ะครับ ถ้าทุกคนคิดว่าควรซื้อก่อนราคาก่อนปันผลจะสูงเกินไป แต่ถ้าทุกคนคิดว่าควรจะซื้อทีหลังราคาหลังปันผลก็จะสูงเกินไป
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถ้าหุ้นดีราคาไม่แพง .. ซื้อตอนไหนก็ได้ครับ
แต่ถ้าให้เลือกจริงๆผมเลือกซื้อก่อนปันผล เพราะจะได้เอามาเรดิตภาษีด้วย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
WICHAIR

โพสต์ที่ 6

ก่อนคือหลัง หลังคือก่อน ซื้อหลังปันผลปี 50 มันก็คือก่อนปันผลปี 51 ซื้อก่อนปันผล 50  ก็หลังปันผลปี 49 อย่าไปให้ความสำคัญมากเลยครับ
เอาเป็นว่าถ้าหุ้นดี มี discount เยอะๆ หรือภาษีเก๋ๆเขาเรียกว่า margin of safety เยอะๆ ก็ซื้อไปเถอะครับ ปันผลเป็นแค่องค์ประกอบ
:roll:
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 7

ณ ช่วงเวลานี้ จะซื้อเพื่อหวังปันผล หรือส่วนต่างราคา
ผมว่าช้าไปแล้วครับ....อาจได้ไม่คุ้มเสีย

นอกจากเจอหุ้นดี มีอนาคตไกล แล้วกะถือยาวเลย
ได้ปันผลมา ก็ซื้อเพิ่มช่วงที่ราคาลงหลัง XD

ไม่แน่นะครับ ถ้าจังหวะเจอหุ้นดีจริง หลัง XD ราคาอาจลงไม่มาก
แล้ววิ่งขึ้นต่อไปเลย ที่เจอมากะตัวก็ TICON
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

กระบี่อยู่ที่ใจ เขียน:ณ ช่วงเวลานี้ จะซื้อเพื่อหวังปันผล หรือส่วนต่างราคา
ผมว่าช้าไปแล้วครับ....อาจได้ไม่คุ้มเสีย

นอกจากเจอหุ้นดี มีอนาคตไกล แล้วกะถือยาวเลย
ได้ปันผลมา ก็ซื้อเพิ่มช่วงที่ราคาลงหลัง XD

ช่วงที่เหมาะกับการซื้อหุ้น  คือประกาศผลประกอบการไตรมาส2และ3
ก็พอจะคาดการได้ระดับหนึ่ง  แต่ก็มีหุ้นหลายตัวที่ได้ปันผลฟรีเหมือนกัน
chatchai

โพสต์ที่ 9

yoyo เขียน:ถ้าหุ้นดีราคาไม่แพง .. ซื้อตอนไหนก็ได้ครับ
ผมไม่เห็นด้วยครับ  ที่บอกว่าซื้อตอนไหนก็ได้

สำหรับผมแล้ว  ต้องซื้อทันทีครับ

แซวเล่นนะ  :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 10

ไม่แน่นะครับ ถ้าจังหวะเจอหุ้นดีจริง หลัง XD ราคาอาจลงไม่มาก
แล้ววิ่งขึ้นต่อไปเลย ที่เจอมากะตัวก็ TICON
อันนี้เป็นอดีต ขายทำกำไรไปแล้วนะครับ .........บอกก่อน
ไม่ใช่เชียร์ซื้อ เชียร์ขายนะครับ :lol:

โพสต์ที่ 11

เหมือนกับถามว่า ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกันเลย

ผมว่าตอนไหนก็ได้ ถ้าเป็นราคาที่เรามองว่าถูกพอซื้อได้

เพราะบางทีก่อนหรือหลังปันผล หรือก่อนหรือหลังขึ้น xd ราคามันไม่ได้ขึ้นหรือลงตามที่คาดไว้ทุกครั้งเสมอไป
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 12

ไม่มีอะไรรับประกันว่า XD แล้วราคาจะไปทางไหน
ซื้อเมื่อคิดว่าคุ้มไปเลยครับ
I do not sleep. I dream.
adi

โพสต์ที่ 13

ไม่ควรมีผลต่อราคา ซื้อตอนไหนก็เหมือนกัน
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
qingwen

โพสต์ที่ 14

ซื้อก่อนปันผลครับ

มันให้ความรู้สึกหลอกเราดีเวลาดูพอร์ต

เราเห็นหุ้นแดงในพอร์ต หรือราคาที่กำไรต่ำกว่าความเป็นจริง

เวลาคุยกับคนอื่น จะได้คุยว่ายังเจ๊งอยู่เลย หรือกำไรนิดเดียวเอง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน:
ผมไม่เห็นด้วยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
chai031

ขอบคุณมากคับ

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากคับ ขอให้รวยๆกันทุกคนนะครับ
LOSO

โพสต์ที่ 17

บางทีก็ไม่น่าซื้อเลยนะครับ ไม่ว่าจะก่อนหรือหลังxd .....................

ไอ้หุ้นแจกปันผลน่ะ ......................

ดูดีดี   ดูดีดี .........................
Sawitree

โพสต์ที่ 18

ปกติจะซื้อตอนตลาดเบาบาง มี margin of safety สูงๆ บางครั้งอาจขายก่อนปันผล เพราะไม่ต้องการเอาปันผลไปคำนวณเป็นรายได้ แล้วเข้าเก็บหลังปันผล ต้องใจเย็นและติดตามตลาดค่ะ
beammy

โพสต์ที่ 19

[quote="LOSO"]บางทีก็ไม่น่าซื้อเลยนะครับ ไม่ว่าจะก่อนหรือหลังxd .....................

ไอ้หุ้นแจกปันผลน่ะ ......................

ดูดีดี
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 20

ผมว่าควรซื้อก่อนผลประกอบการออก ถ้าเราศึกษาบริษัทนั้นแล้วคิดว่ามีกำไรที่ดี เพราะหลังงบออกทีไร ไอ้หุ้นที่จ้องๆไว้ อดซื้อทุกที...เฮ่อ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
beammy

โพสต์ที่ 21

หลังปันผล หรือก่อนปันผล

ได้หมดครับ เหมือนที่พี่ฉัตรชัย กับพี่โย บอก  :P  :P  :P  ...

เฉพาะบริษัทที่ดี เท่านั้น นะครับ !!!

แต่ต้องในราคาที่มี Margin of Safety ด้วยนะฮะ  :wink:  :wink:  :wink:  ...
shinnozuke

โพสต์ที่ 22

ซื้อก่อนประกาศปันผลซัก 2 เดือนคงพอไหวมั้ง    :roll:
สามัญชน

โพสต์ที่ 23

ในแง่หุ้นดีหรือไม่ซื้อก่อนหรือหลังคงไม่แตกต่างกันมาก

แต่ในแง่พอร์ใหญ่หรือไม่อาจจะแตกต่างกันบ้าง

ถ้าพอร์ทใหญ่ๆและสภาพคล่องไม่พอที่จะขายวันเดียวหมด  ซื้อหลังน่าจะดีกว่าครับ

1. เพราะถ้าซื้อก่อนแปลว่าเราได้ปันผล  แต่กว่าเงินปันผลจะมาถึงมือเราก็อาจจะเป็นเดือนและกว่าจะซื้อเพิ่มได้  ราคาก็อาจจะหนีไปเสียก่อน(แต่ก็เป็นไปได้ว่าราคาอาจจะร่วงได้เหมือนกัน)  แต่ถ้าซื้อหลัง xd เราจะซื้อได้จำนวนหุ้นมากกว่าทันทีในวันรุ่งขึ้นเลย

2. เงินปันผลนั้นยังไงๆก็จะต้องโดนหักภาษี  แม้จะได้ boi ก็ยังต้องโดน  เข้าใจว่าอัตราต่ำสุดอยู่ที่ 10 %  และบางบริษัทโดนหักไปเต็มๆที่ 30%  แม้เราจะสามารถเครดิตภาษีได้  แต่ก็อาจจะได้ไม่เต็มที่  เพราะไปติดเงื่อนไขว่าพอร์ทเราใหญ่ไงครับ  เช่นได้ปันผลมาหลายล้าน  พอมาคิดภาษีก็จะกลายเป็นว่าเรามีรายได้สูงและต้องโดนคิดภาษีที่อัตรา 30% อยู่ดี  เครดิตคืนได้นิดหน่อยเอง ใช่ไหมครับ.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
miracle

โพสต์ที่ 24

แนะนำ ซื้อก่อนซัก 100หุ้น
แล้วไปเข้าประชุม ซักถามผู้บริหาร
จากนั้นถ้าดีจริงก็อัดมันเต็มที่
ถ้าไม่ดีก็ขายทิ้ง

กรณีที่สำหรับหุ้นที่ขุดจากดินแล้วสงสัยอย่างมากๆๆ
ว่ามันดีหรือไม่ดี ต้องเล่นวิธีนี้ถึงจะขึ้นพริกถึงขิง
:)
โพสต์โพสต์